ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
19 เมษายน 2024, 23:07:58
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: มีปัญหาการใช้งานเว็บไซต์ หรือติดต่อลงโฆษณา ติดต่อ admin [ไม่ใช่ผู้ขายสินค้า] ที่ 0876889988   หรือ theerachai@siamrx.com หรือ line id: @welovecivic

Custom Search
:::CIVIC CLUB THAILAND:::  |  คุยคุ้ย Civic  |  Civic Club Discuss => ห้องคนขับ  |  หัวข้อ: ซีวิค เตารีด ปี 94 หัวฉีด ออโต้ ไฟรูปเครื่องโชว์ รบกวนผู้รู้ช่วยแนะนำด้วยครับ 0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ซีวิค เตารีด ปี 94 หัวฉีด ออโต้ ไฟรูปเครื่องโชว์ รบกวนผู้รู้ช่วยแนะนำด้วยครับ  (อ่าน 1590 ครั้ง)
Mr.M
ชาวยุทธ
*

« เมื่อ: 27 เมษายน 2015, 21:22:10 »

สวัสดีครับ
      ขอแนะนำตัว ผมชื่อ M ครับ ใช้ ซีวิค เตารีด ปี 94 หัวฉีด ออโต้ เครื่อง 1600
อาการเป็นดังนี้ครับ

สตาร์เครื่องตอนเช้า ไฟรูปเครื่องโขว์ รอบสวิง ขับได้ครับ แต่มีอาการกระตุก(ขับไปให้ช่างดู)
ช่างตรวจสอบเบื้องต้น พบว่า Map Sensor บนตัวเรือนลิ้นปีกผีเสื้อ เยิ้มมาก แนะนำให้เปลี่ยน
ก็เลยไปกับช่างหาซื้อของที่เซียงกง บางนา ซื้อมาในราคา 1500 บาท
      หลังจากเปลี่ยนแล้ว เครื่องเดินเรียบ เนียน นิ่ง  แต่ไฟรูปเครื่องก็ยังโชว์อยู่
ช่างทำการลองขับก็ไปปรกติ ไม่กระตุก เพียงแต่ไฟรูปเครื่องโชว์
     หลังจากช่างขับลองไปพักใหญ่ ก็ปรากฎว่า คอยจุดระเบิดเสีย เครื่องดับกลางถนนเลย จึงต้อง
เปลี่ยนคอยย์  อีก 800 บาท(ไฟรูปเครื่องก็ยังโขว์อยู่ตลอด หลังจากเปลี่ยนไป 2 รายการแล้ว)

พักไปหนึ่งวัน ช่างลองวิ่งไปหาอู่เพื่อน เพื่อเอาจานจ่ายของ Accord ใส่
ปรากฎว่า ไฟรูปเครื่่องโชว์ช้ากว่า (คือต้องวิ่งไปซักพักถึงจะโขว์)

สรุปคือ อาการยังไม่หาย

หลังจากนั้น ผมจึงปรึกษาช่างว่า ขอไปหาอู่ที่ทำฮอนด้าโดยเฉพาะ แถวอุดมสุข
ก็เลยไปให้ช่างที่อู่อุดมสุข เช็คโค๊ด ได้ความว่า เซ็นเซอร์ที่แกนจานจ่าย น่าจะเสีย
ถ้าให้อู่ซื้อให้ราคาตก 3500 บาท
       ผมจึงปรึกษาช่างคนที่ 1 ว่า ขอไปวิ่งหาของเซียงกงเองก่อน (คือจะลองเลย และจะเช็คราคาด้วยตัวเองด้วยครับ)

หลังจากไปถึงเซียงกงในวันเดียวกันจากที่ออกจากอู่ที่อุดมสุข  ก็ไปลอง ของตรงรุ่นเลยครับ
ปรากฏว่าไฟรูปเครื่องก็ยังโขว์อยู่เหมือนเดิม

ตอนนี้เซ็งมากเลยครับ

รบกวนผู้รู้ช่วยแนะนำหน่อยครับ ว่าจะแก้ไขอย่างไรดี

ป.ล. ปัจจุบัน ขับได้ครับ แต่ไฟโชว์ตลอด และเกรงว่าในอนาคตจะลุกลามมีอาการอื่นๆตามมาได้
เพราะไฟโชว์เหมือนเป็นการเตือนความไม่สมบูรณ์ของเครื่องยนต์แล้วหน่ะครับ

ขอขอบคุณล่วงหน้าทุกคำแนะนำครับ

Mr.M

hs2cbp
อาจารย์ปู่

ตู่ @ ระยอง 0634659653

« ตอบ #1 เมื่อ: 27 เมษายน 2015, 22:11:15 »

รถ(ลด) จริงๆ  ยิ้ม ยิ้ม

ลองถอดขั้วแบตออก  หลังจากที่เปลี่ยน อุปกรณ์ แล้ว เพื่อ Reset ความจำกล่อง ครับ ดูซิ ว่าหายไหม (ปกติหายนะ ถ้าไม่มีอะไรเสียเพิ่ม)  จุมพิต
Mr.M
ชาวยุทธ
*

« ตอบ #2 เมื่อ: 28 เมษายน 2015, 05:47:57 »

ขอลองไปทำตามมคำแนะนำก่อนครับ

หากเป็นอย่างไรจะมารายงานผลครับ

ขอขอบคุณคำแนะนำครับ

Mr.M
ชาวยุทธ
*

« ตอบ #3 เมื่อ: 28 เมษายน 2015, 21:34:04 »

หลังจากลองแล้ว ไฟรูปเครื่องยังโชว์เหมือนเดิมครับ

รบกวนผู้รู้แนะนำด้วยครับ  กังวลมากเลย ไม่กล้าขับไปไหนเลยครับ
Fadil
ศิษย์น้อง
**

« ตอบ #4 เมื่อ: 06 พฤษภาคม 2015, 20:31:40 »

มาเป็นกำลังใจให้ครับ สู้ๆ 

Mr.M
ชาวยุทธ
*

« ตอบ #5 เมื่อ: 06 พฤษภาคม 2015, 20:45:56 »

วันนี้ได้มีโอกาสคุยกับ พี่พงษ์ อู่ Power up By Pong นวมินทร์ 94
ตรวจสอบ พบว่า กล่อง Ecu เสียครับ

พี่พงษ์ เอากล่อง P08 ของแกมาสับ  ปรากฎว่า อาการไฟรูปเครื่องโชว์ หายครับ
เครื่องเดินเรียบ เงียบเลย

ก็เลยให้พี่พงษ์หากล่อง P08 ให้ พร้อมจูน เรียวไทม์ 12,000 

ไม่ทราบว่าราคานี้แพงหรือเปล่าครับ

ช่างแนะนำว่า ถ้าไปหากล่องเดิม P27 ก็จะเจอกล่องญี่ปุ่น โทรมๆ
สู้เอากล่อง P08 ใส่แล้วจูนให้เข้ากับรถเราจะดีกว่า

ขอบคุณทุกความเห็นและกำลังใจครับ
jkung_27
อาจารย์ปู่

« ตอบ #6 เมื่อ: 06 พฤษภาคม 2015, 21:10:00 »

วันนี้ได้มีโอกาสคุยกับ พี่พงษ์ อู่ Power up By Pong นวมินทร์ 94
ตรวจสอบ พบว่า กล่อง Ecu เสียครับ

พี่พงษ์ เอากล่อง P08 ของแกมาสับ  ปรากฎว่า อาการไฟรูปเครื่องโชว์ หายครับ
เครื่องเดินเรียบ เงียบเลย

ก็เลยให้พี่พงษ์หากล่อง P08 ให้ พร้อมจูน เรียวไทม์ 12,000 

ไม่ทราบว่าราคานี้แพงหรือเปล่าครับ

ช่างแนะนำว่า ถ้าไปหากล่องเดิม P27 ก็จะเจอกล่องญี่ปุ่น โทรมๆ
สู้เอากล่อง P08 ใส่แล้วจูนให้เข้ากับรถเราจะดีกว่า

ขอบคุณทุกความเห็นและกำลังใจครับ
  กล่อง p27 ญี่ปุ่นไม่หน้ามีครับ  ส่วนราคาจูนอยู่ที่ความพอใจครับ

มีปัญหา ติดต่อใด้โดยตรง
https://www.facebook.com/profile.php?id=100013364359216&ref=bookmarks
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์ 
:::CIVIC CLUB THAILAND:::  |  คุยคุ้ย Civic  |  Civic Club Discuss => ห้องคนขับ  |  หัวข้อ: ซีวิค เตารีด ปี 94 หัวฉีด ออโต้ ไฟรูปเครื่องโชว์ รบกวนผู้รู้ช่วยแนะนำด้วยครับ