ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
29 มีนาคม 2024, 01:53:51
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: มีปัญหาการใช้งานเว็บไซต์ หรือติดต่อลงโฆษณา ติดต่อ admin [ไม่ใช่ผู้ขายสินค้า] ที่ 0876889988   หรือ theerachai@siamrx.com หรือ line id: @welovecivic

Custom Search
:::CIVIC CLUB THAILAND:::  |  คุยคุ้ย Civic  |  Civic Club Cafe => ห้องนั่งเล่น  |  หัวข้อ: แนะนำ เส้นทางจากหนองคาย ไป เชียงใหม่ หน่อยคร้าบ 0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: แนะนำ เส้นทางจากหนองคาย ไป เชียงใหม่ หน่อยคร้าบ  (อ่าน 11570 ครั้ง)
pappo
Gold Member
ศิษย์พี่

« เมื่อ: 05 ธันวาคม 2008, 22:56:50 »

ปีใหม่ก็ใกล้เข้ามา ... กระผมวางแผนว่าจะไปบุกตะลุยเวียงจันทน์ วังเวียง สัก 3-4 วัน
แล้วว่าจะตีรถ จากหนองคาย เพื่อไป count down ที่ เชียงใหม่

... ถ้าท่านใดทราบเส้นทางจากหนองคาย ไปเชียงใหม่ ช่วยแนะนำด้วยครับ
Add View
Gold Member
อาจารย์ปู่

« ตอบ #1 เมื่อ: 05 ธันวาคม 2008, 23:58:36 »

น่าไปด้วยจัง.... ยิ้มเท่ห์
ITc@t
Webmaster
อาจารย์ปู่

WLC NO. 001

« ตอบ #2 เมื่อ: 06 ธันวาคม 2008, 03:32:39 »

ยิ้ม

ไม่เคยไปเหมือนกันครับ  แต่ลองจำลองเส้นทางจาก GPS มาให้ หนองคายให้ใช้ทางหลวงหมายเลข 2  ไปอุดรธานี  เสร็จแล้วใช้ทางหลวง 210 ไปหนองบัวลำภู  ต่อจากนั้นใช้ 228  ผ่าน อ.ศรีบุญเรือง  => อ.สีชมพู => ชุมแพ  พอถึงชุมแพ ใช้ทางหลวงหมายลข 12  วิ่งผ่าน เขาระยะทางพอสมควร ผ่าน อท น้ำหนาว (ผมพึ่งวิ่งมาวันนี้เองครับเส้นนี้พอดีกลับจากขอนแก่น) ลงเขาแล้วจะเข้าหล่มสัก แล้วขึ้นเขาต่อ ผ่านแคมป์สน วังทอง (ขับดีๆ นะครับ เขาเกือบตลอดทาง ถนนคดเคี้ยว โค้งซ้าย-ขวาต่อเนื่อง อย่าลืมใช้เกียร์ต่ำ ไม่งั้นเบรคอาจจะไหม้ได้) มาทางพิษณุโลก ก่อนถึงพิษณุโลก  ถึงแยกอินโดจีน เลี้ยวขวาใช้ทางหลวงหมายเลข 11 ไปทางวัดโบสถ์ แล้วไปเรื่อยๆ เข้าอุตรดิตถ์ (11)   => เด่นชัย ถึงแยกเด่นชัย(11) เลี้ยวซ้ายไปลำปาง (11) ลำพูน (11)  => เชียงใหม่

*** ช่วงพิษณุโลก จนถึงออกจากวัดโบสถ์ 10 กิโลเมตร ระวังจับความเร็วครับ พี่ตำมักจะมาตั้งด่านเสมอ โดยเฉพาะขากลับตรงก่อนถึงวัดโบสถ์ก่อนเข้าพิษณุโลก ***

จุมพิต จุมพิต
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 06 ธันวาคม 2008, 12:52:18 โดย ITc@t » บันทึกการเข้า

love ek
อาจารย์ปู่

เด็กปืน

« ตอบ #3 เมื่อ: 06 ธันวาคม 2008, 09:43:36 »

ตามนั้นเลยครับ   ละเอียดดีจริงๆ   เคยวิ่งเส้นทางนี้ตอนไปเที่ยวอยู่ครับ             อายจัง ยิ้มกว้างๆ

...........อายุ  วรรโณ  สุขัง  พลัง  สาธุ  EK  จงเจริญ...........
CUSCO ZERO + P 1 RACING
pappo
Gold Member
ศิษย์พี่

« ตอบ #4 เมื่อ: 06 ธันวาคม 2008, 17:20:25 »

ขอบคุณครับพี่โอ๊ต  แต่ผมลองเทียบทางที่พี่โอ๊ตแนะนำ กับที่ google map แนะนำมาน้อยกว่ากันประมาณร้อยโล
แต่เส้นทางของ google น่าจะไม่ใช่ทางหลัก เลยไม่แน่ใจว่าทางไหนดีกว่ากัน พี่โอ๊ต หรือสมาชิกท่านใดพอจะทราบไหมครับ ... คิดว่าน่าจะออกจากหนองคายตอนเช้าตรู่ เพราะฉะนั้นน่าจะขับแต่ตอนกลางวันอย่างเดียว ไม่มีกลางคืน

เส้นทางของร้อยรักของป๋าโอ๊ต แล้วเริ่มที่หนองคายให้ใช้ทางหลวงหมายเลข 2  ไปอุดรธานี  เสร็จแล้วใช้ทางหลวง 210 ไปหนองบัวลำภู  ต่อจากนั้นใช้ 228  ผ่าน อ.ศรีบุญเรือง  => อ.สีชมพู => ชุมแพ  พอถึงชุมแพ ใช้ทางหลวงหมายลข 12  วิ่งผ่าน เขาระยะทางพอสมควร ผ่าน อท น้ำหนาว (ผมพึ่งวิ่งมาวันนี้เองครับเส้นนี้พอดีกลับจากขอนแก่น) ลงเขาแล้วจะเข้าหล่มสัก แล้วขึ้นเขาต่อ ผ่านแคมป์สน วังทอง (ขับดีๆ นะครับ เขาเกือบตลอดทาง ถนนคดเคี้ยว โค้งซ้าย-ขวาต่อเนื่อง อย่าลืมใช้เกียร์ต่ำ ไม่งั้นเบรคอาจจะไหม้ได้) มาทางพิษณุโลก ก่อนถึงพิษณุโลก  ถึงแยกอินโดจีน เลี้ยวขวาใช้ทางหลวงหมายเลข 11 ไปทางวัดโบสถ์ แล้วไปเรื่อยๆ เข้าอุตรดิตถ์ (11)   => เด่นชัย ถึงแยกเด่นชัย(11) เลี้ยวซ้ายไปลำปาง (11) ลำพูน (11)  => เชียงใหม่
รวมระยะทาง 871 กม.

Google map แนะนำให้ เริ่มที่หนองคายเหมือนกันใช้ทางหลวงหมายเลข 2  ไปอุดรธานี  เสร็จแล้วใช้ทางหลวง 210 ไปหนองบัวลำภู  เข้าเลย อ.ภูเรือ วิ่งต่อไป อ.ด่านซ้าย  อ.นครไทย และ อ.ชาติตระการ แล้วก็ เข้าทางหลวงหมายเลข 11 ที่ อ.ทองแสงขัน  (อุตรดิตถ์)      => เด่นชัย ถึงแยกเด่นชัย(11) เลี้ยวซ้ายไปลำปาง (11) ลำพูน (11)  => เชียงใหม่ 
รวมระยะทาง  789 กม.

taxman : ปทุมธานี
= ประธานคลับ . . . โอมเหม่ง =
ประธานคลับ
อาจารย์ปู่

Work hard, Play hard

« ตอบ #5 เมื่อ: 06 ธันวาคม 2008, 22:05:23 »

ยิ้ม

ไม่เคยไปเหมือนกันครับ  แต่ลองจำลองเส้นทางจาก GPS มาให้ หนองคายให้ใช้ทางหลวงหมายเลข 2  ไปอุดรธานี  เสร็จแล้วใช้ทางหลวง 210 ไปหนองบัวลำภู  ต่อจากนั้นใช้ 228  ผ่าน อ.ศรีบุญเรือง  => อ.สีชมพู => ชุมแพ  พอถึงชุมแพ ใช้ทางหลวงหมายลข 12  วิ่งผ่าน เขาระยะทางพอสมควร ผ่าน อท น้ำหนาว (ผมพึ่งวิ่งมาวันนี้เองครับเส้นนี้พอดีกลับจากขอนแก่น) ลงเขาแล้วจะเข้าหล่มสัก แล้วขึ้นเขาต่อ ผ่านแคมป์สน วังทอง (ขับดีๆ นะครับ เขาเกือบตลอดทาง ถนนคดเคี้ยว โค้งซ้าย-ขวาต่อเนื่อง อย่าลืมใช้เกียร์ต่ำ ไม่งั้นเบรคอาจจะไหม้ได้) มาทางพิษณุโลก ก่อนถึงพิษณุโลก  ถึงแยกอินโดจีน เลี้ยวขวาใช้ทางหลวงหมายเลข 11 ไปทางวัดโบสถ์ แล้วไปเรื่อยๆ เข้าอุตรดิตถ์ (11)   => เด่นชัย ถึงแยกเด่นชัย(11) เลี้ยวซ้ายไปลำปาง (11) ลำพูน (11)  => เชียงใหม่

*** ช่วงพิษณุโลก จนถึงออกจากวัดโบสถ์ 10 กิโลเมตร ระวังจับความเร็วครับ พี่ตำมักจะมาตั้งด่านเสมอ โดยเฉพาะขากลับตรงก่อนถึงวัดโบสถ์ก่อนเข้าพิษณุโลก ***

จุมพิต จุมพิต

ตามนี้เลยคร๊าบบ ถนนไม่เปลี่ยวครับ สองข้างทางสวยมาก ขึ้นเขาตลอด ชอบๆๆๆ

อ้อ อย่าลืมแวะจุดชมวิวแถวๆ อ.เด่นชัยด้วยนะครับ ก่อนเข้าลำปาง สวยมากๆ

love ek
อาจารย์ปู่

เด็กปืน

« ตอบ #6 เมื่อ: 07 ธันวาคม 2008, 09:39:58 »

ขอบคุณครับพี่โอ๊ต  แต่ผมลองเทียบทางที่พี่โอ๊ตแนะนำ กับที่ google map แนะนำมาน้อยกว่ากันประมาณร้อยโล
แต่เส้นทางของ google น่าจะไม่ใช่ทางหลัก เลยไม่แน่ใจว่าทางไหนดีกว่ากัน พี่โอ๊ต หรือสมาชิกท่านใดพอจะทราบไหมครับ ... คิดว่าน่าจะออกจากหนองคายตอนเช้าตรู่ เพราะฉะนั้นน่าจะขับแต่ตอนกลางวันอย่างเดียว ไม่มีกลางคืน

เส้นทางของร้อยรักของป๋าโอ๊ต แล้วเริ่มที่หนองคายให้ใช้ทางหลวงหมายเลข 2  ไปอุดรธานี  เสร็จแล้วใช้ทางหลวง 210 ไปหนองบัวลำภู  ต่อจากนั้นใช้ 228  ผ่าน อ.ศรีบุญเรือง  => อ.สีชมพู => ชุมแพ  พอถึงชุมแพ ใช้ทางหลวงหมายลข 12  วิ่งผ่าน เขาระยะทางพอสมควร ผ่าน อท น้ำหนาว (ผมพึ่งวิ่งมาวันนี้เองครับเส้นนี้พอดีกลับจากขอนแก่น) ลงเขาแล้วจะเข้าหล่มสัก แล้วขึ้นเขาต่อ ผ่านแคมป์สน วังทอง (ขับดีๆ นะครับ เขาเกือบตลอดทาง ถนนคดเคี้ยว โค้งซ้าย-ขวาต่อเนื่อง อย่าลืมใช้เกียร์ต่ำ ไม่งั้นเบรคอาจจะไหม้ได้) มาทางพิษณุโลก ก่อนถึงพิษณุโลก  ถึงแยกอินโดจีน เลี้ยวขวาใช้ทางหลวงหมายเลข 11 ไปทางวัดโบสถ์ แล้วไปเรื่อยๆ เข้าอุตรดิตถ์ (11)   => เด่นชัย ถึงแยกเด่นชัย(11) เลี้ยวซ้ายไปลำปาง (11) ลำพูน (11)  => เชียงใหม่
รวมระยะทาง 871 กม.

Google map แนะนำให้ เริ่มที่หนองคายเหมือนกันใช้ทางหลวงหมายเลข 2  ไปอุดรธานี  เสร็จแล้วใช้ทางหลวง 210 ไปหนองบัวลำภู  เข้าเลย อ.ภูเรือ วิ่งต่อไป อ.ด่านซ้าย  อ.นครไทย และ อ.ชาติตระการ แล้วก็ เข้าทางหลวงหมายเลข 11 ที่ อ.ทองแสงขัน  (อุตรดิตถ์)      => เด่นชัย ถึงแยกเด่นชัย(11) เลี้ยวซ้ายไปลำปาง (11) ลำพูน (11)  => เชียงใหม่ 
รวมระยะทาง  789 กม.

เส้นทางแรก น่าจะชัวร์กว่าครับ  เส้นทางที่สองวิ่งถนนในอำเภอ ค่อนข้างจะคดเคี้ยวและถนนเล็กกว่า สภาพถนนสู้เส้นทางที่หนึ่งไม่ได้ครับ 

...........อายุ  วรรโณ  สุขัง  พลัง  สาธุ  EK  จงเจริญ...........
CUSCO ZERO + P 1 RACING
pappo
Gold Member
ศิษย์พี่

« ตอบ #7 เมื่อ: 07 ธันวาคม 2008, 12:22:31 »

ตามนี้เลยคร๊าบบ ถนนไม่เปลี่ยวครับ สองข้างทางสวยมาก ขึ้นเขาตลอด ชอบๆๆๆ

อ้อ อย่าลืมแวะจุดชมวิวแถวๆ อ.เด่นชัยด้วยนะครับ ก่อนเข้าลำปาง สวยมากๆ

คงเอาเส้นทางตามที่พี่ ๆ ทั้งหลายแนะนำแหล่ะครับ  แต่พอจะแนะนำอีกนิดได้ไหมครับ
ว่าระยะเวลาเดินทางสักกี่ ชม. จากหนองคาย ถึงเชียงใหม่ จะได้ กะเวลาออกได้ถูก
เพราะเพื่อนผมมันนัดสาวเชียงใหม่ไว้ มันกลัวไปไม่ทัน count down ที่เชียงใหม่
taxman : ปทุมธานี
= ประธานคลับ . . . โอมเหม่ง =
ประธานคลับ
อาจารย์ปู่

Work hard, Play hard

« ตอบ #8 เมื่อ: 07 ธันวาคม 2008, 17:29:13 »

คงเอาเส้นทางตามที่พี่ ๆ ทั้งหลายแนะนำแหล่ะครับ  แต่พอจะแนะนำอีกนิดได้ไหมครับ
ว่าระยะเวลาเดินทางสักกี่ ชม. จากหนองคาย ถึงเชียงใหม่ จะได้ กะเวลาออกได้ถูก
เพราะเพื่อนผมมันนัดสาวเชียงใหม่ไว้ มันกลัวไปไม่ทัน count down ที่เชียงใหม่

ผมเคยวิ่งจาก เชียงใหม่, ลำปาง, เด่นชัย, อุตรดิตถ์  ก็ราวๆ 2 ชม.นิดๆ ครับ  เพราะขึ้นเขาเยอะดี เสียวๆ เอ๊ย ชอบๆๆ อิอิ  แต่ถ้าต่อไปทางอิสานก็คงใช้เวลาหน่อยครับ เพราะไม่เคยทาง

ITc@t
Webmaster
อาจารย์ปู่

WLC NO. 001

« ตอบ #9 เมื่อ: 07 ธันวาคม 2008, 21:38:58 »

ชุมแพ-พิษณุโลกประมาณ 3 ชม ครับ วิ่งบนเขา 100-120 กม/ชม ทางตรง ประมาณ 140 กม/ชม.   ลองจำลองจาก gps หนองคาย ถึงเชียงใหม่วิ่งประมาณ 100-120 ใช้เวลาประมาณ 9 ครับ เผื่อเวลาพักรถทานเข้าวอีกสักชั่วโมง น่าจะใช้เวลา 10 ชั่วโมง -  10 ชั่วโมง 30 นาที

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 07 ธันวาคม 2008, 21:47:14 โดย ITc@t » บันทึกการเข้า

pappo
Gold Member
ศิษย์พี่

« ตอบ #10 เมื่อ: 07 ธันวาคม 2008, 23:06:19 »

ขอบคุณทุกพี่ ๆ ทุกท่านที่แนะนำคร้าบ ขออวยพรปีใหม่ล่วงหน้าให้มีความสุขทุกคนนะคร้าบ   ยิ้ม

ปล. คุณ Add view ถ้าจะร่วมแจมกับแก๊งค์ชายโฉดอย่างพวกผม ก็ขอเชิญได้นะครับ กำลังรับเพิ่มหลายอัตรา   จุมพิต
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์ 
:::CIVIC CLUB THAILAND:::  |  คุยคุ้ย Civic  |  Civic Club Cafe => ห้องนั่งเล่น  |  หัวข้อ: แนะนำ เส้นทางจากหนองคาย ไป เชียงใหม่ หน่อยคร้าบ