ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
18 เมษายน 2024, 18:55:19
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: มีปัญหาการใช้งานเว็บไซต์ หรือติดต่อลงโฆษณา ติดต่อ admin [ไม่ใช่ผู้ขายสินค้า] ที่ 0876889988   หรือ theerachai@siamrx.com หรือ line id: @welovecivic

Custom Search
:::CIVIC CLUB THAILAND:::  |  คุยคุ้ย Civic  |  Civic Club Car Knowledge => คลังความรู้คู่รถ  |  หัวข้อ: ประสบการณ์ที่พบเจอมาเมื่อใช้น้ำมันเกียร์ทั่วไปในท้ตลาดมาใช้กับเกียร์ Auto ฮอนด้า 0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ประสบการณ์ที่พบเจอมาเมื่อใช้น้ำมันเกียร์ทั่วไปในท้ตลาดมาใช้กับเกียร์ Auto ฮอนด้า  (อ่าน 78608 ครั้ง)
TUI02
เข้าวงการ
*

« เมื่อ: 28 ตุลาคม 2013, 20:31:46 »

..ผมมีประสบการณืที่พบเจอมาด้วยตัวเองเกี่ยวกับการใช้น้ำมันเกียร์ทั่วไปที่ซื้อมาจากร้านอะไหล่ มาใส่เกียร์ Auto ของฮอนด้ามาเล่าให้ฟังกัน เผื่อมีประโยชน์ครับ..
...รถผมเป็นรุ่น EG เกียร์ Auto  ตอนแรกซื้อมือ 2 มาใหม่ๆเกียร์ปรกติ ลื่นปรืดๆ ..ใช้มาระยะหนึ่งก็คิดอยากจะเปลี่ยนถ่ายน้ำมันเกียร์ ก็ไปหาซื้อน้ำมันเกียร์ยี่ห้อทั่วไปมาใช้ พอเปลี่ยนแล้วเป็นเรื่องทันที เกียร์รูด รถอืด ไม่มีแรง..รอบเครื่องขึ้น แต่รถไปวิ่ง..รีบขับไปหาช่างเจ้าประจำ ช่างบอกว่า คงใช้น้ำมันเกียร์คุณภาพต่ำ แนะนำให้ไปซื้อมาเปลี่ยนใหม่เลือกที่เกรดดีๆ ยี่ห้อดีๆราคาแพง แกลลอลละ 500 กว่าบาท ซึ่งช่างแนะนำมา ( พอๆกับราคาน้ำมันเกียร์ฮอนด้าของศูนย์ฮอนด้า)..มาเปลี่ยนแล้ว ก็ยังมีอาการเหมือนเดิม
...ไปปรึกษาช่างหลายคน ช่างทุกคนลงความเห็นว่าเกียร์พังต้องเปลี่ยนเกียร์...ลองโทรไปปรึกษาช่างซ่อมเกียร์ที่เชียงใหม่ ( ดังอยู่ในเวป CM-CLub.com)  ก็บอกว่าเกียร์เสียต้อง Overhall เกียร์.ใหม่ พร้อมกับนัดวันให้ผมไปหา...
....พอดีผมมีเพื่อนคนหนึ่งที่เป็นเจ้าของอู่เคยเจอแบบนี้..ก็ลองไปปรึกษาดู เพื่อนบอกผมว่าให้ถ่ายน้ำมันเกียร์ที่ใช้ทิ้ง แล้วเปิดทิ้งปล่อยไว้ 1 คืนให้ไหลออกจากทอร์คเกียร์ให้หมด..แล้วไปซื้อน้ำมันเกียร์จากศูนย์ฮอนด้า เลือกให้ถูกเบอร์มาใส่...ผมทำตาม..ใส่แล้วอาการผิดปรกติของเกียร์หายไปเป็นปลิดทิ้ง กลับมาทำงานปรกติเฉยเลย..จนผมยังงๆ ว่าไม่น่าเชื่อมา ถึงวันนี้
....
...ต่อมาผมซื้อเกียร์ Auto ที่ติดมากับเครื่องรุ่น D16Y8 มาใส่แทนลูกเดิม ( ทีนี้ไม่พลาดที่จะใช้น้ำมันเกียร์ของฮอนด้าและถูกเบอร์ด้วย)..ก็ขายเกียร์ลุกเก่าให้คนอื่นไป..
...เขาซื้อไปได้ 2 วันก็โทรมาหาผมโวยวายว่าผมเอาเกียร์เสียมาขายให้เขา..ผมถามอาการ เขาก็บอกอาการมาตามที่ผมเคยเจอมาครั้งก่อน ก้ถามเขาว่าเอาน้ำมันเกียร์อะไรมาใส่ เขาบอกว่า ช่างที่เปลี่ยนเกียร์ให้บอกว่าของฮอนด้า...ผมบอกว่าไม่เชื่อ ขอพูดกับช่างหน่อย..ช่างก็ยืนยันว่าซื้อจากศูนย์ฮอนด้ามา ผมถามว่าน้ำมันสีอะไร ( ปรกติทั่วไปจะออกสีแดงๆ แต่ของฮอนด้าจะออกสีขาวใส)..ช่างมันก็ไม่พอใจ ถามกวนผมทันทีว่าคุณเป็นช่างหรือ  ผมตอบอำไปว่า ใช่ ช่างก็บอกว่างั้นคุณเอาไปทำเองแล้วกัน. แล้วปิดโทรศัพท์ใส่ผมทันที
....ผมเลยแนะนำให้คนที่ซื้อเกียร์ เอารถไปหาเพื่อนผมที่อู่ พร้อมกับโทรบอกอาการกับเพื่อนให้ช่วยแก้ไขหน่อย...เพื่อก็จัดการเปลี่ยนน้ำมันเกียร์ให้..เกียร์ก็กลับมาใช้งานได้ปรกติหมดปัญหา..เพื่อนโทรมาบอกพร้อมกับหัวเราะไปด้วยว่า อู่ที่เปลี่ยนเกียร์มันโกหกคนซื้อเกียร์มันใช้น้ำมัเกียร์ทั่วไป สีแดงแจ๋เลย..

..ดังนั้นผมจึงคิด เชื่อว่า.เกียร์ Auto ของฮอนด้า ถ้าไปใช้น้ำมันเกียร์ทั่วไป แล้วมีปัญหาแน่นอนครับ..ต้องใช้น้ำมันเกียร์ Auto ของฮอนด้า และต้องถูกเบอร์ด้วยจึงจะไม่มีปัญหา
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 28 ตุลาคม 2013, 20:40:31 โดย TUI02 » บันทึกการเข้า
Amic
ศิษย์น้อง
**

« ตอบ #1 เมื่อ: 28 ตุลาคม 2013, 20:44:46 »

ขอบคุณที่แบ่งปันครับ 
TOON M20
เจ้าสำนัก

« ตอบ #2 เมื่อ: 28 ตุลาคม 2013, 20:57:59 »

ผมก็เกียร์autoก็เปลี่ยนนำ้มันร้านทั่วไปก็ไม่เห็นเป็นไรนี่ครับนี้ก็จะถึงเวลาใกล้เปลี่ยนนำ้มันแร้วผมต้องไปซื้อของhondaไหมแร้วบอกเขาว่าอย่างไงแบบไหนถึงจะตรงสเปกครับ
..ผมมีประสบการณืที่พบเจอมาด้วยตัวเองเกี่ยวกับการใช้น้ำมันเกียร์ทั่วไปที่ซื้อมาจากร้านอะไหล่ มาใส่เกียร์ Auto ของฮอนด้ามาเล่าให้ฟังกัน เผื่อมีประโยชน์ครับ..
...รถผมเป็นรุ่น EG เกียร์ Auto  ตอนแรกซื้อมือ 2 มาใหม่ๆเกียร์ปรกติ ลื่นปรืดๆ ..ใช้มาระยะหนึ่งก็คิดอยากจะเปลี่ยนถ่ายน้ำมันเกียร์ ก็ไปหาซื้อน้ำมันเกียร์ยี่ห้อทั่วไปมาใช้ พอเปลี่ยนแล้วเป็นเรื่องทันที เกียร์รูด รถอืด ไม่มีแรง..รอบเครื่องขึ้น แต่รถไปวิ่ง..รีบขับไปหาช่างเจ้าประจำ ช่างบอกว่า คงใช้น้ำมันเกียร์คุณภาพต่ำ แนะนำให้ไปซื้อมาเปลี่ยนใหม่เลือกที่เกรดดีๆ ยี่ห้อดีๆราคาแพง แกลลอลละ 500 กว่าบาท ซึ่งช่างแนะนำมา ( พอๆกับราคาน้ำมันเกียร์ฮอนด้าของศูนย์ฮอนด้า)..มาเปลี่ยนแล้ว ก็ยังมีอาการเหมือนเดิม
...ไปปรึกษาช่างหลายคน ช่างทุกคนลงความเห็นว่าเกียร์พังต้องเปลี่ยนเกียร์...ลองโทรไปปรึกษาช่างซ่อมเกียร์ที่เชียงใหม่ ( ดังอยู่ในเวป CM-CLub.com)  ก็บอกว่าเกียร์เสียต้อง Overhall เกียร์.ใหม่ พร้อมกับนัดวันให้ผมไปหา...
....พอดีผมมีเพื่อนคนหนึ่งที่เป็นเจ้าของอู่เคยเจอแบบนี้..ก็ลองไปปรึกษาดู เพื่อนบอกผมว่าให้ถ่ายน้ำมันเกียร์ที่ใช้ทิ้ง แล้วเปิดทิ้งปล่อยไว้ 1 คืนให้ไหลออกจากทอร์คเกียร์ให้หมด..แล้วไปซื้อน้ำมันเกียร์จากศูนย์ฮอนด้า เลือกให้ถูกเบอร์มาใส่...ผมทำตาม..ใส่แล้วอาการผิดปรกติของเกียร์หายไปเป็นปลิดทิ้ง กลับมาทำงานปรกติเฉยเลย..จนผมยังงๆ ว่าไม่น่าเชื่อมา ถึงวันนี้
....
...ต่อมาผมซื้อเกียร์ Auto ที่ติดมากับเครื่องรุ่น D16Y8 มาใส่แทนลูกเดิม ( ทีนี้ไม่พลาดที่จะใช้น้ำมันเกียร์ของฮอนด้าและถูกเบอร์ด้วย)..ก็ขายเกียร์ลุกเก่าให้คนอื่นไป..
...เขาซื้อไปได้ 2 วันก็โทรมาหาผมโวยวายว่าผมเอาเกียร์เสียมาขายให้เขา..ผมถามอาการ เขาก็บอกอาการมาตามที่ผมเคยเจอมาครั้งก่อน ก้ถามเขาว่าเอาน้ำมันเกียร์อะไรมาใส่ เขาบอกว่า ช่างที่เปลี่ยนเกียร์ให้บอกว่าของฮอนด้า...ผมบอกว่าไม่เชื่อ ขอพูดกับช่างหน่อย..ช่างก็ยืนยันว่าซื้อจากศูนย์ฮอนด้ามา ผมถามว่าน้ำมันสีอะไร ( ปรกติทั่วไปจะออกสีแดงๆ แต่ของฮอนด้าจะออกสีขาวใส)..ช่างมันก็ไม่พอใจ ถามกวนผมทันทีว่าคุณเป็นช่างหรือ  ผมตอบอำไปว่า ใช่ ช่างก็บอกว่างั้นคุณเอาไปทำเองแล้วกัน. แล้วปิดโทรศัพท์ใส่ผมทันที
....ผมเลยแนะนำให้คนที่ซื้อเกียร์ เอารถไปหาเพื่อนผมที่อู่ พร้อมกับโทรบอกอาการกับเพื่อนให้ช่วยแก้ไขหน่อย...เพื่อก็จัดการเปลี่ยนน้ำมันเกียร์ให้..เกียร์ก็กลับมาใช้งานได้ปรกติหมดปัญหา..เพื่อนโทรมาบอกพร้อมกับหัวเราะไปด้วยว่า อู่ที่เปลี่ยนเกียร์มันโกหกคนซื้อเกียร์มันใช้น้ำมัเกียร์ทั่วไป สีแดงแจ๋เลย..

..ดังนั้นผมจึงคิด เชื่อว่า.เกียร์ Auto ของฮอนด้า ถ้าไปใช้น้ำมันเกียร์ทั่วไป แล้วมีปัญหาแน่นอนครับ..ต้องใช้น้ำมันเกียร์ Auto ของฮอนด้า และต้องถูกเบอร์ด้วยจึงจะไม่มีปัญหา
Experience
ศิษย์น้อง
**

« ตอบ #3 เมื่อ: 28 ตุลาคม 2013, 21:51:38 »

น้ำมันเกียร์อัตโนมัติ ที่ไม่ใช่ เกียร์ CVT ของฮอนด้า
ซึ่งน้ำมันเกียร์อัตโนมัติ ของฮอนด้า ATF DW-1  ก็มีสีแดง นี่ครับ

....

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 28 ตุลาคม 2013, 21:54:37 โดย Experience » บันทึกการเข้า
nakarin
อาจารย์ปู่

ชนใดไม่มีดนตรีกาล ในสันดารเป็นคนชอบกลนัก

« ตอบ #4 เมื่อ: 28 ตุลาคม 2013, 23:37:40 »

ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม

ดูแลรถ แล้วรถจะดูแลเรา
Buranasak
Verified
อาจารย์ปู่
*

กันต์@ท่าอิฐ นนทบุรี 081-4340153

« ตอบ #5 เมื่อ: 29 ตุลาคม 2013, 05:05:44 »

Honda ของเหลวแนะนำให้ใช้ของ Honda เท่านั้น เช่น น้ำมันเกียร น้ำมันเบรค น้ำมัน Power
ยกเว้นน้ำมันเครื่องนะครับ ใช้ค่ายอื่นก็ได้ไม่ว่ากัน เพราะการใช้น้ำมันทั่วไปมีปัญหาได้ โดยเฉพาะ
เรื่องเกียร อันนี้ผมเข็ดเลย น้ำมันเกียรนี้  ของ Honda เท่านั้น ใช้ให้ถูกเบอร์กันน่ะ

เอาน่า...ทนๆไปก่อน...รถมันเก่าแล้ว
Honda Civic EK 96-D16Y4 AT
โทรศัพท์  081-4340153
กระทู้แอร์ครับ....ลองไปอ่านดู
★★ระบบแอร์รถยนต์ Honda Civic -- คลังความรู้เรื่องแอร์รถยนต์ Civic EG,EK,Si ★★
http://www.welovecivic.com/forum/index.php?topic=169234.0
Buranasak
Verified
อาจารย์ปู่
*

กันต์@ท่าอิฐ นนทบุรี 081-4340153

« ตอบ #6 เมื่อ: 29 ตุลาคม 2013, 05:08:28 »

ภาพนี้น้ำมันเกียรอัตโนมัติ แบบธรรมดาครับ ( ไม่ใช้ CVT ) แต่เดิมรหัสใช้ตามนี้ ATF-Z1

* atfz1.jpg (92.96 KB, 800x600 - ดู 58706 ครั้ง.)

เอาน่า...ทนๆไปก่อน...รถมันเก่าแล้ว
★★ระบบแอร์รถยนต์ Honda Civic -- คลังความรู้เรื่องแอร์รถยนต์ Civic EG,EK,Si ★★
http://www.welovecivic.com/forum/index.php?topic=169234.0
Buranasak
Verified
อาจารย์ปู่
*

« ตอบ #7 เมื่อ: 29 ตุลาคม 2013, 05:10:23 »

ต่อมา กลายพันธ์ ด้วยสาเหตุุใดไม่รู้ครับ น้ำมันเกียรอัตโนมัติ แบบธรรมดาครับ ( ไม่ใช้ CVT )
เปลี่ยนจาก ATF-Z1 เป็น  ATF-DW1

* 544149_222713207871052_84429389_n.jpg (80.3 KB, 960x716 - ดู 68280 ครั้ง.)

Buranasak
Verified
อาจารย์ปู่
*

« ตอบ #8 เมื่อ: 29 ตุลาคม 2013, 05:13:03 »

และต่อมา น้ำมันเกียรสำหรับ Honda รุ่นใหม่ๆที่ออกมา จะใช้น้ำมันเกียร แบบ CVT ระวังนะครับเติมให้ถูก
ไปเปลี่ยนถ่าย โดยเฉพาะ อู่ทั่วไป เจอมักง่ายแล้วท่านจะเสียใจมากมาย  น้ำมันเกียรบอกชัดเจนครับ
ฃอย่าพลาดเชียว

* 15640775b611722284b951ee8b8ff5f4e368cf74.jpg (53.64 KB, 300x400 - ดู 50818 ครั้ง.)

TOON M20
เจ้าสำนัก

« ตอบ #9 เมื่อ: 29 ตุลาคม 2013, 09:42:54 »

สรุปแร้วตาโต99autoใช้แบบไหนครับราคาเท่าฝหรใช้กี่ป๋องครับพี่น้อง อายจัง
Buranasak
Verified
อาจารย์ปู่
*

« ตอบ #10 เมื่อ: 29 ตุลาคม 2013, 10:04:18 »

Atf w1 ใช้ ประมาณ 2.7 ลิตร ครับ  เวลาเติมเสร็จให้ดูก้านวัดน้ำมันเครื่องประกอบ
แน่นอนสุด

s.chart
Gold Member
เจ้าสำนัก

« ตอบ #11 เมื่อ: 29 ตุลาคม 2013, 12:05:14 »

ผมใช้ของ"วาโวลีน"ดีกว่าศูนย์นะ แต่ราคาแพงกว่าหน่อย
TUI02
เข้าวงการ
*

« ตอบ #12 เมื่อ: 30 ตุลาคม 2013, 11:57:27 »

น้ำมันเกียร์อัตโนมัติ ที่ไม่ใช่ เกียร์ CVT ของฮอนด้า
ซึ่งน้ำมันเกียร์อัตโนมัติ ของฮอนด้า ATF DW-1  ก็มีสีแดง นี่ครับ

..ที่ผมว่ามามันไม่ได้ขาวใสแจ๋วแหววนะครับ.มันก็เป็นสีแดงแต่สีจะออกแดงจางๆออกขาวๆมากกว่า ...ส่วนยี่ห้ออื่นๆจะออกสีแดงสดมากกว่าครับ..
fisherman
อาจารย์ปู่

ek 96 d 16 y 8 auto vtec phuket

« ตอบ #13 เมื่อ: 30 ตุลาคม 2013, 13:16:04 »

ผมใช้ของเชลล์ spirak s2 atf d2 ใช้มาสามปีแล้วครับ ลิตรละ165 บาท ตั้งแต่ซื้อรถมายังไม่เคยไปศูนย์ฮอนด้าที่ภูเก็ตซักครั้งเดียว รถเก่า

อายช่างครับ ทำเองดีกว่า ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม นานาจิตตัง(รึป่าว) ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ตกใจ ตกใจ ตกใจ

* 1383113637235.jpg (31.49 KB, 512x384 - ดู 48025 ครั้ง.)

การจะมีรถซักคันไม่ใช่เรื่องยาก  แต่การจะรักษารถไว้ไม่ใช่เรื่องง่าย
thanawat6
Gold Member
อาจารย์ปู่

Japan Garbage Car & THE GANG DIY SERVICE

« ตอบ #14 เมื่อ: 30 ตุลาคม 2013, 16:31:31 »

นา ๆ จิตตัง ...จะยี้ห้อไหน จะของอะไร ก็เติมลงช่องที่เดียวกันนั่นแหละครับ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม  แล้วอย่าลืมเขย่ากระป๋องก่อนเติมละ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

tanayut EG
ชาวยุทธ
*

« ตอบ #15 เมื่อ: 17 พฤศจิกายน 2014, 22:20:01 »

ผมอยากถามพี่หน่อยคับ  พอดีรถผม eg เป็น เกียร์ออโต้คับ  ช่วงเช้าเวลาขับไปทำงานเกียร์มันก็จะไปตามรอบของมัน จาก 1 ไป 2 พอจาก 2 ไป 3  มันวืดอ่ะคับ  เหมือนเกียร์มันว่างไป
พอเบาคันเร่ง  แล้วก็เร่งใหม่มันก็จะหายคับ  แต่ถ้าเครื่องร้อนแล้วมันจะไม่ค่อยมีอาการคับ มีแต่กระตุกนิดหน่อยคับ      ร้องไห้ ร้องไห้ ร้องไห้ ร้องไห้
Buranasak
Verified
อาจารย์ปู่
*

« ตอบ #16 เมื่อ: 18 พฤศจิกายน 2014, 23:15:40 »

ผมอยากถามพี่หน่อยคับ  พอดีรถผม eg เป็น เกียร์ออโต้คับ  ช่วงเช้าเวลาขับไปทำงานเกียร์มันก็จะไปตามรอบของมัน จาก 1 ไป 2 พอจาก 2 ไป 3  มันวืดอ่ะคับ  เหมือนเกียร์มันว่างไป
พอเบาคันเร่ง  แล้วก็เร่งใหม่มันก็จะหายคับ  แต่ถ้าเครื่องร้อนแล้วมันจะไม่ค่อยมีอาการคับ มีแต่กระตุกนิดหน่อยคับ      ร้องไห้ ร้องไห้ ร้องไห้ ร้องไห้

เออ อาการอย่างนี้เริ่มชักใจหายน่ะ มันเริ่มเตือนๆมาแล้วครับ ลองถ่ายน้ำมันเกียร์ดูก่อนหายไหม รถเก่าแล้วเปลี่ยนบ่อยดีกว่า  จุมพิต จุมพิต

nakarin
อาจารย์ปู่

ชนใดไม่มีดนตรีกาล ในสันดารเป็นคนชอบกลนัก

« ตอบ #17 เมื่อ: 24 พฤศจิกายน 2014, 23:02:08 »

เออ อาการอย่างนี้เริ่มชักใจหายน่ะ มันเริ่มเตือนๆมาแล้วครับ ลองถ่ายน้ำมันเกียร์ดูก่อนหายไหม รถเก่าแล้วเปลี่ยนบ่อยดีกว่า  จุมพิต จุมพิต

ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม

ดูแลรถ แล้วรถจะดูแลเรา
golfza
จอมยุทธ

รถคนจน จะสวยได้ไง

« ตอบ #18 เมื่อ: 17 พฤศจิกายน 2015, 16:59:44 »

ขอนอกเรื่องน่ะครับ-ผมมีน้ำมันเกียร์ AUTO HONDA. ขายถูกๆราคา ลิตรล่ะ140บาท เป็นของแท้ล้าน%และไม่ใช่ของค้างสต็อคแน่นอน
0876148118 เบอร์ผมครับ
ถ้าผิดกฏ ขอโทษด้วยน่ะครับ
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์ 
:::CIVIC CLUB THAILAND:::  |  คุยคุ้ย Civic  |  Civic Club Car Knowledge => คลังความรู้คู่รถ  |  หัวข้อ: ประสบการณ์ที่พบเจอมาเมื่อใช้น้ำมันเกียร์ทั่วไปในท้ตลาดมาใช้กับเกียร์ Auto ฮอนด้า