ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
29 มีนาคม 2024, 14:21:09
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: มีปัญหาการใช้งานเว็บไซต์ หรือติดต่อลงโฆษณา ติดต่อ admin [ไม่ใช่ผู้ขายสินค้า] ที่ 0876889988   หรือ theerachai@siamrx.com หรือ line id: @welovecivic

Custom Search
:::CIVIC CLUB THAILAND:::  |  มุมสมาชิก  |  Civic Club IT  |  หัวข้อ: ลงวินโดวมีปัญหา 0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ลงวินโดวมีปัญหา  (อ่าน 9236 ครั้ง)
bossball5678
เข้าวงการ
*

« เมื่อ: 03 ตุลาคม 2009, 15:05:42 »

คือว่าผมลง windows เครื่อง Notebook ให้อา แล้วก็ลงไดเวอร์ครบแต่ว่าในตอนก่อนที่จะลง windows ใหม่เวลาเค้าทำงานกับอโคแบทรีดเดอร์เขาสามารถก๊อปได้ในลักษณะของ file word แต่ว่าไอ้เรื่องนี้ผมก็ไม่เคยลองสักทีเวลาผมลงวินโดว์ใหม่ในเครื่องตัวเอง  แล้วก็ไม่มีปัญหาอะไร ในขณะที่คอมเครื่องอามีปัญหาหลายอย่าง ตรงส่วนที่เป็น touch pion ของเมาท์ก็มีปัญหาทั้ง ๆ ที่ก่อนหน้านี้ไม่มีปัญหาอะไรเลย  แล้วอาผมก็เอาไปให้ผู้คนอื่นดูให้ เขาบอกว่าผมลงไม่สมบูรณ์(ทั้งๆที่เวลาลง windows เครื่องอื่นไม่มีปัญหา

คำถาม  ก็เลยอยากถามว่าจะดูยังไงว่าผมลงสมบูรณ์  (ไดรเว่อร์ลงครบครับ)
 :'(
Octillion
งงอ่ะดิ
Gold Member
อาจารย์ปู่

« ตอบ #1 เมื่อ: 04 ตุลาคม 2009, 03:32:22 »

ดูที่ Device Manager ก่อนครับ

บางตัว ไดร์เวอร์บางยี่ห้อต้องลงตามขั้นตอนลำดับก่อนหลังนะครับ

เข้าวงการ
*

« ตอบ #2 เมื่อ: 04 ตุลาคม 2009, 08:49:45 »

โห้.....มีด้วยหรอครับ ผมนึกว่าการลงไดรเวอร์นี่ลงตัวไหนก่อนก็ได้ขอให้ครบเป็นพอ เหอะๆๆ  แล้วให้ลงตาม diver manage เลยหรือครับ เศร้า

แล้วเราจะดูยังไงว่าสมบูรณ์อ่าครับ
j_nobita
อยากกระโดดหอมแก้ม
Gold Member
อาจารย์ปู่

เหมียว หง่าว

« ตอบ #3 เมื่อ: 05 ตุลาคม 2009, 20:10:24 »

ขยิบตา ถ้า driver ไม่สมสบูรณ์มันจะมี icon สีเหลืองหน้า hardware แต่ละตัวครับ
แล้วก็จะเป็นเครื่องหมายคำถาม ?  หรือเครื่องหมาย ! อันนี้ไม่แน่ใจ
แต่ถ้าสมบูรณ์แล้วจะไม่พบปัญหาครับ

คิดดี พูดดี ทำดี คบคนดี ไปสู่สถานที่ดี
thanawat6
Gold Member
อาจารย์ปู่

Japan Garbage Car & THE GANG DIY SERVICE

« ตอบ #4 เมื่อ: 06 ตุลาคม 2009, 15:12:23 »

เห็นด้วยอีกหนึ่งเสียงครับ กับ Driver ต้องลงให้ตรงด้วย แนะนำให้หาโปรแกรม Everest ติดตัวไว้ครับ เพราะตัวนี้จะบอกทั้งหมดเลย ว่า เครื่องเราสเปกไหน ยังไง ตัวที่ขิ้น Unknown มันก็บอกให้หมดว่าเป็น ซิพอะไร ของยี่ห้ออะไร   สดวกดีครับ จะได้หา Driver ตรงกับ Hardware

เข้าวงการ
*

« ตอบ #5 เมื่อ: 09 ตุลาคม 2009, 13:27:42 »

:'(  ครบครับผมลงครบทุกอย่าง  แต่เขาว่า(คนที่อาไปให้ดู)ผมลงไม่สมบูรณ์ ตัวอย่างก็ที่ได้บอกไปแล้วไอ้ตรงเลื่อนเมาท์ของโน๊ตบุ๊คมันกดไม่ได้อะครับมันไม่ respond เลยครับ
Octillion
งงอ่ะดิ
Gold Member
อาจารย์ปู่

« ตอบ #6 เมื่อ: 10 ตุลาคม 2009, 03:52:10 »

เน้นครับว่าบางยี่ห้อ ต้องลงก่อนหลัง

แต่ส่วนใหญ่ไม่ต้อง

ดู manual ที่ติดมากับเครื่องหรือตามแผ่น driver ที่เค้าแจกครับ

ที่ device manager บอกได้ว่ามีตัวไหนที่ขาดไป (ที่จำเป็นสำหรับเครื่อง) แต่ไม่ได้หมายความว่าคุณจะลงครบ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 10 ตุลาคม 2009, 03:54:01 โดย Octillion » บันทึกการเข้า

bombombasuga
ชาวยุทธ
*

« ตอบ #7 เมื่อ: 10 ตุลาคม 2009, 16:58:36 »

แล้วยี่ห้ออะไรบ้างช่วยยกตัวอย่างหน่อยสิครับ  ผมเองก็อยากรู้
j_nobita
อยากกระโดดหอมแก้ม
Gold Member
อาจารย์ปู่

เหมียว หง่าว

« ตอบ #8 เมื่อ: 11 ตุลาคม 2009, 08:17:46 »

ขยิบตา 'ั้นเอาข้อแรกก่อน
acrobat ไม่สามารถ safe ได้ใน word เพราะว่ามันเป็นแค่ acrobat reader ต้องลง acrobat profresional
หรือใช้ version mี่สามารถ write PDF ไฟล์ได้นะครับ

เรื่องที่ 2 touch pad
มันจะมี function Enable - Disable ที่ key board ถ้าลงdriver ครบแล้ว ลองทำดูหรือยังครับ

ปล. Note Book รุ่นและยี่ห้ออะไรพอบอกได้ไหมครับ
มีลูกน้องซื้อ compact รุ่นใหม่มา driver หายากโครตแถมร้านก็ไม่ยอมให้ driver มาอีก นั่งงมอยู่ตั้งงนาน

คิดดี พูดดี ทำดี คบคนดี ไปสู่สถานที่ดี
Octillion
งงอ่ะดิ
Gold Member
อาจารย์ปู่

« ตอบ #9 เมื่อ: 16 ตุลาคม 2009, 01:03:42 »

แล้วยี่ห้ออะไรบ้างช่วยยกตัวอย่างหน่อยสิครับ  ผมเองก็อยากรู้

ลองค้น manual ของยี่ห้อต่างๆดูครับ   ยิ้มกว้างๆ

thepui
ศิษย์น้อง
**

« ตอบ #10 เมื่อ: 17 ตุลาคม 2009, 12:59:18 »

driver touchpadไม่ต้องลงนะครับลงแล้วปัญหาค่อนข้างเยอะ
Darr_EK
Gold Member
อาจารย์ปู่

« ตอบ #11 เมื่อ: 17 ตุลาคม 2009, 15:05:43 »

ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม

* 00.jpg (34.53 KB, 207x37 - ดู 575 ครั้ง.)
เข้าวงการ
*

« ตอบ #12 เมื่อ: 19 ตุลาคม 2009, 16:33:45 »

มันจะมี function Enable - Disable ที่ key board ถ้าลงdriver ครบแล้ว ลองทำดูหรือยังครับ

อะไรคือfunction Enable - Disable ไปในcontrol panel ที่keyborad ไม่เห็นมีเลยครับ
 :'( :'( :'( :'(

ส่วนรุ่นนี่จำไม่ได้ รู้แต่ว่า ACER ร่นเก่า ที่มี12 นิ้วแล้วก็มีตัวไดร์ฟ E เสียบตังหาก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 19 ตุลาคม 2009, 16:35:44 โดย bossball5678 » บันทึกการเข้า
thanawat6
Gold Member
อาจารย์ปู่

Japan Garbage Car & THE GANG DIY SERVICE

« ตอบ #13 เมื่อ: 07 มกราคม 2010, 09:55:13 »

ทำได้หรือยังครับ

ทอม_อีเค
Gold Member
อาจารย์ปู่

« ตอบ #14 เมื่อ: 17 มกราคม 2010, 21:01:21 »

วินโดว์จะสมบูรณ์หรือไม่นั้นไม่ได้ขึ้นอยู่กับไดรเวอร์เพียงอย่างเดียว เพราวินโดว์ที่สมบูรณ์นั้นจะต้องใช้งานในระยะยาวได้โดยไม่มีปัญหาคับ เช่นxp2002 sp2 original เป็นต้นซึ่งเป็นวินโดว์ที่ไม่ผ่านการโมใดๆทั้งสิ้นคับไม่มีการตัดfeature ใดๆออก แต่ส่นใหญ่ที่พบปัญหาในวินโดว์ที่ว่าไม่สมบุรณ์นั้นมาจากวินโดว์โมทั้งหลายแหล่ที่ออกมาวางขายการตามร้านเช่นแผ่นQuickทั้งหลายแหล่วินโดว์dark เอย และอีกมากมาย ซึ่งวินดดว์พวกนี้ได้ผ่านการตัดต่อทางพันธุกรรมมาแล้วยัดนู้นใส่นี่ตัดนั้นเติมนี่ จ่างๆนาๆจึงมีผลให้การทำงานไปสักระยะจะเกิดปัญหาได้คับ
สู้เอาxpเดิมๆมาดมเองตามใจเราจะปลอดภัยกว่าเยอะ

PATTAYARACING CLUB
CIVICCLUB no.131
ChonburiClub no.034

focussza
ศิษย์พี่

« ตอบ #15 เมื่อ: 01 กุมภาพันธ์ 2010, 10:01:14 »

driver touchpad ต้องลงให้ตรงรุ่นครับ ลองหาโหลดที่เวปของผู้ผลิตดูครับ

อนาคต คือ ผลลัพท์ ของการกระทำ ใน ปัจจุบัน
Zion
เข้าวงการ
*

" Wolrd RC " Distributor Heli Part.

« ตอบ #16 เมื่อ: 16 กุมภาพันธ์ 2010, 14:05:10 »

- เป็นวินโดว์ตัวใหนครับ เช่น xp pack 1 2 หรือ 3  หรือ windows seven    และกับ Notebook ยี่ห้ออะไร และ รุ่นใหนครับ  เพราะ Notebook บางรุ่น ไม่รองรับ windows บางตัว   เช่น การ downgrade เป็น windows xp จะมีปัญหาด้าน Hardware chipset    
- การลง Device ไม่จำเป็นต้องเรียงครับ ตัวใหนก่อนก็ได้   ยกเว้น PC ที่ประกอบเอง อาจมี Device บางตัวที่ไม่รองรับกับอุปกรณ์ที่อยู่ภายในเครื่อง และ เขียน Device ด้วยชื่อเดียวกัน (จะเกิดการเขียนทับ) เช็คได้จาก Systems 32 เช่น การ์ดตัดต่อ กับ การ์ดจอ
- เมื่อลง Device เสร็จเเล้ว แนะนำให้ Update Device Online กับทางเว็บผู้ผลิตอีกครั้ง
- เช็คการ Over clock จาก Bios อีกที ว่าใครแอบมือคันเข้าไปจิ้มป่าว (ไม่แนะนำสำหรับ notebook)
- การลงวินโดว์ ควรลงวินโดว์เปล่า ไม่ควรลงแผ่นรวมที่มีไดร์เวอร์และโปรแกรมมาให้แล้ว เพราะบางตัวมันไม่รองรับกับเครื่องเรา แก้ได้โดย เข้า เซฟโหมด และ ถอน Device ออกให้หมด จากนั้น รีสตาร์ท เข้าสู่โหมดปรกติ และ ไปที่ Device Manager แล้ว เลือก Scan for Hardware Changes
- หลังจากลงทุกอย่าง สมบูรณ์แล้วควรเช็ค ความเร็วของอุปกรณ์ และ อุณหภูมิ เพื่อระบบที่เสถียรครับ
- แนะนำให้หาโปรแกรม Everest ติดตั้งไว้ครับ เพื่อเช็คค่าต่างๆว่า อะไรมีปัญหาอยู่
---------------หรือถ้ามาเเถววงค์สว่างก็เอามาเช็คได้ครับ ฟรี  ยินดีให้คำปรึกษา โทร. 087-8138366  (ต้น)     ---------
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 16 กุมภาพันธ์ 2010, 14:10:23 โดย Zion » บันทึกการเข้า
jocole2009
ศิษย์น้อง
**

รถเอาไว้จ่ายตลาด

« ตอบ #17 เมื่อ: 23 พฤษภาคม 2010, 23:24:35 »

compaq cq series หรือปล่าวครับ ถ้าตัวนี้ ปัญหาตอนลงเคยเจอบ่อยครับ  ถ้าตัวนี้ลง Xp งานเข้าบ่อย ถ้าลงวิน7 สบายเลย
k_o_b
Tracking !!
จอมยุทธ
*

« ตอบ #18 เมื่อ: 31 กรกฎาคม 2010, 22:04:44 »

ถ้าตระกูล CQ ชอบ วิสต้ากับ เซเว่น ครับ  ลื่นเลย
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์ 
:::CIVIC CLUB THAILAND:::  |  มุมสมาชิก  |  Civic Club IT  |  หัวข้อ: ลงวินโดวมีปัญหา