ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
28 มีนาคม 2024, 16:07:29
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: มีปัญหาการใช้งานเว็บไซต์ หรือติดต่อลงโฆษณา ติดต่อ admin [ไม่ใช่ผู้ขายสินค้า] ที่ 0876889988   หรือ theerachai@siamrx.com หรือ line id: @welovecivic

Custom Search
:::CIVIC CLUB THAILAND:::  |  คุยคุ้ย Civic  |  Civic Club Discuss => ห้องคนขับ  |  หัวข้อ: ช่วยด้วยครับ ไฟเอ็นจิ้น โชว์ ความเร็วไม่ขึ้น 0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยด้วยครับ ไฟเอ็นจิ้น โชว์ ความเร็วไม่ขึ้น  (อ่าน 2483 ครั้ง)
earthkubpom
เข้าวงการ
*

« เมื่อ: 01 กันยายน 2015, 23:28:45 »

ช่วยด้วยครับ ไฟเอ็นจิ้น โชว์ ความเร็วไม่ขึ้น

วันนี้ขับๆไป อยู่ดีดี ไมล์ความเร็ว ก็ไม่ขึ้นอะครับ

และพอถึงที่หมายดับเครื่องพอตอนกลับ ช่วงแรกมันก้ขึ้น พอสัก5นาที มันก้ไม่ขึ้นอีกแล้วครับ

ละก็ขับมาสักพัก ไฟเอ็นจิ้น ขึ้นโชว์  พอจอดดับละติดใหม่ไฟก็หายไป เกิดจากอะไรหรอครับ T_T

ขอบคุณครับผม
hs2cbp
อาจารย์ปู่

ตู่ @ ระยอง 0634659653

« ตอบ #1 เมื่อ: 02 กันยายน 2015, 08:09:38 »

ก่อนหน้านี้ไปทำอะไรมาแถวๆเกียร์ไหม เกียร์ อะไรครับ ขยิบตา
earthkubpom
เข้าวงการ
*

« ตอบ #2 เมื่อ: 02 กันยายน 2015, 12:59:43 »

ก่อนหน้านี้ไปทำอะไรมาแถวๆเกียร์ไหม เกียร์ อะไรครับ ขยิบตา

ไม่ได้ทำไรเลยครับผมอยู๋ดีดีก็เป็นอะครับ
hs2cbp
อาจารย์ปู่

« ตอบ #3 เมื่อ: 02 กันยายน 2015, 13:03:52 »

ลองถอดปลัก Speed Sensor ที่อยู่ตรงเกียร์ ออกมาทำความสะอาด ฉีดน้ำยา โซแนค ทั้ง 3 ขั้ว แล้วใส่กลับที่เดิมให้แน่น

ลองตรวจสอบดูครับ ถ้าเกียร์ M/T ช่างต้องถอด Speed Sensor ออกเพื่อเติมน้ำมันเกียร์ช่องนี้ ช่วงประกอบคืน ช่างอาจ ใส่ กดปลักขั้วต่อไม่แน่น เกิดการ สั่น เลยขยับหลวมหลุด ครับ
earthkubpom
เข้าวงการ
*

« ตอบ #4 เมื่อ: 02 กันยายน 2015, 13:15:56 »

ลองถอดปลัก Speed Sensor ที่อยู่ตรงเกียร์ ออกมาทำความสะอาด ฉีดน้ำยา โซแนค ทั้ง 3 ขั้ว แล้วใส่กลับที่เดิมให้แน่น

ลองตรวจสอบดูครับ ถ้าเกียร์ M/T ช่างต้องถอด Speed Sensor ออกเพื่อเติมน้ำมันเกียร์ช่องนี้ ช่วงประกอบคืน ช่างอาจ ใส่ กดปลักขั้วต่อไม่แน่น เกิดการ สั่น เลยขยับหลวมหลุด ครับ

A/T ครับผม รบกวนพอจะมีรูปตัวspeed sensor .ไหมครับ  ว่ามันอยุ่ตรงไหน อะครับ
hs2cbp
อาจารย์ปู่

« ตอบ #5 เมื่อ: 02 กันยายน 2015, 14:25:33 »

A/T ครับผม รบกวนพอจะมีรูปตัวspeed sensor .ไหมครับ  ว่ามันอยุ่ตรงไหน อะครับ

ถ้าเกียร์ A/T Sensor จะอยู่ใกล้ๆก้านวัดระดับน้ำมันเกียร์ครับ สังเกตุดีๆ จะเห็น มีสายไฟ 3 เส้นอยู่
earthkubpom
เข้าวงการ
*

« ตอบ #6 เมื่อ: 02 กันยายน 2015, 14:44:50 »

ถ้าเกียร์ A/T Sensor จะอยู่ใกล้ๆก้านวัดระดับน้ำมันเกียร์ครับ สังเกตุดีๆ จะเห็น มีสายไฟ 3 เส้นอยู่

ขอบคุณครับเดียวลองไปหาดูครับ

แล้วสาเหตุที่ไฟเอ็นจิ้นโชว์ พอดับเครื่องละสตาร์ทใหม่ มันหายไปเกิดจากอะไรหรอครับผม
hs2cbp
อาจารย์ปู่

« ตอบ #7 เมื่อ: 02 กันยายน 2015, 14:52:58 »

ขอบคุณครับเดียวลองไปหาดูครับ

แล้วสาเหตุที่ไฟเอ็นจิ้นโชว์ พอดับเครื่องละสตาร์ทใหม่ มันหายไปเกิดจากอะไรหรอครับผม

ถ้ามันเจออะไรผิดปกติ มันก็จะฟ้อง เป็นรูปเครื่อง พอเราดับเครื่อง มันก็เป็นการ Reset ทำให้หายไป พอติดเครื่องใหม่ แล้วมันตรวจสอบเจออาการผิดปกติอีก มันก็ฟ้องอีก ระยะเวลา ช้าหรือเร็ว ก็ขึ้นอยู่กับอุปกรณ์ตัวที่มีปัญหา มันแสดงอาการออกมา ซึ่ง อาการที่ว่า น่าจะเกิดจาก Speed Sensor มีปัญหา ส่วนปัญหา คือ อะไร ก็ต้องค่อยๆ แก้ไปทีละอย่างครับ เช่น ปลักหลวม พอขับแล้ว สั่น ขั้วเลยไม่แตะกัน เข็มความเร็วเลยตก รูปเครื่องฟ้อง พอจอดรถ รถไม่สั่น ขัวปลักต่อกัน ขับไปอีก เข็มก็ขึ้นปกติ ขับสั่นอีก ก็หลวมอีก สลับกันไปมาครับ
earthkubpom
เข้าวงการ
*

« ตอบ #8 เมื่อ: 02 กันยายน 2015, 15:05:38 »

ถ้ามันเจออะไรผิดปกติ มันก็จะฟ้อง เป็นรูปเครื่อง พอเราดับเครื่อง มันก็เป็นการ Reset ทำให้หายไป พอติดเครื่องใหม่ แล้วมันตรวจสอบเจออาการผิดปกติอีก มันก็ฟ้องอีก ระยะเวลา ช้าหรือเร็ว ก็ขึ้นอยู่กับอุปกรณ์ตัวที่มีปัญหา มันแสดงอาการออกมา ซึ่ง อาการที่ว่า น่าจะเกิดจาก Speed Sensor มีปัญหา ส่วนปัญหา คือ อะไร ก็ต้องค่อยๆ แก้ไปทีละอย่างครับ เช่น ปลักหลวม พอขับแล้ว สั่น ขั้วเลยไม่แตะกัน เข็มความเร็วเลยตก รูปเครื่องฟ้อง พอจอดรถ รถไม่สั่น ขัวปลักต่อกัน ขับไปอีก เข็มก็ขึ้นปกติ ขับสั่นอีก ก็หลวมอีก สลับกันไปมาครับ

ขอบพระคุณครับ เดียววันนี้ลองขับอีกทีถ้าคืบหน้าไงจะมาแจ้งครับผม
hs2cbp
อาจารย์ปู่

« ตอบ #9 เมื่อ: 02 กันยายน 2015, 15:11:47 »

ทดลองดูครับ ได้ผลเป็นอย่าง แล้ว มาหาทางแก้ไขกัน

อันนี้ก็เป็นสาเหตุแบบ พื้นๆมากเลยอย่างที่บอก  ตกใจ

http://www.welovecivic.com/forum/index.php/topic,218542.0.html
tea_auto1981
Gold Member
เจ้ายุทธภพ

กู...ตลอดดดดด

« ตอบ #10 เมื่อ: 02 กันยายน 2015, 20:15:39 »

speed sensor เสียแล้วครับอาการนี้ซื้อเปลี่ยนใหม่หายครับ ผมพึ่งเป็นอาการนี้ เข็มสวิงอยุ่ประมาณอาทิตย์สุดท้ายตายสนิทไฟเอนจิ้นโชว์ รีบเปลี่ยนครับมันมีผลต่อการเปลี่ยนเกียร์กับรอบเครื่องยนต์ด้วยทำให้รถกินน้ำมันขึ้นด้วยครับ ปล.ประสบการณ์ส่วนตัวนะครับ

เข้มแข็งและมีเกียรติ
earthkubpom
เข้าวงการ
*

« ตอบ #11 เมื่อ: 02 กันยายน 2015, 21:54:50 »

ทดลองดูครับ ได้ผลเป็นอย่าง แล้ว มาหาทางแก้ไขกัน

อันนี้ก็เป็นสาเหตุแบบ พื้นๆมากเลยอย่างที่บอก  ตกใจ

http://www.welovecivic.com/forum/index.php/topic,218542.0.html

ขอบคณครับปผม

speed sensor เสียแล้วครับอาการนี้ซื้อเปลี่ยนใหม่หายครับ ผมพึ่งเป็นอาการนี้ เข็มสวิงอยุ่ประมาณอาทิตย์สุดท้ายตายสนิทไฟเอนจิ้นโชว์ รีบเปลี่ยนครับมันมีผลต่อการเปลี่ยนเกียร์กับรอบเครื่องยนต์ด้วยทำให้รถกินน้ำมันขึ้นด้วยครับ ปล.ประสบการณ์ส่วนตัวนะครับ

ขอบคุณครับผม เปลี่ยนมาเท่าไหร่หรอครับ
tea_auto1981
Gold Member
เจ้ายุทธภพ

กู...ตลอดดดดด

« ตอบ #12 เมื่อ: 02 กันยายน 2015, 23:09:30 »

ของเทียบ 600 ครับ อายจัง

เข้มแข็งและมีเกียรติ
Sanee Sangyuan
เข้าวงการ
*

« ตอบ #13 เมื่อ: 03 กันยายน 2015, 13:08:59 »

ของผมก็ดับสนิท ไฟเอ็นจิ้นโชว์ ลองถอดมาล้างครับ  ถอดปลั๊ก ขันน็อตเบอร์ 12   1 ตัว จากนั้นขยับ แล้วดึงออกมา   ใช้คีมดึงคลิปตรงกลาง เซ็นเซอร์  ก็จะสามารถดึงเฟืองออกมาได้ ทำความสะอาด ผมใช้ สเปรย์ ทำความสะอาด พวกอิเลคทรอนิค แห้งเร็ว ฉีดเข้าไป ปรากฏว่า กลับมาใช้ได้เหมือนเดิมครับ ลองดู เผื่อหาย ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม
earthkubpom
เข้าวงการ
*

« ตอบ #14 เมื่อ: 03 กันยายน 2015, 15:59:51 »

ของเทียบ 600 ครับ อายจัง

ขอบคุณครับ

ของผมก็ดับสนิท ไฟเอ็นจิ้นโชว์ ลองถอดมาล้างครับ  ถอดปลั๊ก ขันน็อตเบอร์ 12   1 ตัว จากนั้นขยับ แล้วดึงออกมา   ใช้คีมดึงคลิปตรงกลาง เซ็นเซอร์  ก็จะสามารถดึงเฟืองออกมาได้ ทำความสะอาด ผมใช้ สเปรย์ ทำความสะอาด พวกอิเลคทรอนิค แห้งเร็ว ฉีดเข้าไป ปรากฏว่า กลับมาใช้ได้เหมือนเดิมครับ ลองดู เผื่อหาย ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม

ขอบคุณมากครับ ไม่กล้า รื้อ กลัวน๊อตเหลือ 5555
A-THEN
ชาวยุทธ
*

« ตอบ #15 เมื่อ: 03 กันยายน 2015, 16:09:04 »

หวัดดีครับ ของผมตอนนี้โชว์รูปเครื่องตลอดเลยครับ ต้องทำยังไงบ้างครับ ยังสามารถขับได้อีกสัก2-3วันได้รึป่าวครับ พอดียังต้องใช้รถครับ รุ่น FD 07
ton_civic52
อาจารย์ปู่

« ตอบ #16 เมื่อ: 25 กันยายน 2015, 18:58:39 »

ช่วยด้วยครับ ไฟเอ็นจิ้น โชว์ ความเร็วไม่ขึ้น

วันนี้ขับๆไป อยู่ดีดี ไมล์ความเร็ว ก็ไม่ขึ้นอะครับ

และพอถึงที่หมายดับเครื่องพอตอนกลับ ช่วงแรกมันก้ขึ้น พอสัก5นาที มันก้ไม่ขึ้นอีกแล้วครับ

ละก็ขับมาสักพัก ไฟเอ็นจิ้น ขึ้นโชว์  พอจอดดับละติดใหม่ไฟก็หายไป เกิดจากอะไรหรอครับ T_T

ขอบคุณครับผม
. ไปเชียงกง
mighe
เจ้าสำนัก

« ตอบ #17 เมื่อ: 30 กันยายน 2015, 15:31:34 »

หวัดดีครับ ของผมตอนนี้โชว์รูปเครื่องตลอดเลยครับ ต้องทำยังไงบ้างครับ ยังสามารถขับได้อีกสัก2-3วันได้รึป่าวครับ พอดียังต้องใช้รถครับ รุ่น FD 07

ถ้ามันสตาทติดก็ไปได้นะครับ  ไม่ได้กวนนะจิงๆ แต่ถ้าจะให้ดีต้องเช็คโค้ด error ครับแต่ผมว่าไม่รู้ว่า ODB ของ FD อยู่ตรงไหนอ่ะ
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์ 
:::CIVIC CLUB THAILAND:::  |  คุยคุ้ย Civic  |  Civic Club Discuss => ห้องคนขับ  |  หัวข้อ: ช่วยด้วยครับ ไฟเอ็นจิ้น โชว์ ความเร็วไม่ขึ้น