ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
28 มีนาคม 2024, 18:38:34
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: มีปัญหาการใช้งานเว็บไซต์ หรือติดต่อลงโฆษณา ติดต่อ admin [ไม่ใช่ผู้ขายสินค้า] ที่ 0876889988   หรือ theerachai@siamrx.com หรือ line id: @welovecivic

Custom Search
:::CIVIC CLUB THAILAND:::  |  คุยคุ้ย Civic  |  Civic Club Alternative Energy => พลังงานทางเลือก  |  หัวข้อ: รถผมติดแก๊สจะเติมe85ได้มั้ยครับ 0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: รถผมติดแก๊สจะเติมe85ได้มั้ยครับ  (อ่าน 12945 ครั้ง)
Sam_CoupeBlack00
เข้าวงการ
*

« เมื่อ: 13 มีนาคม 2014, 07:45:20 »

คือรถผมเจ้าcoupeปี2000ติดแก๊สมา3ปีกว่าอยากเติมe85บ้างขอคำแนะนำหน่อยครับ;)
PANUPUT
จอมยุทธ

PANUPUT_EK97

« ตอบ #1 เมื่อ: 13 มีนาคม 2014, 09:08:56 »

ได้ครับ ...รถผมก็ใช้อยู่ครับเหมือนกัน ทั้ง e85 ใช้ทั้งแก๊สเลยครับ....ไม่รู้จะประหยัดไปไหน  ยิงฟันยิ้ม
ของผมใช้วิธีของ คุณMANX ในการเติม e85ครับ

* IMG_20140313_103054-1.jpg (70.07 KB, 512x384 - ดู 1524 ครั้ง.)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 13 มีนาคม 2014, 12:10:40 โดย PANUPUT » บันทึกการเข้า

PANUPUT 0860730089
nakarin
อาจารย์ปู่

ชนใดไม่มีดนตรีกาล ในสันดารเป็นคนชอบกลนัก

« ตอบ #2 เมื่อ: 13 มีนาคม 2014, 11:19:51 »

ได้ครับ ...รถผมก็ใช้อยู่ครับเหมือนกัน ทั้ง e85 ใช้ทั้งแก๊สเลยครับ....ไม่รู้จะประหยัดไปไหน  ยิงฟันยิ้ม
ของผมใช้วิธีของ คุณMANX ในการเติม e85ครับ

ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม

ดูแลรถ แล้วรถจะดูแลเรา
Sam_CoupeBlack00
เข้าวงการ
*

« ตอบ #3 เมื่อ: 13 มีนาคม 2014, 13:31:22 »

จะไปเติมเลยครับ ขอบคุณนะสำหรับคำแนะนำ
PANUPUT
จอมยุทธ

PANUPUT_EK97

« ตอบ #4 เมื่อ: 13 มีนาคม 2014, 15:30:25 »

จะไปเติมเลยครับ ขอบคุณนะสำหรับคำแนะนำ

ขอโทษครับที่คำตอบทำให้สับสน  อายจัง ...คือเติม สด ๆ เลยโดยไม่มีการดัดแปลง อะไร ยังไม่ได้ครับ เราต้องทำให้รถเรารองรับ e85 ซะก่อนครับ อย่างของผม คือการใช้ วิธีของคุณ MANX ทำเป็น Volume หมุนปรับเอาครับ ลงทุนไม่ถึง ร้อยบาทครับ
หรือบางท่านอาจจะไปติด กล่อง e85 kit อะไรพวกนี้ ก็ใช้เงินหลัก พันขึ้นไปน่ะครับ แล้วแต่เราเลือกครับ
แต่การใช้งานร่วมกัน เช่น สตาร์ทด้วย e85 แล้ววิ่งด้วย แก๊ส อันนี้ได้ครับ

PANUPUT 0860730089
TWISTER
Verified
เข้าวงการ
*

« ตอบ #5 เมื่อ: 03 เมษายน 2014, 10:03:21 »

ในทางทฤษฎีถามว่าได้ไหมได้ครับ แต่ถามกลับคุณจะประหยัดอะไรกันหนักกันหนา เพราะคุณเลือกใช้พลังงานทางเลือกทั้งคู่ แก๊สก็แห้งอยู่แล้วในห้องเผาไหม้ ส่วน E85 การใส่ ADDITIVE ก็น้อยและการหล่อลื่นในกระบอกสูบก็ต่ำไปด้วย ทำให้การสึกหรอเพิ่มขึ้น อีกทั้งถ้าเราเป็นคนประหยัดเติม E85 แล้ว ไม่ยอมใช้น้ำมันเชื้อเพลิง E85 ให้หมดหรือรีรีนเป็นประจำระบบเชื้อเพลิงของน้ำมันก็จะพังไปด้วย บางท่านอาจจะโต้แย้งนะครับว่าอุปกรณ์ของท่านรองรับ E85 หรือ E100 แล้วก็ตามปัญหาคือเอฟเฟ็คจากการใช้ไม่หมด ลองดูนะครับภายใน 2-4 อาทิตย์ แก๊สโซฮอล์จะเริ่มแยกชั้นจากน้ำมันเชื้อเพลิง เพราะแอลกอฮอล์ไม่สามารถรวมตัวกับน้ำมันเบนซินได้ เพราะในแอลกอฮอล์มีส่วนผสมของน้ำอยู่ 0.5% นอกจากนั้นแอลกอฮอล์สามารถเน่าเสียได้ เพราะทำมาจากพืช และตัวแปรการทำให้เน่าเสียคืออากาศ ลองดูหรือถามร้าน/อู่ติดตั้งแก๊สได้เคยเจอปัญหาตะไคร่หรือวุ้นสีเขียวในระบบเชื้อเพลิงที่ไปอุดตันในกรองเบนซินหรือปั๊มติี๊กหรือไม่
*หมายเหตุ ยังไงในทัศนะผมอย่าประหยัดจนเกินเลย เลยครับ คนไทยเรานิสัยเสียน้อยเสียยาก เสียมากเสียง่าย ควรหาเบนซินเพียวๆ 91 หรือ 95 มาเติมดีกว่าต่อ 1 เดือนไม่เกินงบ 300-500 บาท
**ในคู่มือรถยนต์ทุกยี่ห้อแก๊สโซฮอล์บอกว่าแค่ รองรับ กับใช้งานได้ความหมายต่างกันนะครับ ลองพิจารณาเป็นแนวทางนะครับ
***ที่สำคัญเราควรดูแลรักษาเช็คตามระยะนั้นๆอย่างสม่ำเสมอด้วยนะครับ ขอบคุณครับ
Thongin
เข้าวงการ
*

« ตอบ #6 เมื่อ: 08 เมษายน 2014, 14:07:20 »

จัดไปตามความพึงพอใจครับ

ลมตะวันออก จันทบุรี
Notesamit
<< คริวรี่ >>
ผู้คุมกฎ
อาจารย์ปู่

...รปภ.สมุทรปราการ...

« ตอบ #7 เมื่อ: 08 เมษายน 2014, 16:24:07 »

ในทางทฤษฎีถามว่าได้ไหมได้ครับ แต่ถามกลับคุณจะประหยัดอะไรกันหนักกันหนา เพราะคุณเลือกใช้พลังงานทางเลือกทั้งคู่ แก๊สก็แห้งอยู่แล้วในห้องเผาไหม้ ส่วน E85 การใส่ ADDITIVE ก็น้อยและการหล่อลื่นในกระบอกสูบก็ต่ำไปด้วย ทำให้การสึกหรอเพิ่มขึ้น อีกทั้งถ้าเราเป็นคนประหยัดเติม E85 แล้ว ไม่ยอมใช้น้ำมันเชื้อเพลิง E85 ให้หมดหรือรีรีนเป็นประจำระบบเชื้อเพลิงของน้ำมันก็จะพังไปด้วย บางท่านอาจจะโต้แย้งนะครับว่าอุปกรณ์ของท่านรองรับ E85 หรือ E100 แล้วก็ตามปัญหาคือเอฟเฟ็คจากการใช้ไม่หมด ลองดูนะครับภายใน 2-4 อาทิตย์ แก๊สโซฮอล์จะเริ่มแยกชั้นจากน้ำมันเชื้อเพลิง เพราะแอลกอฮอล์ไม่สามารถรวมตัวกับน้ำมันเบนซินได้ เพราะในแอลกอฮอล์มีส่วนผสมของน้ำอยู่ 0.5% นอกจากนั้นแอลกอฮอล์สามารถเน่าเสียได้ เพราะทำมาจากพืช และตัวแปรการทำให้เน่าเสียคืออากาศ ลองดูหรือถามร้าน/อู่ติดตั้งแก๊สได้เคยเจอปัญหาตะไคร่หรือวุ้นสีเขียวในระบบเชื้อเพลิงที่ไปอุดตันในกรองเบนซินหรือปั๊มติี๊กหรือไม่
*หมายเหตุ ยังไงในทัศนะผมอย่าประหยัดจนเกินเลย เลยครับ คนไทยเรานิสัยเสียน้อยเสียยาก เสียมากเสียง่าย ควรหาเบนซินเพียวๆ 91 หรือ 95 มาเติมดีกว่าต่อ 1 เดือนไม่เกินงบ 300-500 บาท
**ในคู่มือรถยนต์ทุกยี่ห้อแก๊สโซฮอล์บอกว่าแค่ รองรับ กับใช้งานได้ความหมายต่างกันนะครับ ลองพิจารณาเป็นแนวทางนะครับ
***ที่สำคัญเราควรดูแลรักษาเช็คตามระยะนั้นๆอย่างสม่ำเสมอด้วยนะครับ ขอบคุณครับ
เห็นด้วยครับ  ยิ้ม

...มิตรภาพเท่านั้น ที่จะช่วยบำบัดสังคม...
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์ 
:::CIVIC CLUB THAILAND:::  |  คุยคุ้ย Civic  |  Civic Club Alternative Energy => พลังงานทางเลือก  |  หัวข้อ: รถผมติดแก๊สจะเติมe85ได้มั้ยครับ