ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
16 เมษายน 2024, 15:39:31
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: มีปัญหาการใช้งานเว็บไซต์ หรือติดต่อลงโฆษณา ติดต่อ admin [ไม่ใช่ผู้ขายสินค้า] ที่ 0876889988   หรือ theerachai@siamrx.com หรือ line id: @welovecivic

Custom Search
:::CIVIC CLUB THAILAND:::  |  คุยคุ้ย Civic  |  Civic Club Discuss => ห้องคนขับ  |  หัวข้อ: ถามผู้รู้ที ใครเคยเจออาการแบบนี้บ้างคะT_T 0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ถามผู้รู้ที ใครเคยเจออาการแบบนี้บ้างคะT_T  (อ่าน 2631 ครั้ง)
Apinya1993
ชาวยุทธ
*

สวัสดีคะ

« เมื่อ: 14 เมษายน 2016, 16:12:56 »

D16y8 อาการ สะดุด รอบเดินเบา บ้างครั้งก็ดับ เป็นบ้างครั้ง ควันดำ เวลาเร่งไม่เป็น เกิดจากอะไรคะ

Apinya Jumwong
BOWYER
เจ้าสำนัก

« ตอบ #1 เมื่อ: 16 เมษายน 2016, 15:20:44 »

ลองไปล้างลิ้นปีกผีเสื้อ กับตัวชดเชยรอบดูก่อนครับอากสกปรกมีเข่ม่ามาจับ
อากาศเลยเข้าไม่สะดวก ยิ้มเท่ห์
Apinya1993
ชาวยุทธ
*

สวัสดีคะ

« ตอบ #2 เมื่อ: 17 เมษายน 2016, 10:01:55 »

ขอบคุณคะ จะลองทำดูคะ ได้ผลยังไงเดียวจะมารายงานอีกทีนะคะ
ลองไปล้างลิ้นปีกผีเสื้อ กับตัวชดเชยรอบดูก่อนครับอากสกปรกมีเข่ม่ามาจับ
อากาศเลยเข้าไม่สะดวก ยิ้มเท่ห์

Civic EK 2000
Gold Member
เจ้าสำนัก

« ตอบ #3 เมื่อ: 18 เมษายน 2016, 13:01:08 »

เป็นไปได้หลายกรณีครับ
1. ปีกผีเสื้อสกปรก  ถ้ากรณีนี้ล้างแล้วก็หายครับ เหมือนที่พี่ๆบอกนั่นแหล่ะครับ
2.วาล์วยัน  คือลิ้นปิดไม่สนิท ทำให้กำลังอัดรั่ว  เครื่องไม่มีกำลัง  เดินเบาบางครั้ง ดับไปดื้อๆครับ  แก้ไขโดยการตั้งวาล์ว  ถ้ารถใช้แก๊สต้องตั้งบ่อยกว่าน้ำมันครับ
3.เครื่องเดินไม่ครบสูบ  อาการนี้ถ้าเดินไม่ครบสูบจริงๆ  ดูง่ายครับ  เครื่องจะสั่นด้วย  แต่บางครังดูยากครับ เพราะเป็นบ้างไม่เป็นบ้าง  ที่เจอคือ ไฟจากหัวเทียนรั่ว
    มันกระโดดลงกราด์ว ก่อนที่จะข้ามที่เขี้ยวหัวเทียน ซึ่งเกิดจากสายหัวเทียนรั่ว  แตก   ชำรุด  ทำให้ไฟกระโดดได้  อาการนี้ถ้าเร่งเครื่องแล้ว  เครื่องยนต์จะไม่สะดุดอย่างที่บอกครับ  อาการนี้เจอมากับตัว  หากันตั้งหลายเดือน  ถ้าสายหัวเทียนเก่าแล้ว  มีรอยแหว่งจากไฟกระโดด ก็น่าจะเปลี่ยนได้แล้วครับ  เพราะไอดีมันจะไม่ถูกจุดระเบิด  หรือเผาไหม้ก็ไม่สมบูรณ์  ทำให้ควันดำด้วยครับ  ลองๆไล่ดูทีละข้อครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 19 เมษายน 2016, 07:01:03 โดย Civic EK 2000 » บันทึกการเข้า
Apinya1993
ชาวยุทธ
*

สวัสดีคะ

« ตอบ #4 เมื่อ: 18 เมษายน 2016, 21:28:31 »

ขอบคุณคะ ถ้าได้เรื่องยังไงจะมารายงานนะคะ

เป็นไปได้หลายกรณีครับ
1. ปีกผีเสื้อสกปรก  ถ้ากรณีนี้ล้างแล้วก็หายครับ เหมือนที่พี่ๆบอกนั่นแหล่ะครับ
2.วาล์วยัน  คือลิ้นปิดไม่สนิท ทำให้กำลังอักรั่ว  เครื่องไม่มีกำลัง  เดินเบาบางครั้ง ดับไปดื้นๆครับ  แก้ไขโดยการตั้งวาล์ว  ถ้ารถใช้แก๊สต้องตั้งบ่อยกว่าน้ำมันครับ
3.เครื่องเดินไม่ครบสูบ  อาการนี้ถ้าเดินไม่ครบสูบจริงๆ  ดูง่ายครับ  เครื่องจะสั่นด้วย  แต่บางครังดูยากครับ เพราะเป็นบ้างไม่เป็นบ้าง  ที่เจอคือ ไฟจากหัวเทียนรั่ว
    มันกระโดดลงกราด์ว ก่อนที่จะข้ามที่เขี้ยวหัวเทียน ซึ่งเกิดจากสายหัวเทียนรั่ว  แตก   ชำรุด  ทำให้ไฟกระโดดได้  อาการนี้ถ้าเร่งเครื่องแล้ว  เครื่องยนต์จะไม่สะดุดอย่างที่บอกครับ  อาการนี้เจอมากับตัว  หากันตั้งหลายเดือน  ถ้าสายหัวเทียนเก่าแล้ว  มีรอยแหว่งจากไฟกระโดด ก็น่าจะเปลี่ยนได้แล้วครับ  เพราะไอดีมันจะไม่ถูกจุดระเบิด  หรือเผาไหม้ก็ไม่สมบูรณ์  ทำให้ควันดำด้วยครับ  ลองๆไล่ดูทีละข้อครับ

Apinya1993
ชาวยุทธ
*

สวัสดีคะ

« ตอบ #5 เมื่อ: 26 เมษายน 2016, 20:55:16 »

อาการดีขึ้น เเต่มีอาการ สะดุด อยู่บ้างคะ ขอบคุณนะคะ เดียวจะลองๆหาดูอีกที

Gold Member
เจ้าสำนัก

« ตอบ #6 เมื่อ: 28 เมษายน 2016, 07:00:32 »

อาการดีขึ้น เเต่มีอาการ สะดุด อยู่บ้างคะ ขอบคุณนะคะ เดียวจะลองๆหาดูอีกที
อาการดีขึ้น  แต่มีสะดุดบ้าง  ตอนนี้ไปทำไรมาบ้างแล้วครับ 
Apinya1993
ชาวยุทธ
*

สวัสดีคะ

« ตอบ #7 เมื่อ: 28 เมษายน 2016, 09:54:11 »

ก็มีล้างลิ้น เปลี่ยนสายหัวเทียน เปลี่ยนกรองอากาศ คะ

Gold Member
เจ้าสำนัก

« ตอบ #8 เมื่อ: 29 เมษายน 2016, 19:09:34 »

ก็มีล้างลิ้น เปลี่ยนสายหัวเทียน เปลี่ยนกรองอากาศ คะ

เหลือตั้งวาล์ว   
ไม่ตั้งวาล์วมานานรึยัง  อาการวาล์วยัน  เดินเบาช่วงติดไฟแดง  จะสั่น  บางครั้งก็ดับเพราะไม่มีกำลังอัด
เพราะวาล์ว ปิดไม่สนิท  ตัวนี้ค่าแรงประมาณ 300-400 บาท   ทำไม่นาน  แต่รอนาน  เพราะต้องรอให้เครื่องเย็นในการตั้งวาล์ว
Apinya1993
ชาวยุทธ
*

สวัสดีคะ

« ตอบ #9 เมื่อ: 29 เมษายน 2016, 23:49:12 »

ตั้งเรียบร้อยเเล้วคะ ทำหมดทุกอย่างที่แนะแล้ว  น่าจะดีขึ้น แต่มีอาการ เปิดแอร์แล้วรอบต่ำ พอจะกลับรถยิ่งหักพวงมาลัยด้วย รอบต่ำเหมือนจะดับ ต้องปิดแอร์ หรือว่าล้างลิ้นแล้วต้องเซ็ต อะไรใหม่หรือป่าว แต่อาการเดิมยังไม่มี ต้องรอสักพัก ถ้าไม่มีก็น่าจะหายเพราะมันเป็นบ้างครั้งจริงๆคะ

BOWYER
เจ้าสำนัก

« ตอบ #10 เมื่อ: 02 พฤษภาคม 2016, 08:20:18 »

ตั้งเรียบร้อยเเล้วคะ ทำหมดทุกอย่างที่แนะแล้ว  น่าจะดีขึ้น แต่มีอาการ เปิดแอร์แล้วรอบต่ำ พอจะกลับรถยิ่งหักพวงมาลัยด้วย รอบต่ำเหมือนจะดับ ต้องปิดแอร์ หรือว่าล้างลิ้นแล้วต้องเซ็ต อะไรใหม่หรือป่าว แต่อาการเดิมยังไม่มี ต้องรอสักพัก ถ้าไม่มีก็น่าจะหายเพราะมันเป็นบ้างครั้งจริงๆคะ
จอดนิ่งๆปิดแอร์รอบอยู่ที่เท่าไหร่ครับ  ขยิบตา
เกรงว่าช่างจะตั้งให้ต่ำเกิน
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์ 
:::CIVIC CLUB THAILAND:::  |  คุยคุ้ย Civic  |  Civic Club Discuss => ห้องคนขับ  |  หัวข้อ: ถามผู้รู้ที ใครเคยเจออาการแบบนี้บ้างคะT_T