ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
25 เมษายน 2024, 13:37:55
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: มีปัญหาการใช้งานเว็บไซต์ หรือติดต่อลงโฆษณา ติดต่อ admin [ไม่ใช่ผู้ขายสินค้า] ที่ 0876889988   หรือ theerachai@siamrx.com หรือ line id: @welovecivic

Custom Search
:::CIVIC CLUB THAILAND:::  |  คุยคุ้ย Civic  |  Civic Club Discuss => ห้องคนขับ  |  หัวข้อ: กล่องที่มากับชุดสวิตตัดหมอกทำหน้าที่อะไรครับ 0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: กล่องที่มากับชุดสวิตตัดหมอกทำหน้าที่อะไรครับ  (อ่าน 1626 ครั้ง)
gigagame
Gold Member
เจ้าสำนัก

แต่งตามงบในกระเป๋า

« เมื่อ: 13 ธันวาคม 2016, 17:39:57 »

รบกวนสอบถามครับไอ้กล่องที่ผมแนบรูปมานี้มันทำหน้าที่อะไรครับ ผมซื้อมายังไม่ได้ต่อเทสเลยครับ

ขอบคุณครับ

* สายไฟตัดหมอก ek.jpg (112.66 KB, 390x520 - ดู 232 ครั้ง.)

civic club ek97 no.730

gigagame
Gold Member
เจ้าสำนัก

« ตอบ #1 เมื่อ: 22 ธันวาคม 2016, 07:57:51 »

หาคำตอบได้แล้วครับ ขอพูดตามที่ผมเข้าใจนะครับ กล่องมันจะคุมสวิต เมื่อกดเปิดสวิตไฟตัดหมอกจะติดปกติ แล้วพอจะกดสวิตเพื่อปิดไฟตัดหมอกแต่มันไม่ดับ จะรอจนกว่าจะบิดปิดที่ก้านเปิดไฟหรี่ไฟหน้าใตัพวงมาลัย งง มะครับ ปกติกดสวิตตัดหมอก 1 ครั้งคือเปิด จะปิดก็กด 1 ครั้งเพื่อปิด แต่มีกล่องนี่ จะปิดทันทีไม่ได้ต้องบิดที่ก้านใต้พวงมาลัยด้วยเป็นการปิดออฟชั่นไฟ
ผมเข้าใจตามนี้

Thong-EK
Gold Member
จอมยุทธ

WLC NO.836

« ตอบ #2 เมื่อ: 22 ธันวาคม 2016, 14:46:47 »

น่าสนใจนะครับ ปิดสวิตแล้วยังไม่ดับ
 ขยิบตา ขยิบตา ขยิบตา

welovecivic
gigagame
Gold Member
เจ้าสำนัก

« ตอบ #3 เมื่อ: 22 ธันวาคม 2016, 19:40:32 »

ผมเห็นมันแปลกๆ ก็เลยซื้อมาลองครับ ถ้าตัดหมอกสีเหลืองนี่อันตรายเวลาเจอด่าน ปิดไม่ได้ต้องบิดปิดที่ก้านใต้พวงก่อน ไม่งั้นโดนปรับ ผมโดนมาแล้วแต่โดนแค่ตักเตือนให้ไปแก้ไข
 อายจัง อายจัง อายจัง อายจัง

hs2cbp
อาจารย์ปู่

ตู่ @ ระยอง 0634659653

« ตอบ #4 เมื่อ: 23 ธันวาคม 2016, 20:33:20 »

รู้สึก จะเป็นกล่อง Auto ครับ

คือปกติ ถ้าเรา เปิดไฟตัดหมอกไว้ ถ้าดับเครื่องยนต์ ถอดกุญแจออก ถ้าไม่ได้ต่อไฟตามแบบที่ให้มา เราจะต้องกดปิดไฟตัดหมอกเอง หรือถ้าต่อตามแบบ ไฟตัดหมอกก็จะดับ แต่เมื่อเข้ามาไขกุญแจติดเครื่อง ไฟตัดหมอกก็จะติดขึ้นมาเพราะสวิทซ์ไฟตัดหมอกถูกเปิดไว้

แต่กล่องนี้ จะทำให้ตอนกดเปิดไฟตัดหมอกจะติด เมื่อดับเครื่องยนต์ดึงกุญแจออก มันจะตัดไฟปิดไฟตัดหมอกให้เองอัตโนมัติ เมื่อเรามาเปิดกุญแจ ติดเครื่องยนต์อีกครั้ง ไฟตัดหมอกก็ไม่ติด เพราะกล่องมันตัดไฟไปแล้ว ต้องกดเปิดไฟตัดหมอกใหม่

งงงงไหม
gigagame
Gold Member
เจ้าสำนัก

« ตอบ #5 เมื่อ: 23 ธันวาคม 2016, 22:58:48 »

มันน่าจะประมาณนั้นครับ แต่ยังไม่ได้ลองจริงจังเลยครับ ได้แค่เสียบปลั๊ก ต่อเข้ากับโคมไฟเหมือนติดตั้งจริง เดี๋ยววันว่างๆ จะต่อจริงจังและติด auto light ซื้อมาไว้นานล่ะแต่ยังไม่ได้ต่อ

เจ๋ง เจ๋ง เจ๋ง เจ๋ง

Thong-EK
Gold Member
จอมยุทธ

WLC NO.836

« ตอบ #6 เมื่อ: 24 ธันวาคม 2016, 00:59:11 »

รู้สึก จะเป็นกล่อง Auto ครับ

คือปกติ ถ้าเรา เปิดไฟตัดหมอกไว้ ถ้าดับเครื่องยนต์ ถอดกุญแจออก ถ้าไม่ได้ต่อไฟตามแบบที่ให้มา เราจะต้องกดปิดไฟตัดหมอกเอง หรือถ้าต่อตามแบบ ไฟตัดหมอกก็จะดับ แต่เมื่อเข้ามาไขกุญแจติดเครื่อง ไฟตัดหมอกก็จะติดขึ้นมาเพราะสวิทซ์ไฟตัดหมอกถูกเปิดไว้

แต่กล่องนี้ จะทำให้ตอนกดเปิดไฟตัดหมอกจะติด เมื่อดับเครื่องยนต์ดึงกุญแจออก มันจะตัดไฟปิดไฟตัดหมอกให้เองอัตโนมัติ เมื่อเรามาเปิดกุญแจ ติดเครื่องยนต์อีกครั้ง ไฟตัดหมอกก็ไม่ติด เพราะกล่องมันตัดไฟไปแล้ว ต้องกดเปิดไฟตัดหมอกใหม่

งงงงไหม

เหมือนจะเข้าใจแบบงงงงเลยครับพี่ตู่
 ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์

welovecivic
hs2cbp
อาจารย์ปู่

ตู่ @ ระยอง 0634659653

« ตอบ #7 เมื่อ: 24 ธันวาคม 2016, 01:18:18 »

เหมือนจะเข้าใจแบบงงงงเลยครับพี่ตู่

ดูกล่องมันคุ้นๆ เคยแกะวงจรไว้ แต่อยู่ไหนไม่รู้ หาไม่เจอ

เอาง่ายๆ มันจะตัดไฟ ปิดตัดหมอกให้อัตโนมัติเมื่อดับเครื่องยนต์ ดึงกุญแจออก ถ้ากลับมาขึ้นรถเปิดกุญแจ ไฟตัดหมอกก็ไม่ติด

แต่ถ้าขับไปเจอด่าน ก็กดปิดสวิทซ์ไฟตัดหมอกได้เลย ดับได้แบบ แมนน่วล

ปล. ไปได้มาจากไหนล่ะนี่
gigagame
Gold Member
เจ้าสำนัก

« ตอบ #8 เมื่อ: 25 ธันวาคม 2016, 17:58:41 »

ดูกล่องมันคุ้นๆ เคยแกะวงจรไว้ แต่อยู่ไหนไม่รู้ หาไม่เจอ

เอาง่ายๆ มันจะตัดไฟ ปิดตัดหมอกให้อัตโนมัติเมื่อดับเครื่องยนต์ ดึงกุญแจออก ถ้ากลับมาขึ้นรถเปิดกุญแจ ไฟตัดหมอกก็ไม่ติด

แต่ถ้าขับไปเจอด่าน ก็กดปิดสวิทซ์ไฟตัดหมอกได้เลย ดับได้แบบ แมนน่วล

ปล. ไปได้มาจากไหนล่ะนี่

สปอนเซอร์ครับ  แต่เขาไปขายใน FB เห็นแปลกๆ จัดการเลยแลไอเท่ม

หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์ 
:::CIVIC CLUB THAILAND:::  |  คุยคุ้ย Civic  |  Civic Club Discuss => ห้องคนขับ  |  หัวข้อ: กล่องที่มากับชุดสวิตตัดหมอกทำหน้าที่อะไรครับ