ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
20 เมษายน 2024, 18:24:18
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: มีปัญหาการใช้งานเว็บไซต์ หรือติดต่อลงโฆษณา ติดต่อ admin [ไม่ใช่ผู้ขายสินค้า] ที่ 0876889988   หรือ theerachai@siamrx.com หรือ line id: @welovecivic

Custom Search
:::CIVIC CLUB THAILAND:::  |  คุยคุ้ย Civic  |  Civic Club Discuss => ห้องคนขับ  |  หัวข้อ: สอบถามผู้รู้เกี่ยวกับไมล์ ek คับ 0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามผู้รู้เกี่ยวกับไมล์ ek คับ  (อ่าน 6356 ครั้ง)
OILZOILZ
Gold Member
ศิษย์พี่

รับทำสี

« เมื่อ: 29 กรกฎาคม 2012, 19:59:07 »

รถผมพอวิ่งความเร็วที่ 100-120  สักพักเข็มไมล์จะเด้งมาที่ 0 แล้วเด้งกลับไป 100-120 ใหม่ มันเป็นอย่างนี้ตอนผ่อนคันเร่งคับ ไม่ทราบว่ามันเป็นที่อะไรคับ  แต่ผมลองถอดปลั๊กสายไมล์ดู  จะเห็นปลั๊กมันดำๆ เหมือนมันไหม้คับ  ไม่แน่ใจว่าใช่ไหม  ถ้าใช่อาการนี้้ ท่านใดพอจะมีสายไมล์ ek ขายไหมคับ
ขอบคุนคับ  จุมพิต จุมพิต
p jung
Gold Member
อาจารย์ปู่

คุณชายพี

« ตอบ #1 เมื่อ: 29 กรกฎาคม 2012, 20:07:05 »

ผมว่า สปีดเซนเซอร์มันกำลังจะเสีย

OILZOILZ
Gold Member
ศิษย์พี่

รับทำสี

« ตอบ #2 เมื่อ: 29 กรกฎาคม 2012, 20:08:41 »

ผมว่า สปีดเซนเซอร์มันกำลังจะเสีย
ตัวเท่าไรอะพี สปอนเซอร์มีขายปะ เปลี่ยนยากไหมอะ  ร้องไห้
p jung
Gold Member
อาจารย์ปู่

คุณชายพี

« ตอบ #3 เมื่อ: 29 กรกฎาคม 2012, 20:12:53 »

ตัวเท่าไรอะพี สปอนเซอร์มีขายปะ เปลี่ยนยากไหมอะ  ร้องไห้
มือหนึง 2 พันกว่าครับ

มือสองยุ่น น่าจะ 6-7 ร้อยบาท ไม่แน่ใจครับ

เปลี่ยนไม่ยาก มันยึดด้วยน๊อตเบอร์10ตัวเดียว แล้วเป็นปลั๊กเสียบ

อยู่บริเวณเกียร์(ใต้ท่อกรองอากาศ)

ปล.ไม่แน่ใจนะว่า เป็นที่สปีดเซนเซอร์ชัวร์ไหม ยังไงรอผู้รู้ท่านต่อไปดีกว่า

OILZOILZ
Gold Member
ศิษย์พี่

รับทำสี

« ตอบ #4 เมื่อ: 29 กรกฎาคม 2012, 20:16:14 »

มือหนึง 2 พันกว่าครับ

มือสองยุ่น น่าจะ 6-7 ร้อยบาท ไม่แน่ใจครับ

เปลี่ยนไม่ยาก มันยึดด้วยน๊อตเบอร์10ตัวเดียว แล้วเป็นปลั๊กเสียบ

อยู่บริเวณเกียร์(ใต้ท่อกรองอากาศ)

ปล.ไม่แน่ใจนะว่า เป็นที่สปีดเซนเซอร์ชัวร์ไหม ยังไงรอผู้รู้ท่านต่อไปดีกว่า
ตอนนี้ กะลังเล็งไปที่ สายไมล์ กับ สปีดเซ็นเซอร์ 2อย่าง
p jung
Gold Member
อาจารย์ปู่

คุณชายพี

« ตอบ #5 เมื่อ: 29 กรกฎาคม 2012, 20:28:06 »

ตอนนี้ กะลังเล็งไปที่ สายไมล์ กับ สปีดเซ็นเซอร์ 2อย่าง
รถรุ่นตาโตไม่ใช้สายไมล์แล้ว มันเป็นระบบไฟฟ้าแล้ว

ต้องรุ่นเก่าๆ ถึงจะเป็นสายไมล์ (สลิง)

RACE MAN
เจ้ายุทธภพ

« ตอบ #6 เมื่อ: 29 กรกฎาคม 2012, 20:36:20 »

คิดว่าน่าจะเป็น speed sensor เสีย เดี๋ยวอีกซักพัก เข็มมันไม่ขึ้นเลย เเล้วเกียร์ก็จะไม่เปลี่ยนวิ่งได้เเค่เกียร์สอง
เหยียบยังไงก็ไม่ขึ้น เนื่องจากเป็นเกียร์ไฟฟ้า เปลี่ยนด่วนครับ เดี๋ยวงานเข้าเกียร์ล่ะ บานปลายเลย
Bear
เจ้าสำนัก

« ตอบ #7 เมื่อ: 29 กรกฎาคม 2012, 21:27:51 »

อยากรู้อาการเสียของสปีดเซ็นเซอร์  มันจะมีอาการอย่างไงครับ
ขออนุญาตเจ้าของกระทูด้วยครับ
ปล.พอดีอยากรู้พอดี   แฮๆ    จุมพิต จุมพิต จุมพิต
beer4353
Gold Member
อาจารย์ปู่

เก้ง แว่น...โชคชัย4 ^~^

« ตอบ #8 เมื่อ: 29 กรกฎาคม 2012, 21:40:47 »

สันนิษฐาน 2 อย่างครับ
1. ปลั๊กสปีดเซนเซอร์ สกปรก หรือ หน้าคอนแทคสัมผัสไม่แน่น ครับ สามารถเกิดอาการดังกล่าวได้ ผมเคยเป็น เบิกใหม่เปลี่ยนใส่ ก็มีอาการคล้ายๆ กัน สุดท้ายทำความสะอาด กับ ดัดหน้าคอนแทค ให้มันสัมผัสกันแน่นๆ ใช้ยาวถึงทุกวันนี้ครับ

2. สปีดเซนเซอร์เสื่อม หรือ เสีย ถ้าเป็นอาการนี้ ส่วนมาก จะเห็นมีไฟเครื่องโชว์ควบคู่กันไปด้วยน่ะครับ 

ยังไงเบื้องต้น แนะนำให้ทำความสะอาดขั้วปลั๊ก ทั้ง 2 ด้าน และลองดัดหน้าสัมผัสเบาๆ ดูก่อนครับ จะได้ไม่เสียตังค์ซื้อฟรี 

จุมพิต

RACE MAN
เจ้ายุทธภพ

« ตอบ #9 เมื่อ: 29 กรกฎาคม 2012, 21:41:54 »

อยากรู้อาการเสียของสปีดเซ็นเซอร์  มันจะมีอาการอย่างไงครับ
ขออนุญาตเจ้าของกระทูด้วยครับ
ปล.พอดีอยากรู้พอดี   แฮๆ    จุมพิต จุมพิต จุมพิต

ขอเเชร์ความรู้นะครับ  อาการเเรกที่เห็นเข็มไมล์มันจะเเกว่งไปมาเช่นตอนขับ ถ้าอยู่ที่ความเร็ว60กิโลเมตร / ชั่วโมง
อยู่ดีอาจจะวิ่งไป 150 เเล้วเเกว่งมา 0 เเล้วกลับไป 60 อีก อาการจะเป็นๆหาย  ซักพักเข็มความเร็วจะไม่ขึ้นเลย
ถึงตอนนี้อาการจะมาที่เกียรืเเล้ว เกียร์ออโต้เดินหน้าปกติ EK มี4เกียร์  ยกเว้นพวกเครื่อง D15B 3 STAGE  อาการคือเกียร์มันจะไม่เปลี่ยนวิ่งเดินหน้า
จะได้เเค่เกียร์สองประมาณนั้น  เหยียบยังไงรถก็ไม่อยากวิ่ง อาจวิ่งได้สุดๆ เหยียบเต็มที่ ก็ซัก 50กิโลเมตร/ช.ม ครับ
ต้องเปลี่ยน speed sensor ด่วนเเล้วครับ
OILZOILZ
Gold Member
ศิษย์พี่

รับทำสี

« ตอบ #10 เมื่อ: 29 กรกฎาคม 2012, 22:16:18 »

ขอบคุณทุกท่านคับ ผมจะลองจัดการทำความสะอาดขั้วมันก่อนคับ และลองดัดขั้ว ถ้าไม่หายก็ต้องจัดสปีดเซนเซอร์คับ  เศร้า
OILZOILZ
Gold Member
ศิษย์พี่

รับทำสี

« ตอบ #11 เมื่อ: 29 กรกฎาคม 2012, 23:05:09 »

แล้วมันจะเกี่ยวกับ ปลั๊กที่เสียบ สปีดเซนเซอร์ไหมคับ  อายจัง
thanawat6
Gold Member
อาจารย์ปู่

Japan Garbage Car & THE GANG DIY SERVICE

« ตอบ #12 เมื่อ: 30 กรกฎาคม 2012, 00:24:28 »

สันนิษฐาน 2 อย่างครับ
1. ปลั๊กสปีดเซนเซอร์ สกปรก หรือ หน้าคอนแทคสัมผัสไม่แน่น ครับ สามารถเกิดอาการดังกล่าวได้ ผมเคยเป็น เบิกใหม่เปลี่ยนใส่ ก็มีอาการคล้ายๆ กัน สุดท้ายทำความสะอาด กับ ดัดหน้าคอนแทค ให้มันสัมผัสกันแน่นๆ ใช้ยาวถึงทุกวันนี้ครับ

2. สปีดเซนเซอร์เสื่อม หรือ เสีย ถ้าเป็นอาการนี้ ส่วนมาก จะเห็นมีไฟเครื่องโชว์ควบคู่กันไปด้วยน่ะครับ 

ยังไงเบื้องต้น แนะนำให้ทำความสะอาดขั้วปลั๊ก ทั้ง 2 ด้าน และลองดัดหน้าสัมผัสเบาๆ ดูก่อนครับ จะได้ไม่เสียตังค์ซื้อฟรี 

จุมพิต

เห็นด้วยกับคุณเบียร์ครับ การทดลองแก้ไขปัญหาเบื้องต้นก่อนดีที่สุดครับ ก่อนที่จะตัดสินใจเปลี่ยนสปิดเซ็นเซอร์ให้เสียเงินเสียทองกันมากมาย
ลองจัดการกับปลั๊กสปีดเซ็นเซอร์ก่อนครับ
ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

OILZOILZ
Gold Member
ศิษย์พี่

รับทำสี

« ตอบ #13 เมื่อ: 30 กรกฎาคม 2012, 00:30:03 »

เห็นด้วยกับคุณเบียร์ครับ การทดลองแก้ไขปัญหาเบื้องต้นก่อนดีที่สุดครับ ก่อนที่จะตัดสินใจเปลี่ยนสปิดเซ็นเซอร์ให้เสียเงินเสียทองกันมากมาย
ลองจัดการกับปลั๊กสปีดเซ็นเซอร์ก่อนครับ
ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ
ขอบคุนค้าบ ตั้งแต่ผมออกมือสองมา ยังไม่เคยเปลี่ยนเลยคับ ไม่รุ้ว่าเจ้าของเก่า เขาเปลี่ยนหรือเปล่า  ร้องไห้
thanawat6
Gold Member
อาจารย์ปู่

Japan Garbage Car & THE GANG DIY SERVICE

« ตอบ #14 เมื่อ: 30 กรกฎาคม 2012, 00:37:16 »

ขอบคุนค้าบ ตั้งแต่ผมออกมือสองมา ยังไม่เคยเปลี่ยนเลยคับ ไม่รุ้ว่าเจ้าของเก่า เขาเปลี่ยนหรือเปล่า  ร้องไห้

ลองหาอะไรคม ๆ ขุดตรงเข็มพินตรงปลั๊กสปีดเซ็นเซอร์ดูก่อนครับ ถ้ามันมีคราบอะไรต่อมิอะไรติดทำให้ไฟฟ้าเดินไม่สดวกก็ทำให้มีอาการ
เข็มสวิงได้เหมือนกัน ก่อนที่จะตัดสินใจซื้อสปีดเซ็นเซอร์ใหม่ ลองได้ไม่เสียหายอะไรครับ   ออ  ..ดันเข็มให้มันชิดกับปลั๊กด้วยนะครับจะได้แน่น ๆ
เท่าที่ลองแกะตัวที่ติดกับรถมา แทบจะเชื่อช่างที่เค้าบอกมาว่า สปีดเซ็นเซอร์ไม่มีอายุการใช้งานที่แน่นอนครับ  ถ้ากล้าผ่าดูวงจรด้านในเหมือนผม
ก็จะรู้เองครับ ว่าทำไมผมถึงเชื่อ  เพราะตอนนี้ผมก็ใช้ตัวเดิมที่ติดมากับรถตัวเดียวกันกับที่ผมผ่าดูวงจรข้างในแล้วทำการซ่อมประกอบกลับ ยังใช้งานได้ดีอยู่เหมือนเดิม
   จุมพิต จุมพิต จุมพิต

Bear
เจ้าสำนัก

« ตอบ #15 เมื่อ: 30 กรกฎาคม 2012, 08:40:43 »

ขอเเชร์ความรู้นะครับ  อาการเเรกที่เห็นเข็มไมล์มันจะเเกว่งไปมาเช่นตอนขับ ถ้าอยู่ที่ความเร็ว60กิโลเมตร / ชั่วโมง
อยู่ดีอาจจะวิ่งไป 150 เเล้วเเกว่งมา 0 เเล้วกลับไป 60 อีก อาการจะเป็นๆหาย  ซักพักเข็มความเร็วจะไม่ขึ้นเลย
ถึงตอนนี้อาการจะมาที่เกียรืเเล้ว เกียร์ออโต้เดินหน้าปกติ EK มี4เกียร์  ยกเว้นพวกเครื่อง D15B 3 STAGE  อาการคือเกียร์มันจะไม่เปลี่ยนวิ่งเดินหน้า
จะได้เเค่เกียร์สองประมาณนั้น  เหยียบยังไงรถก็ไม่อยากวิ่ง อาจวิ่งได้สุดๆ เหยียบเต็มที่ ก็ซัก 50กิโลเมตร/ช.ม ครับ
ต้องเปลี่ยน speed sensor ด่วนเเล้วครับ
ขอบคุณจ้า      จุมพิต จุมพิต จุมพิต
PoteK9
ศิษย์พี่

« ตอบ #16 เมื่อ: 29 กันยายน 2016, 14:11:36 »

พอมีภาพปลากรอบตำแหน่งไหมคับ รบกวนหน่อย ของผมเป็นเมื่อเช้า ดับเครื่องแล้วสตาทใหม่ก็หาย เป็นสองครั้ง ลุ้นแทบแย่เลย
 เศร้า ลังเล
Thong-EK
Gold Member
จอมยุทธ

WLC NO.836

« ตอบ #17 เมื่อ: 29 กันยายน 2016, 15:37:59 »

พอมีภาพปลากรอบตำแหน่งไหมคับ รบกวนหน่อย ของผมเป็นเมื่อเช้า ดับเครื่องแล้วสตาทใหม่ก็หาย เป็นสองครั้ง ลุ้นแทบแย่เลย
 เศร้า ลังเล

หมายถึงตำแหน่งอะไรครับ

welovecivic
Thong-EK
Gold Member
จอมยุทธ

WLC NO.836

« ตอบ #18 เมื่อ: 29 กันยายน 2016, 15:40:45 »

เศร้า ลังเล

ถ้าหมายถึง speed sensor
ลองดูครับ ผมก็เจออาการนี้ถอดทำความสะอาดสรุปไม่เสีย สะบายไปครับ
เครดิต http://www.welovecivic.com/forum/index.php/topic,103855.0.html

welovecivic
PoteK9
ศิษย์พี่

« ตอบ #19 เมื่อ: 30 กันยายน 2016, 12:18:14 »

ถ้าหมายถึง speed sensor
ลองดูครับ ผมก็เจออาการนี้ถอดทำความสะอาดสรุปไม่เสีย สะบายไปครับ
เครดิต http://www.welovecivic.com/forum/index.php/topic,103855.0.html

เศร้า...ขอบคุณมากคับ  ..ตำแหน่ง speed sensor อะคับ กลัวถอดผิด .. จุมพิต จุมพิต
Thong-EK
Gold Member
จอมยุทธ

WLC NO.836

« ตอบ #20 เมื่อ: 30 กันยายน 2016, 15:40:17 »

เศร้า...ขอบคุณมากคับ  ..ตำแหน่ง speed sensor อะคับ กลัวถอดผิด .. จุมพิต จุมพิต

อยู่ตรงเสื้อเกียร์ ใต้ลิ้นปีกผีเสื้อครับ

welovecivic
Thong-EK
Gold Member
จอมยุทธ

WLC NO.836

« ตอบ #21 เมื่อ: 30 กันยายน 2016, 15:42:55 »

welovecivic
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์ 
:::CIVIC CLUB THAILAND:::  |  คุยคุ้ย Civic  |  Civic Club Discuss => ห้องคนขับ  |  หัวข้อ: สอบถามผู้รู้เกี่ยวกับไมล์ ek คับ