ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
16 เมษายน 2024, 14:29:36
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: มีปัญหาการใช้งานเว็บไซต์ หรือติดต่อลงโฆษณา ติดต่อ admin [ไม่ใช่ผู้ขายสินค้า] ที่ 0876889988   หรือ theerachai@siamrx.com หรือ line id: @welovecivic

Custom Search
:::CIVIC CLUB THAILAND:::  |  คุยคุ้ย Civic  |  Civic Club Discuss => ห้องคนขับ  |  หัวข้อ: เซตช่วงล่างอย่างไรให้หนึบๆหน่อยครับ 0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: เซตช่วงล่างอย่างไรให้หนึบๆหน่อยครับ  (อ่าน 8422 ครั้ง)
levelup01
ศิษย์น้อง
**

ชื่ออัง มีอะไรก็แนะนำได้ครับ

« เมื่อ: 20 ตุลาคม 2014, 05:57:26 »

อายจัง รบกวนพี่ๆแนะนำหน่อยครับว่าทำแบบไหนคุ้มๆเงินบ้าง
คือผมขับ ek อยู่ ขับปกติ 140-180 (เวลาไปทำงานสาย)
เวลาเบรคมันเหมือนจะเอาไม่ค่อยอยู่ จะทำแบบไหนได้บ้างที่ไม่ยุ่งกับระบบ ABS ให้ระยะเบรคสั้นลงบ้าง รถเกียร์ออโต้ครับ
ถ้าจะดีแนะนำช่วงล่างด้วยก็ดีครับ เคยหลบหลุมแล้วรถหน้าสบัด เกือบลงไปกินหญ้าข้างทางมารอบนึงแล้วครับ(หักหลบหลุมกระทันหันวันนั้นฝนตก) ขอบคุณล่วงหน้าสหหรับคำตอบด้วยครับ

ยิ้ม อยากมีโอกาสต้องสร้างโอกาส ไม่ใช่รอโอกาส ยิ้ม
tanad
จอมยุทธ

โคราชบ้านเองเด้อ

« ตอบ #1 เมื่อ: 21 ตุลาคม 2014, 08:41:03 »

แบบง่ายๆก็ผ้าเบรคยี่ห้อดีๆหน่อย เปลี่ยนหม้อลมเบรคเป็นชั้นครึ่งครับ ส่วนของผมหม้อลมชั้นเดียวกำลังทำโครงการหาหม้อเพิ่มลมเบรค(หม้อเสริม)มาใส่ ตอนนี้มองหม้อเสริมโตโยต้าไมตี้เอ็กซ์อยู่ที่เอาหม้อไมตี้เพราะมันมีวาล์วกันกลับติดมาด้วยได้ผลหรือไม่ได้ผล จะนำมาเล่าสู่กันฟังครับ(เปลี่ยนหม้อชั้นครึ่งเปลี่ยนได้แต่ชอบทดลองขอหาหม้อลมเสริมมาใส่เพิ่มก่อนครับ)
1.โช็คแก็ส+สปริงโหลด+สตรัทปรับเกลียว
2.ชุดปิกนก หน้า-หลัง, ตัวปรับมุม โทอิน-โทเอ้า ,บุ๊ชยางยูรีเทน
3.เหล็กกันโคลงต่างๆ+ค้ำต่างๆ
4.Rigid Collar (แหวนรองอลูมิเนียม)
5.แม็ก 15-16นิ้ว หน้า7.5 offset 35-28 + ยาง ดอกยาง แบบทิศทางเดียว Rotation
6.ติดตั้งแปลงเบรคจาน+ปั๊มเบรค+หม้อลม H22A  
ปล.อยากทำตามนี้เหมือนกันแต่บ่มีตัง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 22 ตุลาคม 2014, 08:23:48 โดย tanad » บันทึกการเข้า

คิดดี พูดดี ทำดี สร้างสรรค์ดี
levelup01
ศิษย์น้อง
**

« ตอบ #2 เมื่อ: 21 ตุลาคม 2014, 14:34:06 »

แบบง่ายๆก็ผ้าเบรคยี่ห้อดีๆหน่อย เปลี่ยนหม้อลมเบรคเป็นชั้นครึ่งครับ ส่วนของผมหม้อลมชั้นเดียวกำลังทำโครงการหาหม้อเพิ่มลมเบรค(หม้อเสริม)มาใส่ ตอนนี้มองหม้อเสริมโตโยต้าไมตี้เอ็กซ์อยู่ที่เอาหม้อไมตี้เพราะมันมีวาล์วกันกลับติดมาด้วยได้ผลหรือไม่ได้ผล จะนำมาเล่าสู่กันฟังครับ(เปลี่ยนหม้อชั้นครึ่งเปลี่ยนได้แต่ชอบทดลองขอหาหม้อลมเสริมมาใส่เพิ่มก่อนครับ)
ขอบคุณมากเลยครับพี่ เคยดูคลิปใน Facebook รถกะบะสองคันดันกันมาแล้วเจอสิบล้อออกมาปาดหน้าพอดี แล้วเขาเอารถกันไม่อยู่อ่ะครับ สังเกตุเห็นว่าล้อล็อคก่อนรถเลยเสียความสามารถในการทรงตัวอ่ะครับ มันจะไม่เป็นแบบนั้นใช่ป่าวครับ ขอบคุณครับ

ยิ้ม อยากมีโอกาสต้องสร้างโอกาส ไม่ใช่รอโอกาส ยิ้ม
tanad
จอมยุทธ

« ตอบ #3 เมื่อ: 21 ตุลาคม 2014, 15:02:10 »

ขอบคุณมากเลยครับพี่ เคยดูคลิปใน Facebook รถกะบะสองคันดันกันมาแล้วเจอสิบล้อออกมาปาดหน้าพอดี แล้วเขาเอารถกันไม่อยู่อ่ะครับ สังเกตุเห็นว่าล้อล็อคก่อนรถเลยเสียความสามารถในการทรงตัวอ่ะครับ มันจะไม่เป็นแบบนั้นใช่ป่าวครับ ขอบคุณครับ
เพิ่มหม้อพักลมเบรคที่มีปริมาตรมากเกินไปล้อล็อคแน่อยู่แล้วต้องคำนวณให้พอดีๆสำหรับรถที่ไม่มี ABS นะครับใส่หรือติดตั้งแล้วเราต้องมาทำความคุนเคยกับมันด้วยแต่ถ้ารถที่มี ABS นำไปติดใส่เพิ่มตัว ABS มันจะทำหน้าที่กระจายแรงเบรคไปที่ล้อทั้งสี่เอง

jkung_27
อาจารย์ปู่

« ตอบ #4 เมื่อ: 21 ตุลาคม 2014, 15:45:21 »

เอาแน่น หนึบใช่ใหม  140 -180นี่ไม่ใช่ความเร็วที่ปลอดภัยนะครับ......ดังนั้นของเดิมไม่ต้องคิดอะครับว่ามันจะไหวไม่ไหว
 ช่วงล่างยูรีเทนทั้งหมดดีกว่าครับ   โช๊ค ปรับหนืดแล้วแต่ชอบเลยครับ   ยางเป็นสิ่งเดียวที่ยึดเกาะถนนใช้ยางที่มีคุณภาพนะครับ และ จานเบค ผ้าเบค.........
ส่วน abs  ฝึกกับมันเองครับ  รถabs จูบตูดมาหลายคนแล้ว........ต้องฝึกคุมมันครับ  ไม่ใช่ไม่ดีครับ แต่ต้องสร้าความคุ้นเคยกับมันครับ อายจัง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 21 ตุลาคม 2014, 15:50:25 โดย jkung_27 » บันทึกการเข้า

มีปัญหา ติดต่อใด้โดยตรง
https://www.facebook.com/profile.php?id=100013364359216&ref=bookmarks
nakarin
อาจารย์ปู่

ชนใดไม่มีดนตรีกาล ในสันดารเป็นคนชอบกลนัก

« ตอบ #5 เมื่อ: 21 ตุลาคม 2014, 22:33:00 »

มารอฟังผลด้วยคนครับ
 อายจัง อายจัง อายจัง

ดูแลรถ แล้วรถจะดูแลเรา
boss_zA
เข้าวงการ
*

« ตอบ #6 เมื่อ: 21 ตุลาคม 2014, 23:29:26 »

เปลี่ยนดิสเบรคh22a น่า หม้อลมเบรคชั้นครึ่งของแอ็กคอดตัวยุ่น อัดน้ำมันโช๊คใหม่...น่าจะดีขึ้นคับ
yukim
เจ้าสำนัก

« ตอบ #7 เมื่อ: 22 ตุลาคม 2014, 07:14:13 »

- เปลี่ยนเบรคให้ใหญ่ขึ้น เป็น h22 แล้วใส่ผ้าเบรคเกรดดีหน่อย พวก nap, project mu ก็ได้
- เปลี่ยนเป็นกม้อลมเบรคชั้นครึ่งกับวาล์วแรงดันน้ำมันเบอร์ 40/40
- โช้ค และ สปริงที่แกนใหญ่ขึ้น หนืดขึ้น ต้องโหลดลงสักหร่อยด้วย

เอาเท่านี้ก่อนครับ
pimarn
จอมยุทธ

« ตอบ #8 เมื่อ: 22 ตุลาคม 2014, 07:25:28 »

ดูท่าจะหลักหมื่นอัพ เก็บข้อมูลๆ
tanad
จอมยุทธ

« ตอบ #9 เมื่อ: 22 ตุลาคม 2014, 07:29:55 »

ดูท่าจะหลักหมื่นอัพ เก็บข้อมูลๆ
หมื่นอัพคงไม่อยู่ นอกจากหาของมือสองมาใส่แบบนี้คงได้

My_Mint
ผู้คุมกฎ
อาจารย์ปู่

« ตอบ #10 เมื่อ: 22 ตุลาคม 2014, 08:05:21 »

โช๊คดีๆซักชุด ==> ดีขึ้น
เมื่อโช๊คดี ภาระการเกาะถนนจะมาลงที่ยาง  จัดยางดีๆอีกชุด ==>ดีมาก

พวกค้ำโช๊ค กันโคลงเสริม บูชยูรีเทน ยังไม่ต้องก็ได้ ถ้าโช๊คดี ยางดี   ยกเว้นอยากได้ฟิลลิ่งเกวียนเพิ่มเติม ก็ยัดเข้าไป  อายจัง

BOy AekkapoB
ชาวยุทธ
*

« ตอบ #11 เมื่อ: 22 ตุลาคม 2014, 14:53:32 »

พี่ๆ พอจะแนะนำเรื่องโช๊คกับยาง ได้ไหมครับ พอดีอยากเปลี่ยนอยู่เหมือนกัน ^^"
แล้วก้อราคาจะอยู่ประมาณไหนอ่าครับ  ขอบคุนคร้าบพ๋ม >_<

อายจัง อายจัง อายจัง

แรงน้อยค่อยไป ^^
https://www.facebook.com/boy.original.9
banky99
ชาวยุทธ
*

« ตอบ #12 เมื่อ: 22 ตุลาคม 2014, 17:14:34 »

เครื่องเดิมๆ ก็
1. Shock ปรับสตรัท ปรับหนืด 32 ระดับ Mono-tube ราคาเบาๆ(มั้ง) ก็มี 2 ตัว H-Drive (-28,500) กับ Tuner Concept (-24,500) เปลี่ยนเป็นรถคนละคัน เห็นผล
    ปล. Feeling ก็ ไม่แข็งเกินไป หนึบแน่นๆ Shock จิ๊กเกาะถนนดี อยู่ที่การปรับตั้ง และ ความชอบส่วนบุคคล
    ปล2. ดีกว่า Shock เดิมอัดน้ำมันเยอะครับ

2. ใส่ Rigid Collar ดีขึ้น

2. ยางดีๆ มีเพียบ เลือกได้ตามใจชอบ ตามกำลังทรัพย์

3. ปั๊มเบรค จานเบรค อยากหล่อ อยาหหนึบ ไปตาม Facebook คนนี้เลย โทรไปปรึกษาได้ครับ ชื่อ "Jern Piansupab (เจิ้น จานเบรค)"
yukim
เจ้าสำนัก

« ตอบ #13 เมื่อ: 22 ตุลาคม 2014, 19:20:44 »

หมื่นอัพคงไม่อยู่ นอกจากหาของมือสองมาใส่แบบนี้คงได้

มือสอง โช้คสปริงก็หมื่นกว่าแระ หม้อลม เบรคและผ้าเบรคอีกหมื่นนึง แค่นี้ก็สองหมื่นกลางรวมใส่ แต่ถ้าของใหม่มือ 1 เกิน 6หมื่นแหงคับ
ben1010
ศิษย์น้อง
**

« ตอบ #14 เมื่อ: 24 ตุลาคม 2014, 22:34:46 »

ตื่นให้เช้าขึ้นดีกว่าครับ เราก็จะได้ไม่เสี่ยงขับเร็วครับ ต่อให้ใช้ของดีซักแค่ไหนอุบัติเหตุคืออุบัติเหตุ รถแข่งรุ้นGT3เบลคคาบ้อนชุดนึงเฉี่ยวล้านยางชุดนึงเฉี่ยวแสน ยังหมุนได้เลยครับ ขับเร็วๆอันตรายครับ ถนนเมืองไทยอย่างกับสนามพีระ555แปบๆหลุมแปบๆหินแปบๆมอไซ ตกใจ แต่ก็จัดตามพี่ๆท่านบนบอกก็ช่วยให้หมั้นใจขึ้นครับ
nakarin
อาจารย์ปู่

ชนใดไม่มีดนตรีกาล ในสันดารเป็นคนชอบกลนัก

« ตอบ #15 เมื่อ: 25 ตุลาคม 2014, 05:13:07 »

ตื่นให้เช้าขึ้นดีกว่าครับ เราก็จะได้ไม่เสี่ยงขับเร็วครับ ต่อให้ใช้ของดีซักแค่ไหนอุบัติเหตุคืออุบัติเหตุ รถแข่งรุ้นGT3เบลคคาบ้อนชุดนึงเฉี่ยวล้านยางชุดนึงเฉี่ยวแสน ยังหมุนได้เลยครับ ขับเร็วๆอันตรายครับ ถนนเมืองไทยอย่างกับสนามพีระ555แปบๆหลุมแปบๆหินแปบๆมอไซ ตกใจ แต่ก็จัดตามพี่ๆท่านบนบอกก็ช่วยให้หมั้นใจขึ้นครับ
  ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม

levelup01
ศิษย์น้อง
**

« ตอบ #16 เมื่อ: 29 ตุลาคม 2014, 03:13:33 »

ขอบคุณทุกคำแนะนำเลยครับ  ยิ้ม แล้วอาการหน้าสะบัดพี่ๆเคยเจอหรือป่าวครับ เมื่อครั้งหนึ่ง เหตุการณ์เป็นแบบนี้ครับ.....

.. วันนั่นเวลาเท่าไหร่ไม่แน่ใจแต่สภาพอากาศครึ้มๆ ฝนเพิ่งหยุดตก ฟ้าเปิดแล้วแต่ดวงตะวันก็ใกล้ตกดินเหมือนกัน คือตัวผมยังสามารถที่จะมองเห็นรถด้วยตาเปล่าได้ แต่รถทุกคันก็เริ่มเปิดไฟหน้าแล้ว (นึกภาพตามให้เห็นนะครับ ภาษาบ้านผมเขาเรียกโพล้เพล้มั้งนะ)  ตอนนั้นเป็นถนน สองเลน(รถสวนกัน) ผมได้ขับตามหลังรถวีโก้มา แต่เนื่องด้วยรถคันนั้นขับเบรค ขับเบรค ผมเลยต้องการแซงหนีเขาไป เเล้วก็มีจังหวะที่สามารถพอจะแซงได้เป็นทางตรง แล้วรถที่สวนมาเป็นรถพ่วง ขับมาช้า ผมเลยขึ้นไป ทันใดนั้นก็เห็นว่า อ๋อ มันมีรถหน้าอีกคัน  คือผมต้องแซงสองคันรวด แล้วผมมก็แซงวีโก้ขึ้นไป แต่เวรกรรม เจอหลุมประมาณมอไซต์จอด ผมเลยหักหลบกระทันหัน ทุกอย่างช้าลงยกเว้นรถผม หน้ารถผมส่ายไปมาซ้ายขวาอย่างรุนแรงและเสียงล้อที่เอี้ยดอ้าด ไอ้รถพ่วงคันหน้าก็เริ่มมาใกล้เรื่อยๆ ตอนนั้นผมคิดว่าถ้ายังทรงตัวไม่ได้ก็จะโดดลงข้างทาง (ช่วงนั้นน้ำท่วม ระดับน้ำต่างจากถนนไม่ถึงหนึ่งฟุต) แต่บังเอิญว่าผมมองในกระจกว่าวีโก้เขาเบรคเปิดช่องให้ ผมเลยเหยียบคันเร่งส่งให้เข้าไปเลนตัวเอง ผลปรากฎว่า หน้ามันหยุดส่ายไปตอนไหนไม่รู้ ตั้งแต่วันนั้นมาผมก็เลยคิดว่า ek เดิมๆมันต้องโดนของแต่งแล้วหละ แต่ไม่มีความรู้เลย เลยมาตามหาคำตอบที่นี่ครับ ขอบคุณพี่ๆที่แนะนำนะครับ
ปล.รถผม ตาโตปี 96 เกียออโต้ ความเร็วตอนนั้นประมาณ 110-120 กม/ชม

Regis100
ม่อนเงาะ ณ เชียงใหม่
ผู้คุมกฎ
อาจารย์ปู่

ผมก็แค่ผู้โง่เขลาคนนึงที่พยายามอยากฉลาด@ เชียงใหม่เจ้า

« ตอบ #17 เมื่อ: 01 พฤศจิกายน 2014, 09:32:00 »

ตอบไม่ได้มากแฮะ ปกติขับไม่เกิน120   อายจัง

เปลี่ยนโช็คก่อน อย่างแรก และ เบรคก็ไม่ต้องไรมาก ผ้าเบรคเกรดถนนดีๆซักชุด  มีABS จะทำให้ระยะเบรคยาวขึ้น  แต่ควบคุมทิศทางตอนเบรคได้ดีกว่า 

ส่วนยางตอนนี้ใช้ ขนาดไหนแบบไหนอยู่ครับ

ค้นคำตอบก่อนรอคำตอบนะครับ พิมพ์ไว้เยอะแล้ว หาอ่านกันดู
เชื่อผมไม่เชื่อผมไม่มีปัญหา
levelup01
ศิษย์น้อง
**

« ตอบ #18 เมื่อ: 01 พฤศจิกายน 2014, 16:47:31 »

ตอบไม่ได้มากแฮะ ปกติขับไม่เกิน120   อายจัง

เปลี่ยนโช็คก่อน อย่างแรก และ เบรคก็ไม่ต้องไรมาก ผ้าเบรคเกรดถนนดีๆซักชุด  มีABS จะทำให้ระยะเบรคยาวขึ้น  แต่ควบคุมทิศทางตอนเบรคได้ดีกว่า 

ส่วนยางตอนนี้ใช้ ขนาดไหนแบบไหนอยู่ครับ
ยางไม่แน่ใจขนาดครับ เป็นรถล้อเดิมจากโรงงาน ยางเปลี่ยนศูนย์ครับ

Regis100
ผู้คุมกฎ
อาจารย์ปู่

ผมก็แค่ผู้โง่เขลาคนนึงที่พยายามอยากฉลาด@ เชียงใหม่เจ้า

« ตอบ #19 เมื่อ: 03 พฤศจิกายน 2014, 09:05:39 »

ยางไม่แน่ใจขนาดครับ เป็นรถล้อเดิมจากโรงงาน ยางเปลี่ยนศูนย์ครับ

งั้นก็น่าจะขอบ 14 เดิม    หาล้อ 15 หน้า6.5 -7  ใส่ยาง ขนาด 195-55/15 มาใส่ช่วยได้เยอะครับ  ยิ้มกว้างๆ

ค้นคำตอบก่อนรอคำตอบนะครับ พิมพ์ไว้เยอะแล้ว หาอ่านกันดู
nakarin
อาจารย์ปู่

« ตอบ #20 เมื่อ: 03 พฤศจิกายน 2014, 15:33:34 »

งั้นก็น่าจะขอบ 14 เดิม    หาล้อ 15 หน้า6.5 -7  ใส่ยาง ขนาด 195-55/15 มาใส่ช่วยได้เยอะครับ  ยิ้มกว้างๆ
ใช่ครับ เอาหน้ายางให้กว้างขึ้นก็ช่วยได้เยอะครับ

levelup01
ศิษย์น้อง
**

« ตอบ #21 เมื่อ: 03 พฤศจิกายน 2014, 19:09:12 »

เหล่ๆRF1 ไว้เหมือนกันครับ แล้วยางหน้ากว้าง ขนาดล้อ ต้องมีสเปคเหมือนกันหรือเปล่าครับ  ร้องไห้ อันนี้ไม่มีความรู้จริงๆ)

nakarin
อาจารย์ปู่

« ตอบ #22 เมื่อ: 04 พฤศจิกายน 2014, 00:38:29 »

เหล่ๆRF1 ไว้เหมือนกันครับ แล้วยางหน้ากว้าง ขนาดล้อ ต้องมีสเปคเหมือนกันหรือเปล่าครับ  ร้องไห้ อันนี้ไม่มีความรู้จริงๆ)
195 / 55 / 15  กำลังสวย และนุ่มด้วยครับ

levelup01
ศิษย์น้อง
**

« ตอบ #23 เมื่อ: 04 พฤศจิกายน 2014, 00:53:49 »

195 / 55 / 15  กำลังสวย และนุ่มด้วยครับ
ล้อหลังใช้ยางหน้าไม่กว้างมีผลไหมครับ รถขับหน้าเลี้ยวหน้าอยู่แล้ว

Wanipa srisaruay
จอมยุทธ

ความรักจะเกิดได้..เมื่อรู้จักเป็นผู้ให้

« ตอบ #24 เมื่อ: 04 พฤศจิกายน 2014, 09:58:18 »

ใช้195/55/15หรือ195/50/15ก็สวยครับใส่ขนาดเดียวทั้งหน้าหลังเลยครับ ยิ้ม ยิ้ม

รถก็เหมือนเมีย....ซ่อมมันทุกเดือน
Regis100
ผู้คุมกฎ
อาจารย์ปู่

« ตอบ #25 เมื่อ: 04 พฤศจิกายน 2014, 21:05:20 »

เอาชัดเรื่องล้ออีกครังนะครับ  สเป็คที่ผมแนะนำ คือ ล้อขนาด15  นิ้ว หน้ากว้าง  6.5-7 นิ้ว  จะลงตัวกับยาง ขนาด 195/55-15  โดยขนาดเส้นรอบวงยางโดยรวมจะไม่แตกต่างกับล้อ14 เดิมโรงงานมากนัก   แต่ได้หน้ากว้างขึ้นครับ  ยิ้มเท่ห์

t.terk
เข้าวงการ
*

terkcommonrail

« ตอบ #26 เมื่อ: 06 พฤศจิกายน 2014, 04:16:28 »

แนะนำนะครับ แต่ต้องใช้งบเยอะพอสมควรแบบที่เดียวจบ ใช้ได้ยันเครื่องเค  ช่วงล่างยูริเทน ยกเซ็น ใส่กันโครงek9หน้าด้วยด้วยก็ดี โช๊คดีๆสักชุด  เอชไดร้ก็ok เทอิ่น ไทเฟช ก็ได้ หรือจะเอา ซีโร้ 2 ก็เวิร์ค (ผมเคยมีประสบการณ์แค่3อยู่ห้อนี้ที้ใช้งานได้ดีราคาไม่สูงคุณภาพคุ้มราคา)
ส่วนเบรคABS ถ้าไม่มีมาผมว่าไม่ต้องใช้ก็ได้นะครับแต่แล้วแต่ความชอลเพราะ ABS ใส่ไปก็แพงเปล่าๆเรื่องล้อล็อคนี้อยู่ที่ประสารณ์ในสถานะการนั้นๆมากกว่า ขับรถโหดๆบ่อยๆเดี๋ยวก็รู้ว่าต้องเบรคยังไงหักยังไง มาแนะนำปั้มจานกันต่อ หน้าเปลี่ยนปั้มเป็นH22Aก็พอ จาน300มิล ผ้าเบรคแนะนำ NAP ทั้งชุดคุณภาพคุ้มราคาขอเสียขี้เบรคเยอะไปหน่อย ต้องล้างล้อบ่อยถึงจะหล่อ ล้อขอแนะนำสเปก ลายไรก็ได้ แนะนำล้อหน้า 15 กว้าง7 หลัง6.5หรือ7ก็ได้ ออฟ30+ขึ้นไปจนถึง45 ส่วนยางแนะนำ อกิส123sคุณภาพคุ้มราคา ที่ใครว่าขับฝนตกไม่ค่อยดีผมไม่เชื่อเพราะผมตกผมซัด140+มาตลอดทางพอเบรคยังเอาอยู่ แต่ถ้าเงินถึงหน่อยเล่นR1Rก็ok วิ่งได้ทุกสภาพถนน แนะนำได้แค่นี่แหละครับ ลองเก็บไปคิดดูแต่ทำทีเดียวจบใช้ยาวๆ อาจจะแพงหน่อยแต่สำหรับรถที่คุณรักและความปลอดภัยในชีวิตคุ้มครับ อย่าเสี่ยใช้ของด้อยคุณภาพไร้มาตรฐานเลย ชีวิตเรามีค่าเลือกใช้ของดีๆดีกว่า เจ๋ง เจ๋ง
levelup01
ศิษย์น้อง
**

« ตอบ #27 เมื่อ: 06 พฤศจิกายน 2014, 19:09:20 »

แนะนำนะครับ แต่ต้องใช้งบเยอะพอสมควรแบบที่เดียวจบ ใช้ได้ยันเครื่องเค  ช่วงล่างยูริเทน ยกเซ็น ใส่กันโครงek9หน้าด้วยด้วยก็ดี โช๊คดีๆสักชุด  เอชไดร้ก็ok เทอิ่น ไทเฟช ก็ได้ หรือจะเอา ซีโร้ 2 ก็เวิร์ค (ผมเคยมีประสบการณ์แค่3อยู่ห้อนี้ที้ใช้งานได้ดีราคาไม่สูงคุณภาพคุ้มราคา)
ส่วนเบรคABS ถ้าไม่มีมาผมว่าไม่ต้องใช้ก็ได้นะครับแต่แล้วแต่ความชอลเพราะ ABS ใส่ไปก็แพงเปล่าๆเรื่องล้อล็อคนี้อยู่ที่ประสารณ์ในสถานะการนั้นๆมากกว่า ขับรถโหดๆบ่อยๆเดี๋ยวก็รู้ว่าต้องเบรคยังไงหักยังไง มาแนะนำปั้มจานกันต่อ หน้าเปลี่ยนปั้มเป็นH22Aก็พอ จาน300มิล ผ้าเบรคแนะนำ NAP ทั้งชุดคุณภาพคุ้มราคาขอเสียขี้เบรคเยอะไปหน่อย ต้องล้างล้อบ่อยถึงจะหล่อ ล้อขอแนะนำสเปก ลายไรก็ได้ แนะนำล้อหน้า 15 กว้าง7 หลัง6.5หรือ7ก็ได้ ออฟ30+ขึ้นไปจนถึง45 ส่วนยางแนะนำ อกิส123sคุณภาพคุ้มราคา ที่ใครว่าขับฝนตกไม่ค่อยดีผมไม่เชื่อเพราะผมตกผมซัด140+มาตลอดทางพอเบรคยังเอาอยู่ แต่ถ้าเงินถึงหน่อยเล่นR1Rก็ok วิ่งได้ทุกสภาพถนน แนะนำได้แค่นี่แหละครับ ลองเก็บไปคิดดูแต่ทำทีเดียวจบใช้ยาวๆ อาจจะแพงหน่อยแต่สำหรับรถที่คุณรักและความปลอดภัยในชีวิตคุ้มครับ อย่าเสี่ยใช้ของด้อยคุณภาพไร้มาตรฐานเลย ชีวิตเรามีค่าเลือกใช้ของดีๆดีกว่า เจ๋ง เจ๋ง
ขอบคุณครับที่แนะนำ ผมก็ตั้งใจทำเรื่อยๆ เดือนละชิ้นสองชิ้นครับ (งบไม่หนา) วางโครงการไว้ที่ ระบบเบรคก่อน แล้วก็มาช่วงล่าง ยางหมดเทื่อไหร่ก็เตรียมเปลี่ยนล้อใหม่พร้อมยางเลย แล้วก็มาโช๊ค ส่วนตัวผมขับรถปลอดภัยพอประมาณครับ แต่แซงคับขันบ่อย ทางต่างจังหวัดมันสวนเลนสะส่วนมาก ถ้าผมเปลี่ยนล้อเป็นขอบ 15 จะมีผลต่ออัตตราเร่งบ้างหรือป่าวครับ เป็นห่วงช่วง จาก 70-120 มีปัญหา เพราะล้อเดิม น่าจะขอบ14 ก็ขึ้นไม่ไวมากแล้วครับ รถเกียร์ออโต้

Wanipa srisaruay
จอมยุทธ

ความรักจะเกิดได้..เมื่อรู้จักเป็นผู้ให้

« ตอบ #28 เมื่อ: 06 พฤศจิกายน 2014, 19:19:42 »

ขอบคุณครับที่แนะนำ ผมก็ตั้งใจทำเรื่อยๆ เดือนละชิ้นสองชิ้นครับ (งบไม่หนา) วางโครงการไว้ที่ ระบบเบรคก่อน แล้วก็มาช่วงล่าง ยางหมดเทื่อไหร่ก็เตรียมเปลี่ยนล้อใหม่พร้อมยางเลย แล้วก็มาโช๊ค ส่วนตัวผมขับรถปลอดภัยพอประมาณครับ แต่แซงคับขันบ่อย ทางต่างจังหวัดมันสวนเลนสะส่วนมาก ถ้าผมเปลี่ยนล้อเป็นขอบ 15 จะมีผลต่ออัตตราเร่งบ้างหรือป่าวครับ เป็นห่วงช่วง จาก 70-120 มีปัญหา เพราะล้อเดิม น่าจะขอบ14 ก็ขึ้นไม่ไวมากแล้วครับ รถเกียร์ออโต้
15เหมาะสุดครับท่านจัดไป ผมมีอีกวิธีนึงแนะนำในการเซ็ตช่วงล่างให้หนึบครับ คือซื้อรถมือหนึ่งเลยครับท่าน5555ล้อเล่นครับ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

รถก็เหมือนเมีย....ซ่อมมันทุกเดือน
levelup01
ศิษย์น้อง
**

« ตอบ #29 เมื่อ: 06 พฤศจิกายน 2014, 19:25:15 »

15เหมาะสุดครับท่านจัดไป ผมมีอีกวิธีนึงแนะนำในการเซ็ตช่วงล่างให้หนึบครับ คือซื้อรถมือหนึ่งเลยครับท่าน5555ล้อเล่นครับ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
ผมก็ว่างั้นแหละครับ ซื้อขับสี่มาใช้น่าจะเหนียวกว่าแล้ว 555 ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม แต่ทำไงได้ ผมรักตาโตเข้าแล้ว ถึงแรงไม่มากแต่เสียงหวานดีจังเลย

GDVTEC
Tracking !!
ศิษย์น้อง
*

« ตอบ #30 เมื่อ: 12 พฤศจิกายน 2014, 23:05:43 »

โช้คโอลินกระบอกใหญ่ 17000-21000 พอได้มาก็ปรับให้เตียลงหน้าหลังให้พอๆกัน
แค่นี้ก็หนึบจะแย่แล้วโค้งทางด่วน 180 ชิวๆ
levelup01
ศิษย์น้อง
**

« ตอบ #31 เมื่อ: 12 พฤศจิกายน 2014, 23:11:09 »

โช้คโอลินกระบอกใหญ่ 17000-21000

ฮืม  ขยิบตา  แลบลิ้น ราคานี้กี่ต้นหรอครับ อายจัง

GDVTEC
Tracking !!
ศิษย์น้อง
*

« ตอบ #32 เมื่อ: 14 พฤศจิกายน 2014, 09:34:56 »

ฮืม  ขยิบตา  แลบลิ้น ราคานี้กี่ต้นหรอครับ อายจัง
  4 ต้น
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์ 
:::CIVIC CLUB THAILAND:::  |  คุยคุ้ย Civic  |  Civic Club Discuss => ห้องคนขับ  |  หัวข้อ: เซตช่วงล่างอย่างไรให้หนึบๆหน่อยครับ