ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
28 มีนาคม 2024, 20:52:59
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: มีปัญหาการใช้งานเว็บไซต์ หรือติดต่อลงโฆษณา ติดต่อ admin [ไม่ใช่ผู้ขายสินค้า] ที่ 0876889988   หรือ theerachai@siamrx.com หรือ line id: @welovecivic

Custom Search
:::CIVIC CLUB THAILAND:::  |  คุยคุ้ย Civic  |  Civic Club Car Knowledge => คลังความรู้คู่รถ  |  หัวข้อ: รบกวนผู้รู้ครับ EK99 0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนผู้รู้ครับ EK99  (อ่าน 6427 ครั้ง)
saranyoo
ศิษย์น้อง
**

« เมื่อ: 29 ตุลาคม 2013, 10:11:11 »

มีเรื่องรบกวนสอบถาม 2 ข้อครับ EK99. Lev vtec

1. ซื้อรถมาติดแก้ส Lpg หัวฉีดมาแต่แรกเลยขับมา 3 ปียังไม่เคยมีปัญหาเลย และปัจจุบันก็ยังใช้งานได้ตามปกติครับ แต่สงสัยว่า โดยปกติแล้ว ต้องตรวตสภาพยังไง ทุกๆปีเลยไหม ต้องจูน หรือล้างท่ออะไรไหม เคยได้ยินว่า ต้องทำแต่ไม่รุ้ต้องทำต้องเช็คอย่างไร (กลัวบึ้มอะครับ)
'
2. ขอบสีดำที่คราดตรงกลางประตูทั้ง 2ฝั่งน่ะครับ  เค้าเรียกว่าอะไร เรียกไม่ถูก มันเริ่มซีดแล้ว อยากทำสี ต้องทำอย่างไงอะครับ เพื่อนบอกลอกออกได้เลย มัน 3m จริงไหมครับ
Buranasak
Verified
อาจารย์ปู่
*

กันต์@ท่าอิฐ นนทบุรี 081-4340153

« ตอบ #1 เมื่อ: 29 ตุลาคม 2013, 11:56:50 »

มีเรื่องรบกวนสอบถาม 2 ข้อครับ EK99. Lev vtec

1. ซื้อรถมาติดแก้ส Lpg หัวฉีดมาแต่แรกเลยขับมา 3 ปียังไม่เคยมีปัญหาเลย และปัจจุบันก็ยังใช้งานได้ตามปกติครับ แต่สงสัยว่า โดยปกติแล้ว ต้องตรวตสภาพยังไง ทุกๆปีเลยไหม ต้องจูน หรือล้างท่ออะไรไหม เคยได้ยินว่า ต้องทำแต่ไม่รุ้ต้องทำต้องเช็คอย่างไร (กลัวบึ้มอะครับ)
'
2. ขอบสีดำที่คราดตรงกลางประตูทั้ง 2ฝั่งน่ะครับ  เค้าเรียกว่าอะไร เรียกไม่ถูก มันเริ่มซีดแล้ว อยากทำสี ต้องทำอย่างไงอะครับ เพื่อนบอกลอกออกได้เลย มัน 3m จริงไหมครับ

ไม่รู้ว่า ผมเป็นผู้รู้ไหม แต่ขอตอบให้เท่าที่ทราบก็แล้วกันครับ

ตอบข้อ 2 ผมไม่รู้เรียกว่าอะไร  แนะนำให้หาใน welovecivic นี้หละครับ ไม่ต้องไปทำสีหรอก
มีมากมาย  ลองดู

ตอบข้อ 1  ผมไม่รู้ว่า เขาตรวจเช็คอะไรบ้าง ส่วนตัวจะทำเองครับ ส่วนใหญ่ในระบบแก๊สแบบไม่เสียหาย
             เขาก็จะตรวจเช็คเรื่องสายยาง ท่อต่างๆ  เปลี่ยนกรองแก๊ส  และก็ตั้งวาล์ว
         ซึ่งเป็นสิ่งสำคัญมาก สำหรับรถใช้แก๊ส

กรณีหม้อต้มเริ่มรั่ว แลัออกตัวไม่ค่อยดี สิ่งที่ทำ คือ การเปลี่ยนหม้อต้ม หรือ การ overhual
    ชุดหม่อต้ม โดยการนำมาล้าง ทำความสะอาดเปลี่ยนชุดซ่อม ซึ่งจะทำให้ผู้ใช้รถ
อย่างเราอุ่นใจ ไปอีกระดับหนึ่ง

ตอบโดยรวมๆ นะครับ เพราะระบบแก๊สของท่านไม่เสียหายอะไร ก็ใหตรวจเช็คทั่ว
ลืมไป เช็คหัวฉีดด้วยครับ ว่ายังจ่ายแก๊สดีไหม  กรณีนี้ ค่าใช้จ่ายไม่น่าเกิน 1500 บาท
ส่วนผม ทำฟรีตลอดชีวิตครับ  เสียเฉพาะค่าอะไหล่ อุปกรณ์ประกอบ เพราะ ผมทำเองครับ จุมพิต

เอาน่า...ทนๆไปก่อน...รถมันเก่าแล้ว
Honda Civic EK 96-D16Y4 AT
โทรศัพท์  081-4340153
กระทู้แอร์ครับ....ลองไปอ่านดู
★★ระบบแอร์รถยนต์ Honda Civic -- คลังความรู้เรื่องแอร์รถยนต์ Civic EG,EK,Si ★★
http://www.welovecivic.com/forum/index.php?topic=169234.0
nus.ek
เจ้าสำนัก

SIR

« ตอบ #2 เมื่อ: 29 ตุลาคม 2013, 12:25:06 »

พลาสติกปิดเสากลาง ไม่ใช่ 3Mครับ ซื้อมือสองสภาพสวยๆเยอะแยะ อายจัง

"มิตรภาพ ไม่มีวันหมด"
saranyoo
ศิษย์น้อง
**

« ตอบ #3 เมื่อ: 31 ตุลาคม 2013, 16:25:11 »

พลาสติกปิดเสากลาง ไม่ใช่ 3Mครับ ซื้อมือสองสภาพสวยๆเยอะแยะ อายจัง

หาได้ที่ไหนครับผม ของผมสีซีดหมดละอยากเปลีายนน่ะค้าบ
nakarin
อาจารย์ปู่

ชนใดไม่มีดนตรีกาล ในสันดารเป็นคนชอบกลนัก

« ตอบ #4 เมื่อ: 04 พฤศจิกายน 2013, 14:19:16 »

แก๊สต้องตรวจสภาพทุก 5 ปีครับ

ดูแลรถ แล้วรถจะดูแลเรา
jamesZa
จอมยุทธ

มีทุกอย่าครบ ยกเว้นอนาคต .....

« ตอบ #5 เมื่อ: 16 พฤศจิกายน 2013, 23:36:17 »

ผมซื้อตามเชียงกงครับ อันละ200-300บาท ลังเล ลังเล ลังเล ลังเล
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์ 
:::CIVIC CLUB THAILAND:::  |  คุยคุ้ย Civic  |  Civic Club Car Knowledge => คลังความรู้คู่รถ  |  หัวข้อ: รบกวนผู้รู้ครับ EK99