ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
29 มีนาคม 2024, 06:33:57
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: มีปัญหาการใช้งานเว็บไซต์ หรือติดต่อลงโฆษณา ติดต่อ admin [ไม่ใช่ผู้ขายสินค้า] ที่ 0876889988   หรือ theerachai@siamrx.com หรือ line id: @welovecivic

Custom Search
:::CIVIC CLUB THAILAND:::  |  คุยคุ้ย Civic  |  Civic Club Discuss => ห้องคนขับ  |  หัวข้อ: โช็คแข็งสปริงอ่อนกับโช็คอ่อนสปริงแข็งมันเปนยังงัยอะคับ 0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: โช็คแข็งสปริงอ่อนกับโช็คอ่อนสปริงแข็งมันเปนยังงัยอะคับ  (อ่าน 10041 ครั้ง)
sahara_404
เข้าวงการ
*

แท้เทียมไม่ว่า ไม่มีอย่าพูด

« เมื่อ: 16 เมษายน 2013, 18:22:52 »

โช็คแข็งสปริงอ่อนกับโช็คอ่อนสปริงแข็งมันเปนยังงัยอะคับ
แล้วเวลาใส่มันจะfellingมันจะเปนยังงัยอะคับ
ผมควรใส่ตัวไหนดีอะคับ

Line id: prin_kl
cyu
อาจารย์ปู่

« ตอบ #1 เมื่อ: 17 เมษายน 2013, 09:40:25 »

โช็คแข็งสปริงอ่อนกับโช็คอ่อนสปริงแข็งมันเปนยังงัยอะคับ
แล้วเวลาใส่มันจะfellingมันจะเปนยังงัยอะคับ
ผมควรใส่ตัวไหนดีอะคับ

ผมว่าควรใส่ให้สมดุลกันนะ เดิมๆ ติดรถมาดีสุดละ ถ้าไม่ใช่โชคสปริงชุดละเปนหมื่น

ผมเคยใส่ โชคอ่อน สปริงแขง คือโชคที่ผมได้ติดรถมา เป็นโชคที่เจ้าของเค้าอัดมาแล้ว คาดว่า คงจะอัดน้ำมันหนีดน้อยกว่าเดิม แต่ สปริงความแขงเท่าเดิม ผลคือเวลาตกหลุม เสียงกระแทกดังมากๆ
อีกอย่างคือ โชคเดิม แต่เปลี่ยนสปริงแขงสปริงโหลด เวลาเราข้ามตัวหนอนจังหวะเราขี้นบนตัวหนอนจนสุดเราจะได้รับการกระแทกอย่างแรง เพราะว่า โชคหนืดไม่พอกับความแขงของสปริง คือเวลาเราขี้นจนสุด โชคจะยุบ แต่เนื่องจากความหนืดไม่พอสู้แรงดีดสปริงไม่ได้ทำให้สปริงคืนตัวอย่างรวดเร็ว ทำให้กระแทกอย่างแรง
อีกอย่าง เวลาเราขับเรวๆ แล้วถนนคอนกรีตไม่เรียบ มันจะเด้งไม่หยุดเลยคับ อันตรายมากๆ

แอบแซงเพราะแรงน้อย

https://www.facebook.com/cyu.boonyawat
PANUPUT
จอมยุทธ

PANUPUT_EK97

« ตอบ #2 เมื่อ: 17 เมษายน 2013, 09:54:11 »

ผมว่าควรใส่ให้สมดุลกันนะ เดิมๆ ติดรถมาดีสุดละ ถ้าไม่ใช่โชคสปริงชุดละเปนหมื่น

ผมเคยใส่ โชคอ่อน สปริงแขง คือโชคที่ผมได้ติดรถมา เป็นโชคที่เจ้าของเค้าอัดมาแล้ว คาดว่า คงจะอัดน้ำมันหนีดน้อยกว่าเดิม แต่ สปริงความแขงเท่าเดิม ผลคือเวลาตกหลุม เสียงกระแทกดังมากๆ
อีกอย่างคือ โชคเดิม แต่เปลี่ยนสปริงแขงสปริงโหลด เวลาเราข้ามตัวหนอนจังหวะเราขี้นบนตัวหนอนจนสุดเราจะได้รับการกระแทกอย่างแรง เพราะว่า โชคหนืดไม่พอกับความแขงของสปริง คือเวลาเราขี้นจนสุด โชคจะยุบ แต่เนื่องจากความหนืดไม่พอสู้แรงดีดสปริงไม่ได้ทำให้สปริงคืนตัวอย่างรวดเร็ว ทำให้กระแทกอย่างแรง
อีกอย่าง เวลาเราขับเรวๆ แล้วถนนคอนกรีตไม่เรียบ มันจะเด้งไม่หยุดเลยคับ อันตรายมากๆ

จุมพิต

PANUPUT 0860730089
devilvistion
ศิษย์พี่

โอ้ว!!!!

« ตอบ #3 เมื่อ: 17 เมษายน 2013, 10:20:26 »

โช็คอ่อนสปริงแข็ง ก็เด้งซิครับแต่รถคืนตัวได้ไวทำได้ดีตอนโค้งสั้นๆความเร็วไม่สูง  โช็คแข็งสปริงอ่อน ก็หนึบดีแต่ตัวรถคืนตัวได้ช้าทำได้ดีตอนโค้งยาวๆความเร็วไม่สูงเช่นกัน สรุปต้องพอดีกันถึงจะใช้ความเร็วสูงๆได้ครับ ยิงฟันยิ้ม

ไม่หล่อ             ท่อไม่ดัง            เทคไม่เปิด          แต่แซงทางโค้ง!!!!
jkung_27
อาจารย์ปู่

« ตอบ #4 เมื่อ: 17 เมษายน 2013, 11:27:08 »

โช๊คอ่อน( หนืดน้อยเอาสปริงไม่อยู) สปริงแข็ง   ขับเรือแทนรถ ซัก120ใจหวิวๆ ตกใจ
โช๊คแข็ง( หนืดมาก กดไม่ลง ) ขับเกวียนเมื่อความเร็วต่ำ ขับมันเมื่อความเร็ว100 ถ้าซัดเกิน100 มีแถแบบไม่มั่นใจ
 อายจัง

มีปัญหา ติดต่อใด้โดยตรง
https://www.facebook.com/profile.php?id=100013364359216&ref=bookmarks
naynum
ศิษย์พี่

-*@ ขอบฟ้า ก็แค่ อากาศ @*-

« ตอบ #5 เมื่อ: 18 เมษายน 2013, 12:18:06 »

แล้วอย่างโช็ค Monroe Reflex ควรคู่กับสปริงอะไรดีครับ...
รถผมเปลี่ยนเครื่องเป็น B20B ติดแก๊ส แมกซ์ 17 ออฟ +38
ใช้สปริงเดิมแล้วจังหวะโยนรถมันครูตซุ้มล้อครับ เลยไปรองให้สู้ขึ้น นิ้วกว่า ๆ ครับ..แต่ปรากฏกว่ามันดันกินยางหน้าเด๋วซะนี่

เลยว่าจะเอาที่รองออกแล้วเปลี่ยนเป็นสปริงแข็ง ๆ แทน...ขอความเห็นจากเพื่อน ๆ หน่อยครับ...

อายจัง อายจัง อายจัง
cyu
อาจารย์ปู่

« ตอบ #6 เมื่อ: 18 เมษายน 2013, 13:01:16 »

แล้วอย่างโช็ค Monroe Reflex ควรคู่กับสปริงอะไรดีครับ...
รถผมเปลี่ยนเครื่องเป็น B20B ติดแก๊ส แมกซ์ 17 ออฟ +38
ใช้สปริงเดิมแล้วจังหวะโยนรถมันครูตซุ้มล้อครับ เลยไปรองให้สู้ขึ้น นิ้วกว่า ๆ ครับ..แต่ปรากฏกว่ามันดันกินยางหน้าเด๋วซะนี่

เลยว่าจะเอาที่รองออกแล้วเปลี่ยนเป็นสปริงแข็ง ๆ แทน...ขอความเห็นจากเพื่อน ๆ หน่อยครับ...

เอาโชค B16 หรือ B20 ใส่ก้น่าจะพอมั้ยคับ

https://www.facebook.com/cyu.boonyawat
naynum
ศิษย์พี่

« ตอบ #7 เมื่อ: 18 เมษายน 2013, 13:46:43 »

เอาโชค B16 หรือ B20 ใส่ก้น่าจะพอมั้ยคับ

จังหวะยุบตัวของโช็คมันจะน้อยกว่าเดิมมั๊ยครับ... แข็งกว่าของเดิมมากหรือป่าว กัวแต่ว่าพอเอาที่รองออกแล้วมันจะครูดซุ้มล้อเหมือนเดิมอ่ะครับ... รถผมเป็นรถครอบครัวซะด้วยซิ... อิอิอิ...

ขยิบตา ขยิบตา ขยิบตา
cyu
อาจารย์ปู่

« ตอบ #8 เมื่อ: 18 เมษายน 2013, 14:50:16 »

จังหวะยุบตัวของโช็คมันจะน้อยกว่าเดิมมั๊ยครับ... แข็งกว่าของเดิมมากหรือป่าว กัวแต่ว่าพอเอาที่รองออกแล้วมันจะครูดซุ้มล้อเหมือนเดิมอ่ะครับ... รถผมเป็นรถครอบครัวซะด้วยซิ... อิอิอิ...

ขยิบตา ขยิบตา ขยิบตา

เท่าที่เคยเห็น โชค ของ B1a สปริงจะหนากว่า เดิมๆ d16 เลกน้อย เครื่องแคมคู่ มันหนักกว่า เอาให้ตรงรุ่นอย่างน้อย น่าจะรับน้ำหนักพอได้นะ

naynum
ศิษย์พี่

« ตอบ #9 เมื่อ: 18 เมษายน 2013, 15:19:30 »

เท่าที่เคยเห็น โชค ของ B1a สปริงจะหนากว่า เดิมๆ d16 เลกน้อย เครื่องแคมคู่ มันหนักกว่า เอาให้ตรงรุ่นอย่างน้อย น่าจะรับน้ำหนักพอได้นะ
ขอบคุณครับ...เด๋วจะลองเก็บไว้เป็นแนวทางครับ....

แล้วถ้าเราจะใช้โช๊คแต่งล่ะครับ โช็คนี้เหมาะกับสปริงอะไรบ้างครับ... ขยิบตา
cyu
อาจารย์ปู่

« ตอบ #10 เมื่อ: 18 เมษายน 2013, 15:27:29 »

ขอบคุณครับ...เด๋วจะลองเก็บไว้เป็นแนวทางครับ....

แล้วถ้าเราจะใช้โช๊คแต่งล่ะครับ โช็คนี้เหมาะกับสปริงอะไรบ้างครับ... ขยิบตา

โชคแต่งผมไม่รู้อะ ผมเน้นเดิมๆ แต่เท่าที่พอรู้ ถ้าจะเล่น ต้องเล่นเปนชุดคับ เอามารวมกันหมดเปนหมื่นก้ยังไม่พอดีหรอก ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์

naynum
ศิษย์พี่

« ตอบ #11 เมื่อ: 18 เมษายน 2013, 15:52:17 »

โชคแต่งผมไม่รู้อะ ผมเน้นเดิมๆ แต่เท่าที่พอรู้ ถ้าจะเล่น ต้องเล่นเปนชุดคับ เอามารวมกันหมดเปนหมื่นก้ยังไม่พอดีหรอก ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์
เป็นหมื่นไม่กัวครับ กัวไม่จบอย่างเดียว....เลยพยายามหาข้อมูลก่อนทำอ่ะครับ....อิอิ...
 อายจัง
My_Mint
ผู้คุมกฎ
อาจารย์ปู่

« ตอบ #12 เมื่อ: 18 เมษายน 2013, 16:27:13 »

EK ป่าวครับ   ล้อใหญ่ไปครับ  คู่กับสปริงอะไรก็กระแทก เพราะโช๊คมันแข็งไม่พอ   ถ้ามาสเต๊ปล้อ 17 ต้องใส่โช๊คดีกว่านี้ครับ ลืมสเต๊ปโช๊คสปริงโหลดไปได้เลย

naynum
ศิษย์พี่

« ตอบ #13 เมื่อ: 18 เมษายน 2013, 17:01:24 »

EK ป่าวครับ   ล้อใหญ่ไปครับ  คู่กับสปริงอะไรก็กระแทก เพราะโช๊คมันแข็งไม่พอ   ถ้ามาสเต๊ปล้อ 17 ต้องใส่โช๊คดีกว่านี้ครับ ลืมสเต๊ปโช๊คสปริงโหลดไปได้เลย
ผมก็ว่างั้นครับ...เรื่องโหลดผมไม่ได้คิดหรอกครับ ชอบสูงๆ ด้วยซ้ำ (ที่บ้านสมบุกสมบันอะครับ) อิอิ... แต่ที่อยากได้คือ สปริงแข็งหน่อย แต่ไม่มีผลกับการขับขี่มากนักและแก้ปัญหาเรื่องล้อครูดได้อ่ะครับ เพราะโช็คที่เปลี่ยนก็หนืดกว่าเดิมแล้วครับ ขาดแต่สปริงครับผม...
 ขยิบตา
My_Mint
ผู้คุมกฎ
อาจารย์ปู่

« ตอบ #14 เมื่อ: 18 เมษายน 2013, 17:25:24 »

ผมก็ว่างั้นครับ...เรื่องโหลดผมไม่ได้คิดหรอกครับ ชอบสูงๆ ด้วยซ้ำ (ที่บ้านสมบุกสมบันอะครับ) อิอิ... แต่ที่อยากได้คือ สปริงแข็งหน่อย แต่ไม่มีผลกับการขับขี่มากนักและแก้ปัญหาเรื่องล้อครูดได้อ่ะครับ เพราะโช็คที่เปลี่ยนก็หนืดกว่าเดิมแล้วครับ ขาดแต่สปริงครับผม...
 ขยิบตา

งั้นลองหาสปริง Apex มาลองครับ  ขดสีเหลือง น่าจะแข็งสุดที่ใช้กันแระครับ

naynum
ศิษย์พี่

« ตอบ #15 เมื่อ: 18 เมษายน 2013, 17:40:08 »

งั้นลองหาสปริง Apex มาลองครับ  ขดสีเหลือง น่าจะแข็งสุดที่ใช้กันแระครับ
ขอบคุณครับ... มันใส่กันน้องตาโตได้เลยใช่มั๊ยครับ....
 ขยิบตา
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์ 
:::CIVIC CLUB THAILAND:::  |  คุยคุ้ย Civic  |  Civic Club Discuss => ห้องคนขับ  |  หัวข้อ: โช็คแข็งสปริงอ่อนกับโช็คอ่อนสปริงแข็งมันเปนยังงัยอะคับ