ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
19 เมษายน 2024, 12:38:24
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: มีปัญหาการใช้งานเว็บไซต์ หรือติดต่อลงโฆษณา ติดต่อ admin [ไม่ใช่ผู้ขายสินค้า] ที่ 0876889988   หรือ theerachai@siamrx.com หรือ line id: @welovecivic

Custom Search
:::CIVIC CLUB THAILAND:::  |  คุยคุ้ย Civic  |  Civic Club Discuss => ห้องคนขับ  |  หัวข้อ: อาการเครื่องวูบ เหยียบคันเร่งแล้วรถไม่ไป 0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: อาการเครื่องวูบ เหยียบคันเร่งแล้วรถไม่ไป  (อ่าน 3379 ครั้ง)
HECTOR
ทัศนคติ..สำคัญกว่าสมอง
ศิษย์น้อง
**

« เมื่อ: 05 ตุลาคม 2016, 14:02:18 »

เครื่อง d15b mt อาการจะเกิดบางครั้ง เดาไม่ได้เลยครับ
อาการคือ ตอนเหยียบคันเร่ง บางจะหวะเร่งไม่ไป วูบ ๆ กระตุกๆ  แต่เครื่องไม่ดับนะครับ อยากทราบว่าเกิดจากอะไรครับ

ทีแรกคิดว่าเป็นที่กรองเบนซิล เลยเปลี่ยน ก็ไม่ไหายครับ

ขอบคุณล่วงหน้าครับผม
Civic EK 2000
Gold Member
เจ้าสำนัก

« ตอบ #1 เมื่อ: 06 ตุลาคม 2016, 06:52:46 »

เครื่อง d15b mt อาการจะเกิดบางครั้ง เดาไม่ได้เลยครับ
อาการคือ ตอนเหยียบคันเร่ง บางจะหวะเร่งไม่ไป วูบ ๆ กระตุกๆ  แต่เครื่องไม่ดับนะครับ อยากทราบว่าเกิดจากอะไรครับ

ทีแรกคิดว่าเป็นที่กรองเบนซิล เลยเปลี่ยน ก็ไม่ไหายครับ

ขอบคุณล่วงหน้าครับผม

มีไฟ  กับน้ำมัน 
ไฟก็เช็คที่หัวเทียน ออกดีมั๊ย  รั่วมั๊ย  ลองติดเครื่องแล้ว ดึงสายหัวเทียนดูทีละสูบ ว่ามีอาการวูบ กระตุกไหม  ถ้าสูบใหนวูบ ก็สูบนั้นแหล่ะ   ส่วนน้ำมันก็ต้องเช็คจากแรงดันที่รางหัวฉีด ว่ามีแรงดันน้อยไปรึปล่าว  ลองง่ายๆถ้าไม่มีเครื่องมือวัด  ถอดสายน้ำมันไหลกลับ หลัง แวคคัม เอาปลายใส่ไปในขวดพลาสติด  แล้วติดเครื่องเดินเบาดู  ถ้าน้ำมันพุ่ง  ก็โอเค  น้ำมันไหลกลับจะไหลน้อยลงเมื่อเราเร่งเครื่อง   แต่ถ้าไหลเหมือนหมาเยี่ยว  ก็ย้อนกลับ ไปที่กรอง  ถ้ากรองเปลี่ยนแล้วก็ตัวสุดท้ายคือ  ปั๊มติ๊ก ล้า  สาเหตุมาจากแปลงถ่านหมด  หรือ ท่อยางแตก หลังตูดปั๊ม  เพราะมันแช่อยู่ในน้ำมันตลอดเวลา
HECTOR
ทัศนคติ..สำคัญกว่าสมอง
ศิษย์น้อง
**

« ตอบ #2 เมื่อ: 15 พฤศจิกายน 2016, 08:31:47 »

มีไฟ  กับน้ำมัน 
ไฟก็เช็คที่หัวเทียน ออกดีมั๊ย  รั่วมั๊ย  ลองติดเครื่องแล้ว ดึงสายหัวเทียนดูทีละสูบ ว่ามีอาการวูบ กระตุกไหม  ถ้าสูบใหนวูบ ก็สูบนั้นแหล่ะ   ส่วนน้ำมันก็ต้องเช็คจากแรงดันที่รางหัวฉีด ว่ามีแรงดันน้อยไปรึปล่าว  ลองง่ายๆถ้าไม่มีเครื่องมือวัด  ถอดสายน้ำมันไหลกลับ หลัง แวคคัม เอาปลายใส่ไปในขวดพลาสติด  แล้วติดเครื่องเดินเบาดู  ถ้าน้ำมันพุ่ง  ก็โอเค  น้ำมันไหลกลับจะไหลน้อยลงเมื่อเราเร่งเครื่อง   แต่ถ้าไหลเหมือนหมาเยี่ยว  ก็ย้อนกลับ ไปที่กรอง  ถ้ากรองเปลี่ยนแล้วก็ตัวสุดท้ายคือ  ปั๊มติ๊ก ล้า  สาเหตุมาจากแปลงถ่านหมด  หรือ ท่อยางแตก หลังตูดปั๊ม  เพราะมันแช่อยู่ในน้ำมันตลอดเวลา

ผมไล่ระบบน้ำมันแล้ว เปลี่ยนปั้มติ้กไป1ตัว...ไม่หายครับ ตอนนี้กำลงสงสัยว่าถ้า map sensor ทำงานผิดพลาดจะมีอาการเป็นยังไง
เพราะอาการที่บอกข้างต้น จะเกิดๆ หายๆ ถ้าไม่เป็นจะไม่เป็นเลยครับ แต่หากเกิดอาการ ผมลองขยับๆสาย map sensor ดันหายซะงั้น
Regis100
ม่อนเงาะ ณ เชียงใหม่
ผู้คุมกฎ
อาจารย์ปู่

ผมก็แค่ผู้โง่เขลาคนนึงที่พยายามอยากฉลาด@ เชียงใหม่เจ้า

« ตอบ #3 เมื่อ: 15 พฤศจิกายน 2016, 10:27:19 »

map ถ้าเสียไปเลย ไฟเครื่องจะโชว์ครับ แต่ถ้าขั้วมันหลวมหรือ สกปรกก็ไม่แน่ครับ ถ้าบอกว่า ขยับแล้วหาย ลองถอดขั้วออกมา ดูสภาพและเอาโซเน็กฉีดๆเสียบเข้าไปดูใหม่ครับ

ค้นคำตอบก่อนรอคำตอบนะครับ พิมพ์ไว้เยอะแล้ว หาอ่านกันดู
เชื่อผมไม่เชื่อผมไม่มีปัญหา
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์ 
:::CIVIC CLUB THAILAND:::  |  คุยคุ้ย Civic  |  Civic Club Discuss => ห้องคนขับ  |  หัวข้อ: อาการเครื่องวูบ เหยียบคันเร่งแล้วรถไม่ไป