ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
28 มีนาคม 2024, 22:01:06
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: มีปัญหาการใช้งานเว็บไซต์ หรือติดต่อลงโฆษณา ติดต่อ admin [ไม่ใช่ผู้ขายสินค้า] ที่ 0876889988   หรือ theerachai@siamrx.com หรือ line id: @welovecivic

Custom Search
:::CIVIC CLUB THAILAND:::  |  คุยคุ้ย Civic  |  Civic Club DIY => คุณทำได้  |  หัวข้อ: DIY. การเจาะและตำแหน่งเจาะเสาอากาศไฟฟ้า EK และการ Wiring 0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้
หน้า: [1] 2 3 ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: DIY. การเจาะและตำแหน่งเจาะเสาอากาศไฟฟ้า EK และการ Wiring  (อ่าน 76097 ครั้ง)
piti
จอมยุทธ

« เมื่อ: 21 กันยายน 2010, 19:20:39 »

DIY. การเจาะและตำแหน่งเจาะเสาอากาศไฟฟ้า EK  เป็นไกด์ไลน์แล้วกัน
เอื้อเฟื้อสถานที่ คุณหนึ่งโลตัสบางใหญ่ nueng_mie
รถแบบและผู้ร่วมทำ คุณรุจ กองทัพอากาศ ดอนเมือง
แนะนำDIYและช่วยทำ  ผมเอง
 Wiring สายภายในคุณเอ aa_thegrace ไม่ได้ถ่ายทำ คงอธิบายเพิ่มเติมจากนี้
 ลองดูบทความ Wiring ของคุณ MugenTypeR เจ้าพ่อ DIY ละเอียดดีครับ
http://rcw.ms/forums/showthread.php?475808- ถามเรื่องเสา-HALF-หน่อย

1. Copy แบบจากรถที่เราต้องการเป็นแบบ ต้องแน่ใจว่าตำแหน่งถูกต้องเหมือนรถญี่ปุ่น
โดยการใช้กระดาษทาบที่รถแล้วใช้ดินสอฝนให้เป็นเงาจะได้แบบที่ต้องการ
แบบและวิธีCopy แบบนี้ได้มาจากคุณเอ Honda Access
2.ตัดกระดาษตามตำแหน่งที่ Copy มา
3.ทาบแบบและตามตำแหน่งที่ทาบทำการ Mark รูโดยใช้ปากกาเขียนแผ่นใสMark
4.เมื่อ Mark เสร็จให้ใช้เทบปิดโดยรอบรูที่ Markกันพลาดจากดอกสว่านตอนถอนออก

* 1.แบบเจาะ.jpg (24.47 KB, 640x480 - ดู 12476 ครั้ง.)

* ทาบแบบแก้มขอบติดฝากระจกและฝากระโปรง.jpg (31.58 KB, 640x480 - ดู 12300 ครั้ง.)

* ทาบแบบแก้มขอบนอกฝาน้ำมัน.jpg (25.42 KB, 640x480 - ดู 12161 ครั้ง.)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 28 ตุลาคม 2010, 18:28:26 โดย piti » บันทึกการเข้า
piti
จอมยุทธ

« ตอบ #1 เมื่อ: 21 กันยายน 2010, 19:25:14 »

ขั้นตอนการเจาะ
1.เจาะสว่านโดยรอบเส้นที่ Mark ใว้
2.ใช้ดอกสว่านใหญ่กว่าเดิมทำการคว้านรูให้ขาดถึงกัน
3.ทำการแต่งรูให้ได้ตาม Mark โดยทดลองเอาหัวเสาใส่ดู และเจียแต่งจนเขี้ยวหัวเสาบนล่างโผล่ขึ้นมาได้
4.ทาสีน้ำมันกันสนิมบริเวณขอบที่เจาะ

* Mark ใว้.jpg (52.28 KB, 640x480 - ดู 12644 ครั้ง.)

* รูที่เจาะรอบ.jpg (43.11 KB, 640x480 - ดู 11982 ครั้ง.)

* แต่งรูเสาอากาศด้วยหัวเจียรหรือตะไบ.jpg (36.87 KB, 640x480 - ดู 13496 ครั้ง.)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 24 กันยายน 2010, 13:50:27 โดย piti » บันทึกการเข้า
piti
จอมยุทธ

« ตอบ #2 เมื่อ: 21 กันยายน 2010, 19:27:35 »

ขั้นตอนการเจาะรูระบายน้ำ
1.ทำการเจาะพลาสติกที่ปิดรูให้ได้ขนาดท่อยาง อาจจะใช้หัวแร้งเจาะก็ได้
2.ใส่ท่อที่จัดหาใหม่ไปในตำแหน่งที่เจาะ
หมายเหตุ เนื่องจากตำแหน่งรูระบายน้ำของรถนอกจะมีท่อยางสีดำโผล่ขึ้นมาอีกประมาณ 2 นิ้วซึ่งถ้าไม่มีท่อยางนี้จำเป็นต้องใช้ท่อยางทีใช้ขนาดเดียวกับท่อเดิมที่มากับเสา แต่ขอให้ยาวกว่า เพื่อให้ลงตำแหน่งที่เจาะได้

* ท่อระบายน้ำจากด้านใน.jpg (39.54 KB, 640x480 - ดู 12024 ครั้ง.)

* ท่อระบายน้ำจากด้านนอก.jpg (46.36 KB, 640x480 - ดู 11991 ครั้ง.)

* ท่อยางดำระบายน้ำ.jpg (18.12 KB, 360x480 - ดู 11767 ครั้ง.)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 24 กันยายน 2010, 13:47:15 โดย piti » บันทึกการเข้า
piti
จอมยุทธ

« ตอบ #3 เมื่อ: 21 กันยายน 2010, 19:28:55 »

ขั้นตอนการใส่เสาอากาศ
1.ใส่เสาอากาศในช่องที่เจาะ
2. ใส่ Spacer หัวเสา
3.ขันตัวยึดหัวเสา โดยใช้ผ้ารองที่ตัวยึดหัวเสาและใช้คีมปากจิ้งจกจับที่ร่องและขันจนแน่น
4.ขันน๊อตยึดขาด้านล่างตามตำแหน่งในรูปจนแน่น
5.ใส่ท่อยางระบายน้ำเข้ากับตำแหน่งรูระบายน้ำเสาอากาศ

* ทดลองใส่โดยให้เดือยล่างบนโผล่.jpg (47.84 KB, 640x480 - ดู 11925 ครั้ง.)

* ใส่ปลอก Apacer.jpg (41.78 KB, 640x480 - ดู 12503 ครั้ง.)

* ขันจุกยืดจนแน่นโดยใช้คีมปากจิงจกจับที่ร่องใช้ผ้ารองกันลอย.jpg (35.39 KB, 480x360 - ดู 11818 ครั้ง.)

* ตหแหน่งยึดน๊อตภายใน.jpg (42.97 KB, 640x480 - ดู 11992 ครั้ง.)

* ขันตัวยึดหัวเสา.jpg (33.47 KB, 640x480 - ดู 12235 ครั้ง.)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 24 กันยายน 2010, 13:48:22 โดย piti » บันทึกการเข้า
piti
จอมยุทธ

« ตอบ #4 เมื่อ: 21 กันยายน 2010, 19:31:01 »

เสร็จพอดีได้เสาตำแหน่งเดียวกับรถโรงงานญี่ปุน

* ติดตั้งเสาเสร็จ.jpg (42 KB, 640x480 - ดู 12531 ครั้ง.)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 21 กันยายน 2010, 20:20:46 โดย piti » บันทึกการเข้า
mayomo
เข้าวงการ
*

« ตอบ #5 เมื่อ: 26 กันยายน 2010, 04:03:06 »

ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม
woody-555
Gold Member
จอมยุทธ

« ตอบ #6 เมื่อ: 26 กันยายน 2010, 05:32:20 »

สุดยอดเลยครับ แต่ถ้าให้ทำเองสงสัยจะทำยาก

วุธ     NO.624    พระราม 3

woody_mufc@hotmail.com
domiminic
เจ้ายุทธภพ

« ตอบ #7 เมื่อ: 26 กันยายน 2010, 08:10:06 »

ผมเจาะมา2รอบแล้ว ยังไม่ตรงเลย ได้แบบมาทีนี้ละโอเค
piti
จอมยุทธ

« ตอบ #8 เมื่อ: 26 กันยายน 2010, 08:42:53 »

สุดยอดเลยครับ แต่ถ้าให้ทำเองสงสัยจะทำยาก
ไม่ยากหรอกครับ เพียงแต่เราไม่กล้าเจาะกันเอง เดิมทีผมก็ลังเล แต่ได้ทำแล้วก็ไม่มีอะไรยากเกิน  อย่างที่คิด
สงสัยอย่างไรสอบถามได้ ยินดีให้คำปรึกษาครับ จุมพิต
NobodyPerfect
ศิษย์น้อง
**

« ตอบ #9 เมื่อ: 26 กันยายน 2010, 16:17:58 »

เยี่ยมมากครับพี่

เห็นรายชื่อทีมงานแล้ว

ต้องบอกเลยว่าเนียนแน่นอน  ยิ้มกว้างๆ

aa_thegrace
Gold Member
เจ้าสำนัก

THE GANG DIY SERVICE

« ตอบ #10 เมื่อ: 27 กันยายน 2010, 10:33:30 »

วิธีการวายริ่งสายครับ

1. ตัวปลั๊กตรงสวิทซ์ฮาร์ฟ  มีสายไฟ 5 เส้น ดังนี้

-  แดง  ต่อไฟหรี่เข้า

-  เหลือง   ต่อสายคอนโทรลเสาอากาศไฟฟ้าจากสายไฟหลังฟร้อนท์ (วิทยุ) ถ้าไม่มี ใช้สาย REM ( สายคอนโทรลเพาเวอร์แอมป์)    แทนได้แต่เสาจะขึ้นทุกครั้งที่เปิดเครื่อง เพราะถ้าต่อจากสายคอนโทรลเสาอากาศโดยตรงเสาจะขึ้นเฉพาะตอนเปิด FM หรือ AM เท่านั้น ถ้าเปิด CD หรืออื่นๆ เสาจะไม่ขึ้น

-  ดำ  ต่อ กราวน์

-  แดง/ดำ  ต่อ กราวน์

- เขียว/แดง  ต่อสายแล้วลากสายไปรอที่ตำแหน่งติดตั้งเสาฮาร์ฟท้ายรถ

2. ตัวปลั๊กที่เสาฮาร์ฟ มีสายไฟ 4 เส้น ดังนี้

- เหลือง/ขาว  ต่อสายคอนโทรลเสาอากาศไฟฟ้าจากสายไฟหลังฟร้อนท์ (วิทยุ) ถ้าไม่มี ใช้สาย REM ( สายคอนโทรลเพาเวอร์แอมป์)    แทนได้แต่เสาจะขึ้นทุกครั้งที่เปิดเครื่อง เพราะถ้าต่อจากสายคอนโทรลเสาอากาศโดยตรงเสาจะขึ้นเฉพาะตอนเปิด FM หรือ AM เท่านั้น ถ้าเปิด CD หรืออื่นๆ เสาจะไม่ขึ้น

- เขียว/แดง  ต่อกับสายไฟ  เหลือง/แดง ที่ลากจากสวิทซ์ฮาร์ฟ ( ข้อ 1. ) มารอไว้ที่ท้ายรถ

- ขาว/ฟ้า  ต่อกับไฟบวก BATT ( ลากสายมาจากด้านหน้ารถ โดยสามารถต่อพ่วงจากสายหลังฟร้อนท์ได้เลย โดย pioneer และ sony จะเป็นสายสี เหลือง ) ควรต่อหลังฟิวส์จะดีที่สุด ถ้าฟร้อนท์ไม่มีมาให้ควรจัดหาใส่ด้วยนะ เพื่อความปลอดภัย

-  ดำ  ต่อลงกราวน์ตัวถังกับน๊อตยึดเสาฮาร์ฟได้เลย

เสร็จแล้วก็เทสได้เลยครับ  เมื่อเปิด FM  เสาจะขึ้นสุด  เมื่อกดสวิทซ์ฮาร์ฟ เสาจะลงครึ่งหนึ่ง

3. สายอากาศวิทยุ  ใช้สายอากาศยาวมาเข้าหัว 2 ด้าน ด้านหนึ่งต่อกับฟร้อน  อีกด้านต่อกับเสาอากาศไฟฟ้า ( ถ้าไม่ซีเรียสและยังไม่อุดเสาเดิม ใช้สายเดิมก็ได้นะ )

สรุป จะมีสายที่ลากไปท้ายรถ 3 เส้น  

1.สาย BATT
2.สาย คอนโทรลเสาอากาศไฟฟ้า
3. สาย ฮาร์ฟ ( เขียว/แดง ) จากสวิทซ์

ปล. สายที่เดินจากด้านหน้าไปด้านหลัง ให้นำฟรอยด์ย่างปลามาตัดเป็นเส้นยาวๆแล้วพันสายพร้อมพันทับด้วยเทปพันสายไฟ เพื่อกันสัญาณรบกวน ( กรณีมีเพาเวอร์แอมป์ จำเป็นมาก )
สุดท้าย  ขอให้สนุกและมีความสุขกับการขึ้นๆลงๆฮาร์ฟกันนะครับ  

ผิดพลาดประการใดต้องขออภัยด้วยนะครับ

ทีมงาน THE GANG DIY SERVICE
  ยิ้ม จุมพิต
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 18 ตุลาคม 2010, 12:47:56 โดย aa_thegrace » บันทึกการเข้า

** อยู่อย่างเงียบๆ ชิวๆ กับเพื่อนที่รู้ใจ**
piti
จอมยุทธ

« ตอบ #11 เมื่อ: 27 กันยายน 2010, 18:14:58 »

วิธีการวายริ่งสายครับ

1. ตัวปลั๊กตรงสวิทซ์ฮาร์ฟ  มีสายไฟ 5 เส้น ดังนี้

-  แดง  ต่อไฟหรี่เข้า

-  แดง/ดำ  ต่อสายคอนโทรลเสาอากาศไฟฟ้าจากสายไฟหลังฟร้อนท์ (วิทยุ) ถ้าไม่มี ใช้สาย REM ( สายคอนโทรลเพาเวอร์แอมป์)    แทนได้แต่เสาจะขึ้นทุกครั้งที่เปิดเครื่อง เพราะถ้าต่อจากสายคอนโทรลเสาอากาศโดยตรงเสาจะขึ้นเฉพาะตอนเปิด FM หรือ AM เท่านั้น ถ้าเปิด CD หรืออื่นๆ เสาจะไม่ขึ้น

-  ดำ  ต่อ กราวน์

-  เหลือง  ต่อ กราวน์

- เขียว/แดง  ต่อสายแล้วลากสายไปรอที่ตำแหน่งติดตั้งเสาฮาร์ฟท้ายรถ

2. ตัวปลั๊กที่เสาฮาร์ฟ มีสายไฟ 4 เส้น ดังนี้

- เหลือง/ขาว  ต่อสายคอนโทรลเสาอากาศไฟฟ้าจากสายไฟหลังฟร้อนท์ (วิทยุ) ถ้าไม่มี ใช้สาย REM ( สายคอนโทรลเพาเวอร์แอมป์)    แทนได้แต่เสาจะขึ้นทุกครั้งที่เปิดเครื่อง เพราะถ้าต่อจากสายคอนโทรลเสาอากาศโดยตรงเสาจะขึ้นเฉพาะตอนเปิด FM หรือ AM เท่านั้น ถ้าเปิด CD หรืออื่นๆ เสาจะไม่ขึ้น

- เขียว/แดง  ต่อกับสายไฟ  เหลือง/แดง ที่ลากจากสวิทซ์ฮาร์ฟ ( ข้อ 1. ) มารอไว้ที่ท้ายรถ

- ขาว/ฟ้า  ต่อกับไฟบวก BATT ( ลากสายมาจากด้านหน้ารถ โดยสามารถต่อพ่วงจากสายหลังฟร้อนท์ได้เลย โดย pioneer และ sony จะเป็นสายสี เหลือง ) ควรต่อหลังฟิวส์จะดีที่สุด ถ้าฟร้อนท์ไม่มีมาให้ควรจัดหาใส่ด้วยนะ เพื่อความปลอดภัย

-  ดำ  ต่อลงกราวน์ตัวถังกับน๊อตยึดเสาฮาร์ฟได้เลย

เสร็จแล้วก็เทสได้เลยครับ  เมื่อเปิด FM  เสาจะขึ้นสุด  เมื่อกดสวิทซ์ฮาร์ฟ เสาจะลงครึ่งหนึ่ง

3. สายอากาศวิทยุ  ใช้สายอากาศยาวมาเข้าหัว 2 ด้าน ด้านหนึ่งต่อกับฟร้อน  อีกด้านต่อกับเสาอากาศไฟฟ้า ( ถ้าไม่ซีเรียสและยังไม่อุดเสาเดิม ใช้สายเดิมก็ได้นะ )

สรุป จะมีสายที่ลากไปท้ายรถ 3 เส้น  

1.สาย BATT
2.สาย คอนโทรลเสาอากาศไฟฟ้า
3. สาย ฮาร์ฟ ( เขียว/แดง ) จากสวิทซ์

ปล. สายที่เดินจากด้านหน้าไปด้านหลัง ให้นำฟรอยด์ย่างปลามาตัดเป็นเส้นยาวๆแล้วพันสายพร้อมพันทับด้วยเทปพันสายไฟ เพื่อกันสัญาณรบกวน ( กรณีมีเพาเวอร์แอมป์ จำเป็นมาก )
สุดท้าย  ขอให้สนุกและมีความสุขกับการขึ้นๆลงๆฮาร์ฟกันนะครับ  

ผิดพลาดประการใดต้องขออภัยด้วยนะครับ

ทีมงาน THE GANG DIY SERVICE
  ยิ้ม จุมพิต
เยี่ยมเลย DIY ตัวจริง เจ๋ง
 THE GANG DIY SERVICE  Gang นี้ทุกเสาร์อาทิตย์ ไม่เคยว่างเว้นงาน DIY โดยเฉพาะที่บ้านหนึ่ง Nerng MIE ยิ้ม
A4-EK
ศิษย์น้อง
**

Aot ครับ

« ตอบ #12 เมื่อ: 28 กันยายน 2010, 17:44:05 »

ยิงฟันยิ้ม   สุดยอดเลยคับ   อยากทำบ่างคับ  เคยเห็นเค้ามีขายกัน  แต่พึ่งเคยเห็นวิธีทำ

แล้วเสาเดิมล่ะคับถอดออกแล้วต้องทำสีใหม่รึเปล่า            ขยิบตา ขยิบตา

เนียนกริ๊บ
thanawat6
Gold Member
อาจารย์ปู่

Japan Garbage Car & THE GANG DIY SERVICE

« ตอบ #13 เมื่อ: 29 กันยายน 2010, 11:38:37 »

ถ้าถอดเสาเดิมออกก็ต้องเชื่อมปิดรูครับ  เสร็จแล้วก็ต้องทำสีปกปิด  เอาทิ้งไว้ยังงั้นก่อนหละครับ
ไว้ค่อยทำทีเดียวตอนเวลาเก็บสีรถจะดีกว่าครับ

ek_1168
Gold Member
อาจารย์ปู่

Standard Japan

« ตอบ #14 เมื่อ: 30 กันยายน 2010, 17:09:22 »

ไม่ยากหรอกครับ เพียงแต่เราไม่กล้าเจาะกันเอง เดิมทีผมก็ลังเล แต่ได้ทำแล้วก็ไม่มีอะไรยากเกิน  อย่างที่คิด
สงสัยอย่างไรสอบถามได้ ยินดีให้คำปรึกษาครับ จุมพิต

ที่ไม่กล้าเจาะเพราะเป็นรถเราเอง........ถ้าเป็นรถเพื่อนละก็.......ลุยโลด   ยิ้มเท่ห์

เยี่ยมมากครับพี่

เห็นรายชื่อทีมงานแล้ว

ต้องบอกเลยว่าเนียนแน่นอน  ยิ้มกว้างๆ

เคยลองใช้บริการมาแล้วละสิ.....   จุมพิต

ek 98'  Special  Edition  Style  Honda  Access  Japan
ballasung
Gold Member
เจ้าสำนัก

ดีดังเดิม....

« ตอบ #15 เมื่อ: 30 กันยายน 2010, 20:29:06 »

ต้องลองทำแระ
mayomo
เข้าวงการ
*

« ตอบ #16 เมื่อ: 01 ตุลาคม 2010, 17:38:42 »

ขอบคุณมากครับ ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม
ek_1168
Gold Member
อาจารย์ปู่

« ตอบ #17 เมื่อ: 08 ตุลาคม 2010, 09:51:40 »

ต้องลองทำแระ

ลองดูครับ....สนุกดี

เจาะผิดก็ตัวใคร ตัวมันครับ
  จุมพิต

ek 98'  Special  Edition  Style  Honda  Access  Japan
aa_thegrace
Gold Member
เจ้าสำนัก

« ตอบ #18 เมื่อ: 09 ตุลาคม 2010, 20:53:01 »

ปิดจ๊อปไปอีก1 คัน   อิอิ  ช่วงนี้  เสาฮาร์ฟฟีเวอร์  เจ้าของกระทู้อ่ะ  มาเดินสายไฟซะดีๆเลย  ใส่เสามาตั้งนานแล้ว  เดี๋ยวเสาฝืดนะ  อิอิ

ของผมเดินสายเสร็จแล้วน้า  อิอิ
   ยิ้ม จุมพิต

** อยู่อย่างเงียบๆ ชิวๆ กับเพื่อนที่รู้ใจ**
piti
จอมยุทธ

« ตอบ #19 เมื่อ: 10 ตุลาคม 2010, 13:55:17 »

ปิดจ๊อปไปอีก1 คัน   อิอิ  ช่วงนี้  เสาฮาร์ฟฟีเวอร์  เจ้าของกระทู้อ่ะ  มาเดินสายไฟซะดีๆเลย  ใส่เสามาตั้งนานแล้ว  เดี๋ยวเสาฝืดนะ  อิอิ

ของผมเดินสายเสร็จแล้วน้า  อิอิ
  ยิ้ม จุมพิต
ของ เอเอง มีเสาแล้วเดินสายไฟ แต่ยังไม่เจาะ เหมือนกัน ไม่มีเวลาให้รถตัวเองเลยนะ ทำให้แต่เพื่อนสมาชิกแถมเป็นการกุศลอีก เดี๋ยวหาโล่ห์ให้  ยิ้มเท่ห์
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 10 ตุลาคม 2010, 14:01:01 โดย piti » บันทึกการเข้า
aa_thegrace
Gold Member
เจ้าสำนัก

« ตอบ #20 เมื่อ: 10 ตุลาคม 2010, 20:18:31 »

ของ เอเอง มีเสาแล้วเดินสายไฟ แต่ยังไม่เจาะ เหมือนกัน ไม่มีเวลาให้รถตัวเองเลยนะ ทำให้แต่เพื่อนสมาชิกแถมเป็นการกุศลอีก เดี๋ยวหาโล่ห์ให้  ยิ้มเท่ห์

ขอเป็นกระด้งดีกว่าพี่  บินได้ด้วย  อิอิ   ยิ้มเท่ห์

thanawat6
Gold Member
อาจารย์ปู่

Japan Garbage Car & THE GANG DIY SERVICE

« ตอบ #21 เมื่อ: 11 ตุลาคม 2010, 11:28:41 »

ขอเป็นกระด้งดีกว่าพี่  บินได้ด้วย  อิอิ   ยิ้มเท่ห์

ต้องมีสากครกด้วยนะ เดี๋ยวบินเสีย O  ยิ้มเท่ห์

ek_1168
Gold Member
อาจารย์ปู่

« ตอบ #22 เมื่อ: 11 ตุลาคม 2010, 14:17:07 »

ของ เอเอง มีเสาแล้วเดินสายไฟ แต่ยังไม่เจาะ เหมือนกัน ไม่มีเวลาให้รถตัวเองเลยนะ ทำให้แต่เพื่อนสมาชิกแถมเป็นการกุศลอีก เดี๋ยวหาโล่ห์ให้  ยิ้มเท่ห์

เสาร์หน้า.........รถใครอีกครับ  จุมพิต

aa_thegrace
Gold Member
เจ้าสำนัก

« ตอบ #23 เมื่อ: 11 ตุลาคม 2010, 14:34:23 »

เสาร์หน้า.........รถใครอีกครับ  จุมพิต

รถใครคันใหนไม่รู้แต่ที่แน่ๆ  รถผมจะเสร็จแล้ว  อิอิ เหลือแค่เจาะ  เพราะสายเดินจะครบแล้ว 

ปล. ผมว่าจะนัดทานข้าวกัน   สนกันป่ะ  กินพิซซ่าหรือKFC เล่นๆในโลตัส เสาร์ 17/10/10 เวลาเย็นๆ รวมพล GANG รถกระป๋อง เผื่อจะเกิดไอเดีย diy เพิ่ม

piti
จอมยุทธ

« ตอบ #24 เมื่อ: 11 ตุลาคม 2010, 18:32:33 »

รถใครคันใหนไม่รู้แต่ที่แน่ๆ  รถผมจะเสร็จแล้ว  อิอิ เหลือแค่เจาะ  เพราะสายเดินจะครบแล้ว 

ปล. ผมว่าจะนัดทานข้าวกัน   สนกันป่ะ  กินพิซซ่าหรือKFC เล่นๆในโลตัส เสาร์ 17/10/10 เวลาเย็นๆ รวมพล GANG รถกระป๋อง เผื่อจะเกิดไอเดีย diy เพิ่ม

เสาร์นี้ขอคิวแรกได้ปะเอ มาไม่ทันคิวแรกเลย ยิ้ม กลัวเสาเป็นอัมพฤก เจาะเสามานานไม่ได้ขยับเลย  ยิ้มเท่ห์
aa_thegrace
Gold Member
เจ้าสำนัก

« ตอบ #25 เมื่อ: 11 ตุลาคม 2010, 21:50:25 »

เสาร์นี้ขอคิวแรกได้ปะเอ มาไม่ทันคิวแรกเลย ยิ้ม กลัวเสาเป็นอัมพฤก เจาะเสามานานไม่ได้ขยับเลย  ยิ้มเท่ห์

จัดไปพี่   แปดโมง  คิวแรก  พักเที่ยงแล้วมานัดทานข้าวกันตอนเย็นๆ  โอป่ะ  ใครไปด้วยกมือขึ้น  อิอิ   ยิ้ม ยิ้มเท่ห์ จุมพิต

kru_jed
Gold Member
อาจารย์ปู่

"จั๊กกะจี้นะ ตัวเอง"

« ตอบ #26 เมื่อ: 12 ตุลาคม 2010, 22:10:16 »

จัดไปพี่   แปดโมง  คิวแรก  พักเที่ยงแล้วมานัดทานข้าวกันตอนเย็นๆ  โอป่ะ  ใครไปด้วยกมือขึ้น  อิอิ   ยิ้ม ยิ้มเท่ห์ จุมพิต

ถ้าผมว่างจะเข้าไปด้วยครับอยากเข้าไปเสียตัว..เอ้ยเสียคนครับ

....แต่เสาร์นี้ต้องกลับ พิษณุโลกครับ แล้วจะซื้อของมาฝากพี่ๆนะครับ
  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

Enjoy Honda ...ALUMNI @ We Love Civic Club No..650
ek_1168
Gold Member
อาจารย์ปู่

« ตอบ #27 เมื่อ: 14 ตุลาคม 2010, 13:04:13 »

พี่ๆ ครับ เรื่องด่วนครับ

ตำแหน่งที่เจาะเสา Half ผิดไป 1 องศาครับ......

แก้ไขโดยด่วนครับ
 จุมพิต

aa_thegrace
Gold Member
เจ้าสำนัก

« ตอบ #28 เมื่อ: 14 ตุลาคม 2010, 13:56:30 »

ตำแหน่งที่เจาะเสา Half ผิดไป 1 องศาครับ......

จุมพิต

อิอิ  ยังม่ายได้เจาะ   555  ว่าแต่  1 องศาเซลเซียส หรือ ฟาเรนไฮครับ   ร้อนไปหรือว่าเย็นไป 

อย่างรถครูเจษตอนเจาะเลยไปหลายองศาเลยอ่ะ  ร้อนมากๆ  555
  ยิงฟันยิ้ม  ยิงฟันยิ้ม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 14 ตุลาคม 2010, 15:55:08 โดย aa_thegrace » บันทึกการเข้า

thanawat6
Gold Member
อาจารย์ปู่

« ตอบ #29 เมื่อ: 14 ตุลาคม 2010, 15:16:21 »

องศาไรครับ  ลิปดาป่าวครับ  ยิงฟันยิ้ม  ยิงฟันยิ้ม  ยิงฟันยิ้ม

piti
จอมยุทธ

« ตอบ #30 เมื่อ: 14 ตุลาคม 2010, 23:01:31 »

อิอิ  ยังม่ายได้เจาะ   555  ว่าแต่  1 องศาเซลเซียส หรือ ฟาเรนไฮครับ   ร้อนไปหรือว่าเย็นไป 

อย่างรถครูเจษตอนเจาะเลยไปหลายองศาเลยอ่ะ  ร้อนมากๆ  555
  ยิงฟันยิ้ม  ยิงฟันยิ้ม

นั้นซิ เจาะตอนเช้าองศาจะต่ำหน่อย เจาะตอนบ่ายองศาสูงขึ้น อยากได้กี่องศาเลือกเวลาเจาะแล้วกัน อิอิ ยิ้มเท่ห์
ek_1168
Gold Member
อาจารย์ปู่

« ตอบ #31 เมื่อ: 15 ตุลาคม 2010, 10:52:53 »

นั้นซิ เจาะตอนเช้าองศาจะต่ำหน่อย เจาะตอนบ่ายองศาสูงขึ้น อยากได้กี่องศาเลือกเวลาเจาะแล้วกัน อิอิ ยิ้มเท่ห์

ยิ้มเท่ห์    ยิ้มเท่ห์    ยิ้มเท่ห์    ยิ้มเท่ห์    ยิ้มเท่ห์

Prajuab
ไปไหนมาไหน ก็ขับตาโต
ศิษย์น้อง
**

EK STD.

« ตอบ #32 เมื่อ: 15 ตุลาคม 2010, 18:59:09 »

เดี๋ยวรถผมรถเดินให้ผมบ้างนะ

EK STANDARD
aa_thegrace
Gold Member
เจ้าสำนัก

« ตอบ #33 เมื่อ: 15 ตุลาคม 2010, 20:08:25 »

จุมพิต

ประกาศ

รถทุกคันโปรดทราบ  ผมเดินสายไฟผิด เดินสายเกินไป 1 เส้น โปรดระวังให้ดี  555  เพราะผมใส่เส้นตื้นไปด้วยทุกคัน  กดใช้เมื่อไร  ต้องยิ้ม  ต้องฮา บ้าๆบอๆ  555   คันต่อไปจะใส่เส้นอะไรดีหว่า  อิอิ ถ้าใส่เส้นกระสัย  สงสัยว่าเสาขึ้นเมื่อใด จะต้องเลี้ยวไปลงอ่างเมื่อนั้น  555
   ยิ้มเท่ห์ ยิงฟันยิ้ม

ek_1168
Gold Member
อาจารย์ปู่

« ตอบ #34 เมื่อ: 18 ตุลาคม 2010, 10:24:01 »

ประกาศ

รถทุกคันโปรดทราบ  ผมเดินสายไฟผิด เดินสายเกินไป 1 เส้น โปรดระวังให้ดี  555  เพราะผมใส่เส้นตื้นไปด้วยทุกคัน  กดใช้เมื่อไร  ต้องยิ้ม  ต้องฮา บ้าๆบอๆ  555   คันต่อไปจะใส่เส้นอะไรดีหว่า  อิอิ ถ้าใส่เส้นกระสัย  สงสัยว่าเสาขึ้นเมื่อใด จะต้องเลี้ยวไปลงอ่างเมื่อนั้น  555

เอลองรถ....พี่ปิติคันแรกนะครับ  ยิ้มเท่ห์

jubjang1
เจ้าสำนัก

« ตอบ #35 เมื่อ: 19 ตุลาคม 2010, 19:23:44 »

เจ้าของกระทู้รับจ้างเจาะให้รีเปล่าครับ คิดค่าแรงเท่าไหร่  ไม่กล้าเจาะรถตัวเองครับ  กลัวงานเข้า  เคยแต่เจาะรูอื่น......หุ หุ หุ อายจัง อายจัง อายจัง อายจัง อายจัง
aa_thegrace
Gold Member
เจ้าสำนัก

« ตอบ #36 เมื่อ: 19 ตุลาคม 2010, 23:18:23 »

เจ้าของกระทู้รับจ้างเจาะให้รีเปล่าครับ คิดค่าแรงเท่าไหร่  ไม่กล้าเจาะรถตัวเองครับ  กลัวงานเข้า  เคยแต่เจาะรูอื่น......หุ หุ หุ อายจัง อายจัง อายจัง อายจัง อายจัง

ขออนุญาติตอบแทนนะครับ

เอางี้ละกัน ขอค่าเจาะค่าเดินไฟเอาไปร่วมสมทบช่วยเหลือผู้ประสบภัยน้ำท่วม โอมะ โดยไม่มีการหักค่าใช้จ่ายใดๆ ทำบุญเพียวๆ

ท่านอื่นว่าไงครับ

ทีมงาน the gang diy service
   จุมพิต

thanawat6
Gold Member
อาจารย์ปู่

« ตอบ #37 เมื่อ: 20 ตุลาคม 2010, 11:27:16 »

เอางี้ละกัน ขอค่าเจาะค่าเดินไฟเอาไปร่วมสมทบช่วยเหลือผู้ประสบภัยน้ำท่วม โอมะ โดยไม่มีการหักค่าใช้จ่ายใดๆ ทำบุญเพียวๆ

จุมพิต

อยากไปร่วมด้วยจัง จุมพิต

ballasung
Gold Member
เจ้าสำนัก

ดีดังเดิม....

« ตอบ #38 เมื่อ: 20 ตุลาคม 2010, 16:35:22 »

ประกาศ

ผมขอเส้นใหญ่ได้มั้ยพี่ เวลาขับไปไหนอยากกร่างกับเขาบ้าง เพราะเวลาเจอพวก cef,evo ผมก็หงิมให้เค้าตลอดเลยอ่า อายจัง
piti
จอมยุทธ

« ตอบ #39 เมื่อ: 20 ตุลาคม 2010, 18:41:12 »

จุมพิต
ถูกต้องคราบบบ... ยิ้ม
หน้า: [1] 2 3 ขึ้นบน พิมพ์ 
:::CIVIC CLUB THAILAND:::  |  คุยคุ้ย Civic  |  Civic Club DIY => คุณทำได้  |  หัวข้อ: DIY. การเจาะและตำแหน่งเจาะเสาอากาศไฟฟ้า EK และการ Wiring