ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
03 กันยายน 2015, 17:48:50
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: เรียน สมาชิกทุกท่าน

ขณะนี้มีมิจฉาชีพกำลังก่อเหตุฉ้อโกง และทางเว็บกำลังอยู่ระหว่างดำเนินการตรวจสอบ ร่วมกับผู้เสียหาย ดังนั้นขอให้อ่านแนวทางปฏิบัติในการซื้อขายต่อไปนี้
- ขอให้การซื้อ-ขายตั้งแต่นี้เป็นต้นไป ใช้การเห็นหน้า จ่ายเงิน รับของนะครับ
- หลีกเลี่ยงการโอนเงินโดยไม่จำเป็นทุกกรณี แม้ว่าคนนั้นจะเป็น user ที่อยู่ในเว็บมานาน ซึ่งดูเหมือนว่าจะมีความน่าเชื่อถือสูง และมี user อื่นที่อยู่มานานมารับประกันให้หน้าเว็บ
- หากจำเป็นต้องโอนเงินไม่ว่ากรณีใดๆ ให้โอนผ่านคนกลาง คือ webmaster  เมื่อท่านได้รับของเรียบร้อยแล้ว ผมจะโอนต่อให้กับคนขาย หมายเลขบัญชีผม ขอได้ที่ผมโดยตรง

ท่านสามารถติดต่อ Webmaster ได้ทุกช่องทางต่อไปนี้
- 0813791412 [เบอร์ webmaster ไม่ใช่ผู้ขายสินค้า]
- email: theerachai@siamrx.com
- line id: @welovecivic

Custom Search
:::CIVIC CLUB THAILAND:::  |  คุยคุ้ย Civic  |  Civic Club Discuss => ห้องคนขับ  |  หัวข้อ: สงสัยมากครับ..เรื่องมาตรฐานการเติมลมยาง 0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: สงสัยมากครับ..เรื่องมาตรฐานการเติมลมยาง  (อ่าน 4841 ครั้ง)
Groovy EK
Gold Member
เจ้ายุทธภพ

ค่ำคืนนี้ยังผ่านพ้นไป.........WLC No.588

« เมื่อ: 07 กรกฎาคม 2010, 16:26:44 »

เจอมาสดๆ ร้อนๆ เมื่อเช้านี้เอง

เรื่องมีอยู่ว่า...เมื่อกลางเดือนที่แล้วไปปะยางที่ปั๊มต่างจังหวัด
เค้าบอกผมว่าลมยางอ่อนนะ ไม่ถึง 20 เลยทั้ง 4 ล้อ
เราก็งงๆ แต่ก็ไม่คิดอะไร สั่งเติมใหม่ 32

ขับมาเรื่อยจนถึงวันนี้ ก็รู้สึกแต่แรกแล้วว่ามันเด้งๆ แข็งๆ
แต่ก็ยังไม่คิดอะไรอีก พาลไปโทษช่วงล่างด้วยซ้ำ ว่ามันคงเริ่มไปแล้ว

และเมื่อเช้า ก่อนออกต่างจังหวัด แวะเติมน้ำมัน+แก้ส
ก็ลองให้เด็กปั๊มเช็คลมยางดู พระเจ้าช่วย!!! ลมยางอยู่ที่ 47

ยังทำหน้าไม่เชื่อเด็กปั๊ม ไปคว้าที่เช็คลมของตัวเองในรถมาวัดดูเองอีก
พระเจ้าช่วย...!!! มันยัง 47 เท่ากัน

ตกลงนี่กรูขับทั้งที่ลมยาง 47 มาเกือบเดือนหรือนี่...
จากนั้นก็ส่งยิ้มให้เด็กปั๊ม และบอกให้ปล่อยลมเหลือ 32 (แอบเห็นเด็กมันหัวเราะด้วย...)

สรุปคือการเติมลมแต่ละปั๊ม มาตรฐานไม่ตรงกันเลยเหรอครับ
เราควรเชื่อตัวเลขไหนกันแน่ เพราะที่วัดลมของผมมันมีตัวเลข 2 แบบอะ
มีทั้งแบบหลักสิบและหลักหน่วย (ผมใช้หลักสิบมาตลอด ซึ่งก็ตรงกับปั๊มที่เติมลมวันนี้)

ขออภัยที่ไม่มีรูปตัววัดลมยางประกอบครับ  :'(

ปล่อยใจให้ลอยไปกับเวลา.......
My EK96 http://www.welovecivic.com/forum/index.php/topic,46826.0.html
97civic
Gold Member
อาจารย์ปู่

นายใจดี

« ตอบ #1 เมื่อ: 07 กรกฎาคม 2010, 16:37:38 »

ส่วนตัวผม 205*45*16 ผมเติม 31 ทั้ง 4 ล้อ เห้นอู่เคยบอกว่าเติม 30 ก้อพอ

อาจจะมีใครสักคนรออยู่ที่ปลายฟ้า บอกใจเสมอว่าคนที่รออยู่ไม่ไกล
อาจจะมีใครสักคนรับฝากรักในหัวใจ เส้นทางชีวิตอันแสนไกล จะมีคนรักเดินเคียงข้างกัน
fd_2010
ศิษย์น้อง
**

« ตอบ #2 เมื่อ: 07 กรกฎาคม 2010, 17:39:52 »

เติมเองชัวร์สุดแล้ว อย่าไว้ใจเด็กปั้ม
Regis100
ม่อนเงาะ ณ เชียงใหม่
Gold Member
อาจารย์ปู่

ผมก็แค่ผู้โง่เขลาคนนึงที่พยายามอยากฉลาด@ เชียงใหม่เจ้า

« ตอบ #3 เมื่อ: 07 กรกฎาคม 2010, 17:57:36 »

ของผม เติมตอนยางเย็น หน้า 32 หลัง 30
ทุกครั้งที่เติมก็ใช้ที่วัดลมส่วนตัวครับ ไม่ว่าจะเติมจากที่ไหนก็ใช้ที่วัดอันเดิมจะได้ไม่เพี้ยนหรือเกิดอาการสองมาตรฐานครับ
ถ้าไปปะยางก็ใช้ที่วัดลมอันเดิมวัดอีกครั้งมากน้อยก็เติมเอาเองเลยครับ ยางเรา รถเรา ชีวิตเรา คนอื่นเติมให้ไม่รู้เรื่อง เกิดแตกขึ้นมาจะยุ่ง

หน่วยที่ใชกันทั่วไปเป็น Psi นะครับ

ค้นคำตอบก่อนรอคำตอบนะครับ พิมพ์ไว้เยอะแล้ว หาอ่านกันดู
เชื่อผมไม่เชื่อผมไม่มีปัญหา
97civic
Gold Member
อาจารย์ปู่

นายใจดี

« ตอบ #4 เมื่อ: 08 กรกฎาคม 2010, 01:16:37 »

เฮอๆๆๆ

ผม อ่ะ

ติดที่ วัดลม ไว้ในรถเลย ครับ

วัดเอง เติมเอง เลย ครับ

ไงคุณลีโอยังไม่นอนอีกเหรอครับ

อาจจะมีใครสักคนรออยู่ที่ปลายฟ้า บอกใจเสมอว่าคนที่รออยู่ไม่ไกล
อาจจะมีใครสักคนรับฝากรักในหัวใจ เส้นทางชีวิตอันแสนไกล จะมีคนรักเดินเคียงข้างกัน
Aclub
Gold Member
จอมยุทธ

ประกันภัยชัน3 และ2

« ตอบ #5 เมื่อ: 09 กรกฎาคม 2010, 15:51:26 »

ของผม เติมตอนยางเย็น หน้า 32 หลัง 30
ทุกครั้งที่เติมก็ใช้ที่วัดลมส่วนตัวครับ ไม่ว่าจะเติมจากที่ไหนก็ใช้ที่วัดอันเดิมจะได้ไม่เพี้ยนหรือเกิดอาการสองมาตรฐานครับ
ถ้าไปปะยางก็ใช้ที่วัดลมอันเดิมวัดอีกครั้งมากน้อยก็เติมเอาเองเลยครับ ยางเรา รถเรา ชีวิตเรา คนอื่นเติมให้ไม่รู้เรื่อง เกิดแตกขึ้นมาจะยุ่ง

หน่วยที่ใชกันทั่วไปเป็น Psi นะครับ

ก็เพราะสองมาตราฐานนี่แหละครับ   วุ่นวายกันไปหมด

อิอิ
BlaZter
เจ้ายุทธภพ

ผมเป็น HonDaMania คร๊าบบ..

« ตอบ #6 เมื่อ: 09 กรกฎาคม 2010, 16:38:49 »

มันขึ้นอยู่กับช่วงล่างกับล้อแมกซ์ด้วยครับ อย่างมาตราฐานก็ 30-32 ประมาณนั้น

แต่บางคนว่ามันอ่อนไปเลยเติมซะ 34 ก็มี (ผมเองแหระ)..  อิ  อิ

เคยเห็นเด็กปั๊มตราดาวเอาเกจ์วัดที่เป็นเหล็กเลื่อนๆอ่าเห็นหลายที่แล้วก็แม่นดีนะ  บางปั๊มใช้เกจ์ที่ติดกับถังวัดบางทีเกจ์มันรวนครับ

สรุปง่ายๆควรเติมลมตอนเช้าเพราะความร้อนในยางยังไม่สะสมมากนัก แต่ถ้าวิ่งนานๆมันมีความร้อนสะสมพอเติมปุ๊ปลมเก่าออกเยอะพอเช้าอีกวันยางมันเลยนิ่มๆไป คงเคยเป็นกันใช่ป่าว..
Groovy EK
Gold Member
เจ้ายุทธภพ

ค่ำคืนนี้ยังผ่านพ้นไป.........WLC No.588

« ตอบ #7 เมื่อ: 09 กรกฎาคม 2010, 16:45:31 »

มันขึ้นอยู่กับช่วงล่างกับล้อแมกซ์ด้วยครับ อย่างมาตราฐานก็ 30-32 ประมาณนั้น

แต่บางคนว่ามันอ่อนไปเลยเติมซะ 34 ก็มี (ผมเองแหระ)..  อิ  อิ

เคยเห็นเด็กปั๊มตราดาวเอาเกจ์วัดที่เป็นเหล็กเลื่อนๆอ่าเห็นหลายที่แล้วก็แม่นดีนะ  บางปั๊มใช้เกจ์ที่ติดกับถังวัดบางทีเกจ์มันรวนครับ

สรุปง่ายๆควรเติมลมตอนเช้าเพราะความร้อนในยางยังไม่สะสมมากนัก แต่ถ้าวิ่งนานๆมันมีความร้อนสะสมพอเติมปุ๊ปลมเก่าออกเยอะพอเช้าอีกวันยางมันเลยนิ่มๆไป คงเคยเป็นกันใช่ป่าว..

อ่า... ตัวที่เป็นแบบเลื่อนๆ นี่สนใจอยู่ครับ ว่าจะไปหาซื้อมั่ง

ลมยางตอนแรกๆ ผมก็เติมแค่ 30 แต่คงเพราะแก้มยางผมตั้ง 60 เลยง่ะ เห็นมันแบนๆ ก็เลยวิตกจริต
เพิ่มเป็น 32 มาตลอด

ปล่อยใจให้ลอยไปกับเวลา.......
My EK96 http://www.welovecivic.com/forum/index.php/topic,46826.0.html
Octillion
งงอ่ะดิ
Gold Member
อาจารย์ปู่

« ตอบ #8 เมื่อ: 09 กรกฎาคม 2010, 23:33:08 »

ลองเติมซัก 34-35 ดูครับ ว่ารู้สึกยังไง วิ่งปกติ เข้าโค้ง ตอนฝนตก

แล้วค่อยเลือกเอาว่าจะเติมเท่าไหร่ดี

Tao_96
ศิษย์พี่

« ตอบ #9 เมื่อ: 10 กรกฎาคม 2010, 08:20:23 »

ผมใช้วัดลมของตัวเองตลอดอ่ะ ของปั้มวันๆนึงใช้ไม่รู้กี่ครั้งมันคงไม่ค่อยดีแล้วครับ
Aod61 : มิสซิสซิปปี้
ผู้คุมกฎ
อาจารย์ปู่

รับแก้ทอม ซ่อมดี้

« ตอบ #10 เมื่อ: 10 กรกฎาคม 2010, 08:28:28 »

ผมก็เคยเจอ เคสแบบนี้
แต่สวนทางกัน  บอกเด็กปั๊มให้เติมลมยางให้หน่อย 32
มันวัดดู  แต่ไม่รู้มันไปอ่านสเกลไหนของมัน  มันดันปล่อยลมยางผมออก 
พอดีผมมาเห็น  มันบอกว่าเกิน ผมเลยบอกมันให้หยุด
ไปวัดเอง มันปล่อยผมออก เหลือ 28  ...ต้องมาเติมเพิ่มอีก  อายจัง
ผมว่า ที่วัดลมยางแบบเข็ม ชัวร์กว่า  ดิจิตอล อ่ะ  อายจัง

newzuza
จอมยุทธ

« ตอบ #11 เมื่อ: 10 กรกฎาคม 2010, 08:33:18 »

ของผม 205-40-17  เติมเท่าไรดีคับ
Aod61 : มิสซิสซิปปี้
ผู้คุมกฎ
อาจารย์ปู่

รับแก้ทอม ซ่อมดี้

« ตอบ #12 เมื่อ: 10 กรกฎาคม 2010, 08:35:54 »

215/45R17

เติม 32  บางทีก็ 33

t_tsaet_t
Tracking !!
เข้าวงการ
*

« ตอบ #13 เมื่อ: 10 กรกฎาคม 2010, 08:45:49 »

34-24-35  ยิ้มเท่ห์

จริง..ๆ เติมหน้า32  หลัง30  เพื่อรองรับน้ำหนัก เครื่องยนต์

ถ้าวิ่งในเมืองตลอด หน้า34   หลัง32  คับ ประหยัดน้ำมัน...

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 10 กรกฎาคม 2010, 10:40:25 โดย t_tsaet_t » บันทึกการเข้า
koeiji
ศิษย์พี่

« ตอบ #14 เมื่อ: 10 กรกฎาคม 2010, 09:09:16 »

แล้ว 205  45  17
เค้าเติมประมาณเท่าไหร่ครับ 
koeiji
ศิษย์พี่

« ตอบ #15 เมื่อ: 10 กรกฎาคม 2010, 09:10:12 »

แล้ว 205  45  17
เค้าเติมประมาณเท่าไหร่ครับ  ผมเติมแต่  33  ทั้ง 4 ล้อ เป็นประจำ

Regis100
ม่อนเงาะ ณ เชียงใหม่
Gold Member
อาจารย์ปู่

ผมก็แค่ผู้โง่เขลาคนนึงที่พยายามอยากฉลาด@ เชียงใหม่เจ้า

« ตอบ #16 เมื่อ: 10 กรกฎาคม 2010, 16:18:31 »

เอาลมยางหน้ามากกว่าหลังซัก2 psi ครับ เพราะยางหน้ารับน้ำหนักกว่ายางหลัง

ค้นคำตอบก่อนรอคำตอบนะครับ พิมพ์ไว้เยอะแล้ว หาอ่านกันดู
เชื่อผมไม่เชื่อผมไม่มีปัญหา
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์ 
:::CIVIC CLUB THAILAND:::  |  คุยคุ้ย Civic  |  Civic Club Discuss => ห้องคนขับ  |  หัวข้อ: สงสัยมากครับ..เรื่องมาตรฐานการเติมลมยาง