ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
27 เมษายน 2024, 00:30:29
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: มีปัญหาการใช้งานเว็บไซต์ หรือติดต่อลงโฆษณา ติดต่อ admin [ไม่ใช่ผู้ขายสินค้า] ที่ 0876889988   หรือ theerachai@siamrx.com หรือ line id: @welovecivic

Custom Search
:::CIVIC CLUB THAILAND:::  |  คุยคุ้ย Civic  |  Civic Club Alternative Energy => พลังงานทางเลือก  |  หัวข้อ: - การดูแลรถยนต์หลังติดแก๊ส - 0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: - การดูแลรถยนต์หลังติดแก๊ส -  (อ่าน 115123 ครั้ง)
m@houb
Gold Member
อาจารย์ปู่

« เมื่อ: 02 พฤษภาคม 2008, 10:03:04 »

การดูแลรถยนต์หลังจากติดแก๊ส

มาดูกันครับว่าเราจะดูแลรถแสนรักของเราอย่างไรให้อายุการใช้งานยืนยาวไปตราบเท่าที่เขาจะอยู่กับเราครับ
       ติดแก๊สแล้วจะต้องดูแลอะไรบ้าง

การติดตั้งแก๊สรถยนต์ย่อมมีผลเสียต่อเครื่องยนต์อย่างแน่นอน เนื่องจาก แก๊สนั้น ไม่ได้ถูกออกแบบมาใช้กับรถยนต์ดังนั้นจึงควรมีการดูแลที่ใกล้ชิดพอสมควร
             1.ตรวจเช็ครอยรั่วซึมของก๊าซ ตามข้อต่อ และจุดต่างๆ ทุกเดือน โดยใช้ฟองสบู่ หรือเครื่องตรวจวัดการรั่วของก๊าซ               
            2.   ตรวจเช็คและทำความสะอาดไส้กรองอากาศทุกๆ 5,000 กิโลเมตรซึ่งบ่อยกว่าการตรวจเช็คเมื่อใช้น้ำมันเบนซินเพียงอย่างเดียว (ปกติ 10,000 กิโลเมตร)
       3.   ตรวจสอบอุปกรณ์สำหรับเติมก๊าซ ถังก๊าซตรวจ น็อตที่ยึดถังก๊าซทุกเดือน
            4.   ควรตรวจเช็ค และตั้งบ่าวาล์วไอเสียทุกระยะ 40,000 - 60,000 กม. เพราะบ่าวาล์วไอเสียของเครื่องยนต์ที่ใช้ก๊าซ NGV และ LPG จะมีโอกาสสึกหรอเร็วกว่า 
                การใช้น้ำมันเบนซิล จึงควรที่จะใช้น้ำมันเบนซินสลับกับการใช้ก๊าซ เพื่อให้น้ำมันเบนซินไปเคลือบบ่าวาล์วบ้างเพื่อให้มีอายุการใช้งานนานขึ้น
            5.   ห้ามดัดแปลงอุปกรณ์ต่างๆ ที่เกี่ยวกับการใช้งานก๊าซที่ได้รับการติดตั้งจากศูนย์ที่ได้มาตรฐานหากมีปัญหาให้รีบติดต่อศูนย์บริการที่ติดตั้งมาทันที
            6.   ห้ามเติมก๊าซเกินแรงดันที่กำหนดไว้ของถัง จะทำให้ถังเสื่อมคุณภาพเร็ว และอาจระเบิดได้
            7.   เพื่อรักษาประสิทธิภาพของเครื่องยนต์ ควรใช้น้ำมันสตาร์ทเครื่องยนต์ก่อนและหลังการใช้
            8.   หากเกิดการรั่วไหลของก๊าซ ให้รีบหยุดรถ และดับเครื่องยนต์โดยทันที รีบปิดวาล์วที่ถังก๊าซ และห้ามทำการใดๆ ที่ทำให้เกิดประกายไฟ ตรวจดูว่าหากไม่มีการรั่วไหล
                เพิ่ม ให้เปลี่ยนระบบมาใช้น้ำมันสตาร์ทเครื่องแล้วรีบนำรถเข้าไปยังศูนย์บริการที่ติดตั้งโดยทันที
            9.   หากเกิดไฟไหม้ที่ตัวรถให้รีบดับเครื่องยนต์ปิดวาล์วที่ถังก๊าซโดยทันทีถ้าทำได้ และออกห่างจากตัวรถ หรือพยายามดับไฟที่แหล่งกำเนิด
          10.   เพื่อรักษาประสิทธิภาพ และคุณภาพของชิ้นส่วนต่างๆ ที่เกี่ยวข้องกับระบบน้ำมัน ควรมีน้ำ มัน ติดถังไว้อย่างน้อย 1 ส่วน 4 ถังเสมอๆ และเพื่อป้องกัน
                ระบบปั๊มน้ำมันเสีย

NEO
หนุ่มโสดย่านชิดลม
Gold Member
อาจารย์ปู่

My Name is NEO

« ตอบ #1 เมื่อ: 04 พฤษภาคม 2008, 09:43:39 »

ขอบคุณมากครับ

ดูแลเรื่องหัวเทียนให้ดีๆ ด้วย สำหรับระแบบ Fix ถ้าเพราะหัวเทียนมีปัญหา อาจจะเกิด Back Fire ได้ครับถึงระยะ ประมาณ หมื่นโลมั้ง(ที่ร้านบอกมา) ก็เปลี่ยนทิ้งไปเลย แต่ของผม 5000 - 8000 ก็เปลี่ยนแระ

ไส้กรองผมใช้ระบบ Fix ผมก็ขยันเป่ามากกว่าปกติหน่อย 2000 โล ก็เอาออกมาเป่าทีครับ ไส้กรองยิ่งสะอาด อัตราการกิน Gas ยิ่งประหยัดครับ

sechz
Gold Member
อาจารย์ปู่

บรื้นนน บรื้นนน

« ตอบ #2 เมื่อ: 09 พฤษภาคม 2008, 15:09:18 »

1000 โล ต้อง เช็ครั่ว เเละระบบกล่อง ecu
5000 โล เช็ครั่ว จุดหลวมสั่นคลอนการคลายตัวของจุดยึด เเละ ECU ล้างกรองก๊าซเช็คการสวิทช์ระหว่างนํามันกับก๊าซ
10000 โล เช็ครั่ว จุดหลวมสั่นคลอน การคลายตัวของจุดยึด เปลี่ยนกรองก๊าซ การสวิทช์ระหว่างนํามันกับก๊าซ เเละ ECU
20000 โล เช็ครั่ว จุดหลวมสั่นคลอน การคลายตัวของจุดยึด เปลี่ยนกรองก๊าซ การสวิทช์ระหว่างนํามันกับก๊าซ เเละ ECU

เข้าชมรูปแต่ไม่สวยๆ ได้ที่  http://sechz.multiply.com
hodo_ebola
dubCLUB
Gold Member
อาจารย์ปู่

PEA SUBSTATION MANAGEMENT

« ตอบ #3 เมื่อ: 11 พฤษภาคม 2008, 09:15:19 »

สงสัยผมต้องเข้าไปให้ช่างโอตรวจเช็ครอยรั่วซะหน่อยแล้วปีนึงแล้วยังไม่ได้เช็คเลย ยิ้มกว้างๆ
ผมติดมาร้านเดียวกับพี่โตอะครับพระราม5ออโต้แก๊สปีนึงแล้วไม่ค่อยมีปัญหาอะไรเลยเนียนสุดๆ อายจัง

:ความรักอยู่ในสันดาร มันเป็นสัญชาตญานของเธอ ความรักอยู่ในสันดาร มันเป็นสัญชาตญานของเรา ความรักอยู่ในสันดาร มันเป็นสัญชาตญานของเขา ความรักอยู่รอบกาย ความรักมันอยู่ในสันดาร:
Lamillabo
Gold Member
อาจารย์ปู่

? A u d i M i l l A ?

« ตอบ #4 เมื่อ: 04 กรกฎาคม 2009, 10:05:44 »

สงสัยผมต้องเข้าไปให้ช่างโอตรวจเช็ครอยรั่วซะหน่อยแล้วปีนึงแล้วยังไม่ได้เช็คเลย ยิ้มกว้างๆ

:'( ..พอกันเลย
ยิ้มกว้างๆ ..เด๋วจะเอาไปเชคแร้วเนี่ย เหอะๆ
shinobisai
ชาวยุทธ
*

« ตอบ #5 เมื่อ: 05 กันยายน 2009, 09:44:01 »

1000 โล ต้อง เช็ครั่ว เเละระบบกล่อง ecu
5000 โล เช็ครั่ว จุดหลวมสั่นคลอนการคลายตัวของจุดยึด เเละ ECU ล้างกรองก๊าซเช็คการสวิทช์ระหว่างนํามันกับก๊าซ
10000 โล เช็ครั่ว จุดหลวมสั่นคลอน การคลายตัวของจุดยึด เปลี่ยนกรองก๊าซ การสวิทช์ระหว่างนํามันกับก๊าซ เเละ ECU
20000 โล เช็ครั่ว จุดหลวมสั่นคลอน การคลายตัวของจุดยึด เปลี่ยนกรองก๊าซ การสวิทช์ระหว่างนํามันกับก๊าซ เเละ ECU

หลังจากนั้นอะ ครับ  ขยิบตา  อยากรู้ จริงๆ นะ ครับ
som11152
ชาวยุทธ
*

« ตอบ #6 เมื่อ: 24 กันยายน 2009, 11:22:35 »

ยิ้มกว้างๆ น้ำมันเครื่องสำหรับฮอนด้าซีวิค2007 ที่ติดตั้งแก๊สแล้ว ใช้เกรดอะไรดี
 ???ของที่ศูนย์ฮอนด้ามีหรือไม่ (เพิ่งไปติดมาครับ)
airin2108
เข้าวงการ
*

« ตอบ #7 เมื่อ: 20 ตุลาคม 2009, 12:04:48 »

มีน้ำมันเครื่องสำหรับรถติดแก๊สค่ะ 500 บาท
พึ่งเช็คระยะมา รถ2007 นี่แหละค่ะ
CW
เข้าวงการ
*

« ตอบ #8 เมื่อ: 21 ธันวาคม 2009, 20:42:50 »

น้ำมันเครื่องควรใช้สังเคราะร้อยเปอร์เซ็นครับ ใช้ได้10000  กิโลจะดีกว่ารถผมก็ใช้อยู่ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 21 ธันวาคม 2009, 20:45:23 โดย CW » บันทึกการเข้า
siamza16
ชาวยุทธ
*

« ตอบ #9 เมื่อ: 06 มีนาคม 2010, 10:12:05 »

ขอบคุณครับ จะลองดูครับ

bazzaaaa
ชาวยุทธ
*

« ตอบ #10 เมื่อ: 25 มีนาคม 2010, 22:08:05 »

รถผมไม่รู้เปงไร ขับแล้วมันสะอึกทุกทีให้ช่างเช็คแล้วก้ไม่หายทำไงดีคับ เศร้า
HS9SGW
เข้าวงการ
*

« ตอบ #11 เมื่อ: 02 พฤษภาคม 2010, 23:38:21 »

ขยิบตา ผมอยากติดตั้งแก๊ส แต่ไม่รู้ว่า ราคาแพงหรือเปล่า
และอีกอย่างผมอยู่ ปัตตานีด้วยไม่ค่อยมีร้านติดตั้งให้เลือก ผมขอคำแนะนำจากผู้รู้ครับ
Bunny
ชาวยุทธ
*

« ตอบ #12 เมื่อ: 04 มิถุนายน 2010, 21:36:12 »

ขอบคุณ ที่มาแชร์ข้อมูลดีๆ ครับ กำลังสนใจจะติดแก๊ส อยู่พอดี
momo-man55
Tracking !!
ชาวยุทธ
*

พ่อน้องส้มเช้ง

« ตอบ #13 เมื่อ: 02 สิงหาคม 2010, 19:10:59 »

เติมgasเต็มถังทีไร gasไม่มาทุกที ต้องวิ่งน้ำมันป็นวันๆกว่าgas จะมา เซ็ง! :'(

แอบแซงเพราะแรงน้อย!
Ms.You
ศิษย์พี่

« ตอบ #14 เมื่อ: 15 พฤศจิกายน 2010, 18:16:35 »

กำลังต้องไปตั้งบ่าวาวล์ใหม่ค่ะ  อายจัง อายจัง อายจัง

Ms.You
อนันต์
เข้าวงการ
*

« ตอบ #15 เมื่อ: 07 ธันวาคม 2010, 22:02:35 »

เค้าว่ากันว่าหากติดแก๊สแล้วไม่ควรเติมแก๊สโซฮอลล์ เพราะจะทามให้สตาร์ทติดยากส์ๆๆๆๆ โดยเฉพาะ EG
ohh
ชาวยุทธ
*

« ตอบ #16 เมื่อ: 19 กุมภาพันธ์ 2011, 19:22:29 »

ยิ้ม
ผมมีประสบการณ์ ปั้มติ๊ก เสียเพราะน้ำมันไม่มีคุณภาพ
คือ ทราบอยู่แล้วว่า กรณีใช้น้ำมันน้อยกว่าแก๊ส กรณีเติม แก็สโซฮอล์
จะมีปัญหาเรื่อง แอลกอฮอล์แยกชั้นเป็นโคลนเหลว อุดตันระบบน้ำมัน

แต่เจอปัญหาปั้มน้ำมันที่คุณภาพต่ำ เสียเงินแก้ระบบอุดต้นน้ำม้นไปเกือบหมื่นบาท

แนวทางแก้ ควรใช้น้ำมันให้หมดถังประมาณ 2 เดือน/ถัง

จาก คนเคยโง่
TO_TOO
เข้าวงการ
*

เฮามันบ่หล่อ แฟนก่บ่งาม กิ๋นเข้าลำ ขับ EK

« ตอบ #17 เมื่อ: 16 มีนาคม 2011, 12:51:37 »

สวัสดีครับ  คือว่าอยากถามไว้ประดับความรู้ และเผื่อการตัดสินใจ
- เครื่องยนต์ ที่ติดแก๊สแล้วจะมีอายุการใช้งาน ทนทานได้ กี่ปี ( แบบ อึดๆ เลย )
- แล้วเช่นว่า ในเวลา 10 ปี เนี๊ยะ ค่าดูแลรักษา  ค่าเชื้อเพลิง เครื่องเบนซิน กะ เครื่องติดแกส  อันไหนเวอค์
koi217
ชาวยุทธ
*

« ตอบ #18 เมื่อ: 13 มิถุนายน 2011, 12:35:23 »

โกรธ ซีวิคตาโตปี 96 ค่ะ ติดแก๊สมาได้ 3 ปีแล้ว และเพิ่งเปลี่ยนหม้อต้มเมื่อต้นปีนี้ ตอนนี้รถมีอาการเวลาออกตัวเหยียบไม่ค่อยออก (รถไม่วิ่ง) ต้องกดคันเร่งเกือบสุด เวลาจะแซงเลยมีปัญหามากๆ แล้วอีกอย่างคือรอบเครื่องสวิงกระตุกมากค่ะ ล้างลิ้นปีกผีเสื้อแล้วก็ยังไม่หาย ทำไงดีค่ะ รบกวนเพื่อนๆ หน่อยค่ะ
nonglays
01/12/2017-30/11/2018'
Sponsor
อาจารย์ปู่

No.694

« ตอบ #19 เมื่อ: 14 มิถุนายน 2011, 02:45:03 »

สวัสดีครับ  คือว่าอยากถามไว้ประดับความรู้ และเผื่อการตัดสินใจ
- เครื่องยนต์ ที่ติดแก๊สแล้วจะมีอายุการใช้งาน ทนทานได้ กี่ปี ( แบบ อึดๆ เลย )
- แล้วเช่นว่า ในเวลา 10 ปี เนี๊ยะ ค่าดูแลรักษา  ค่าเชื้อเพลิง เครื่องเบนซิน กะ เครื่องติดแกส  อันไหนเวอค์

ข้อแรกไม่สามารถบอกได้นะครับ แต่เห็นส่วนมากก็ 4-5ปี+ ครับ

ข้อ 2 ไม่ต้องถึง 10 ปีหรอกครับ แค่ 3-4 ปีคุณมีเงินเหลือพอวางเครื่องใหม่สบายๆ

คิดง่ายๆนะครับ อย่างของผมก่อนติด เสียค่าน้ำมันเดือนละประมาณ 1 หมื่น พอติดแล้ว เสียค่าติดไป 24500 บาท

เสียค่าน้ำมัน+แก๊ส ต่อเดือนประมาณ 3500

เท่ากับ 10000 - 3500 = 6500

สมมุติ 3 ปีนะครับ 6500*36 = 234000 - ด้วยค่าติดตั้ง 24500 = 209500 บาทครับ คิดว่าอย่างไรครับ

รับเบิกอะไหล่&ของแต่งทุกชนิดจากญี่ปุ่น
ลิงค์ร้านของแต่ง EK,etcใน WLC = http://www.welovecivic.com/forum/index.php/topic,117779.msg1171806.html#msg1171806
ลิงค์เพจร้านของแต่ง Civic ใน facebook = http://www.facebook.com/CIVICJDMshop
Nueng244
ชาวยุทธ
*

« ตอบ #20 เมื่อ: 23 มิถุนายน 2011, 14:22:37 »

ข้อแรกไม่สามารถบอกได้นะครับ แต่เห็นส่วนมากก็ 4-5ปี+ ครับ

ข้อ 2 ไม่ต้องถึง 10 ปีหรอกครับ แค่ 3-4 ปีคุณมีเงินเหลือพอวางเครื่องใหม่สบายๆ

คิดง่ายๆนะครับ อย่างของผมก่อนติด เสียค่าน้ำมันเดือนละประมาณ 1 หมื่น พอติดแล้ว เสียค่าติดไป 24500 บาท

เสียค่าน้ำมัน+แก๊ส ต่อเดือนประมาณ 3500

เท่ากับ 10000 - 3500 = 6500

สมมุติ 3 ปีนะครับ 6500*36 = 234000 - ด้วยค่าติดตั้ง 24500 = 209500 บาทครับ คิดว่าอย่างไรครับ
[/quote]

เห็นด้วยครับ รถผมติด LPG มา 10 เดือนแล้ว ตามตัวเลข จะเหลือ ประมาณ 65,000 บาท มันทำให้มีตังเหลือเที่ยวเยอะขึ้น ไม่ได้คิดจะเก็บใว้ซ่อมรถยามที่เครื่องพัง สิ้นเดือนทีไร ก็รู้สึกว่า ตังในกระเป๋าจะเท่าเดิม  ยิ้ม

Mr.ฟัักทอง
ชาวยุทธ
*

« ตอบ #21 เมื่อ: 23 กรกฎาคม 2011, 14:09:20 »

ปัญหาที่สำคัญคือ อู่ติดตั้งปิดตัว หรือแก้งานไม่จบ ก่อนติดดูแลกันอยากดี แต่ติดมีปัญหาบางแห่งไม่อยากทำให้ บ่นกันมาเยอะ บริการหลังการขายห่วย!!   เรา ก็ต้องหาข้อมูลกันให้ดีๆ ก่อนติดแก๊ส สำหรับมือใหม่ไม่รู้จักแก๊ส หรือ ไม่รู้จะติดยี่ห้ออะไรลองเข้าไปดู    http://www.iwebgas.com    จะได้รู้ทันอู่แก๊สครับ

civic dimension  น้องผมคันนี้ใช้แก๊ส LPG ผ่านมา เกือบเข้าไปปี 6 แล้ว เพื่อเช็ควาว์ล ยังปกติ แต่ที่เปลี่ยน คือ หัวฉีดตัน ต้องเปลี่ยนใหม่ สาเหตุเพราะหลังจากติดแก๊ส ใช้น้ำมันน้อยเกินครับ

ko2011
จอมยุทธ

แรกกว่าก็แซงไป..

« ตอบ #22 เมื่อ: 19 สิงหาคม 2011, 14:51:38 »

ผมใช้คันเก่าไปแก็สระบบดูด 2 แสนกิโล ยังไม่ได้ทันตั้งวาล์ขายทิ้งไปซะก่อน  ปัจจุบันเพิ่งติดระบบหัวฉีดกับ EG 4D มาใหม่ คิดผิดที่ไปเติมโซฮอลมา เพราะมันคงอยู่ในถังนานกว่ามันจะหมดกลัวมันบูดเหมือนกัน งุงิ หมดรอบหน้าจะเติม 91 รอลดราคาก่อน ได้ยินว่าจะไม่เก็บเข้ากองทุนน้ำมันราคาคงมาใกล้โซฮอลเนอะ
c2002
เข้าวงการ
*

« ตอบ #23 เมื่อ: 08 เมษายน 2012, 18:59:14 »

แนะนำติดแก๊สระบบหัวฉีดครับ  ยังงัยก็ต้องใช้น้ำมันตอนสตาร์ท  รอความร้อนได้  ความดันแก๊สได้  ระบบแก๊สจึงจะทำงาน  และควรจะเปลี่ยนเป็นน้ำมันสักพักก่อนดับเครื่อง  เพื่อถนอมเครื่องยนต์และระบบน้ำมันเดิมครับ  ผมติดแก๊สมา 2 ปียังไม่มีปัญหาครับ  ใช้ ES 02เครื่อง 1.7 อัตราการสิ้นเปลือง น้ำมัน+แก๊ส (ราคาปัจุบัน) ตก กม.ละ 1.38 บาท  เป็นข้อมูลจากการใช้จริงๆ ครับ   เจ๋ง เจ๋ง เจ๋ง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 08 เมษายน 2012, 19:01:31 โดย c2002 » บันทึกการเข้า
joey
ชาวยุทธ
*

« ตอบ #24 เมื่อ: 13 พฤษภาคม 2012, 13:13:19 »

น้ำมัน E85 ดีอย่างไร?
1 E85 เป็นน้ำมันที่ราคาถูกที่สุดในตลาด ทุกครั้งที่เติมจะประหยัดเงินลงไปมากเห็นได้ชัดเจน"Lower price per gallon"
2 E85 ช่วยเพิ่มประสิทธิภาพเครื่องยนต์ แรงม้ามากขึ้น และเพิ่มแรงบิดมากขึ้น "Increase in torque and horsepower"
3 E85 ช่วยรักษาสิ่งแวดล้อมของโลก ได้ช่วยลดมลพิษทางอากาศ ซึ่งส่งผลถึงชีวิตตนเอง ลูกหลาน และเพื่อนร่วมชาติ
ลดไฮโดรคาร์บอน คาร์บอนมอนออกไซด์ และช่วยลดคาร์บอนไดออกไซด์ ซึ่งเป็นปัจจัยหลัก ที่ก่อให้เกิดสภาวะเรือนกระจก
ในชั้นบรรยากาศ (GREEN HOUSE EFFECT) รวมทั้งลดควันดำ ลดสารอะโรเมติกส์และลดสารเบนซิน "Concerned about the environment"
4 E85 ช่วยลดการนำเข้าน้ำมันจากต่างประเทศ เอทานอล 85% ผลิตได้เองภายในประเทศ เป็นพลังงานทดแทน
ผลิตจากพืชเกษตรในประเทศ ใช้แทนสารเพิ่มออกเทนที่นำเข้าจากต่างประเทศ ประหยัดเงินตราต่างประเทศ
มากกว่า 3,000 ล้านบาทต่อปี "Energy independence"
5 E85 เผาไหม้สะอาดสมบูรณ์กว่า อุณหภูมิการเผาไหม้เย็นกว่าน้ำมันเบนซินประเภทอื่น "burns cleaner and cooler than gasoline"
6 E85 มีออกเทนสูงถึง 105 Octane ช่วยเพิ่มประสิทธิภาพเครื่องยนต์/ Why pay for expensive racing gasoline?
7 E85 ช่วยยืดอายุเครื่องยนต์ เนื่องจากเผาไหม้หมดจดและช่วยทำความสะอาดเครื่องยนต์ "Reduces maintenance costs"
8 E85 ไม่ต้องกลัวเรื่องการกัดกร่อน ปัจจุบันบริษัทจำหน่ายน้ำมันได้เติมสาร Additive เพื่อไม่ให้กัดกร่อน และทำให้น้ำมันมีประสิทธิภาพดีขึ้น
9 E85 เป็นยุทธศาสตร์พลังงาน วาระแห่งชาติ และเป็นทางออกของประเทศ โดยกระทรวงพลังงาน Ministry of Energy
ปัจจุบันเริ่มยิง Spot รณรงค์ทางทีวี แมกกาซีน หนังสือพิมพ์ และสื่อต่างๆ
10 E85 ช่วยกระจายการลงทุน การจ้างงานสู่ชนบท เกษตรกรไทยมีรายได้สูงขึ้น มีคุณภาพชีวิตที่ดีขึ้นจากการผลิตเอทานอลที่ได้จากพืชเกษตร
11 คุณคือคนหนึ่งซึ่งสามารถเปลี่ยนสภาพแวดล้อมของประเทศ และของโลกได้ You are! or 2012 end of the world.
junkhung
เจ้าสำนัก

« ตอบ #25 เมื่อ: 30 พฤษภาคม 2012, 10:00:10 »

ของผม เปลี่ยนเครื่อง เป็น b18c at แล้วติดแก๊สระบบหัวฉีดวิ่งมาประมาณ  40,000 โล การดูแลรักษา ก็เปลี่ยนน้ำมันเครื่องเร็วขึ้น(จากหมื่นโลมาเป็นแปดพันโล)ครับ นอกนั้นใช้ปกติ เพราะเข้าไปที่อู่ที่ติดแก๊สให้เขาเช็คให้ทีเดียวตอนถ่ายน้ำมันครับ ส่วนอื่นที่ดูเองได้ ก็ทำในวันหยุดได้ครับ เช่น ทำความสะอาดกรองอากาศ ล้างลิ้นผีเสื้อ อะไรทำนองนี้ครับ และทีต้องดูแลเป็นพิเศษคือระบบหล่อเย็นครับ กลัวรถจะเป็นโรคขี้ร้อน ผมจะดูระดับน้ำในหม้อพักทุกเช้าก่อนใช้รถครับ ใช้มาเข้าปีที่สามแล้วครับ เติมแก๊สไป ไม่ถึงหกหมื่น ถ้าเป็นน้ำมัน คงตกราวๆแสนห้าครับ ประหยัดไปเยอะเลย แต่ก็ยังไม่เห็นส่วนต่างที่ประหยัดไปเลยครับ อายจัง

VTA
liverpool2516
จอมยุทธ

« ตอบ #26 เมื่อ: 07 มิถุนายน 2012, 14:00:41 »

โกรธ ซีวิคตาโตปี 96 ค่ะ ติดแก๊สมาได้ 3 ปีแล้ว และเพิ่งเปลี่ยนหม้อต้มเมื่อต้นปีนี้ ตอนนี้รถมีอาการเวลาออกตัวเหยียบไม่ค่อยออก (รถไม่วิ่ง) ต้องกดคันเร่งเกือบสุด เวลาจะแซงเลยมีปัญหามากๆ แล้วอีกอย่างคือรอบเครื่องสวิงกระตุกมากค่ะ ล้างลิ้นปีกผีเสื้อแล้วก็ยังไม่หาย ทำไงดีค่ะ รบกวนเพื่อนๆ หน่อยค่ะ

ของผมซีวิคตาโตปี98 มีอาการเหมือนกับ แบบนี้เลย สวิงทั้งน้ำมันทั้งแก๊ส ก่อนติดแก๊สไม่มีสวิงเลย อยากทราบแนวทางการแก้ไขด้วยครับ
golf4338
เจ้ายุทธภพ

ถึงตัวจะอยู่TOYOTA..แต่ใจยังรักHONDA

« ตอบ #27 เมื่อ: 12 กรกฎาคม 2012, 17:08:51 »

ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม

TOON M20
เจ้าสำนัก

« ตอบ #28 เมื่อ: 09 สิงหาคม 2012, 07:36:51 »

น้ำมัน E85 ดีอย่างไร?
1 E85 เป็นน้ำมันที่ราคาถูกที่สุดในตลาด ทุกครั้งที่เติมจะประหยัดเงินลงไปมากเห็นได้ชัดเจน"Lower price per gallon"
2 E85 ช่วยเพิ่มประสิทธิภาพเครื่องยนต์ แรงม้ามากขึ้น และเพิ่มแรงบิดมากขึ้น "Increase in torque and horsepower"
3 E85 ช่วยรักษาสิ่งแวดล้อมของโลก ได้ช่วยลดมลพิษทางอากาศ ซึ่งส่งผลถึงชีวิตตนเอง ลูกหลาน และเพื่อนร่วมชาติ
ลดไฮโดรคาร์บอน คาร์บอนมอนออกไซด์ และช่วยลดคาร์บอนไดออกไซด์ ซึ่งเป็นปัจจัยหลัก ที่ก่อให้เกิดสภาวะเรือนกระจก
ในชั้นบรรยากาศ (GREEN HOUSE EFFECT) รวมทั้งลดควันดำ ลดสารอะโรเมติกส์และลดสารเบนซิน "Concerned about the environment"
4 E85 ช่วยลดการนำเข้าน้ำมันจากต่างประเทศ เอทานอล 85% ผลิตได้เองภายในประเทศ เป็นพลังงานทดแทน
ผลิตจากพืชเกษตรในประเทศ ใช้แทนสารเพิ่มออกเทนที่นำเข้าจากต่างประเทศ ประหยัดเงินตราต่างประเทศ
มากกว่า 3,000 ล้านบาทต่อปี "Energy independence"
5 E85 เผาไหม้สะอาดสมบูรณ์กว่า อุณหภูมิการเผาไหม้เย็นกว่าน้ำมันเบนซินประเภทอื่น "burns cleaner and cooler than gasoline"
6 E85 มีออกเทนสูงถึง 105 Octane ช่วยเพิ่มประสิทธิภาพเครื่องยนต์/ Why pay for expensive racing gasoline?
7 E85 ช่วยยืดอายุเครื่องยนต์ เนื่องจากเผาไหม้หมดจดและช่วยทำความสะอาดเครื่องยนต์ "Reduces maintenance costs"
8 E85 ไม่ต้องกลัวเรื่องการกัดกร่อน ปัจจุบันบริษัทจำหน่ายน้ำมันได้เติมสาร Additive เพื่อไม่ให้กัดกร่อน และทำให้น้ำมันมีประสิทธิภาพดีขึ้น
9 E85 เป็นยุทธศาสตร์พลังงาน วาระแห่งชาติ และเป็นทางออกของประเทศ โดยกระทรวงพลังงาน Ministry of Energy
ปัจจุบันเริ่มยิง Spot รณรงค์ทางทีวี แมกกาซีน หนังสือพิมพ์ และสื่อต่างๆ
10 E85 ช่วยกระจายการลงทุน การจ้างงานสู่ชนบท เกษตรกรไทยมีรายได้สูงขึ้น มีคุณภาพชีวิตที่ดีขึ้นจากการผลิตเอทานอลที่ได้จากพืชเกษตร
11 คุณคือคนหนึ่งซึ่งสามารถเปลี่ยนสภาพแวดล้อมของประเทศ และของโลกได้ You are! or 2012 end of the world.
จริงหรือเปล่าครับใครเคยลองบ้างมันดีกว่าเบนชิน91ยังไง ตกใจ ตกใจ ตกใจ
SW.FRIEND
ศิษย์น้อง
**

« ตอบ #29 เมื่อ: 06 กันยายน 2012, 21:45:06 »

ขอถามหน่อยครับ 

ถ้ารถเราติดแก๊ส  แล้วจอดตากแดดทั้งวัน  จะมีผลกระทบอะไรรึป่าวครับ  ขยิบตา

EK 4D   D16Y4. silver
Mong_Civic
ศิษย์น้อง
**

« ตอบ #30 เมื่อ: 28 กันยายน 2012, 10:13:51 »

ถ้ายังมี เบนซิน 91 ให้เติม 91 เท่านั้น แพงกว่าแต่ชัวน์กว่าโซฮอล์

Power     of      Dreams.
MyDream
ศิษย์น้อง
**

« ตอบ #31 เมื่อ: 19 พฤศจิกายน 2012, 23:19:17 »

เติมgasเต็มถังทีไร gasไม่มาทุกที ต้องวิ่งน้ำมันป็นวันๆกว่าgas จะมา เซ็ง! ร้องไห้

วาล์วแก๊สตรงถัง หน้าจะมีปัญหาแล้วนะครับ ลองเข้าไปให้ร้านเช็คดู หรืออีกวิธีเพื่อความมั่นใจ พอเติมเสร็จถ้าใช้ไม่ได้ลองเอาน้ำแข็งประคบตรงวาร์ลที่ถังดู

ซท้อน้ำแข็งถุงละ 5 บาทอ่ะครับ ประคบไว้เลย ระวังน้ำท่วมด้วยน๊าา   ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม เนื่องจากตอนเราเต็มแก๊สอุณหถูมิของแก๊สจะสูง ณ ขณะที่ เติมหากสปริงวาล์วไม่ดีแล้ววาร์วก็จะไม่มีแรงดีดกลับทำให้ค้างครับ

แต่พอวิงไปวาร์วตรงนั้นก็จะค่อยๆเย็นลงจนมีแรงพอที่จะเปิดวาล์วได้ครับ

ข้อมูลจากผมเองเนื่องจากเคยเป็นถามที่ไหนก็ไม่รู้ ใช้อยู่นาน จนเจอผู้รู้ปัญหาเลยจบ

ขอให่หายไวๆน๊าาาา โกรธ โกรธ โกรธ โกรธ

nuy civik
เข้าวงการ
*

« ตอบ #32 เมื่อ: 24 กุมภาพันธ์ 2013, 17:22:54 »

ตอนนี้ใด้ EK 96 มาเป็นรถคันแรกนะครับจ้าวของเก่าติดแก็สระบบดูดมาใด้สองปีกว่าแล้วตอนแรกที่ลองก็โอเคทั้งระบบแก็สและน้ำมันขับมาใด้ซักเดือนกว่าๆเวลาเครื่องร้อนใช้ระบบแก็สขับช้าๆเกียร์2-3-4มันดึงๆกระตุกๆมันทำให้ไม่ค่อยแฮบปี้เท่าใหร่อยากถามเพื่อนๆผู้รู้ผู้เคยประสพปัญหาว่ากระผมควรจะไปแก้ที่จุดใหนดีก่อนหน้าก็ไปจูนแก็สมาแล้วก็ไม่หาย
MANBOY
ชาวยุทธ
*

« ตอบ #33 เมื่อ: 08 พฤษภาคม 2013, 10:37:56 »

ขอเก็บข้อมูลด้วยคนครับ สนในอยากติดแก๊สอยู่เลย
vlovecv
ชาวยุทธ
*

« ตอบ #34 เมื่อ: 09 พฤษภาคม 2013, 15:22:27 »

ผมกะลังศึกษาเหมือนกันครับ อยากติดให้แฟน เพราะช่วงเนี่ยแฟนใช้รถเยอะมากครับ รบกวนถ้าผมจะติดถังโดนัทเนี่ยจะได้ขนาดเท่าไหร่ครับ และยี่ห่อไหนรับประกันดีที่สุดครับ และบริการหลังการขายที่ไหนรับบริการดีมั่งครับ รบกวนพี่ๆที่มีความรู้ช่วยบอกทีนะครับ อยากได้ที่ที่ๆดีๆ ติดให้แฟนใช้ เพราะค่าน้ำมันไม่ไหวละครับฝากด้วยนะครับ พี่ๆทุกคนครับ ยิ้ม
mighe
เจ้าสำนัก

« ตอบ #35 เมื่อ: 09 ธันวาคม 2013, 11:56:40 »

ใครมีตารางเช็คแก๊สไหมครับ ว่าระยะเท่าไหร่ เช็คอะไรบ้าง
note FD
ชาวยุทธ
*

« ตอบ #36 เมื่อ: 16 มิถุนายน 2016, 09:23:08 »

รถใช้ LPG ควรใช้หัวเทียนแบบไหนถึงจะดีครับ
note FD
ชาวยุทธ
*

« ตอบ #37 เมื่อ: 16 มิถุนายน 2016, 09:27:35 »

รถใช้ LPG ควรใช้หัวเทียนแบบไหนถึงจะดีครับ

* ตารางเช็คแก๊ส LPG.JPG (93.72 KB, 600x640 - ดู 2218 ครั้ง.)
nongmoonoi
ชาวยุทธ
*

« ตอบ #38 เมื่อ: 16 ธันวาคม 2017, 16:40:11 »

ุขอบคุณค่ะไูว้จะลองดู
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์ 
:::CIVIC CLUB THAILAND:::  |  คุยคุ้ย Civic  |  Civic Club Alternative Energy => พลังงานทางเลือก  |  หัวข้อ: - การดูแลรถยนต์หลังติดแก๊ส -