ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
19 เมษายน 2024, 21:10:37
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: มีปัญหาการใช้งานเว็บไซต์ หรือติดต่อลงโฆษณา ติดต่อ admin [ไม่ใช่ผู้ขายสินค้า] ที่ 0876889988   หรือ theerachai@siamrx.com หรือ line id: @welovecivic

Custom Search
:::CIVIC CLUB THAILAND:::  |  คุยคุ้ย Civic  |  Civic Club Discuss => ห้องคนขับ  |  หัวข้อ: อยากทราบว่า เจาะรู กันชนหน้าแบบในรูป ช่วยอะไรบ้าง 0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: อยากทราบว่า เจาะรู กันชนหน้าแบบในรูป ช่วยอะไรบ้าง  (อ่าน 14379 ครั้ง)
PeeSinG
เจ้าสำนัก

ฝันให้ใหญ่ ไปให้ถึง

« เมื่อ: 23 เมษายน 2012, 10:24:11 »

พอดีเห็นเขาชอบเจาะกันชนหน้าเป็นรู  เลยอยากทราบว่ามันช่วยอะไรบ้างหนะครับ แล้วอุปกรณ์ต้องใช้อะไรบ้างครับ

ปล. ขอยืมรูปมานะครับ

* Picture-040.jpg (127 KB, 500x332 - ดู 13987 ครั้ง.)

utadahikky
ศิษย์พี่

« ตอบ #1 เมื่อ: 23 เมษายน 2012, 10:30:26 »

ผมเข้าใจว่า มันอาจทำให้อากาศเข้าเครื่องได้เยอะขึ้นละมั้ง

แต่ที่แน่ๆ สวย ยิ้ม

เห็นเค้ารับเจาะอยู่ 300 เอง http://www.aeracingclub.net/forums/index.php?topic=106463.0

รู้สึกต้องมี รูครอบด้วยนะ

B20 ไม่แรงแต่อย่ามาเร่งแซงแบบควนทีนนะบ่าวนะ
PeeSinG
เจ้าสำนัก

« ตอบ #2 เมื่อ: 23 เมษายน 2012, 11:09:26 »

ผมเข้าใจว่า มันอาจทำให้อากาศเข้าเครื่องได้เยอะขึ้นละมั้ง

แต่ที่แน่ๆ สวย ยิ้ม

เห็นเค้ารับเจาะอยู่ 300 เอง http://www.aeracingclub.net/forums/index.php?topic=106463.0

รู้สึกต้องมี รูครอบด้วยนะ

แล้วท่อยางข้างใน หาซื้อได้ที่ไหนครับ จะเอามาทำเองครับ

รบกวนด้วยหากมีข้อมูล ครับ

s.chart
Gold Member
เจ้าสำนัก

« ตอบ #3 เมื่อ: 23 เมษายน 2012, 12:17:25 »

น่าจะเอาลมไปเป่าระบายความร้อนเบรคนะครับ หรือไม่ก็ออยล์คูลเลอร์
ส่วนกระบอกสีดำในรูป ผมว่ามันเหมือนกับรูลมที่ใช้ทำตู้ลำโพงแถวบ้านหม้อเลย
gigagame
Gold Member
เจ้าสำนัก

แต่งตามงบในกระเป๋า

« ตอบ #4 เมื่อ: 23 เมษายน 2012, 13:20:21 »

น่าจะเอาลมไปเป่าระบายความร้อนเบรคนะครับ หรือไม่ก็ออยล์คูลเลอร์
ส่วนกระบอกสีดำในรูป ผมว่ามันเหมือนกับรูลมที่ใช้ทำตู้ลำโพงแถวบ้านหม้อเลย

ตามนั้นครับผมก็เคยเห็นไอ้กระบอกสีดำๆ ชอบขนาดไหนเลือกเอาเลยครับ เห็นแล้วน่าคิดครับลงทุนไม่มากอะไรเลย ยิ้ม ยิ้ม

civic club ek97 no.730

KUEudCPE
Gold Member
เจ้าสำนัก

CIVIC COUPE 99 + D15B MT

« ตอบ #5 เมื่อ: 23 เมษายน 2012, 13:22:23 »

น่าจะเอาลมเข้ากรองอากาศนะคับ

DEAD DOGS DON'T BARK
gigagame
Gold Member
เจ้าสำนัก

แต่งตามงบในกระเป๋า

« ตอบ #6 เมื่อ: 23 เมษายน 2012, 13:35:22 »

ถ้ามีแบบฝาปิดด้วยก็ดีนะผมว่า เวลาฝนตกก็ปิดไงกันน้ำเข้าห้องเครื่องเดี๋ยวงานเข้า ฮืม ฮืม

civic club ek97 no.730

lookjaomaa
จอมยุทธ

« ตอบ #7 เมื่อ: 23 เมษายน 2012, 14:23:05 »

ตามเข้าใจนะครับ เอาจุดประสงค์จริงๆที่เค๊าทำกัน (ไม่ใช่ว่าอยากเท่ สวย อยากทำกันชนให้เหมือนรถแข่ง) เค๊าเจาะเพื่อดักอากาศเข้าเครื่องยนต์ บางคนเดินท่อเข้าลิ้นเลย บางคนเอาเข้าหม้อกรอง หรือเอาให่้ลมเข้าไปอยู่ในส่วนใดส่วนหนึ่งเพื่อให้ intake ดูดได้ดีกว่าเก่า .... ข้อดี มันก็ดูดดีขิ้นจริง ยิ่งเอาทาอเข้าลิ้นเลยนะ ยิ่งขับมันก็ยิ่งอัดเข้า มันก็มาได้ดีขึ้นหลังจากไปเพิ่มน้ำมันเพิ่มไฟ แต่ข้อเสียก็มีเช่นกันถ้าลงน้ำ น้ำท่วม หลุม น้ำขัง เด็กมือบอล .. มันก็ดูดน้ำเข้าไปดีเหมือนกัน เคยมีเพื่อนเอาน้ำล้างลูกสูบขณะวิ่งมาแล้ว...... เรื่องฝาปิด ถ้าทำเพียงแค่เท่ๆ ดีขึ้นนิดหน่อแค่ให้ลมมันเข้าได้ก็พอทน แต่ถ้าเดินท่อระบบปิดเข้าล้าใส่ฝาปิดก็ไม่ต้องไปไหนกันอะครับ

สรุปง่ายๆ มันใช้เหมือสคู๊ปละครับ

PeeSinG
เจ้าสำนัก

« ตอบ #8 เมื่อ: 23 เมษายน 2012, 15:40:25 »

สรุป ความต้องการของผม คืออยากจะให้มันช่วยระบายความร้อน

นี่จำเป็นต้องใส่กรอง intake รึป่าว หรือแค่เจาะรู ก็ช่วยระบายได้แล้ว

MANUTS
= ท่านรอง รปภ. สป. =
Gold Member
อาจารย์ปู่

นัต.....สมุทรปราการ

« ตอบ #9 เมื่อ: 23 เมษายน 2012, 18:15:34 »

เอาไว้นำอากาศภายนอกเข้าไปที่กรองอากาศครับ อากาศข้างนอกจะเย็นกว่าห้องเครื่อง จะทำให้วิ่งดีขึ้น(เขาว่างั้น)

Forgive  AND  Forget
Fink
เจ้าสำนัก

« ตอบ #10 เมื่อ: 23 เมษายน 2012, 20:55:16 »

ก็เหมือนต่อท่ออากาศจากภายนอกเข้าไปที่กรองอากาศอ่ะครับ สำหรับกรองเปลือยอ่ะนะ

ข้อดีคือ อากาศเย็นมันเข้าไปที่กรองโดยตรง แล้วก็ข่วยให้ห้องเครื่องเย็นลงด้วยครับ

แต่ข้อเสียคือ ทุกสิ่งทุกอย่างมันก็ไหลเข้าไปในท่อได้เช่น น้ำ ฝุ่นละออง ควันรถ อะไรพวกนี้

ทำให้หรองมันตันไวขึ้นเยอะ

ก็ต้องหมั่นทำความสะอาดกันบ่อยขึ้นครับ

กรองแบบถี่ๆก็จะตันอันนี้ไม่เท่าไหร่ เครื่องอืดลง เราทำความสะอาดได้

แต่ถ้ากรองไม่ดี ฝุ่นเข้าเครื่องได้ง่ายๆ เครื่องก็ไปไวกว่ากำหนดอ่ะครับ
Regis100
ม่อนเงาะ ณ เชียงใหม่
ผู้คุมกฎ
อาจารย์ปู่

ผมก็แค่ผู้โง่เขลาคนนึงที่พยายามอยากฉลาด@ เชียงใหม่เจ้า

« ตอบ #11 เมื่อ: 23 เมษายน 2012, 21:52:44 »

ที่เคยทำก็ต่อท่อเอาไปเป่าเบรคครับ กรณีของผมลดอาการเบรคเฟดได้เลย   ส่วนถ้าเอาไปเป่ากรองตรงๆ ก็ต้องใส่ตะแกรงแต่ไม่แนะนำเดี๋ยวรถจะกลัวน้ำกลัวฝน 
คันที่เคยวิ่งพีระ ยังใช้กล่องกรองเดิมๆเปลี่ยนแต่ไส้ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ค้นคำตอบก่อนรอคำตอบนะครับ พิมพ์ไว้เยอะแล้ว หาอ่านกันดู
เชื่อผมไม่เชื่อผมไม่มีปัญหา
PeeSinG
เจ้าสำนัก

« ตอบ #12 เมื่อ: 25 เมษายน 2012, 15:39:30 »

ร้องไห้ ร้องไห้

mart_za
Gold Member
จอมยุทธ

No.630

« ตอบ #13 เมื่อ: 25 เมษายน 2012, 19:50:15 »

air intake ......   จุมพิต

เมียซื้อเงินสด รถซื้อเงินผ่อน.......
EK Sir
Tracking !!
เจ้าสำนัก
*

« ตอบ #14 เมื่อ: 25 เมษายน 2012, 21:18:52 »

เจาะมาตั้งนาน ยังไม่มีปันหา ครับ

ขับลุยฝนหนักๆ ยังไม่มีปันหา แต่แค่หมั่นตรวจเชคหัวกรอง หน่อย..

P E R F E C T O
                        Onayi

TOON M20
เจ้าสำนัก

« ตอบ #15 เมื่อ: 28 เมษายน 2012, 14:19:45 »

ขอเจาะนอกเรื่องหน่อยนะ
เจาะเหมือนกันแต่เจาะแก้มข้างนะ
ใครมี/เคยทำบ้าง อยากได้อะ เศร้า เศร้า
Regis100
ม่อนเงาะ ณ เชียงใหม่
ผู้คุมกฎ
อาจารย์ปู่

ผมก็แค่ผู้โง่เขลาคนนึงที่พยายามอยากฉลาด@ เชียงใหม่เจ้า

« ตอบ #16 เมื่อ: 28 เมษายน 2012, 14:36:44 »

ขอเจาะนอกเรื่องหน่อยนะ
เจาะเหมือนกันแต่เจาะแก้มข้างนะ
ใครมี/เคยทำบ้าง อยากได้อะ เศร้า เศร้า
ลองถาม คุณโก้ คุณโจ้ ดูครับ
http://www.welovecivic.com/forum/index.php/topic,60735.0.html

ค้นคำตอบก่อนรอคำตอบนะครับ พิมพ์ไว้เยอะแล้ว หาอ่านกันดู
เชื่อผมไม่เชื่อผมไม่มีปัญหา
Barboza11
Gold Member
จอมยุทธ

งบน้อยแต่ 100 เปอร์เซนต์ N.776

« ตอบ #17 เมื่อ: 28 เมษายน 2012, 22:34:13 »

ผมว่ามันเป็นแนวเฉยๆนะพวกรถซิ่งชอบทาม
วีออด เพื่อนผมเจาะพรุนเลยแต่ไม่ได้ต่อท่ออะนะเท่ดี ลังเล
ท่อที่ใส่ก็รูลมออกตัวซับลำโพงอะคับ
pulanet
จอมยุทธ

โปรเจ็คท์หน้า Corsa Blue Devils

« ตอบ #18 เมื่อ: 30 เมษายน 2012, 15:38:42 »

พอดีเจาะมาแล้ว แต่ไม่ได้ถ่ายรูปไว้อ่ะ

วัสดุและอุปกรณ์
1.  ปากรู ผมใช้แกนม้วนกระดาษที่ร้านพิมพ์ป้ายไวนิลทิ้งไว้ มีเป็นตัน ฝช้อันที่รู 3 นิ้วกำลังสวย
2. ท่อเฟลกชนิด PVC ขนาด 3 นิ้ว ยาวสัก 60 -70 Cm. อันนี้ร้านฮาร์แวร์ใหญ่ๆ มีครับ แนะนำให้ใช้ PVC เพราะทน ถ้าเป็นอลูฟอล์ยมันขาดง่ายกว่า
3. สว่านrร้อม Hole Saw

วิธีทำ
ง่ายมาก วัดปากรู เอาโฮลซอว์จิ้ม ได้รูแล้ว แกะท่องวงช้างทิ้ง เจาะรู ขนาด 3 หุน 10 รู ไว้ที่ผนังกล้องกรองอากาศ (กันดูดน้ำ) จากนั้นเอาท่อเฟลกใส่ มันพอดีกับรูเดิมอย่างไม่น่าเชื่อ เอายางขอบรูไว้นะครับ ทำไม่เกิน 20 นาที หล่อแล้ว

ผลที่ตามมา

รถผมมี Smart Gauge ติดไว้ อ่านค่า Intake air Temp.
เดิม เช้าๆ วิ่งยาวๆ อ่านได้ 60-65 ซ. รถติดๆ ก็ศูงขึ้นแต่ไม่เกิน 68 ซ. เที่ยงๆ รถติดๆ ล่อๆ ไป 75-78 ซ.
หลังเจาะ เช้าๆ วิ่งยาวๆ อ่านได้ 45-50 ซ. รถติด 55-60 ซ. เที่ยงๆ รถติดๆ ไม่เกิน 65 ซ.

สรุป รับลมเย็นๆ อัตราเร่งดีขึ้น(นิดๆ) อินเทคลดลงเกิน 10 องศา เลยละ คุมมากๆ กับค่าท่อเฟลก 50 บาท

รูปนี้ถ่ายตอนเสร็จแล้ว

ชอบ S13 รัก Silvia เชื่อมั่น Nissan แต่ขับ CIVIC
PeeSinG
เจ้าสำนัก

« ตอบ #19 เมื่อ: 30 เมษายน 2012, 16:14:01 »

พอดีเจาะมาแล้ว แต่ไม่ได้ถ่ายรูปไว้อ่ะ

วัสดุและอุปกรณ์
1.  ปากรู ผมใช้แกนม้วนกระดาษที่ร้านพิมพ์ป้ายไวนิลทิ้งไว้ มีเป็นตัน ฝช้อันที่รู 3 นิ้วกำลังสวย
2. ท่อเฟลกชนิด PVC ขนาด 3 นิ้ว ยาวสัก 60 -70 Cm. อันนี้ร้านฮาร์แวร์ใหญ่ๆ มีครับ แนะนำให้ใช้ PVC เพราะทน ถ้าเป็นอลูฟอล์ยมันขาดง่ายกว่า
3. สว่านrร้อม Hole Saw

วิธีทำ
ง่ายมาก วัดปากรู เอาโฮลซอว์จิ้ม ได้รูแล้ว แกะท่องวงช้างทิ้ง เจาะรู ขนาด 3 หุน 10 รู ไว้ที่ผนังกล้องกรองอากาศ (กันดูดน้ำ) จากนั้นเอาท่อเฟลกใส่ มันพอดีกับรูเดิมอย่างไม่น่าเชื่อ เอายางขอบรูไว้นะครับ ทำไม่เกิน 20 นาที หล่อแล้ว

ผลที่ตามมา

รถผมมี Smart Gauge ติดไว้ อ่านค่า Intake air Temp.
เดิม เช้าๆ วิ่งยาวๆ อ่านได้ 60-65 ซ. รถติดๆ ก็ศูงขึ้นแต่ไม่เกิน 68 ซ. เที่ยงๆ รถติดๆ ล่อๆ ไป 75-78 ซ.
หลังเจาะ เช้าๆ วิ่งยาวๆ อ่านได้ 45-50 ซ. รถติด 55-60 ซ. เที่ยงๆ รถติดๆ ไม่เกิน 65 ซ.

สรุป รับลมเย็นๆ อัตราเร่งดีขึ้น(นิดๆ) อินเทคลดลงเกิน 10 องศา เลยละ คุมมากๆ กับค่าท่อเฟลก 50 บาท

รูปนี้ถ่ายตอนเสร็จแล้ว

ขอบคุณครับ เดี๋ยวต้องลองแล้วว

หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์ 
:::CIVIC CLUB THAILAND:::  |  คุยคุ้ย Civic  |  Civic Club Discuss => ห้องคนขับ  |  หัวข้อ: อยากทราบว่า เจาะรู กันชนหน้าแบบในรูป ช่วยอะไรบ้าง