ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
29 มีนาคม 2024, 03:39:16
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: มีปัญหาการใช้งานเว็บไซต์ หรือติดต่อลงโฆษณา ติดต่อ admin [ไม่ใช่ผู้ขายสินค้า] ที่ 0876889988   หรือ theerachai@siamrx.com หรือ line id: @welovecivic

Custom Search
:::CIVIC CLUB THAILAND:::  |  คุยคุ้ย Civic  |  Civic Club Discuss => ห้องคนขับ  |  หัวข้อ: รถผมไฟรั่วครับ แบตเก็บไฟไม่อยู่ วอนผู้รู้แนะนำทีครับ 0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: รถผมไฟรั่วครับ แบตเก็บไฟไม่อยู่ วอนผู้รู้แนะนำทีครับ  (อ่าน 12267 ครั้ง)
tonjonjob
ชาวยุทธ
*

« เมื่อ: 06 มีนาคม 2010, 02:16:45 »

ผมใช้ civic รุ่นเตารีด 4ประตู ซื้อต่อมาได้ประมาณปีกว่าแล้วครับ มันมีปัญหาตรงไฟรั่วครับ ตั้งแต่ตอนซื้อมา คือถ้าจอดทิ้งไว้ไม่ได้ขับสัก 2-3 วันแบตก็จะอ่อนไม่สามารถสตาร์ทติดได้ ตอนแรกเข้าใจว่าแบตเสียก็เปลี่ยนแบต แต่ก็เป็นเหมือนเดิม เปลี่ยนแบตมา 2 ลูกแล้ว (ณ.ปัจจุบันให้ช่างเช็คแบตกับไดชาจท์แล้วไม่เสีย) คือมันมีไฟรั่วอยู่แต่ไม่ทราบว่า มันรั่วตรงอุปกรณ์ตัวไหน ผมลองถอดฟิวส์แอมป์ออก แล้วลองทิ้งไว้ 2-3 วัน แล้วลองบิดกุญแจดูปรากฎว่าไฟอ่อนไม่สามารถสตาร์ทได้ ลองถอดเครื่องเล่นเทปออกก็เป็นเหมือนกันคือไฟอ่อน สตาร์ทไม่ติดต้องพ่วงเอา ตอนนี้เลยไม่รู้ว่าจะต้องไปเช็คจุดไหนอีก ไม่ค่อยมีความรู้เรื่องรถยนต์ด้วยครับ อยากจะขอคำแนะนำจากผู้ที่มีความรู้เรื่องนี้ครับ ว่าผมควรจะต้องทำยังไงต่อ ควรจะเช็คตรงจุดไหนต่อไป หรือถ้าต้องให้ช่างที่อู่เช็ค อยากทราบว่ามีช่างที่ไหนที่เก่งเรื่องนี้บ้าง คือเช็คแล้วเจอสาเหตุแก้ไขได้ทีเดียวจบเลย ไม่ต้องไปหาช่างที่ไหนอีก ผมอยู่แถวแยกบางนา มีช่างเก่งๆแถวนี้บ้างไหมครับ อยากจะทำให้มันเสร็จๆไปเสียที เพราะเวลาไปไหนไกลแล้วอาจต้องจอดรถไว้นานๆ ไม่ค่อยจะสบายใจนักกลัวไฟแบตอ่อน สตาร์ทไม่ติดถ้าไปอยู่ที่ไกลๆหารถที่พ่วงด้วยลำบาก คงต้องนอนเฝ้ารถอยู่ข้างทางแน่ๆ
ถ้ายังไงผมรบกวนผู้รู้ให้คำแนะนำหน่อยครับ ผมใช้รถแบบไม่สบายใจมาเกือบ 2 ปีแล้ว อยากจะใช้แบบไม่ต้องนอนผวาอีกต่อไปครับ 

ขอบคุณทุกท่านที่ให้คำแนะนำครับ
หมูอ้วนกทม
Gold Member
เจ้าสำนัก

« ตอบ #1 เมื่อ: 21 มีนาคม 2010, 03:25:23 »

ผมใช้ civic รุ่นเตารีด 4ประตู ซื้อต่อมาได้ประมาณปีกว่าแล้วครับ มันมีปัญหาตรงไฟรั่วครับ ตั้งแต่ตอนซื้อมา คือถ้าจอดทิ้งไว้ไม่ได้ขับสัก 2-3 วันแบตก็จะอ่อนไม่สามารถสตาร์ทติดได้ ตอนแรกเข้าใจว่าแบตเสียก็เปลี่ยนแบต แต่ก็เป็นเหมือนเดิม เปลี่ยนแบตมา 2 ลูกแล้ว (ณ.ปัจจุบันให้ช่างเช็คแบตกับไดชาจท์แล้วไม่เสีย) คือมันมีไฟรั่วอยู่แต่ไม่ทราบว่า มันรั่วตรงอุปกรณ์ตัวไหน ผมลองถอดฟิวส์แอมป์ออก แล้วลองทิ้งไว้ 2-3 วัน แล้วลองบิดกุญแจดูปรากฎว่าไฟอ่อนไม่สามารถสตาร์ทได้ ลองถอดเครื่องเล่นเทปออกก็เป็นเหมือนกันคือไฟอ่อน สตาร์ทไม่ติดต้องพ่วงเอา ตอนนี้เลยไม่รู้ว่าจะต้องไปเช็คจุดไหนอีก ไม่ค่อยมีความรู้เรื่องรถยนต์ด้วยครับ อยากจะขอคำแนะนำจากผู้ที่มีความรู้เรื่องนี้ครับ ว่าผมควรจะต้องทำยังไงต่อ ควรจะเช็คตรงจุดไหนต่อไป หรือถ้าต้องให้ช่างที่อู่เช็ค อยากทราบว่ามีช่างที่ไหนที่เก่งเรื่องนี้บ้าง คือเช็คแล้วเจอสาเหตุแก้ไขได้ทีเดียวจบเลย ไม่ต้องไปหาช่างที่ไหนอีก ผมอยู่แถวแยกบางนา มีช่างเก่งๆแถวนี้บ้างไหมครับ อยากจะทำให้มันเสร็จๆไปเสียที เพราะเวลาไปไหนไกลแล้วอาจต้องจอดรถไว้นานๆ ไม่ค่อยจะสบายใจนักกลัวไฟแบตอ่อน สตาร์ทไม่ติดถ้าไปอยู่ที่ไกลๆหารถที่พ่วงด้วยลำบาก คงต้องนอนเฝ้ารถอยู่ข้างทางแน่ๆ
ถ้ายังไงผมรบกวนผู้รู้ให้คำแนะนำหน่อยครับ ผมใช้รถแบบไม่สบายใจมาเกือบ 2 ปีแล้ว อยากจะใช้แบบไม่ต้องนอนผวาอีกต่อไปครับ  

ขอบคุณทุกท่านที่ให้คำแนะนำครับ

รอฟังด้วยคนครับ เพราะกะลังสงสัยรถตัวเองอยู่เหมือนกัน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 21 มีนาคม 2010, 03:33:26 โดย หมูอ้วนกทม » บันทึกการเข้า
ek-99
ศิษย์น้อง
**

« ตอบ #2 เมื่อ: 21 มีนาคม 2010, 21:11:02 »

ลองดูไฟที่ส่องกระโปรงหลังครับ บางที่เราไม่รู้ว่ามันดับหรือเปล่าครับหรือระบบกันขโมยลองเอาฟิวส์ออกดูก่อนครับ
Octillion
งงอ่ะดิ
Gold Member
อาจารย์ปู่

« ตอบ #3 เมื่อ: 21 มีนาคม 2010, 23:04:01 »

คล้องกระแสเริ่มจากต้นทางแบตเตอรี่ ไล่ตามสายไฟ ต้องเจอซักที่แน่ครับ

อีกวิธี ยก ground ออก ไล่แตะทีละจุด ถ้าแรงดันแบตเตอรี่ลด ก็ตรงนั้นแหละครับ

tonjonjob
ชาวยุทธ
*

« ตอบ #4 เมื่อ: 24 มีนาคม 2010, 15:38:50 »

ผมเจ้าของรถคับ ผมว่าผมพอจะเจอสาเหตุแล้ว พอดีผมไปไล่นั่งอ่านเคสเกี่ยวกับเรื่องไฟรั่วในเว็ปเกี่ยวกับรถยนต์ อ่านจนตาลายไปหมดเลยคับ มีไม่ต่ำกว่า 30 เคส มาเจอเอาเคสนึงทำให้ผมสะดุดใจ เจ้าของเคสนั้นเป็นเหมือนรถผมหาสาเหตุไม่เจอ จนไปพบเอาอาการนึงคือเวลาเราเสียบกุญแจแล้วบิดกุญแจให้ไฟเข้า (สามารถที่จะฟังวิทยุได้ เปิดไฟได้) พอบิดปุปไอ้ตัวพัดลมหม้อน้ำมันทำงานทันทีเลยคับ เท่าที่ผ่านมาผมไม่ได้สงสัยคิดว่าเป็นเรื่องปกติเนื่องจากเพิ่งซือ้รถเป็นคันแรก และไม่ค่อยมีความรู้นัก เจ้าของเคสนั้นเขาบอกว่าเอาไปให้ช่างทำให้เหมือนปกติ อาการไฟรั่วก็หาย ก็คือพัดลมหม้อน้ำจะหมุนก็ต่อเมืออุณหภูมิความร้อนขึ้นถึงจุดที่ตัวพัดลมจะทำงานถึงจะเริ่มหมุนไม่ใช่หมุนตลอดเวลาแบบที่เป็นอยู่ตอนนี้ ผมอ่านแล้วมันเหมือนอาการของรถผมเลย ผมก็เลยลองไปถอดตัวสวิทซ์ไฟที่ต่อกับตัวพัดลมออกแล้วจอดทิ้งไว้ประมาณ 5 วันปรากฎว่าไฟไม่หมดคับ ผมเลยถึงบางอ้อโชคดีมากๆที่หาสาเหตุเจอจนได้ (มั่นใจ 80-90% ว่าน่าจะเป็นเพราะสาเหตุนี้) ก่อนหน้านี้ผมเอาเข้าร้านไดนาโมให้ช่างเช็คทุกจุด ช่างเช็คจนละเอียดแล้วบอกว่าไม่มีไฟรั่วเลยเพราะตัวอุปกรณ์ที่เอามาเช็คไม่ฟ้องว่ามีไฟรั่วพร้อมอธิบายทุกขั้นตอนที่เช็คแต่ละจุด แต่ผมก็เถียงว่าต้องมีซิไม่งั้นไฟมันจะรั่วหายไปไหนได้ เถียงจนช่างอารมณ์ไม่ดีหาว่าไปดูถูกเขา เขาเป็นช่างมา 40 ปีมีประสบการณ์มากพอ ไม่ได้เช็คมั่วๆ เขาให้ผมกลับไปคุยกับช่างที่เปลี่ยนแบตให้ผม เขาสงสัยว่าช่างที่เปลี่ยนแบตให้ผมอาจเอาแบตไม่ดีมาเปลี่ยนให้ หรือไม่ก็ตอนเปลี่ยนไม่ได้กระตุ้นไฟให้นานพอ แบตเลยให้งานได้ไม่เต็มที่ ผมเลยเอารถกลับบ้านแล้วมาเปิดอ่านในเน็ทหาสาเหตุต่อไป จนมาเจอเคสนี้คับ ตอนนี้เอาไปให้ช่างดูแล้ว ช่างบอกว่าตอนที่รถคันนี้ไปติดแก็ส ช่างที่ติดแก็สเขาคงกลัวเรื่องความร้อนขึ้นมากกว่าปกติเพราะว่าใช้แก็ส เขาเลยต่อวงจรลัดให้ไฟเข้าไปเลี้ยงตัวพัดลมหม้อน้ำตลอดเวลา พอบิดกุญแจปุ๊บ พัดลมก็ทำงานทันที ก็เลยให้ช่างทำเป็นแบบเก่าคือให้พัดลมทำงานเฉพาะเมื่อถึงตอนอุณหภูมิขึ้นถึงจุดที่พัดลมต้องทำงานเท่านั้น ไม่ต้องทำงานตลอดเวลา ตอนนี้เพิ่งเอารถกลับมาใช้ดูต้องลองใช้ดูสัก เดือน 2เดือนว่าจะมีปัญหาอะไรอีกหรือเปล่า แต่ก็ภาวนาว่าอย่าให้มีเลย เบื่อแล้วคร๊าบบบบบบบบบบ
Sang-Real
เข้าวงการ
*

« ตอบ #5 เมื่อ: 24 มีนาคม 2010, 16:06:51 »

ยินดีด้วยครับที่หายเสียที...ซื้อรถมือสองเหมือนกันครับ โดนพัดลมต่อตรงเหมือนกัน แต่ไฟไม่รั่ว แต่หนักกว่าคือโดนย้อมแมวขายรถ ไสฝา 2 รอบ OH 1 ครั้ง ถ้ามองในแง่บวกก็ถือว่าซื้อความรู้ครับ แต่คราวรู้แพงฉิบ....คราวหน้ามือ 1 แน่นอน แพงแต่สบายใจ....
ek-99
ศิษย์น้อง
**

« ตอบ #6 เมื่อ: 25 มีนาคม 2010, 17:54:30 »

ดีใจด้วยอีกคนครับ
Drager
เจ้ายุทธภพ

WAZA Cover of skills

« ตอบ #7 เมื่อ: 25 มีนาคม 2010, 18:08:58 »

อุปกรณ์ ที่ไม่ผ่าน สวิทช์กุญแจมีไม่กี่ตัวเองนิคับ กล่องฟิวส์พวกนี้อยู่ใต้ฝากระโปรงรถเลยคับ ลองถอดฟิวส์ ออกหาโอห์มมิเตอร์เช็ค กราวด์ดู ก็น่าจะเจอ นะคับ

พัดลมหม้อน้ำต่อตรง ไม่น่าจะใช่ สาเหตุคับ ของผมก็ต่อตรงมา สองปี แล้วหลังติดแก๊สเหมือนกันทนเครื่องร้อนไม่ไหว คับ ไม่เคยมีปัญหาแบตมันหมดไวกว่าปกติ เลยคับ

หายไวๆ นะคับ  ยิ้มกว้างๆ
amnat.keaw
เข้าวงการ
*

« ตอบ #8 เมื่อ: 25 มีนาคม 2010, 21:48:51 »

ขอให้หายเป็นปิดทิ้งเลยนะครับ  แล้วแจ้งข่าวกันด้วย  ขอบคุณครับ
num civic ek
ชาวยุทธ
*

« ตอบ #9 เมื่อ: 20 ตุลาคม 2014, 15:20:26 »

ผมเจ้าของรถคับ ผมว่าผมพอจะเจอสาเหตุแล้ว พอดีผมไปไล่นั่งอ่านเคสเกี่ยวกับเรื่องไฟรั่วในเว็ปเกี่ยวกับรถยนต์ อ่านจนตาลายไปหมดเลยคับ มีไม่ต่ำกว่า 30 เคส มาเจอเอาเคสนึงทำให้ผมสะดุดใจ เจ้าของเคสนั้นเป็นเหมือนรถผมหาสาเหตุไม่เจอ จนไปพบเอาอาการนึงคือเวลาเราเสียบกุญแจแล้วบิดกุญแจให้ไฟเข้า (สามารถที่จะฟังวิทยุได้ เปิดไฟได้) พอบิดปุปไอ้ตัวพัดลมหม้อน้ำมันทำงานทันทีเลยคับ เท่าที่ผ่านมาผมไม่ได้สงสัยคิดว่าเป็นเรื่องปกติเนื่องจากเพิ่งซือ้รถเป็นคันแรก และไม่ค่อยมีความรู้นัก เจ้าของเคสนั้นเขาบอกว่าเอาไปให้ช่างทำให้เหมือนปกติ อาการไฟรั่วก็หาย ก็คือพัดลมหม้อน้ำจะหมุนก็ต่อเมืออุณหภูมิความร้อนขึ้นถึงจุดที่ตัวพัดลมจะทำงานถึงจะเริ่มหมุนไม่ใช่หมุนตลอดเวลาแบบที่เป็นอยู่ตอนนี้ ผมอ่านแล้วมันเหมือนอาการของรถผมเลย ผมก็เลยลองไปถอดตัวสวิทซ์ไฟที่ต่อกับตัวพัดลมออกแล้วจอดทิ้งไว้ประมาณ 5 วันปรากฎว่าไฟไม่หมดคับ ผมเลยถึงบางอ้อโชคดีมากๆที่หาสาเหตุเจอจนได้ (มั่นใจ 80-90% ว่าน่าจะเป็นเพราะสาเหตุนี้) ก่อนหน้านี้ผมเอาเข้าร้านไดนาโมให้ช่างเช็คทุกจุด ช่างเช็คจนละเอียดแล้วบอกว่าไม่มีไฟรั่วเลยเพราะตัวอุปกรณ์ที่เอามาเช็คไม่ฟ้องว่ามีไฟรั่วพร้อมอธิบายทุกขั้นตอนที่เช็คแต่ละจุด แต่ผมก็เถียงว่าต้องมีซิไม่งั้นไฟมันจะรั่วหายไปไหนได้ เถียงจนช่างอารมณ์ไม่ดีหาว่าไปดูถูกเขา เขาเป็นช่างมา 40 ปีมีประสบการณ์มากพอ ไม่ได้เช็คมั่วๆ เขาให้ผมกลับไปคุยกับช่างที่เปลี่ยนแบตให้ผม เขาสงสัยว่าช่างที่เปลี่ยนแบตให้ผมอาจเอาแบตไม่ดีมาเปลี่ยนให้ หรือไม่ก็ตอนเปลี่ยนไม่ได้กระตุ้นไฟให้นานพอ แบตเลยให้งานได้ไม่เต็มที่ ผมเลยเอารถกลับบ้านแล้วมาเปิดอ่านในเน็ทหาสาเหตุต่อไป จนมาเจอเคสนี้คับ ตอนนี้เอาไปให้ช่างดูแล้ว ช่างบอกว่าตอนที่รถคันนี้ไปติดแก็ส ช่างที่ติดแก็สเขาคงกลัวเรื่องความร้อนขึ้นมากกว่าปกติเพราะว่าใช้แก็ส เขาเลยต่อวงจรลัดให้ไฟเข้าไปเลี้ยงตัวพัดลมหม้อน้ำตลอดเวลา พอบิดกุญแจปุ๊บ พัดลมก็ทำงานทันที ก็เลยให้ช่างทำเป็นแบบเก่าคือให้พัดลมทำงานเฉพาะเมื่อถึงตอนอุณหภูมิขึ้นถึงจุดที่พัดลมต้องทำงานเท่านั้น ไม่ต้องทำงานตลอดเวลา ตอนนี้เพิ่งเอารถกลับมาใช้ดูต้องลองใช้ดูสัก เดือน 2เดือนว่าจะมีปัญหาอะไรอีกหรือเปล่า แต่ก็ภาวนาว่าอย่าให้มีเลย เบื่อแล้วคร๊าบบบบบบบบบบ

ขอบคุณมากครับ รถผมติดแก๊ส  ให้ช่างทำแบบพัดลมหม้อน้ำตลอดเวลา  เป็นอาการเดียวกัน  แบ๊ตผมซื้อมา 3 วัน  ใส่แล้วใช้ได้ 1 สัปดาห์  จอดไว้ 2 วันแบ๊ตอ่อน ครับ  ผมจะไปลองทำดุครับ  ขอบคุณจริง ๆ  ซื้อแบ๊ต ปีนี้ 2 ลูกแล้ว

เราเป็นเรา
tanad
จอมยุทธ

โคราชบ้านเองเด้อ

« ตอบ #10 เมื่อ: 20 ตุลาคม 2014, 16:07:50 »

ช่างร้านไดนาโมไม่ผิดหรอกแต่ให้เขาไปหาจุดไฟรั่วแต่มันไม่ได้รั่วเพียงแต่ช่างคนเก่าคงเจอปัญหาเรื่องความร้อนจึงจัดการต่อตรงกับสวิทช์ดกุญแจเลยเปิดปุ๊บติดปั๊บพัดลมทำงานทันทียังไม่ทันสตาร์ทเครื่องยนต์เลยแบตใหญ่แค่ไหนก็ไม่เหลือเพราะระบบไฟชาร์ทมันยังไม่ทำงานจะทำงานก็ต่อเมื่อสตาร์ทเครื่องยนต์ไฟชาร์ทถึงชาร์ทตามระบบ ต่อได้ครับต่อตรงตรงต้องผ่านรีเลย์และมีสวิทช์ออนออฟแบบออโต้มือครับ ต้องการใช้ตอนไหนอยากให้พัดลมทำงานก็ใช้สวิทช์ออโต้มือเปิดปิดเอาครับ(ถ้าไม่อยากผ่านต่อระบบของรถยนต์) ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

คิดดี พูดดี ทำดี สร้างสรรค์ดี
nakarin
อาจารย์ปู่

ชนใดไม่มีดนตรีกาล ในสันดารเป็นคนชอบกลนัก

« ตอบ #11 เมื่อ: 20 ตุลาคม 2014, 22:24:13 »

ดีใจด้วยครับ
 ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม

ดูแลรถ แล้วรถจะดูแลเรา
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์ 
:::CIVIC CLUB THAILAND:::  |  คุยคุ้ย Civic  |  Civic Club Discuss => ห้องคนขับ  |  หัวข้อ: รถผมไฟรั่วครับ แบตเก็บไฟไม่อยู่ วอนผู้รู้แนะนำทีครับ