ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
24 เมษายน 2024, 16:36:16
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: มีปัญหาการใช้งานเว็บไซต์ หรือติดต่อลงโฆษณา ติดต่อ admin [ไม่ใช่ผู้ขายสินค้า] ที่ 0876889988   หรือ theerachai@siamrx.com หรือ line id: @welovecivic

Custom Search
:::CIVIC CLUB THAILAND:::  |  คุยคุ้ย Civic  |  Civic Club Discuss => ห้องคนขับ  |  หัวข้อ: ไฟหน้าปัดที่เป็นสัญลักษณ์ABSขึ้นโชว์ 0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ไฟหน้าปัดที่เป็นสัญลักษณ์ABSขึ้นโชว์  (อ่าน 5013 ครั้ง)
liverpool2516
จอมยุทธ

« เมื่อ: 01 สิงหาคม 2014, 17:18:39 »

ไฟมันจะโชว์ครับตอนนี้ติดตลอดเลย เราจะเช็คดูยังไงครับ เช็คตรงไหน เช็คเองได้ไหมหรือต้องเข้าศูนย์ อาจารย์แนะนำด้วยครับ
aodaod
จอมยุทธ

รถไม่ซิ่ง วิ่งดุ๊ยดุ่ย

« ตอบ #1 เมื่อ: 02 สิงหาคม 2014, 01:20:48 »

ระบบ abs มีปัญหาคับ ลองเข้าศูนย์เข้คโค้ดว่าเป็นที่ตัวไหนคับ
nus.ek
เจ้าสำนัก

SIR

« ตอบ #2 เมื่อ: 02 สิงหาคม 2014, 09:14:04 »

ผ้าเบรค ความสะอาด เช็คพวกนี้ก่อนครับ  ยิ้มเท่ห์

"มิตรภาพ ไม่มีวันหมด"
จอมยุทธ

« ตอบ #3 เมื่อ: 02 สิงหาคม 2014, 21:33:47 »

สงสัยเบรคหลังครับเวลาถอยแล้วเหยียบเบรคจะมีเสียงดังเอ๊กๆ เดินหน้าไม่ดังนะครับ
cyu
อาจารย์ปู่

« ตอบ #4 เมื่อ: 04 สิงหาคม 2014, 10:41:40 »

ถอดขั้วแบตเตอรี่ซักชั่วโมงนึง เพื่อรีเซ็ตค่า ถ้า ไม่มีอะไรเสียจริงๆ น่าจะหายคับ
หรือถ้ายังไม่หาย ลองเชคฟิวส์ ด้วยคับ

แอบแซงเพราะแรงน้อย

https://www.facebook.com/cyu.boonyawat
mongpower
ชาวยุทธ
*

« ตอบ #5 เมื่อ: 04 สิงหาคม 2014, 15:19:00 »

ยิงฟันยิ้ม

*Link Removed*
จอมยุทธ

« ตอบ #6 เมื่อ: 05 สิงหาคม 2014, 16:49:02 »

ขอบคุณครับ เดียวลองทำดูก่อนครับ
captainnop
จอมยุทธ

« ตอบ #7 เมื่อ: 06 สิงหาคม 2014, 14:50:46 »

- ระบบ ABS ตรวจสอบได้โดยใช้วิธีการเหมือนเช็ค engine และวิธีนับ code เหมือนกัน แต่นับที่ช่องไฟ ABS จากนั้นนำหมายเลขที่ได้ไปเทียบกับคู่มืออีกที

- เบื้องต้นสามารถรีเซต code ABS ได้ดังนี้
1. เสียบปลั๊กเช็ค engine
2. เหยียบเบรคค้างไว้
3. บิดกุญแจ on ไม่ต้องสตาร์ทเครื่อง ไฟ ABS จะติดค้าง 2 วินาทีแล้วดับ
4. เมื่อไฟ ABS ดับให้ปล่อยเบรค ประมาณ 4 วินาที ไฟ ABS จะติดอีกครั้ง
5. เมื่อไฟ ABS ติดให้เหยียบเบรคค้างไว้ รอจนไฟ ABS ดับ (ประมาณ 4 วินาที) จึงปล่อยเบรคได้
6. หลังจากนั้นประมาณ 4 วินาที ไฟ ABS จะกระพริบ 2 ครั้ง แสดงว่าได้ลบ code ABS เรียบร้อยแล้ว

ถ้ารีเซตแล้วเอารถไปวิ่ง ไฟ ABS กลับมาอีกแสดงว่ามี Sensor เสียจริงๆ.... ขอให้โชคดี

ยิ้มกว้างๆ

.... โลกนี้ไม่มีคนโง่ มีแต่คนที่ฉลาดในเรื่องที่ต่างกัน ......
จอมยุทธ

« ตอบ #8 เมื่อ: 07 สิงหาคม 2014, 14:57:41 »

ถอดขั้วแบตแล้วครับพอต่อแบตใหม่ไฟก็ขึ้นเหมือนเดิม อ้อไฟมันจะติดบ้างแล้วก็ดับบ้าง บางทีขับไปดีๆก็ดับเองเป็นวันแล้ววีนหลังขับไปอยู่ดีๆก็ติดขึ้นมาเฉยๆ ตอนนี้เป็นแบบนี้ครับติดบ้างดับบ้าง ไม่ติดตลอดนะครับ
จอมยุทธ

« ตอบ #9 เมื่อ: 07 สิงหาคม 2014, 15:01:57 »

- ระบบ ABS ตรวจสอบได้โดยใช้วิธีการเหมือนเช็ค engine และวิธีนับ code เหมือนกัน แต่นับที่ช่องไฟ ABS จากนั้นนำหมายเลขที่ได้ไปเทียบกับคู่มืออีกที

- เบื้องต้นสามารถรีเซต code ABS ได้ดังนี้
1. เสียบปลั๊กเช็ค engine
2. เหยียบเบรคค้างไว้
3. บิดกุญแจ on ไม่ต้องสตาร์ทเครื่อง ไฟ ABS จะติดค้าง 2 วินาทีแล้วดับ
4. เมื่อไฟ ABS ดับให้ปล่อยเบรค ประมาณ 4 วินาที ไฟ ABS จะติดอีกครั้ง
5. เมื่อไฟ ABS ติดให้เหยียบเบรคค้างไว้ รอจนไฟ ABS ดับ (ประมาณ 4 วินาที) จึงปล่อยเบรคได้
6. หลังจากนั้นประมาณ 4 วินาที ไฟ ABS จะกระพริบ 2 ครั้ง แสดงว่าได้ลบ code ABS เรียบร้อยแล้ว

ถ้ารีเซตแล้วเอารถไปวิ่ง ไฟ ABS กลับมาอีกแสดงว่ามี Sensor เสียจริงๆ.... ขอให้โชคดี

ยิ้มกว้างๆ
ผมอ่านดูแล้วอยากทำดูบ้าง ต้องเสียบปลั๊กเช็คengineยังไงครับใช้เครื่องมืออะไรครับอาจารย์
nakarin
อาจารย์ปู่

ชนใดไม่มีดนตรีกาล ในสันดารเป็นคนชอบกลนัก

« ตอบ #10 เมื่อ: 07 สิงหาคม 2014, 22:23:05 »

ผมอ่านดูแล้วอยากทำดูบ้าง ต้องเสียบปลั๊กเช็คengineยังไงครับใช้เครื่องมืออะไรครับอาจารย์
ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม

ดูแลรถ แล้วรถจะดูแลเรา
captainnop
จอมยุทธ

« ตอบ #11 เมื่อ: 08 สิงหาคม 2014, 09:34:16 »

ก็แค่ปลั๊ก 2 พิน ที่ใช้คลิปหนีบกระดาษหรือสายไฟพ่วงเข้าหากันเวลาจะนับ code ไฟเอนจิ้นโชว์นั่นแหละครับ .....  ร้องไห้

ว่าแต่ลองนับ code ดูยังครับ ว่าได้เบอร์อะไร
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 08 สิงหาคม 2014, 09:37:32 โดย captainnop » บันทึกการเข้า

.... โลกนี้ไม่มีคนโง่ มีแต่คนที่ฉลาดในเรื่องที่ต่างกัน ......
จอมยุทธ

« ตอบ #12 เมื่อ: 09 สิงหาคม 2014, 16:06:12 »

ก็แค่ปลั๊ก 2 พิน ที่ใช้คลิปหนีบกระดาษหรือสายไฟพ่วงเข้าหากันเวลาจะนับ code ไฟเอนจิ้นโชว์นั่นแหละครับ .....  ร้องไห้

ว่าแต่ลองนับ code ดูยังครับ ว่าได้เบอร์อะไร

นับ code ยังทำไม่เป็นเลยครับ ต้องขอโทษด้วยไม่รู้เรื่องจริงๆครับ ถ้าอาจารย์จะกรุณาขอแบบละเอียดเลยครับว่าทำยังไง จักเป็นพระคุณอย่างยิ่ง(ไม่มีความรู้เรื่องรถเลย พึ่งมีก็เรื่องความร้อนขึ้นจาก อ.สิทธิ กับ อ.กันต์ นี่หล่ะครับ นอกนั้นต้องรออาจารย์อื่นๆถ่ายทอดให้)
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์ 
:::CIVIC CLUB THAILAND:::  |  คุยคุ้ย Civic  |  Civic Club Discuss => ห้องคนขับ  |  หัวข้อ: ไฟหน้าปัดที่เป็นสัญลักษณ์ABSขึ้นโชว์