ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
01 กรกฎาคม 2015, 18:56:28
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: เรียน สมาชิกทุกท่าน

ขณะนี้มีมิจฉาชีพกำลังก่อเหตุฉ้อโกง และทางเว็บกำลังอยู่ระหว่างดำเนินการตรวจสอบ ร่วมกับผู้เสียหาย ดังนั้นขอให้อ่านแนวทางปฏิบัติในการซื้อขายต่อไปนี้
- ขอให้การซื้อ-ขายตั้งแต่นี้เป็นต้นไป ใช้การเห็นหน้า จ่ายเงิน รับของนะครับ
- หลีกเลี่ยงการโอนเงินโดยไม่จำเป็นทุกกรณี แม้ว่าคนนั้นจะเป็น user ที่อยู่ในเว็บมานาน ซึ่งดูเหมือนว่าจะมีความน่าเชื่อถือสูง และมี user อื่นที่อยู่มานานมารับประกันให้หน้าเว็บ
- หากจำเป็นต้องโอนเงินไม่ว่ากรณีใดๆ ให้โอนผ่านคนกลาง คือ webmaster  เมื่อท่านได้รับของเรียบร้อยแล้ว ผมจะโอนต่อให้กับคนขาย หมายเลขบัญชีผม ขอได้ที่ผมโดยตรง

ท่านสามารถติดต่อ Webmaster ได้ทุกช่องทางต่อไปนี้
- 0813791412 [เบอร์ webmaster ไม่ใช่ผู้ขายสินค้า]
- email: theerachai@siamrx.com
- line id: @welovecivic

Custom Search
:::CIVIC CLUB THAILAND:::  |  คุยคุ้ย Civic  |  Civic Club Car Knowledge => คลังความรู้คู่รถ  |  หัวข้อ: เกียร์ออโต้ วิ่งถึงแค่เกียร์ 3 ไม่เปลี่ยนเกียร์ 4 ช่วยด้วบค้บ 0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: เกียร์ออโต้ วิ่งถึงแค่เกียร์ 3 ไม่เปลี่ยนเกียร์ 4 ช่วยด้วบค้บ  (อ่าน 3856 ครั้ง)
nong 8776
ชาวยุทธ
*

« เมื่อ: 14 สิงหาคม 2013, 10:51:19 »

รบกวนถามผู้รู้หน่อยครับ รถผม ซีวิคไดเมนชั่น ปี 2002 อาการที่เพิ่งเป็นคือ ระบบการเปลี่ยนเกี่ยร์ ขับด้วยความเร็ว 100 แต่รอบเครื่องขึ้นไป 3000 รอบแล้ว กินน้ำมันมากๆ
รู้สึกเลยว่ารถว่างที่เกียร์ 3 รถไม่เปลี่ยนเกีนร์ 4 เข้าศูนย์แล้วทางศูนย์บอกว่าซีลท้ายเกียร์ซึม ซึ่งไม่เกี่ยวกับอาการเกียร์ไม่เปลี่ยนเลย ขอความรู้หน่อยครับเพราะได้รู้สาเหตุเบื้องต้น เพราะถ้ายกเกียร์ที่ศูนย์บอกว่า
ต้องเสียค่าใช้จ่าย 4-5 หมื่นบาทเลย
thanawat6
Gold Member
อาจารย์ปู่

Japan Garbage Car & THE GANG DIY SERVICE

« ตอบ #1 เมื่อ: 14 สิงหาคม 2013, 10:58:17 »

เบื้องต้นลองเช็คระดับน้ำมันเกียร์ออโต้ก่อนว่าอยู่ในระดับปรกติหรือเปล่าครับ รถรุ่นนี้ควบคุมการเปลี่ยนเกียร์ด้วยไฟฟ้า
ที่บอกซิลท้ายเกียร์ซึมอาจเป็นไปได้ว่าน้ำมันเกียร์แห้ง ทำให้แรงดันน้ำมันเกียร์ในระบบไม่เพียงพอ หรือ โซลินอยไม่สามารถ
ควบคุมน้ำมันให้เกียร์เปลี่ยนปรกติได้  ถ้าเกียร์จะพังรถรุ่นนี้จะเตือนด้วยตำแหน่งไฟ D4 กระพริบครับ
ลองตรวจเช็คจากการเสียค่าใช้จ่ายน้อยไปหามาก จนถึงขั้นยกเกียร์เปลี่ยนนะครับ จะได้ลดการสูญเสีย.... อายจัง

tea_auto1981
Gold Member
เจ้ายุทธภพ

กู...ตลอดดดดด

« ตอบ #2 เมื่อ: 14 สิงหาคม 2013, 11:25:10 »

ของผมก็เป็นอาการเดียวกันเลย รบกวนผู้รู้ทีครับ (เครื่องd15b ออโต ) เศร้า

เข้มแข็งและมีเกียรติ
nong 8776
ชาวยุทธ
*

« ตอบ #3 เมื่อ: 14 สิงหาคม 2013, 13:26:05 »

เบื้องต้นลองเช็คระดับน้ำมันเกียร์ออโต้ก่อนว่าอยู่ในระดับปรกติหรือเปล่าครับ รถรุ่นนี้ควบคุมการเปลี่ยนเกียร์ด้วยไฟฟ้า
ที่บอกซิลท้ายเกียร์ซึมอาจเป็นไปได้ว่าน้ำมันเกียร์แห้ง ทำให้แรงดันน้ำมันเกียร์ในระบบไม่เพียงพอ หรือ โซลินอยไม่สามารถ
ควบคุมน้ำมันให้เกียร์เปลี่ยนปรกติได้  ถ้าเกียร์จะพังรถรุ่นนี้จะเตือนด้วยตำแหน่งไฟ D4 กระพริบครับ
ลองตรวจเช็คจากการเสียค่าใช้จ่ายน้อยไปหามาก จนถึงขั้นยกเกียร์เปลี่ยนนะครับ จะได้ลดการสูญเสีย.... อายจัง

ขอบคุณสำหรับข้อมูลนะคับ เบี้องต้นทางศูนบ์ได้เช็คระดับน้ำมันเกียร์ให้แล้ว แต่ก็อยู่ในระดับปกติ สาเหตุต่อไปที่น่าจะเป็นไปได้น่าจะเป็นที่อะไรคับ
อยากทราบปัญหาเบื้องต้นเพื่อลดต้นทุนค่าใช้จ่าย ขอบคุณคับ
thanawat6
Gold Member
อาจารย์ปู่

Japan Garbage Car & THE GANG DIY SERVICE

« ตอบ #4 เมื่อ: 14 สิงหาคม 2013, 16:55:44 »

ตามสเปกเครื่องยนต์ es เกียร์ออโต้จะเป็นอัตโนมัติ 5 สปีด เบื้องต้นลองเช็คส่วนควบคุมระบบเกียร์หรือยังครับ
พวกโซลินอยเปลี่ยนเกียร์ โซลินอยควบคุมรอบ หรือกล่องควบคุม ecu ตรวจเช็คพวกนี้ก่อน ที่จะตัดสินใจยกเกียร์ครับ
ทางศูนย์เค้าเช็คอะไรให้บ้างครับถึงแจ้งว่าเกียร์มีปัญหา ขยิบตา

nong 8776
ชาวยุทธ
*

« ตอบ #5 เมื่อ: 15 สิงหาคม 2013, 13:05:27 »

ตามสเปกเครื่องยนต์ es เกียร์ออโต้จะเป็นอัตโนมัติ 5 สปีด เบื้องต้นลองเช็คส่วนควบคุมระบบเกียร์หรือยังครับ
พวกโซลินอยเปลี่ยนเกียร์ โซลินอยควบคุมรอบ หรือกล่องควบคุม ecu ตรวจเช็คพวกนี้ก่อน ที่จะตัดสินใจยกเกียร์ครับ
ทางศูนย์เค้าเช็คอะไรให้บ้างครับถึงแจ้งว่าเกียร์มีปัญหา ขยิบตา
เช็คเพียงแรงดันน้ำมันเกียร์ครับ ผมถ่ายน้ำมันเกี่ยร์จากอู่่ทั่วไปไม่ได้เข้าศูนย์ ทางศูนย์แจ้งว่าน้ำมันเกียร์เกิน
จึงดูดออกพอไปรับรถก็แจ้งว่าอาการเกียร์ไม่เปลี่ยนหายแล้ว แต่พอนำมาใช้งานอาการดังกล่าวยังไม่หาย
จึงต้องเข้าศูนย์เพื่อเช็คหาสาเหตุอีกครั้งครับ จึงอยากทราบสาเหตูทั่วไปที่จากผู้ที่เคยเจอเหตุการณ์อย่างผม เพื่อแก้ปัญหาให้ตรงจุด

thanawat6
Gold Member
อาจารย์ปู่

« ตอบ #6 เมื่อ: 15 สิงหาคม 2013, 17:19:08 »

เช็คเพียงแรงดันน้ำมันเกียร์ครับ ผมถ่ายน้ำมันเกี่ยร์จากอู่่ทั่วไปไม่ได้เข้าศูนย์ ทางศูนย์แจ้งว่าน้ำมันเกียร์เกิน
จึงดูดออกพอไปรับรถก็แจ้งว่าอาการเกียร์ไม่เปลี่ยนหายแล้ว แต่พอนำมาใช้งานอาการดังกล่าวยังไม่หาย
จึงต้องเข้าศูนย์เพื่อเช็คหาสาเหตุอีกครั้งครับ จึงอยากทราบสาเหตูทั่วไปที่จากผู้ที่เคยเจอเหตุการณ์อย่างผม เพื่อแก้ปัญหาให้ตรงจุด

เปลี่ยนน้ำมันเกียร์ข้างนอก ใช้น้ำมันเกียร์ของอะไรครับ ถูกต้องตามสเปกหรือป่าว เป็นหลังจากเปลี่ยนน้ำมันเกียร์อันนี้น่าสงสัยนะครับ
ถ้าไม่ใช้ตามสเปกเห็นควรลองถ่ายน้ำมันเกียร์อีกรอบ ใช้ของฮอนด้านะครับ  ขยิบตา

chatchhc
เจ้าสำนัก

ทำงานเพึ่อลูกสองคนนี้

« ตอบ #7 เมื่อ: 16 สิงหาคม 2013, 13:40:30 »

รบกวนถามผู้รู้หน่อยครับ รถผม ซีวิคไดเมนชั่น ปี 2002 อาการที่เพิ่งเป็นคือ ระบบการเปลี่ยนเกี่ยร์ ขับด้วยความเร็ว 100 แต่รอบเครื่องขึ้นไป 3000 รอบแล้ว กินน้ำมันมากๆ
รู้สึกเลยว่ารถว่างที่เกียร์ 3 รถไม่เปลี่ยนเกีนร์ 4 เข้าศูนย์แล้วทางศูนย์บอกว่าซีลท้ายเกียร์ซึม ซึ่งไม่เกี่ยวกับอาการเกียร์ไม่เปลี่ยนเลย ขอความรู้หน่อยครับเพราะได้รู้สาเหตุเบื้องต้น เพราะถ้ายกเกียร์ที่ศูนย์บอกว่า
ต้องเสียค่าใช้จ่าย 4-5 หมื่นบาทเลย
ตอนนี้  รถประมาณกี่กม แล้วครับ    ถ้าขึ้นหลักแสนเป็นไปได้ที่จะเป็นเกียร์    แต่ทั้งนี้ทั้งนั้นควรให้ร้านช ระบบเซนต์เซอร์ต่างๆที่อยู่บริเวณรอบๆเกียร์ว่าทำงานปกติไหมครับ
lit
จอมยุทธ

โอ้วจ๊อดเวลาเทคเปิดหน้าทิ่มเลย?/?;)-//.!"

« ตอบ #8 เมื่อ: 17 สิงหาคม 2013, 23:36:21 »

ของผมก็เป็นอาการเดียวกันเลย รบกวนผู้รู้ทีครับ (เครื่องd15b ออโต ) เศร้า
น่าจะเป็นที่แบคอัพโซลินอยหรือเปล่า ลองเช็คกับผูัรู้ดูก่อนคับถ้าใช่ผมมีอยู่ตัวนึงติดกับเกียที่เพิ่งยกลง

ผมต้องการมิตรภาพและมิตรภาพคือสิ่งที่ผมมีเสมอกับเพื่อนใหม่
Natasit2525
ชาวยุทธ
*

« ตอบ #9 เมื่อ: 04 ตุลาคม 2013, 17:48:43 »

อาการนี้ เกียร์วืดครับ ต้องโอเวอร์ฮอล์ใหม่ครับผม
สนใจติดต่อได้ครับ 0836008213 ช่างโอ๊กครับ จาก honda โดยตรงครับ
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์ 
:::CIVIC CLUB THAILAND:::  |  คุยคุ้ย Civic  |  Civic Club Car Knowledge => คลังความรู้คู่รถ  |  หัวข้อ: เกียร์ออโต้ วิ่งถึงแค่เกียร์ 3 ไม่เปลี่ยนเกียร์ 4 ช่วยด้วบค้บ