ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
29 มีนาคม 2024, 05:30:39
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: มีปัญหาการใช้งานเว็บไซต์ หรือติดต่อลงโฆษณา ติดต่อ admin [ไม่ใช่ผู้ขายสินค้า] ที่ 0876889988   หรือ theerachai@siamrx.com หรือ line id: @welovecivic

Custom Search
:::CIVIC CLUB THAILAND:::  |  คุยคุ้ย Civic  |  Civic Club Discuss => ห้องคนขับ  |  หัวข้อ: ตั้งศูนย์ ต้องถ่วงล้อ ด้วยหรือเปล่าครับ แล้วราคาตั้งศูนย์ล้อ ประมาณเท่าไหร่ครับ 0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ตั้งศูนย์ ต้องถ่วงล้อ ด้วยหรือเปล่าครับ แล้วราคาตั้งศูนย์ล้อ ประมาณเท่าไหร่ครับ  (อ่าน 90686 ครั้ง)
bc5580
ศิษย์น้อง
**

« เมื่อ: 02 กรกฎาคม 2009, 22:52:56 »

ซื้อรถมือสองมาครับ

สภาพยาง ยังพอใช้ได้ แต่กินขวาครับ

ก็เลยอยากไปตั้งศูนย์ดู แล้วต้องถ่วงล้อด้วยหรือเปล่าครับ หรือ แค่ตั้งศูนย์ อย่างเดียวก่อน

ราคาประมาณเท่าไหร่ครับ

แล้วควรไปตั้งที่ไหนดีครับ ระหว่าง ร้านยางทั่วไป กับพวกร้าน B-Quik Cockpit ACT

และราคาต่างกันไหมครับ

ใครเคยใช้บริการรบกวนด้วยครับ

รถ ตาโต ปี 2000 คร๊าบบผม
pop96
Gold Member
อาจารย์ปู่

EK96 TypeR/Domani จนๆ

« ตอบ #1 เมื่อ: 02 กรกฎาคม 2009, 23:15:36 »

ปกติถ้าสลับยางร้านเค้าจะถ่วงล้อให้ฟรีแต่เสียค่าตั้งศูนย์ 200 - 300 บ. แล้วแต่ร้านครับ

ที่เคยใช้บริการก็ shell autoserve (เปลี่ยนชื่อแล้วจำชื่อใหม่ไม่ได้)

หลังๆ ผมตั้งศูนย์ที่ร้าน Max ยางทั่วไปครับ

EK96 TypeR/Domani => http://www.welovecivic.com/forum/index.php?topic=21818.0

CIVIC CLUB NO.409
Octillion
งงอ่ะดิ
Gold Member
อาจารย์ปู่

« ตอบ #2 เมื่อ: 03 กรกฎาคม 2009, 00:28:43 »

ควรตั้งศูนย์และถ่วงล้อทุก 10,000 โล จะได้ใช้ยางให้คุ้มทั้ง 4 ล้อครับ

Cockpit ราคาจะแรงนิดนึงนะครับ

ร้านที่มีเครื่องตั้งศูนย์ทำได้ทุกที่ครับ

ผมทำที่ Eagle Store ครับ

BillyTheKid
เจ้าสำนัก

« ตอบ #3 เมื่อ: 03 กรกฎาคม 2009, 01:43:16 »

เข้าไปทำก็ตรวจเช็คช่วงล่างและจัดการที่สึกหรอเสียหายก่อนที่จะตั้งศูนย์คร้าบท่านคร้าบ ! เพราะถ้าไม่จัดการส่วนที่เดี้ยงตั้งศูนย์ไปก็เท่านั้น ! อย่างมากก็ดีได้สักพักนึงก็จะเป็นอีก ! ... โดยทั่วไปถ่วงล้อข้างละ 50-100 นึง ตั้งศูนย์ก็ 200-300 ! เคยมีคนใช้ Ford ปิคอัพแรนเจอร์เข้าศูนย์ Ford ต่างจังหวัดเช็คหมื่นกิโลฯ เอาบิลล์มาให้ดู ! ค่าถ่วงล้อข้างละ 200 บาท ค่าตั้งศูนย์ 800 บาท ! เป็นที่ฮากลิ้งเลยคร้าบพี่น้องคร้าบ !

Billy The Kid ! ..... WANTED DEAD OR ALIVE !
j_nobita
อยากกระโดดหอมแก้ม
Gold Member
อาจารย์ปู่

เหมียว หง่าว

« ตอบ #4 เมื่อ: 03 กรกฎาคม 2009, 08:41:05 »

อายจัง ราคาที่ชลบุรีนะครับ
สลับยาง ล้อละ 50 บาท
ตั้งศูนย์ล้อละ 100 บาท
ถ่วงล้อ ล้อละ 100 บาท

ปกติจะตั้งศูนย์ ถ่วงล้อเฉพาะล้อหน้าครับ
แต่จะสลับยางทั้ง 4 ล้อ

คิดดี พูดดี ทำดี คบคนดี ไปสู่สถานที่ดี
Pikba
Gold Member
เจ้าสำนัก

« ตอบ #5 เมื่อ: 03 กรกฎาคม 2009, 22:14:48 »

ผมดิไปเปลี่ยนยาง 4 เส้น ที่ Cocpkit มา เซงอย่างมาก มันบอกว่า

ช่าง - พี่ครับรถพี่ตั้งศูนย์+ถ่วงล้อให้ไม่ได้ครับ

ผม - ทำไมหรอครับ

ช่าง - รถพี่โหลดครับขึ้นแท่นตั้งศูนย์-ถ่วงล้อไม่ได้

สรุป ผมเปลี่ยนยาง แต่ไม่ได้ตั้ง ศูนย์+ถ่วงล้อ ครับ เซงมากมาย... ต้องไปทำที่อื่น เสียตังอีกต่อ จะไม่เข้า Cockpit อีกเลยยยย

Pikba SnoOpy
EK Model : Vtec Lev 2000
Color : White - Black
Octillion
งงอ่ะดิ
Gold Member
อาจารย์ปู่

« ตอบ #6 เมื่อ: 04 กรกฎาคม 2009, 00:28:58 »

ผมดิไปเปลี่ยนยาง 4 เส้น ที่ Cocpkit มา เซงอย่างมาก มันบอกว่า

ช่าง - พี่ครับรถพี่ตั้งศูนย์+ถ่วงล้อให้ไม่ได้ครับ

ผม - ทำไมหรอครับ

ช่าง - รถพี่โหลดครับขึ้นแท่นตั้งศูนย์-ถ่วงล้อไม่ได้

สรุป ผมเปลี่ยนยาง แต่ไม่ได้ตั้ง ศูนย์+ถ่วงล้อ ครับ เซงมากมาย... ต้องไปทำที่อื่น เสียตังอีกต่อ จะไม่เข้า Cockpit อีกเลยยยย

ผมก็โหลดครับ แต่ cockpit ที่เคยเข้าไป มันเป็นหลุมกับแท่น ช่างก็ยืนทำใต้ท้องรถอ่ะครับ

noomubon
เข้าวงการ
*

BlacK Dark

« ตอบ #7 เมื่อ: 12 กรกฎาคม 2009, 07:51:30 »

ตั้งศูนย์ลองหาร้านข้างนอกดูครับ ดูแบบเป็นหลุมๆช่างอยู่ข้างล้างเหมือนริปบนว่าไว้ครับ
ร้านตั้งศูนย์ที่ดีๆเค้ายกรถเร้าดูช่วงล่างพวกลูกหมากแล้วก็จะบอกเราว่าช่วงล่างเรายังอยู่ดีไหม
เพราะถ้าช่วงล่างเรามีปัญหาตั้งศุนย์ไปออกจากร้านใช้ไม่เท่าไรก็เสียศูนย์อีกครับ
บางร้านแล้วแต่ลูกค้าเอามาตั้งก็ตั้งไปตามนั้นไม่มีจรรยาบรรณครับ ค่าตั้งศูนย์ประมาณ 300ครับ
ส่วนยางของพี่ลองสลับยางครับ ผมจะคัดเอายางดีๆมาไว้คู่หน้าก่อนครับ เพราะล้อหน้าเป็นล้อที่ใช้ควบคุมรถครับ
สลับยางไม่แพงครับ

ถึงจะเก่าแต่ก็ "CIVIC" เหมือนกันนะ
Civic EK 2000
Gold Member
เจ้าสำนัก

« ตอบ #8 เมื่อ: 12 กรกฎาคม 2009, 10:24:32 »

ผมก็ใช้ EK Lev ปี  2000
ราคา  Cockpit  ปากน้ำ นะ

ถ่วงล้อ  ล้อละ 100 บาท
ถ่วงล้อ  ล้อละ 80    บาท   (ใช้บัตร สมาชิก  Cockpit Club  ส่วนลด  20% อายุบัตร 3 ปี)

ตั้งศูนย์         350  บาท
ตั้งศูนย์         280  บาท  (ใช้บัตร สมาชิก  Cockpit Club  ส่วนลด  20% อายุบัตร 3 ปี)

สลับยาง         ฟรี           (ใช้บัตร สมาชิก  Cockpit Club  ส่วนลด  20% อายุบัตร 3 ปี)
เติมลม           ไนโตรเจน ฟรี  3 ปี   ทุกสาขาทั่วประเทศ
97civic
Gold Member
อาจารย์ปู่

นายใจดี

« ตอบ #9 เมื่อ: 12 กรกฎาคม 2009, 10:31:14 »

ผมก็ใช้ EK Lev ปี  2000
ราคา  Cockpit  ปากน้ำ นะ

ถ่วงล้อ  ล้อละ 100 บาท
ถ่วงล้อ  ล้อละ 80    บาท   (ใช้บัตร สมาชิก  Cockpit Club  ส่วนลด  20% อายุบัตร 3 ปี)

ตั้งศูนย์         350  บาท
ตั้งศูนย์         280  บาท  (ใช้บัตร สมาชิก  Cockpit Club  ส่วนลด  20% อายุบัตร 3 ปี)

สลับยาง         ฟรี           (ใช้บัตร สมาชิก  Cockpit Club  ส่วนลด  20% อายุบัตร 3 ปี)
เติมลม           ไนโตรเจน ฟรี  3 ปี   ทุกสาขาทั่วประเทศ

สมัครยังไงอ่ะ เสียค่าใช้จ่ายป่ะ

อาจจะมีใครสักคนรออยู่ที่ปลายฟ้า บอกใจเสมอว่าคนที่รออยู่ไม่ไกล
อาจจะมีใครสักคนรับฝากรักในหัวใจ เส้นทางชีวิตอันแสนไกล จะมีคนรักเดินเคียงข้างกัน
Gold Member
เจ้าสำนัก

« ตอบ #10 เมื่อ: 12 กรกฎาคม 2009, 18:42:57 »

พอดีว่า ผมไปเปลี่นยางที่ Cockpit  ก็จะมียางของ  บริดจสโตน  และ ไฟร์สโตน 
แล้วแต่จะเลือกนะครับ   แล้วจะมีส่วนลด
อันดับแรกคือ  ผ่อนยางดอกเบี้ย 0%  เป็นเวลา 12 เดือน  หรือ
รับบัตรส่วนลดน้ำมันประมาณ 400 บาท

หลังจากนั้นทาง Cockpit  ก็จะสมัครสมาชิกให้โดยอัตโนมัติ
แล้วรอรับบัตรชั่วคราวได้เลย
บัตรแข็งรออีก  1 เดือน

สรุป ต้องเปลี่ยนยาวที่ Cockpit  ถึงจะได้เป็นสมาชิก
Gold Member
เจ้าสำนัก

« ตอบ #11 เมื่อ: 12 กรกฎาคม 2009, 18:50:46 »

โทษทีครับ พิมพ์ผิด

สรุป ต้องเปลี่ยนยางที่ Cockpit  ถึงจะได้เป็นสมาชิก
bc5580
ศิษย์น้อง
**

« ตอบ #12 เมื่อ: 12 กรกฎาคม 2009, 23:12:36 »

Cockpit   กับ  ACT

เหมือน เป็นของ บริจสโตน เหมือนกัน

แล้ว แตกต่างกันอย่างไร ครับ

ศูนย์ ไหน ดี หรือ เด่น ด้านใด มากกว่ากันครับ
p jung
Gold Member
อาจารย์ปู่

คุณชายพี

« ตอบ #13 เมื่อ: 13 กรกฎาคม 2009, 07:13:44 »

ปกติถ้าสลับยางร้านเค้าจะถ่วงล้อให้ฟรีแต่เสียค่าตั้งศูนย์ 200 - 300 บ. แล้วแต่ร้านครับ

ที่เคยใช้บริการก็ shell autoserve (เปลี่ยนชื่อแล้วจำชื่อใหม่ไม่ได้)

หลังๆ ผมตั้งศูนย์ที่ร้าน Max ยางทั่วไปครับ
เปลี่ยนเป็นACTครับพี่ป๊อบ

หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์ 
:::CIVIC CLUB THAILAND:::  |  คุยคุ้ย Civic  |  Civic Club Discuss => ห้องคนขับ  |  หัวข้อ: ตั้งศูนย์ ต้องถ่วงล้อ ด้วยหรือเปล่าครับ แล้วราคาตั้งศูนย์ล้อ ประมาณเท่าไหร่ครับ