ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
29 มีนาคม 2024, 13:11:58
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: มีปัญหาการใช้งานเว็บไซต์ หรือติดต่อลงโฆษณา ติดต่อ admin [ไม่ใช่ผู้ขายสินค้า] ที่ 0876889988   หรือ theerachai@siamrx.com หรือ line id: @welovecivic

Custom Search
:::CIVIC CLUB THAILAND:::  |  คุยคุ้ย Civic  |  Civic Club DIY => คุณทำได้  |  หัวข้อ: ทำไห้Ekใช้ E85 ได้โดยไม่ต้องใช้ชุด Ekit 0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้
หน้า: 1 ... 18 19 [20] 21 ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ทำไห้Ekใช้ E85 ได้โดยไม่ต้องใช้ชุด Ekit  (อ่าน 529322 ครั้ง)
MANX
จอมยุทธ

« ตอบ #760 เมื่อ: 28 มิถุนายน 2014, 18:28:59 »

ขอบคุณครับแต่สายนำ้มัน/หัวฉีดนี้ยังไงก็ต้องเปลี่ยนหรอครับ(เพราะอะไร)อยุ่กทม.แถวฝั่งธนครับ จุมพิต

ผมยังไม่เปลี่ยนเลยครับ สองสามปีแล้วไม่มีปัญหานะเดิมๆทุกอย่าง รูดซิบปาก รูดซิบปาก รูดซิบปาก
Kuae-EK
เข้าวงการ
*

« ตอบ #761 เมื่อ: 28 มิถุนายน 2014, 20:12:54 »

ขอบคุณครับแต่สายนำ้มัน/หัวฉีดนี้ยังไงก็ต้องเปลี่ยนหรอครับ(เพราะอะไร)อยุ่กทม.แถวฝั่งธนครับ จุมพิต

ต้องเข้าใจว่า
1.รถ EG - EK อายุประมาณ 20 ปี+ พวกสายน้ำมัน กรองน้ำมัน ดูแลเค้าหน่อยก็ดี(ความคิดผมน๊ะ ผมซื้อไว้แล้วรอเปลี่ยน)
2. หัวฉีด ถ้าอยากเปลี่ยนก็เปลี่ยน (เอาแค่ j vvti ก็พอ) ไม่อยากเปลี่ยนก็ใช้ของเดิมก็ได้

ปล.1 หัวฉีด j vvti  4หัวราคา 1,500 บ.(ราคานี้ต้องพร้อมติดตั้งนะครับ)

ปล.2 สงสัยอะไรในการติดตั้งไหมครับ ถามได้เลย
Kuae-EK
เข้าวงการ
*

« ตอบ #762 เมื่อ: 28 มิถุนายน 2014, 20:34:04 »

(ขออนุญาตนอกเรื่อง)  อายจังช่วยผมด้วยครับ ใครพอจะมีวิชาบ้าง(การวายปลั๊คOBD2 เป็น OBD1)

http://www.welovecivic.com/forum/index.php/topic,200490.0.html ขยิบตา
Thongin
เข้าวงการ
*

« ตอบ #763 เมื่อ: 28 มิถุนายน 2014, 21:50:10 »

เจ๋ง

ลมตะวันออก จันทบุรี
ohmygod14
ศิษย์พี่

Ek เมืองชล

« ตอบ #764 เมื่อ: 30 มิถุนายน 2014, 21:05:37 »

ยิ้ม :)ดันคับ

รถก็เหมือนเมียของเรา
fisherman
อาจารย์ปู่

ek 96 d 16 y 8 auto vtec phuket

« ตอบ #765 เมื่อ: 30 มิถุนายน 2014, 21:09:21 »

กระทู้ดีๆดันให้ท่านพี่ MANX คร๊าบบบบบ เจ๋ง เจ๋ง เจ๋ง ส่วนท่านใดอยากคุยกันทางไลน์ ก้อพิมพ์ชื่อผม จรัสพล อุตรชัย แอดมาได้เลยครับ ของท่านพี่ MANX ก้อมี ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์

การจะมีรถซักคันไม่ใช่เรื่องยาก  แต่การจะรักษารถไว้ไม่ใช่เรื่องง่าย
Kuae-EK
เข้าวงการ
*

« ตอบ #766 เมื่อ: 30 มิถุนายน 2014, 21:25:31 »

ดันขึ้นไป โกรธ โกรธ โกรธ โกรธ โกรธ โกรธ โกรธ
fisherman
อาจารย์ปู่

ek 96 d 16 y 8 auto vtec phuket

« ตอบ #767 เมื่อ: 30 มิถุนายน 2014, 21:47:02 »

ดันขึ้นไป โกรธ โกรธ โกรธ โกรธ โกรธ โกรธ โกรธ

จัดไปครับสำหรับสาวก e85  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม เจ๋ง เจ๋ง เจ๋ง

การจะมีรถซักคันไม่ใช่เรื่องยาก  แต่การจะรักษารถไว้ไม่ใช่เรื่องง่าย
fisherman
อาจารย์ปู่

« ตอบ #768 เมื่อ: 01 กรกฎาคม 2014, 22:02:48 »

กระทู้ดีๆ ดันให้ท่านพี่ MANXคร๊าบบบบบ จุมพิต จุมพิต จุมพิต

tanad
จอมยุทธ

โคราชบ้านเองเด้อ

« ตอบ #769 เมื่อ: 01 กรกฎาคม 2014, 22:28:16 »

นายถนัด ยิ้มแช่ม 22 หมู่.10 ถ.มุขมนตรี ต.บ้านใหม่ อ.เมือง จ.นครราชสีมา 30000 โทร.0833-777-886 AIS 0939-230-230 True ( Line ID : tanad.yimcham-rlex

ขอบคุณมากมายและกระทู้ดีๆครับ
ยังรอทดสอบอยู่ครับ

คิดดี พูดดี ทำดี สร้างสรรค์ดี
Kuae-EK
เข้าวงการ
*

« ตอบ #770 เมื่อ: 02 กรกฎาคม 2014, 08:53:26 »

ยังรอทดสอบอยู่ครับ

ไม่อยากรอ หาซื้อที่ร้านอิเล็กทรอนิกส์เลยครับ ตัว ละ 10 บาท สายไฟ 3 เส้น(3สี) เอาซัก เส้นละ 3 เมตร (ประมาณ 40 บาท)

แล้วก็กลับไปดูหน้า ที่ 1

สงสัยให้ถาม !!!  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
Hooto cha-am
เข้าวงการ
*

« ตอบ #771 เมื่อ: 02 กรกฎาคม 2014, 11:23:15 »

ต้องเข้าใจว่า
1.รถ EG - EK อายุประมาณ 20 ปี+ พวกสายน้ำมัน กรองน้ำมัน ดูแลเค้าหน่อยก็ดี(ความคิดผมน๊ะ ผมซื้อไว้แล้วรอเปลี่ยน)
2. หัวฉีด ถ้าอยากเปลี่ยนก็เปลี่ยน (เอาแค่ j vvti ก็พอ) ไม่อยากเปลี่ยนก็ใช้ของเดิมก็ได้

ปล.1 หัวฉีด j vvti  4หัวราคา 1,500 บ.(ราคานี้ต้องพร้อมติดตั้งนะครับ)

ปล.2 สงสัยอะไรในการติดตั้งไหมครับ ถามได้เลย

แนะนำหน่อยพี่  หัวฉีดซื้อที่ไหน  เวลาซื้อ บอกร้านว่า  หัวฉีด j vvti  ผมอยากลองใส่เองครรับ   แต่เวลาซื้อผมบอกทางร้านไม่ถูกครับ เนืองจากมือใหม่เพิงหัดทำรถครั้งแรก  ขอบคุณครับ
batosai
ศิษย์น้อง
**

« ตอบ #772 เมื่อ: 02 กรกฎาคม 2014, 15:40:04 »

(ขออนุญาตนอกเรื่อง)  อายจังช่วยผมด้วยครับ ใครพอจะมีวิชาบ้าง(การวายปลั๊คOBD2 เป็น OBD1)

http://www.welovecivic.com/forum/index.php/topic,200490.0.html ขยิบตา

เค้ามีขายครับประมาณ 2,000.- ถ้าอยากประหยัดทำเองคงต้องรอท่านอื่นมาตอบ ของผมเป็นเทคเล็ก odb 0 เลยไม่ต้องใช้ วายใหม่ทั้งหมดโล๊ดจัด e kit เอาก็จบเหมือนกัน  ร้องไห้  อายจัง

ส่วนหัวฉีด แนะนำให้แต่งตัวมอมๆ แล้วไปเดินเชียงกงบางนาเผื่อฟรุ๊คได้ราคาไม่ถึงพัน ตอนใส่ให้ใส่ด้านรางหัวฉีดก่อน ทาจาระบีหรือน้ำมันเครื่องที่โอริงแล้วค่อยๆ บรรจงยัดลงไปห้ามใส่หลวมๆ แล้วประกอบรางหัวฉีดไข๋น๊อตอัดลงไป โอริงหัวฉีดจะขาดน้ำมันจัรั่วออกมาครับ
Kuae-EK
เข้าวงการ
*

« ตอบ #773 เมื่อ: 02 กรกฎาคม 2014, 16:20:49 »

แนะนำหน่อยพี่  หัวฉีดซื้อที่ไหน  เวลาซื้อ บอกร้านว่า  หัวฉีด j vvti  ผมอยากลองใส่เองครรับ   แต่เวลาซื้อผมบอกทางร้านไม่ถูกครับ เนืองจากมือใหม่เพิงหัดทำรถครั้งแรก  ขอบคุณครับ

หาซื้อเอาในเว็ปครับ หัวฉีด j vvti  1 ชุด มี 4 หัว  (ราคา 1000 - 1300 บาท แล้วแต่ความพึงพอใจ)
Line:rujiphon  มาถามก็ได้ ผมมีอยู่ 1 ชุด (เทสแล้วใช้ได้ชัว - ส่ง ตจว. ได้ครับ)

วิธีเลือก
1.สังเกตที่รูหัวฉีด ตันไหม มีอะไรอุดไหม
2.โอริงที่หัวฉีด(น่าจะซื้อใหม่ดีกว่า เอาขนาดไปเทียบที่ร้านซ่อมแอร์รถยนต์ จะมีขาย)
3.ปลั๊คต้องมีสายไฟเหลือยาวพอประมาณ เพื่อง่ายแก่การตัดต่อ

วิธีถอด
1.ถอดปลักหัวฉีดเดิมออกทั้ง 4ปลั๊ค
2.ไขน็อตล็อครางหัวฉีด(จะมี 3ตัว อยู่ด้านหลัง)
3.ยกรางหัวฉีดขึ้น(หัวฉีดจะหลุดติดออกมาด้วย)
4.ดึงหัวฉีดเดิมออกจากรางหัวฉีด(น้ำมันจะไหลออกมาไม่ต้องตกใจ มันแค่ค้างราง)
5.นำหัวฉีด j vvti ที่ซื้อมาใส่เข้าไปที่รางหัวฉีดทั้ง 4 หัว (ดูโอริงด้วยอย่าให้บิดหรือขาดเพราะน้ำมันจะรั่วตอนติดเครื่อง)(เอาโอริงหัวฉีดเดิมใช้ไม่ได้นะ)
6.ใส่รางหัวฉีดกลับเข้าที่เดิม(ปลายหัวฉีดจะเข้ารูที่เครื่อง ดูโอริงด้วย)
7.ตัดปลั๊คหัวฉีดเดิมออกแล้วน้ำปลั๊คหัวฉีด j vvti ต่อเข้าแทนที่ (สายปลั๊คหัวฉีดจะมี 2เส้น ซ้ายขั้ว +   ขวาขั้ว -)
8.เสียบปลั๊คเข้ากับหัวฉีดแล้วลองติดเครื่อง (อาจจะติดยากนิดหน่อยในครั้งแรก เพราะมันต้องดูดน้ำมันมาที่รางหัวฉีดก่อน)
9.สังเกตว่ามีน้ำมันรั่วหรือปล่าว ถ้ามีก็ แกะออกแล้วดูโอริงใหม่

สงสัยให้ถาม +++

กะทู้ ดีๆ  ดันให้ พี่ๆ เค้าหน่อย  โกรธ โกรธ โกรธ โกรธ โกรธ โกรธ โกรธ โกรธ
Kuae-EK
เข้าวงการ
*

« ตอบ #774 เมื่อ: 02 กรกฎาคม 2014, 20:33:54 »

เค้ามีขายครับประมาณ 2,000.- ถ้าอยากประหยัดทำเองคงต้องรอท่านอื่นมาตอบ ของผมเป็นเทคเล็ก odb 0 เลยไม่ต้องใช้ วายใหม่ทั้งหมดโล๊ดจัด e kit เอาก็จบเหมือนกัน  ร้องไห้  อายจัง

ส่วนหัวฉีด แนะนำให้แต่งตัวมอมๆ แล้วไปเดินเชียงกงบางนาเผื่อฟรุ๊คได้ราคาไม่ถึงพัน ตอนใส่ให้ใส่ด้านรางหัวฉีดก่อน ทาจาระบีหรือน้ำมันเครื่องที่โอริงแล้วค่อยๆ บรรจงยัดลงไปห้ามใส่หลวมๆ แล้วประกอบรางหัวฉีดไข๋น๊อตอัดลงไป โอริงหัวฉีดจะขาดน้ำมันจัรั่วออกมาครับ

ตามนั้นเลย !!!  จุมพิต จุมพิต จุมพิต จุมพิต จุมพิต
nte
ชาวยุทธ
*

« ตอบ #775 เมื่อ: 04 กรกฎาคม 2014, 00:07:00 »

อยากทำแบบปรับแมพใน โตโยต้าท้ายโด่งเครื่อง 4afe ต้องตัดตรงไหนครับ ไม่อยากเปลีื่ยนหัวฉีดครับงบน้อยช่วยชี้แนะด้วยครับ
Kuae-EK
เข้าวงการ
*

« ตอบ #776 เมื่อ: 04 กรกฎาคม 2014, 00:16:48 »

อยากทำแบบปรับแมพใน โตโยต้าท้ายโด่งเครื่อง 4afe ต้องตัดตรงไหนครับ ไม่อยากเปลีื่ยนหัวฉีดครับงบน้อยช่วยชี้แนะด้วยครับ

รอถามท่าน fisherman เลยครับ แกทำอยู่  ผมเป็นแต่ Honda
nte
ชาวยุทธ
*

« ตอบ #777 เมื่อ: 08 กรกฎาคม 2014, 13:26:11 »

รอถามท่าน fisherman เลยครับ แกทำอยู่  ผมเป็นแต่ Honda

ขอบคุณครับ ..ท่าน fisherman คร้าบบบบบ แนะนำหน่อยทำยังไงกับ ท้ายโด่ง
red_sheep
ชาวยุทธ
*

« ตอบ #778 เมื่อ: 14 กรกฎาคม 2014, 17:13:18 »

สนใจ E85 หาข้อมูลอยู่หลายวัน จนมาเจอ กระทู้นี้  จุมพิต จุมพิต

อ่านตั้งกะหน้าแรกจนหน้าสุดท้าย ตัดสินใจสมัครเวป เข้ามาขอบคุณในความรู้

และจะลองเอาไปใช้ รถผมก็ EK พอดีเบย  แบบนี้ต้องโดน เอิ้กๆ ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม

ทนค่าน้ำมันเดือนละ 6-7พันมะหวายยย
batosai
ศิษย์น้อง
**

« ตอบ #779 เมื่อ: 14 กรกฎาคม 2014, 21:23:43 »

ทำเสร็จลองหาเจ้านี่มาใส่เช็คค่า af กันหน่อยนะครับ

mighe
เจ้าสำนัก

« ตอบ #780 เมื่อ: 21 สิงหาคม 2014, 21:21:44 »

ถามหน่อยครับ ตอนนี้ใครใช้อยู่ แล้วใช้กันมากี่ปีแล้วครับ แล้วเปลี่ยนอะไรไปบ้างครับ
jazz200
ชาวยุทธ
*

« ตอบ #781 เมื่อ: 23 สิงหาคม 2014, 21:34:36 »

:)ขอบคุณมากคับสำหลับกระทู้ดีๆตอนนี้ผมเอาไปใช้กับฮอนด้าแจ๊สgd ต่อผิดต่อถูกกว่าจะสำเร็จ(เพราะไม่มีคู่มือซ่อม)ขอบคุณคับ
Kuae-EK
เข้าวงการ
*

« ตอบ #782 เมื่อ: 24 สิงหาคม 2014, 18:26:34 »

ถามหน่อยครับ ตอนนี้ใครใช้อยู่ แล้วใช้กันมากี่ปีแล้วครับ แล้วเปลี่ยนอะไรไปบ้างครับ

ไม่ได้เปลี่ยนอะไรเลยครับ .... หัวฉีดเดิม สายน้ำมันเดิม
Giggil98
ศิษย์น้อง
**

« ตอบ #783 เมื่อ: 25 สิงหาคม 2014, 20:03:15 »

อยากทำมั่งจัง แต่ติดตรงที่ว่า ไม่กล้าทำ กลัวทำไม่เหมือน มีพี่ๆคนไหนอยากจะสอนน้องคนนี้บ้างครับ ผมอยู่ กทม หน้ารามครับ
Kuae-EK
เข้าวงการ
*

« ตอบ #784 เมื่อ: 25 สิงหาคม 2014, 20:53:21 »

อยากทำมั่งจัง แต่ติดตรงที่ว่า ไม่กล้าทำ กลัวทำไม่เหมือน มีพี่ๆคนไหนอยากจะสอนน้องคนนี้บ้างครับ ผมอยู่ กทม หน้ารามครับ

ทำทีละขั้นตอน (ตั้งแต่ หน้า 1  ) ยังไงก็เหมือน ครับ

Giggil98
ศิษย์น้อง
**

« ตอบ #785 เมื่อ: 01 กันยายน 2014, 22:31:45 »

ขอปรึกษาปัญหาหน่อยครับพี่ หลังจาก diyเสร็จเรียบร้อยและทดลองวิ่งไปประมาณ50โล รถมีอาการสะอึกแบบเห็นได้ชัดตอนจังหว่ะเติมคันเร่ง และวิ่งได้อืดในตีนต้น และ พอเชนเกียร์ลงแล้วเหยียบครัช รอบไปค้างอยู่ประมาณ1500-1600รอบ พี่ๆเป็นกันแบบนี้ป่าวครับ ถ้าไม่ใช่ผมควรแก้ไขยังไงดี
ปล.รถผมกำลังจะรื้อเปลี่ยนประเก็นฝาประมาณอีก2-3วันข้างหน้า ควรเปลี่ยนอะไรบ้างครับเพื่อให้แมชกับe85
Giggil98
ศิษย์น้อง
**

« ตอบ #786 เมื่อ: 01 กันยายน 2014, 22:35:55 »

อีกเรื่องนึงนะครับ สมมุติว่า ผมจะเปลี่ยนเป็นหัวฉีด jvv ผมเอาระบบที่ diyออกได้รึป่าว แล้วประสิทธิภาพจะใกล้เคียงกับรถที่เปลี่ยนเป็นe85ทั้งระบบมั้ย รบกวนหน่อยนะครับพี่ไม่มีความรู้จริงๆ
batosai
ศิษย์น้อง
**

« ตอบ #787 เมื่อ: 02 กันยายน 2014, 11:49:21 »

อีกเรื่องนึงนะครับ สมมุติว่า ผมจะเปลี่ยนเป็นหัวฉีด jvv ผมเอาระบบที่ diyออกได้รึป่าว แล้วประสิทธิภาพจะใกล้เคียงกับรถที่เปลี่ยนเป็นe85ทั้งระบบมั้ย รบกวนหน่อยนะครับพี่ไม่มีความรู้จริงๆ

เอาไปให้เค้าจูนจะดีกว่านะครับ จูนกล่องเป็นวิธีที่ดีที่สุด หลอกหัวฉีดให้ฉีดน้ำมันเย๊อะกว่าปกติแต่สุดท้าย เมื่อกล่องจับได้ว่าส่วนผสมหนา มันก็จะสั่งหัวฉีดๆ น้อยลงอยู่ดี แล่ะค่าส่วนผสมที่โรงงานตั้งมาให้นั้นมันใช้กับเบนซิน 91 , 95 แต่สำหรับ e85 มันจะบางไปครับ
Kuae-EK
เข้าวงการ
*

« ตอบ #788 เมื่อ: 02 กันยายน 2014, 19:56:03 »

ผม B16A หัวฉีด j vvt i  วิ่งได้ปกติในรอบต่ำ รอบสูง จ่ายน้ำมันไม่ทันครับ

เครื่องตัวไหน ครับ .... ถ้าเป็นระบบหัวฉีด ใช้ E85 ได้ทุกรุ่นครับ ของผม ตอนแรกยังใช้ หัวฉีดเดิม เลย ครับ (แต่อัตราเร่งจะไม่เท่าเบนซิน)

ลงถามได้ สงสัยอะไร

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 02 กันยายน 2014, 20:00:00 โดย Kuae-EK » บันทึกการเข้า
Kuae-EK
เข้าวงการ
*

« ตอบ #789 เมื่อ: 02 กันยายน 2014, 19:59:13 »

เอาไปให้เค้าจูนจะดีกว่านะครับ จูนกล่องเป็นวิธีที่ดีที่สุด หลอกหัวฉีดให้ฉีดน้ำมันเย๊อะกว่าปกติแต่สุดท้าย เมื่อกล่องจับได้ว่าส่วนผสมหนา มันก็จะสั่งหัวฉีดๆ น้อยลงอยู่ดี แล่ะค่าส่วนผสมที่โรงงานตั้งมาให้นั้นมันใช้กับเบนซิน 91 , 95 แต่สำหรับ e85 มันจะบางไปครับ

ถูกต้องครับ จูนกล่องดีที่สุด ( 4-5 พัน )

DiY ใช้ไม่เกิน 60 บาท

มันต้องดีกว่าอยู่แล้วครับผม !!!
Giggil98
ศิษย์น้อง
**

« ตอบ #790 เมื่อ: 02 กันยายน 2014, 22:33:05 »

เครื่องd16y4 m/tครับที่ผมสงสัยคือหากผมเปลี่ยนเป็นหัวฉีด jvv ปั้มติ้ก เอาแค่2อย่างก่อน อัตตาเร่งจะกลับมาใกล้เคียงแก๊ส91มั้ยอ่ะครับ แล้วต้องถอดตัวdiyออกรึป่าว
Kuae-EK
เข้าวงการ
*

« ตอบ #791 เมื่อ: 02 กันยายน 2014, 23:31:28 »

เครื่องd16y4 m/tครับที่ผมสงสัยคือหากผมเปลี่ยนเป็นหัวฉีด jvv ปั้มติ้ก เอาแค่2อย่างก่อน อัตตาเร่งจะกลับมาใกล้เคียงแก๊ส91มั้ยอ่ะครับ แล้วต้องถอดตัวdiyออกรึป่าว

ใส่ไว้ก็ได้ครับ เผื่อเครื่องเดินไม่เรียบ เราสามารถใช้ตัวนี้ ช่วย ได้ ครับ ผม !!!

อัดตราเร่ง ต่างหรือไม่ อยู่ ที่ การปรับจูน ครับ

จขกท. ไม่เปลี่ยนอะไร เลย ยังใช้ได้ ปกติ !!
MANX
จอมยุทธ

« ตอบ #792 เมื่อ: 03 กันยายน 2014, 21:01:33 »

ใส่ไว้ก็ได้ครับ เผื่อเครื่องเดินไม่เรียบ เราสามารถใช้ตัวนี้ ช่วย ได้ ครับ ผม !!!

อัดตราเร่ง ต่างหรือไม่ อยู่ ที่ การปรับจูน ครับ

จขกท. ไม่เปลี่ยนอะไร เลย ยังใช้ได้ ปกติ !!

จุมพิต จุมพิต จุมพิต จุมพิต จุมพิต
MANX
จอมยุทธ

« ตอบ #793 เมื่อ: 03 กันยายน 2014, 21:02:41 »

ถูกต้องครับ จูนกล่องดีที่สุด ( 4-5 พัน )

มันต้องดีกว่าอยู่แล้วครับผม !!!
อายจัง อายจัง อายจัง อายจัง
batosai
ศิษย์น้อง
**

« ตอบ #794 เมื่อ: 03 กันยายน 2014, 22:17:28 »

ผมตอบอะไรผิดหรอครับ ฮืม ก็เค้าถามถึงประสิทธิภาพกับรถที่เปลี่ยนทั้งระบบ

" อีกเรื่องนึงนะครับ สมมุติว่า ผมจะเปลี่ยนเป็นหัวฉีด jvv ผมเอาระบบที่ diyออกได้รึป่าว แล้วประสิทธิภาพจะใกล้เคียงกับรถที่เปลี่ยนเป็นe85ทั้งระบบมั้ย รบกวนหน่อยนะครับพี่ไม่มีความรู้จริงๆ "

ใช่ครับ diy ใช้งบไม่เกิน 60 บาท ผมอ่านแทบทุกหน้า แต่ผมเลือกใส่กล่อง ekit ครับผมงบน้อยแต่พอมี และผมเผื่อไว้กรณีผมหา e85 เติมไม่ได้ผมสามารถเติม e20 ได้เลยโดยไม่ต้องไปปรับอะไร เติมต่อแล้ววิ่งต่อได้เลยมันสะดวกกว่าครับ แต่ประสิทธิภาพจาก ekit มันทำได้แค่ พอใช้ได้ ครับดูได้จากค่า af จากเอเปกปากกา แค่ดูคร่าวๆ ก็รู้แล้วครับว่ามันจ่ายบางเพราะกล่อง ecu มันถูกตั้งค่าจากโรงงานเค้าออกแบบมาเพื่อใช้กับน้ำมันเบนซิน 91 - 95 ซึ่งวิธีการทำงานของชุด diy กับกล่อง ekit ก็ไม่ต่างกันมากครับ ก็แค่หลอกให้หัวฉีดจ่ายน้ำมันมากขึ้นตามที่ผมเข้าใจ ถ้าถูกผิดยังงัยผมก็รับฟังครับ  จุมพิต
MANX
จอมยุทธ

« ตอบ #795 เมื่อ: 03 กันยายน 2014, 22:55:55 »

ผมตอบอะไรผิดหรอครับ ฮืม ก็เค้าถามถึงประสิทธิภาพกับรถที่เปลี่ยนทั้งระบบ

" อีกเรื่องนึงนะครับ สมมุติว่า ผมจะเปลี่ยนเป็นหัวฉีด jvv ผมเอาระบบที่ diyออกได้รึป่าว แล้วประสิทธิภาพจะใกล้เคียงกับรถที่เปลี่ยนเป็นe85ทั้งระบบมั้ย รบกวนหน่อยนะครับพี่ไม่มีความรู้จริงๆ "

ใช่ครับ diy ใช้งบไม่เกิน 60 บาท ผมอ่านแทบทุกหน้า แต่ผมเลือกใส่กล่อง ekit ครับผมงบน้อยแต่พอมี และผมเผื่อไว้กรณีผมหา e85 เติมไม่ได้ผมสามารถเติม e20 ได้เลยโดยไม่ต้องไปปรับอะไร เติมต่อแล้ววิ่งต่อได้เลยมันสะดวกกว่าครับ แต่ประสิทธิภาพจาก ekit มันทำได้แค่ พอใช้ได้ ครับดูได้จากค่า af จากเอเปกปากกา แค่ดูคร่าวๆ ก็รู้แล้วครับว่ามันจ่ายบางเพราะกล่อง ecu มันถูกตั้งค่าจากโรงงานเค้าออกแบบมาเพื่อใช้กับน้ำมันเบนซิน 91 - 95 ซึ่งวิธีการทำงานของชุด diy กับกล่อง ekit ก็ไม่ต่างกันมากครับ ก็แค่หลอกให้หัวฉีดจ่ายน้ำมันมากขึ้นตามที่ผมเข้าใจ ถ้าถูกผิดยังงัยผมก็รับฟังครับ  จุมพิต

- ตอบไม่ผิดครับ จูนกล่องดที่สุดเพราะเป็นการทำที่ต้นเหตุ จุมพิต จุมพิต
- ส่วนที่เปลี่ยนหัวฉีดแล้วเอาออกได้หรือไม่นั้น ตอบว่าได้ครับ แต่ผมไม่แน่ใจว่าน้ำมันจะพอหรือป่าวนะครับ ยังไงลองวัดค่าการเผาไหม้ดูครับ ขยิบตา ขยิบตา
- ส่วนว่าจะใส่ Ekit หรือจะ DIY อันนี้ก็แล้วแต่ดุลพินิชของแต่ละท่านนะครับ ที่ผมทำไว้เพื่อเป็นวิทยาทานครับ  อายจัง อายจัง
  ก็ไม่มีอะไรมากครับแค่อยากบอกว่า ek ก็ใช้ e85ได้โดยไม่ต้องติด Ekit    เจ๋ง เจ๋ง
  (อย่าว่าแต่ EK เลย AE ของโตต้าก็ทำได้ ล่าสุดมีท่านนึงใช้BMW ทำแล้วครับ ขอแค่มี map sensor เข้ากล่อง) รูดซิบปาก รูดซิบปาก
Giggil98
ศิษย์น้อง
**

« ตอบ #796 เมื่อ: 05 กันยายน 2014, 02:25:33 »

ขอบคุณพี่ทั้งสองมากครับ ความรู้ทั้งนั้นเลย ส่วนเรื่องที่พี่ MANXกลัวว่าจะฉีดไม่พอพ้าจะเอาชัวร์ๆว่าฉีดพอต้องk20รึป่าวครับ
batosai
ศิษย์น้อง
**

« ตอบ #797 เมื่อ: 05 กันยายน 2014, 12:30:35 »

ขอบคุณพี่ทั้งสองมากครับ ความรู้ทั้งนั้นเลย ส่วนเรื่องที่พี่ MANXกลัวว่าจะฉีดไม่พอพ้าจะเอาชัวร์ๆว่าฉีดพอต้องk20รึป่าวครับ

เครื่องอะไรครับถ้าบล๊อค B , D จะใส่หัวฉีด k20 ไม่ได้ครับ หัวต่อคนละขนาดต้องไปใช้ของโตโยต้าพวก 2az , 3s อะไรประมาณนั้นน่ะครับลองศึกษาจากกระทู้ที่เค้าขายหัวฉีดดูครับ
Kuae-EK
เข้าวงการ
*

« ตอบ #798 เมื่อ: 05 กันยายน 2014, 22:42:11 »

เครื่องอะไรครับถ้าบล๊อค B , D จะใส่หัวฉีด k20 ไม่ได้ครับ หัวต่อคนละขนาดต้องไปใช้ของโตโยต้าพวก 2az , 3s อะไรประมาณนั้นน่ะครับลองศึกษาจากกระทู้ที่เค้าขายหัวฉีดดูครับ

มันต้องแปลงนิดนึงครับ !!! 
Giggil98
ศิษย์น้อง
**

« ตอบ #799 เมื่อ: 06 กันยายน 2014, 02:27:02 »

ของผมd16y4ครับ แล้วถ้าใส่ 1jvvti ไม่โบนี่ต้องแปลงมั้ยครับ
หน้า: 1 ... 18 19 [20] 21 ขึ้นบน พิมพ์ 
:::CIVIC CLUB THAILAND:::  |  คุยคุ้ย Civic  |  Civic Club DIY => คุณทำได้  |  หัวข้อ: ทำไห้Ekใช้ E85 ได้โดยไม่ต้องใช้ชุด Ekit