ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
26 เมษายน 2024, 17:24:23
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: มีปัญหาการใช้งานเว็บไซต์ หรือติดต่อลงโฆษณา ติดต่อ admin [ไม่ใช่ผู้ขายสินค้า] ที่ 0876889988   หรือ theerachai@siamrx.com หรือ line id: @welovecivic

Custom Search
:::CIVIC CLUB THAILAND:::  |  คุยคุ้ย Civic  |  Civic Club Discuss => ห้องคนขับ  |  หัวข้อ: เข้าใจผิด นึกว่าเสียงดังเพราะลูกปืนล้อหลัง ซีวิคตาโต 0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: เข้าใจผิด นึกว่าเสียงดังเพราะลูกปืนล้อหลัง ซีวิคตาโต  (อ่าน 7468 ครั้ง)
srithanon
เจ้ายุทธภพ

« เมื่อ: 14 กุมภาพันธ์ 2008, 07:45:12 »

ก็มาเล่าให้เพื่อนๆฟัง และขอคำแนะนำ   รถของผมเป็นซีวิครุ่นตาโต วีเทค เวลาเริ่มออกตัววิ่งเสียงคล้ายกับว่าเป็นเสียงของลูกปืนที่ล้อหลังด้านซ้าย เสียงครืดๆๆ ดังถี่ตามความเร็ว  เสียงฮื้อไปหมด ครั้งแรกคิดว่าน่าจะเป็นเพราะลูกปืนล้อคงสึกและจารบีแห้ง ก็คิดง่ายๆ แวะซื้อลูกปืนล้อหลังทั้งคู่  เวลาไปซื้อเรานึกว่าเฉพาะตลับลูกปืน  ที่ไหนได้ ฮอนด้ารุ่นนี้เวลาเปลี่ยนลูกปืนล้อหลัง ต้องเปลี่ยนดุมล้อรวมแป้นที่ยึดน๊อตล้อด้วย  ติดกันเป็นชุดเดียวกัน เอ้าไม่ว่ากัน ข้างละพันกว่านิดหน่อย ก็เปลี่ยนไปทั้งสองข้าง  เปลี่ยนเสร็จ เอารถลองไปขับ เสียใจด้วย ม่ายใช่ เสียงยังดังเหมือนเดิม ทีนี้จะเป็นอะไรต่อไปล่ะ ยาง เท่านั้นที่ยังไม่ได้เปลี่ยน   อ้อเป็นยางที่ใช้มาแล้วเกือบสองปี
อยากจะเรียนถามท่านเพื่อนสมาชิกว่า อาการที่ดังตามที่ผมเล่ามา น่าจะใช่ยางหรือไม่  ใครมีประสบการณ์อย่างนี้บ้าง ช่วยเล่าสู่กันฟังบ้างนะครับ  ตอนนี้ผมยังไม่ได้เปลี่ยนยาง  ขอบคุณครับ
j_nobita
อยากกระโดดหอมแก้ม
Gold Member
อาจารย์ปู่

เหมียว หง่าว

« ตอบ #1 เมื่อ: 14 กุมภาพันธ์ 2008, 08:35:46 »

อายจัง เคยไปอ่านเจอมานะครับ แต่โดยส่วนตัวยังไม่เคยเจออาการลูกปืนดังเลยยัง
ไม่แน่ใจว่าสามารถพิสูจน์ได้ไหมนะครับ

ถ้ายางดัง
ยิ่งขับเร็ว เสียงดังมันจะไม่เพิ่มขึ้น

ถ้าลูกปืนดัง
ยิ่งขับเร็ว เสียงดังมันจะยิ่งมากขึ้นๆ

อายจัง อายจัง อายจัง อายจัง มีใครเคยพิสูจน์หรือมีประสบการ์ณข้อนี้ไหมครับ

คิดดี พูดดี ทำดี คบคนดี ไปสู่สถานที่ดี
Aod61 : มิสซิสซิปปี้
ผู้คุมกฎ
อาจารย์ปู่

รับแก้ทอม ซ่อมดี้

« ตอบ #2 เมื่อ: 14 กุมภาพันธ์ 2008, 09:23:33 »

ก่อนหน้านี้คุณเคยสลับยางตรงตามระยะทางที่เหมาะสมหรือไม่  ทุกๆ 1 หมื่น กม

การเปลี่ยนยาง ครั้งนี้ไม่ใช่การเดาอาการเหมือนกับที่คุณไปซื้อลูกปืนล้อมาเปลี่ยน
แต่ครั้งนี้เป็นการลงทุนเปลี่ยนยางตามกำหนดระยะเวลาที่เหมาะลม
อายุของยางจะอยู่ที่ สองปี บวกลบ ขึ้นอยู่กับระยะทางและการขับขี่

ขอให้เจอปัญหาที่แท้จริงเร็วๆนะคร้าบ

OFFSIDE
Gold Member
อาจารย์ปู่

แรงตามตังค์ พังตามตีน....

« ตอบ #3 เมื่อ: 14 กุมภาพันธ์ 2008, 09:24:53 »

เหมือนผมเลยตาโตแต่เป็นหน้าซ้ายขับยิ่งเร็วยิ่งดังแต่ยังไม่ไปทำเลย ต้องเปลี่ยนทั้ง 2 ล้อเลยหรอแย่จัง

อยากสวยอย่ากลัวแพง อยากแรงอย่ากลัวพัง รู้ว่าไม่มีตังค์ขับเดิมๆ   ^______^
Genozited
Gold Member
เจ้าสำนัก

« ตอบ #4 เมื่อ: 14 กุมภาพันธ์ 2008, 11:46:05 »

อาจจะใช่ครับ   :'(

best
ho ho ho
เจ้าสำนัก

« ตอบ #5 เมื่อ: 14 กุมภาพันธ์ 2008, 14:29:43 »

ยกล้อลอยทั้ง4 ปลดเบรคมือ หมุนๆๆๆๆๆๆๆแร้วฟังเสียง

ตอบช้า ก็ยังดีกว่าไม่ตอบ
ไม่ถูกใจอะไร pm. มาได้
srithanon
เจ้ายุทธภพ

« ตอบ #6 เมื่อ: 14 กุมภาพันธ์ 2008, 15:29:56 »

ตรวจสอบโดยการยกล้อขึ้นทั้งสี่ล้อ แล้วเข้าเกียร์เดินหน้า สองล้อหน้าไม่มีเสียงดังของลูกปืน ส่วนล้อหลังเปลี่ยนลูกปืนไปแล้วทั้งสองข้าง  เหลือแต่ยังไม่ได้สลับยาง จากล้อหน้ามาไว้ทางล้อหลัง
ขอบคุณทุกท่านที่กรุณาให้ข้อมูล  ขอบคุณครับ
beltabook
ชาวยุทธ
*

« ตอบ #7 เมื่อ: 14 กุมภาพันธ์ 2008, 16:13:41 »

อายจัง เคยไปอ่านเจอมานะครับ แต่โดยส่วนตัวยังไม่เคยเจออาการลูกปืนดังเลยยัง
ไม่แน่ใจว่าสามารถพิสูจน์ได้ไหมนะครับ

ถ้ายางดัง
ยิ่งขับเร็ว เสียงดังมันจะไม่เพิ่มขึ้น

ถ้าลูกปืนดัง
ยิ่งขับเร็ว เสียงดังมันจะยิ่งมากขึ้นๆ

อายจัง อายจัง อายจัง อายจัง มีใครเคยพิสูจน์หรือมีประสบการ์ณข้อนี้ไหมครับ

ที่อ้างอิงมาถูกต้องเลยครับ
Aod61 : มิสซิสซิปปี้
ผู้คุมกฎ
อาจารย์ปู่

รับแก้ทอม ซ่อมดี้

« ตอบ #8 เมื่อ: 14 กุมภาพันธ์ 2008, 22:31:29 »

ตรวจสอบโดยการยกล้อขึ้นทั้งสี่ล้อ แล้วเข้าเกียร์เดินหน้า สองล้อหน้าไม่มีเสียงดังของลูกปืน ส่วนล้อหลังเปลี่ยนลูกปืนไปแล้วทั้งสองข้าง  เหลือแต่ยังไม่ได้สลับยาง จากล้อหน้ามาไว้ทางล้อหลัง
ขอบคุณทุกท่านที่กรุณาให้ข้อมูล  ขอบคุณครับ

อาจจะสายไปแล้วครับกับการสลับยาง....เพราะส่วนใหญ่ มันดังแล้ว ไปสลับก็ไม่หาย

งั้นขออวยพรให้คุณเป็นส่วนน้อยนะ

nnn0232
เข้าวงการ
*

« ตอบ #9 เมื่อ: 05 พฤษภาคม 2016, 09:18:01 »

วิธีเช็คว่าลูกปืนแตกไม่แตกง่ายๆคับ ไปที่ร้านยกรถขึ้นทั้งคันเช็คทีละล้อโดยหมุนล้อแรงๆพร้อมใช้มือจับที่โช็คถ้ามันมีความรู้สึกว่าโชคดิ้นดึกๆตามแรงหมุนของล้อแสดงว่าแตก มันจะแตกต่างจากล้อที่ไม่แตกมาก ลองจับดูนะคับ  หมุนล้อแรงๆไปเรื่อยแล้วใช้มืออีกข้างจับแกนโชคดูจะรู้ถึงความแตกต่าง
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์ 
:::CIVIC CLUB THAILAND:::  |  คุยคุ้ย Civic  |  Civic Club Discuss => ห้องคนขับ  |  หัวข้อ: เข้าใจผิด นึกว่าเสียงดังเพราะลูกปืนล้อหลัง ซีวิคตาโต