ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
26 เมษายน 2024, 16:44:39
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: มีปัญหาการใช้งานเว็บไซต์ หรือติดต่อลงโฆษณา ติดต่อ admin [ไม่ใช่ผู้ขายสินค้า] ที่ 0876889988   หรือ theerachai@siamrx.com หรือ line id: @welovecivic

Custom Search
:::CIVIC CLUB THAILAND:::  |  คุยคุ้ย Civic  |  Civic Club Discuss => ห้องคนขับ  |  หัวข้อ: ถามผู้รู้ เรื่องความร้อนครับ 0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ถามผู้รู้ เรื่องความร้อนครับ  (อ่าน 1428 ครั้ง)
jassada.kdu
ชาวยุทธ
*

« เมื่อ: 03 กรกฎาคม 2015, 11:38:51 »

เครื่อง B18 ติดแก๊ส ก่อนหน้านี้ขับปกติดีไม่มีปัญหาเรื่องความร้อนครับ แต่วันก่อนขับได้สักพอยู่ๆความร้อนขึ้นเกินครึ่ง และขึ้นเรื่อย ๆ อย่างช้า ๆ จนต้องจอดรถพัก จอดพักเกือบครึ่งชัวโมง จนความร้อนลงมาประมาณ 1 ส่วน 4 เลย สังเกตุที่หม้อพัก น้ำร้อนมากครับ เต็มหม้อพักเลย จับสายทั้ง บน-ล่าง มันแข็งๆยังไงไม่รู้ เลยเปิดฝาหม้อน้ำ โอ้โห....น้ำพุ่งอย่างกับน้ำพุเลยครับ ถามช่างหลายคน บอกฝาโกง มีโอกาสเป็นไปได้รึป่าวครับ ทั้งที่ไม่เคยความร้อนขึ้นมาก่อน และอีกอย่าง รถผมถอดวาล์วน้ำออกด้วยนะครับ ที่จริงน้ำมันน่าจะวนได้อย่างอิสระ แต่ทำไมมันไม่วน แต่ดันพุ่งออก อยากถามเป็นข้อๆนะครับ

1.หม้อน้ำตัน เป็นไปได้รึป่าวครับ
2.ฝาโกง รึป่าว ?
3.ลุงข้างบ้านบอก ปั๊มน้ำวนเสีย  ขยิบตา

ขอบคุณล่วงหน้าทุกคำตอบคำ (ตอนนี้ขับรถมองเข็มความร้อนมากกว่ามองทางซะอีก  ยิ้มกว้างๆ กังวลมากครับ)

taba
ชาวยุทธ
*

« ตอบ #1 เมื่อ: 03 กรกฎาคม 2015, 20:25:37 »

อาการฝาโก่งเครื่องเย็นๆเปิดฝาหม้อน้ำแล้วสตาร์ทเครื่องเลยครับ อากาศดันแบบรุนแรงพุ่งออกฝาหม้อน้ำเลย

อาการนี้เกิน50%ผมอยากให้ดูปั้มนำ้เลยถ้าไม่เคยเปลี่ยนปั้มน้ำมาก่อนน่าจะใบพัดปั้มน้ำกล่อนแน่นอนลองถอดดูได้เลยครับ

jassada.kdu
ชาวยุทธ
*

« ตอบ #2 เมื่อ: 04 กรกฎาคม 2015, 07:41:28 »

อาการฝาโก่งเครื่องเย็นๆเปิดฝาหม้อน้ำแล้วสตาร์ทเครื่องเลยครับ อากาศดันแบบรุนแรงพุ่งออกฝาหม้อน้ำเลย

อาการนี้เกิน50%ผมอยากให้ดูปั้มนำ้เลยถ้าไม่เคยเปลี่ยนปั้มน้ำมาก่อนน่าจะใบพัดปั้มน้ำกล่อนแน่นอนลองถอดดูได้เลยครับ

ใบพัดตรงหม้อน้ำหรอหรอครับ

taba
ชาวยุทธ
*

« ตอบ #3 เมื่อ: 04 กรกฎาคม 2015, 09:32:08 »

ใบพัดปั้มน้ำร้อนที่ฝังอยู่ในเครื่องยนต์ครับ ใบพัดเป็นเหล็กจุ่มอยู่ในน้ำตลอดเวลานานเข้าผุครับเหลือแต่แกนตัวใบพัดหายไปหมดแล้ว. ทำให้แรงดันนำ้ในระบบใหลไประบายความร้อนได้ไม่เร็วพออุนภูมิจึงสูงขึ้นเรื่อยๆถ้าไม่เคยเปลี่ยนเลยควรต้องตรวจสอบดูอับดับแรกครับ
Creed
เข้าวงการ
*

« ตอบ #4 เมื่อ: 04 กรกฎาคม 2015, 11:20:55 »

เช็คฝาโกงหรือประเก็นรั่วทำตามความเห็น2เลยครับ เปิดฝาหม้อน้ำลองสตาร์ดดูมีน้ำพุ่งคื่อโก่ง แล้วน้ำจะขุ่นๆ
อากาารแบบนี้ผมเคยเป็นคือหม้อน้ำตัน ยิ่งวิ่งยิ่งร้อนน้ำดันออกหม้อพักจนหมดสุดท้ายฝาโก่ง 
ลองไล่ๆดูครับมันเป็นได้หลายอย่าง
jassada.kdu
ชาวยุทธ
*

« ตอบ #5 เมื่อ: 04 กรกฎาคม 2015, 11:58:51 »

เช็คฝาโกงหรือประเก็นรั่วทำตามความเห็น2เลยครับ เปิดฝาหม้อน้ำลองสตาร์ดดูมีน้ำพุ่งคื่อโก่ง แล้วน้ำจะขุ่นๆ
อากาารแบบนี้ผมเคยเป็นคือหม้อน้ำตัน ยิ่งวิ่งยิ่งร้อนน้ำดันออกหม้อพักจนหมดสุดท้ายฝาโก่ง 
ลองไล่ๆดูครับมันเป็นได้หลายอย่าง

ตอนเช้า ผมเปิดฝาหม้อน้ำ แล้วสตาร์ด มันก้อมีน้ำพุ่งออกมานะครับ สูงไม่ถึงครึ่งนิ้ว บางครั้งก้อไม่พุ่ง ส่วนหม้อพัก วันก่อนเปิดดูขุ่นเหมือนโอวันติลละลายน้ำเลยครับ ส่วนหม้อน้ำผมก้อเปิดถ่ายน้ำ ตอนเอาน้ำใส่ ดูตัวปล่อยด้านล่าง มันก้อไหลพุ่งปกตินะครับ ตอนนี้ล้างหม้อน้ำละ แต่ยังไม่ได้เช็คปั๊มน้ำครับ

jassada.kdu
ชาวยุทธ
*

« ตอบ #6 เมื่อ: 04 กรกฎาคม 2015, 11:59:54 »

ใบพัดปั้มน้ำร้อนที่ฝังอยู่ในเครื่องยนต์ครับ ใบพัดเป็นเหล็กจุ่มอยู่ในน้ำตลอดเวลานานเข้าผุครับเหลือแต่แกนตัวใบพัดหายไปหมดแล้ว. ทำให้แรงดันนำ้ในระบบใหลไประบายความร้อนได้ไม่เร็วพออุนภูมิจึงสูงขึ้นเรื่อยๆถ้าไม่เคยเปลี่ยนเลยควรต้องตรวจสอบดูอับดับแรกครับ
พอทราบราคาคร่าวๆมั้ยครับ

taba
ชาวยุทธ
*

« ตอบ #7 เมื่อ: 04 กรกฎาคม 2015, 12:13:52 »

ผมเคยเปลี่ยนสองพันกว่าบาทนะยี่ห้อจำไม่ได้ครับนานมากแล้ว ราคาศูนย์ไม่ทราบครับ
์Zoomer
ชาวยุทธ
*

« ตอบ #8 เมื่อ: 08 กรกฎาคม 2015, 14:31:29 »

อยากรู้ว่าโก่งไหม ลองสตาร์ทเครื่อง เปิดฝาหม้อน้ำไว้ พอเครื่องเริ่มร้อน จะมีฟองอากาศดันขึ้นมา ถ้าโก่งมาด็ดันทะลักออกมาเลย ถ้าโก่งน้อยก็ค่อยๆดันครับ สาเหตุที่มีฟองอากาศเพราะฝาสูบโก่งอากาศเข้าไปได้ จึงถูกดันออกทางหม้อน้ำ เมื่อเราเปิดฝาหม้อน้ำ มันก็เลยเห็นเป็นฟองอากาศ เหมือนมีปั๊มไฮโดรลิกอัดเข้าหม้อน้ำ หรือหม้อพักน้ำ มันก็ดันน้ำออก ทีนี้ไม่มีน้ำไประบายความร้อน มันก็เลยฮีทครับ

หาคำตจบมาให้จาก Pantipครับ

ปัญหานี้ผมเจอตอนนี้เลย  เริ่มจากเปลี่ยนหม้อน้ำ เปลี่ยนพัดลม เปลี่ยนตัวเซ็นเซอร์ วาวน้ำปรกติ(เช็คแค่เอาไปจุ่มน้ำร้อน)  เหลือ เอาไปแก้ฝาโก่ง เศร้า
jassada.kdu
ชาวยุทธ
*

« ตอบ #9 เมื่อ: 08 กรกฎาคม 2015, 15:20:28 »

อยากรู้ว่าโก่งไหม ลองสตาร์ทเครื่อง เปิดฝาหม้อน้ำไว้ พอเครื่องเริ่มร้อน จะมีฟองอากาศดันขึ้นมา ถ้าโก่งมาด็ดันทะลักออกมาเลย ถ้าโก่งน้อยก็ค่อยๆดันครับ สาเหตุที่มีฟองอากาศเพราะฝาสูบโก่งอากาศเข้าไปได้ จึงถูกดันออกทางหม้อน้ำ เมื่อเราเปิดฝาหม้อน้ำ มันก็เลยเห็นเป็นฟองอากาศ เหมือนมีปั๊มไฮโดรลิกอัดเข้าหม้อน้ำ หรือหม้อพักน้ำ มันก็ดันน้ำออก ทีนี้ไม่มีน้ำไประบายความร้อน มันก็เลยฮีทครับ

หาคำตจบมาให้จาก Pantipครับ

ปัญหานี้ผมเจอตอนนี้เลย  เริ่มจากเปลี่ยนหม้อน้ำ เปลี่ยนพัดลม เปลี่ยนตัวเซ็นเซอร์ วาวน้ำปรกติ(เช็คแค่เอาไปจุ่มน้ำร้อน)  เหลือ เอาไปแก้ฝาโก่ง เศร้า

ขอบคุณมากครับ เช็คอาการเบื้องต้นละครับ ภายนอกผ่านฉลุย  แต่น่าจะเป็นฝาโก่ง ไม่งั้นก็ประเก็นฝาสูบ ตอนนี้เตรียมเงินรอเปิดอย่างเดียวครับ แต่ผมก็ยังขับมาทำงานได้ปกตินะครับ แต่เติมน้ำบ่อยหน่อย

หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์ 
:::CIVIC CLUB THAILAND:::  |  คุยคุ้ย Civic  |  Civic Club Discuss => ห้องคนขับ  |  หัวข้อ: ถามผู้รู้ เรื่องความร้อนครับ