ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
29 มีนาคม 2024, 18:06:38
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: มีปัญหาการใช้งานเว็บไซต์ หรือติดต่อลงโฆษณา ติดต่อ admin [ไม่ใช่ผู้ขายสินค้า] ที่ 0876889988   หรือ theerachai@siamrx.com หรือ line id: @welovecivic

Custom Search
:::CIVIC CLUB THAILAND:::  |  มุมสมาชิก  |  Civic Club IT  |  หัวข้อ: ฮาร์ดิส ไดร์หายไป 1 ไดร์จาก3 ครับ งานเพียบตายแน่ตู 0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ฮาร์ดิส ไดร์หายไป 1 ไดร์จาก3 ครับ งานเพียบตายแน่ตู  (อ่าน 12200 ครั้ง)
kapum
Gold Member
อาจารย์ปู่

สะพานใหม่

« เมื่อ: 24 สิงหาคม 2009, 23:14:05 »

พึ่งซื้อมาเมื่อวานเองครับ เวตเทริน 2.5.' 320 กิก เสียบกล่อง usb 2.0   แบ่งเป็น 3 ไดร์

ใส่ข้อมูลมาทั้ง 3 ไดร์   ntfs ทั้ง 3 ไดร์ 

วันนี้มาถึงเรือแล้ว ก็จิ้มกับคอมที่เรือ ปรากฏว่า  หายไป 1 ไดร์   และดันเป็นไดร์ที่ใส่ข้อมูลไว้ เกือบ 200 กิก  เศร้า เศร้า     

อีก 2 ไดร์เข้าใช้งานได้ปกติ แต่ช้ากว่าเดิม  ส่วนอีกไดร์ บางทีชื่อไดร์ก็ขึ้นแต่ไม่มีขนาด  เข้าก็ค้าง

ทำอะไรไม่ได้เลย  เศร้า เศร้า   มันน่าจะเป็นที่อะไรครับ  เศร้า  ใครรู้ช่วยหน่อย ไม่งั้นแย่แน่เลย  เศร้า

@GuY
ผัวคนแรกของ
Gold Member
อาจารย์ปู่

... Just do iT ... นนทบุรี - เมืองกาญจน์

« ตอบ #1 เมื่อ: 25 สิงหาคม 2009, 11:04:41 »

เคยเจอปัญหานี้เหมือนกัน  

มีฮาร์ดดิสในเครื่อง 3 ตัวใหญ่ๆ + external อีก 2 ตัว  

ก่อนหน้ามันใช้ได้   ทั้งๆ ที่ไม่ได้ทำอะไร เซตอะไรมันเลย  อยู่ดีๆ ตัวในเครื่องก้อหายบ้าง เห็นบ้าง

แก้หมดทุกทางแล้ว  สุดท้ายร้านบอกลองเปลี่ยน POWER SUPPLY ใหม่สิ เผื่อไฟไม่พอ ฮาร์ดดิสมันเลยตัดตัวมันเอง

ก้อเลยยอมซื้อ Power วัตต์เต็มของแพงใช้เลย  ประมาณ 2000+

สรุป เห็น ฮาร์ดดิสที่ว่า กลับมาทันที  ร้านบอกว่า ถ้าแบบนี้ ใส่อีก 2-3 ลูกยังไหว    ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ยังไงลองดูไหมละ กับตัง 2000กว่าๆ  ถ้าเปลี่ยนแล้วไม่ได้  ต้องขอโทษไว้ก่องด้วยนะ    อายจัง อายจัง

My  Car  Gallery    ---->      www.welovecivic.com/forum/index.php?topic=21220.0
Ton_Dezember
Gold Member
อาจารย์ปู่

เพชฌฆาตหน้าตัวเมีย No.323

« ตอบ #2 เมื่อ: 25 สิงหาคม 2009, 11:07:14 »

โดนเหมือนกันครับ  น้ำตาไหลเลย hdd เสีย    รูปอดีตหายหมด ปัจจุบัน ยังไม่มีแรงใจให้ถ่ายรูปต่อไปเลยครับ  ผมงานหมดหายหมด

พูดมาก เสียมาก พูดน้อย เสียน้อย ไม่พูด ไม่เสีย นิ่งเสีย โพธิสัตว์

snipersorng
เข้าวงการ
*

ยินดีที่ได้รู้จัก เพื่อนๆ ทุกคน

« ตอบ #3 เมื่อ: 27 สิงหาคม 2009, 19:55:09 »

หาก Harddisk มีหลายตัว เป็นไปได้ครับ ที่ ไฟเลี้ยงจาก Power Supply ไม่พอ เพราะ Power Supply ที่ขายอยู่ทั่วไป หรือ ที่แถม มากับ Case Watt ไม่ได้เต็ม ครับ
     หาก Hard disk มีเพียง ลูกเดียว แต่มีการแบ่ง Partition ไว้ หลาย ไดร์ แล้ว Patition เกิดหายขึ้นมา ลองเข้าไป ดู ที่ Disk Manage ment  ดูครับ ว่า Partition มีอยู่หรือเปล่า    วิธีการดู click ขวา My comp.  เลือ ก Manage
และ ก็ เลือก Disk Management ก็จะโชว์  harddisk และ Partition ที่มีอยู่ทั้งหมด ครบ แต่หาก Partitions เสียหาย
ก็ต้องใช้ Program Recovery Partitions คลับ
      หาโหลดแผ่นได้ พวก MiniPE จะมี Program ให้ครับ แต่ถ้าหาไม่ได้ ของผมมีครับ  ผ่านมาแถว สุรวงค์ โทรมาบอกก่อนนะครับ 087-610-2650  ชื่อบอมบ์นะคับ  ผมทำงานอยู่แถวนั้น จันทร์-ศุกร์ครับ ไม่ได้ขายนะครับ ผมให้ฟรี 
snipersorng
เข้าวงการ
*

ยินดีที่ได้รู้จัก เพื่อนๆ ทุกคน

« ตอบ #4 เมื่อ: 27 สิงหาคม 2009, 19:55:47 »

หาก Harddisk มีหลายตัว เป็นไปได้ครับ ที่ ไฟเลี้ยงจาก Power Supply ไม่พอ เพราะ Power Supply ที่ขายอยู่ทั่วไป หรือ ที่แถม มากับ Case Watt ไม่ได้เต็ม ครับ
     หาก Hard disk มีเพียง ลูกเดียว แต่มีการแบ่ง Partition ไว้ หลาย ไดร์ แล้ว Patition เกิดหายขึ้นมา ลองเข้าไป ดู ที่ Disk Manage ment  ดูครับ ว่า Partition มีอยู่หรือเปล่า    วิธีการดู click ขวา My comp.  เลือ ก Manage
และ ก็ เลือก Disk Management ก็จะโชว์  harddisk และ Partition ที่มีอยู่ทั้งหมด ครบ แต่หาก Partitions เสียหาย
ก็ต้องใช้ Program Recovery Partitions คลับ
      หาโหลดแผ่นได้ พวก MiniPE จะมี Program ให้ครับ แต่ถ้าหาไม่ได้ ของผมมีครับ  ผ่านมาแถว สุรวงค์ โทรมาบอกก่อนนะครับ 087-610-2650  ชื่อบอมบ์นะคับ  ผมทำงานอยู่แถวนั้น จันทร์-ศุกร์ครับ ไม่ได้ขายนะครับ ผมให้ฟรี 
snipersorng
เข้าวงการ
*

« ตอบ #5 เมื่อ: 27 สิงหาคม 2009, 19:59:24 »

หาก งานหาย หรือว่า ถูกลบไป ลอง Download Program Data recovery มาใช้ดูครับ ไม่ยาก
แล้ว ก็ ระบุ ไป ว่า ต้องการกู้ Files ประเภทไหน เช่น รูป นามสกุล .JPEG , หรือ งาน Excel นามสกุล .xls เป็นต้นครับ
โดยมาก จะกู้ได้เกือบได้ ประมาณ 90%  แต่ว่า งานที่ได้ ต้องมาเปิดดูเองครับ
เพราะชื่อจะไม่เหมือนกับที่เราตั้งแล้ว จะเปลี่ยนชื่อเป็น
recovery1
recovery2
recovery3
.............
ต้องมาเสียเวลานั่ง คัด เอาเองครับ

snipersorng
เข้าวงการ
*

« ตอบ #6 เมื่อ: 27 สิงหาคม 2009, 20:06:42 »

Harddisk External  ที่มีปัญหาอยู่
ไม่ทราบว่า ซื้อ  Harddisk โน๊ตบุ๊ค แล้ว มา ซื้อ Box ใส่ ใช่หรือเปล่าครับ
และ ที่ใช้แล้วพบว่ามีปัญหา เสียบ กับ ช่อง USB ของ Notebook หรือ PCครับ  ที่ถามเพราะว่า
บางตัว ไฟเลี้ยง Harddisk ไม่พอ ครับ จึงมีปัญหาดังกล่าว
หากเสียบใช้ กับ PC ลองเสียบกับ USB ด้านหลัง Case ดูก่อน ครับ เพราะไฟเลี้ยง USB ได้โดยตรง ไม่เหมือนกับ USB ด้านหน้าเคส ที่ต้อง Jump สาย ต่อจาก Mainboard
อีกอย่างที่เจอปล่อย  คือ  สาย USB จะให้มา กับ BOX  Harddisk  ปลายสาย ที่ต้องเสียบ กับ Com. จะมีมาให้ สองหัว 
หัวแรก ที่มีสายรวม อยุ่ด้วย สองเส้น ครับ ต้องใช้สายนี้   ส่วนถ้าหากไฟไม่พอ ก็ต้องเสียบ อีกสาย หนึ่ง
หากเครื่องคอมพิวเตอร์ ของเราไฟไม่พอ อาจจะต้องเสียบทั้งสองหัว นั่นหมายถีงใช้ USB 2 ช่องครับ   
system-dj
โฆษกประจำสำนัก
Gold Member
อาจารย์ปู่

Dj Ko System No.468

« ตอบ #7 เมื่อ: 27 สิงหาคม 2009, 20:26:13 »

ความรู้มากมาย     จุมพิต จุมพิต

Line User ID dj9317ko

http://www.facebook.com/phathompong.nagyam                                                          http://www.facebook.com/Dj.Ko.system.555

หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์ 
:::CIVIC CLUB THAILAND:::  |  มุมสมาชิก  |  Civic Club IT  |  หัวข้อ: ฮาร์ดิส ไดร์หายไป 1 ไดร์จาก3 ครับ งานเพียบตายแน่ตู