ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
26 เมษายน 2024, 05:24:16
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: มีปัญหาการใช้งานเว็บไซต์ หรือติดต่อลงโฆษณา ติดต่อ admin [ไม่ใช่ผู้ขายสินค้า] ที่ 0876889988   หรือ theerachai@siamrx.com หรือ line id: @welovecivic

Custom Search
:::CIVIC CLUB THAILAND:::  |  คุยคุ้ย Civic  |  Civic Club Discuss => ห้องคนขับ  |  หัวข้อ: อยากเปลี่ยนแม็ก Civic Dimension ให้ใหญ่ขึ้น ไม่รู้ว่าดีไหม ขอคำแนะนำหน่อยครับ 0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้
หน้า: [1] 2 ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: อยากเปลี่ยนแม็ก Civic Dimension ให้ใหญ่ขึ้น ไม่รู้ว่าดีไหม ขอคำแนะนำหน่อยครับ  (อ่าน 42932 ครั้ง)
joe2522
Gold Member
อาจารย์ปู่

MoJoeMoJo

« เมื่อ: 20 ตุลาคม 2007, 12:30:45 »

อยากเปลี่ยนแม็ก Civic Dimension ให้ใหญ่ขึ้น ของเดิม 15" อยากเปลี่ยนเป็น 17" แต่ขนาดของวงล้อรวมยางเท่าเดิมครับ จะมีข้อดี ข้อเสียอะไรบ้างครับ รถจะวิ่งอืดขึ้นเพราะแม็กหนักขึ้นหรือเปล่าครับ วิ่งกระด้างขึ้นมากไหมครับ...

ถ้าไม่ดี ช่วยแนะนะแม็ก 15" ลายสวยๆให้หน่อยครับ อยากเปลี่ยนลายใหม่ (รถสีบอร์นทองครับ)

ขอบคุณครับ

รูดซิบปาก

Marwin
เจ้าสำนัก

« ตอบ #1 เมื่อ: 20 ตุลาคม 2007, 18:35:29 »

ก็อย่างที่คุณคิดนั้นแหละครับ มันใหญ่ขึ้นก็กินน้ำมันมากขึ้น แต่ก็ไม่มากหรอก คุณอยากให้วงล้อขนาดเท่าเดิมก็ต้องให้แก้มยางน้อยลงมันก็แลกด้วยความกระด้าง เหมือนคุณขับล้อแมกซ์เฉยๆไม่มียาง เวลาเปลี่ยนยางตามกาลเวลามันก็จะราคาแพงมากๆ เพราะยางแก้มบางๆมันแพง ก็ว่ากันไปครับ แล้วแต่สะดวก

off
Gold Member
เข้าวงการ

« ตอบ #2 เมื่อ: 21 ตุลาคม 2007, 10:07:38 »

ผมก็เปลี่ยนมาแล้ว แต่พอใช้ ๆ ไป สุดท้ายก็กลับไปใช้อย่างเดิมดีที่สุด แล้วแต่จะชอบนะ...
ถ้าขับไม่บ่อยก็ ok แต่ถ้าครับทุกวัน no ok.
joe2522
Gold Member
อาจารย์ปู่

MoJoeMoJo

« ตอบ #3 เมื่อ: 21 ตุลาคม 2007, 18:57:49 »

ผมเห็นบางคันใส่ 17" สวยดี ชอบ... แต่รถรุ่นนี้มันกระเด้งๆมากอยู่แล้ว เลยกลัวว่าเปลี่ยนเป็น 17" แล้วจะขับเหนื่อยกว่าเดิม สงสัยผมคงเปลี่ยนแม็กลายใหม่ แต่ 15" เท่าเดิมอ่ะครับ

ไม่ทราบว่าล้อแม็กมีเกรดไหมครับ แบบว่ายี่ห้อดี กับไม่ดี อยากให้แนะนำให้หน่อยครับ...

ขอบคุณครับ

bkk
เข้าวงการ
*

« ตอบ #4 เมื่อ: 21 ตุลาคม 2007, 21:53:08 »

ผมเห็นบางคันใส่ 17" สวยดี ชอบ... แต่รถรุ่นนี้มันกระเด้งๆมากอยู่แล้ว เลยกลัวว่าเปลี่ยนเป็น 17" แล้วจะขับเหนื่อยกว่าเดิม สงสัยผมคงเปลี่ยนแม็กลายใหม่ แต่ 15" เท่าเดิมอ่ะครับ

ไม่ทราบว่าล้อแม็กมีเกรดไหมครับ แบบว่ายี่ห้อดี กับไม่ดี อยากให้แนะนำให้หน่อยครับ...

ขอบคุณครับ

มีทั้งแบบ แท้เกรดงานต่าง ๆ เช่น ญี่ปุ่น ไต้หวัน ไทย อ่ะครับ
ราคาก็แล้วแต่ ยี่ห้อ ลาย แล้วก็ขนาดครับ
PooN_
ศิษย์น้อง
**

« ตอบ #5 เมื่อ: 21 ตุลาคม 2007, 22:14:41 »

ขอบคุณครับ

ใช้ครับตอนนี่ผมใส่ แม็ก 17 อยู่ มันกระด้างๆไงไม่รู้ตอนนี่เลยกำลังดูๆ แม็กขอบ 16 ดู อ่ะครับ
TeDDyBeaR
เข้าวงการ
*

« ตอบ #6 เมื่อ: 21 ตุลาคม 2007, 23:13:45 »

ขับเร้วต้องจำเส้นทางครับ
ตรงไหนต้องเปลี่ยนเลน
ตรงไหนต้องเบา
ยิ่งโหลดก้อยิ่งเหนื่อยคับ
แต่สวย ก้อต้องยอมคับ ยิ้ม
joe2522
Gold Member
อาจารย์ปู่

MoJoeMoJo

« ตอบ #7 เมื่อ: 21 ตุลาคม 2007, 23:34:41 »

มีทั้งแบบ แท้เกรดงานต่าง ๆ เช่น ญี่ปุ่น ไต้หวัน ไทย อ่ะครับ
ราคาก็แล้วแต่ ยี่ห้อ ลาย แล้วก็ขนาดครับ

มีแบบแท้กับไม่แท้ด้วยหรอครับ เราจะดูยังไงครับ แล้วแต่ละเกรดต่างกันยังไงหรอครับ เช่น คุณภาพ ประสิทธิภาพ

ขยิบตา

ไม่ค่อยรู้เรื่องอ่ะครับ กลัวโดนร้านหลอก...  อายจัง

ใช้ครับตอนนี่ผมใส่ แม็ก 17 อยู่ มันกระด้างๆไงไม่รู้ตอนนี่เลยกำลังดูๆ แม็กขอบ 16 ดู อ่ะครับ

ไม่ทราบว่าคุณ PooN_ โหลดด้วยหรือเปล่าครับ ถ้าใส่ 17 แล้วไม่โหลดมันจะดูสวยไหมครับ

ขอบคุณทุกท่านมากครับ

แต่อยากทราบว่าร้านไหนมีแม็กลายสวยๆบ้างครับ
ถ้า 15" ราคาประมาณเท่าไหร่ครับ
แล้วถ้าเป็น 17" ราคาประมาณเท่าไหร่ครับ

ยิ้ม  ยิ้ม  ยิ้ม  ยิ้ม  ยิ้ม  ยิ้ม  ยิ้ม

joe2522
Gold Member
อาจารย์ปู่

MoJoeMoJo

« ตอบ #8 เมื่อ: 21 ตุลาคม 2007, 23:45:23 »

ขับเร้วต้องจำเส้นทางครับ
ตรงไหนต้องเปลี่ยนเลน
ตรงไหนต้องเบา
ยิ่งโหลดก้อยิ่งเหนื่อยคับ
แต่สวย ก้อต้องยอมคับ ยิ้ม

นั่นจิ...ปกติเป็นคนขับเร็ว แต่ไม่ค่อยระวังทางด้วยซิ ไม่ตกหลุมก็กระโดดบ่อยๆ  อายจัง
เปลี่ยนเป็น 17 สงสัยต้องจ่ายค่าซ่อมอย่างอื่นต่อแหงๆ  :'(

anodite_studbar
เจ้าสำนัก

I love my CIVIC.

« ตอบ #9 เมื่อ: 22 ตุลาคม 2007, 01:10:18 »

นั่นจิ...ปกติเป็นคนขับเร็ว แต่ไม่ค่อยระวังทางด้วยซิ ไม่ตกหลุมก็กระโดดบ่อยๆ  อายจัง
เปลี่ยนเป็น 17 สงสัยต้องจ่ายค่าซ่อมอย่างอื่นต่อแหงๆ  :'(

จากการที่เปลี่ยนล้อ 15 ไปเป็น 17 ข้อดีคือสวย เกาะขึ้น  ยิ้ม แต่ข้อเสียก็คือ กระด้างขึ้น แม็กดุ้งง่าย รถอืดขึ้น   แลบลิ้น และที่สำคัญเวลาเปลี่ยนยางทีนะ บาดเหงื่อเลยทีเดียว  อายจัง เพราะว่าล่าสุดเจอไปคู่นึง เล่นไปเกือบแปดพัน อันนี้ราคาเฉพาะยางแค่คู่เดียว แล้วถ้าทั้งสี่ล้อก็เหนื่อยพอสมควร ก็ต้องแลกกันหน่อยครับ  ขยิบตา ถ้ามีงบก็จัดไป แต่ต้องมองไปถึงเวลายางหมดอายุจะต้องเปลี่ยน แม็กดุ้งง่าย(เพราะเท่าที่ดูขับเร็วเหมือนกัน ผมเองก็เป็น) ก็คงต้องเตรียมเงินเพื่อค่าซ่อมไปด้วยครับ  อายจัง

Ton_Dezember
Gold Member
อาจารย์ปู่

เพชฌฆาตหน้าตัวเมีย No.323

« ตอบ #10 เมื่อ: 22 ตุลาคม 2007, 07:55:55 »

จากการที่เปลี่ยนล้อ 15 ไปเป็น 17 ข้อดีคือสวย เกาะขึ้น  ยิ้ม แต่ข้อเสียก็คือ กระด้างขึ้น แม็กดุ้งง่าย รถอืดขึ้น   แลบลิ้น และที่สำคัญเวลาเปลี่ยนยางทีนะ บาดเหงื่อเลยทีเดียว  อายจัง เพราะว่าล่าสุดเจอไปคู่นึง เล่นไปเกือบแปดพัน อันนี้ราคาเฉพาะยางแค่คู่เดียว แล้วถ้าทั้งสี่ล้อก็เหนื่อยพอสมควร ก็ต้องแลกกันหน่อยครับ  ขยิบตา ถ้ามีงบก็จัดไป แต่ต้องมองไปถึงเวลายางหมดอายุจะต้องเปลี่ยน แม็กดุ้งง่าย(เพราะเท่าที่ดูขับเร็วเหมือนกัน ผมเองก็เป็น) ก็คงต้องเตรียมเงินเพื่อค่าซ่อมไปด้วยครับ  อายจัง

17" โหลดด้วยครับ  เพิ่งซ้อมมาครับ ไม่ถึงเดือนที ดุ้งอีกแล้วครับ 

พูดมาก เสียมาก พูดน้อย เสียน้อย ไม่พูด ไม่เสีย นิ่งเสีย โพธิสัตว์

joe2522
Gold Member
อาจารย์ปู่

MoJoeMoJo

« ตอบ #11 เมื่อ: 22 ตุลาคม 2007, 09:00:57 »

17" โหลดด้วยครับ  เพิ่งซ้อมมาครับ ไม่ถึงเดือนที ดุ้งอีกแล้วครับ 

ถ้าแม็กดุ้ง เวลาขับจะเป็นยังไงหรอครับ หมายถึงเราจะรู้สึกได้ยังไงครับว่าแม็กดุ้งหรือเปล่า...  ขยิบตา

แล้วแม็ก 15" มีโอกาสที่แม็กจะดุ้งไหมครับ

แบบว่ามีเหตุการณ์ไหนบ้างครับที่ทำให้แม็กดุ้ง ตกหลุมอย่างเดียวหรือเปล่าครับ  อายจัง  (ไม่ค่อยมีความรู้เรื่องช่วงล่างเท่าไหร่)

ขอบคุณทุกท่านครับ...  ยิ้ม

OFFSIDE
Gold Member
อาจารย์ปู่

แรงตามตังค์ พังตามตีน....

« ตอบ #12 เมื่อ: 22 ตุลาคม 2007, 09:22:40 »

ผมว่าลง 17 หล่อครับ  แต่ถ้าไม่อยากแข็งมากก้อลง 16 ยาง 45 ก้อหล่อครับ

อยากสวยอย่ากลัวแพง อยากแรงอย่ากลัวพัง รู้ว่าไม่มีตังค์ขับเดิมๆ   ^______^
Aod61 : มิสซิสซิปปี้
ผู้คุมกฎ
อาจารย์ปู่

รับแก้ทอม ซ่อมดี้

« ตอบ #13 เมื่อ: 22 ตุลาคม 2007, 11:45:50 »

ส่วนตัวนะ  จะเล่นลง 17 ไปเลย  16 หายางยาก ราคาพอๆกันเลย
ลง 17 ต้องรับให้ได้เรื่องความกระด้างและกินน้ำมันมากขึ้น
215/45/R17   กำลังหล่อ

joe2522
Gold Member
อาจารย์ปู่

MoJoeMoJo

« ตอบ #14 เมื่อ: 22 ตุลาคม 2007, 14:03:34 »

215/45/R17   กำลังหล่อ

อันนี้เลยครับ อยากได้สเปกนี้เลย แต่ยังคิดอยู่ว่าจะรับได้หรือเปล่าเรื่องความกระด้างและกินน้ำมัน...
 ขยิบตา ขยิบตา ขยิบตา ขยิบตา

แล้วไปเปลี่ยนแม็กกันแถวไหนหรอครับ แถวไหนมีให้เลือกลายเยอะๆ หลายๆแบบบ้างครับ... ยิ้ม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 22 ตุลาคม 2007, 14:06:07 โดย joe2522 » บันทึกการเข้า

best
ho ho ho
เจ้าสำนัก

« ตอบ #15 เมื่อ: 22 ตุลาคม 2007, 14:26:06 »

17 แท้japan เบาเท่า 15 เดิมthailand แต่ราคา.................

ตอบช้า ก็ยังดีกว่าไม่ตอบ
ไม่ถูกใจอะไร pm. มาได้
ผู้คุมกฎ
อาจารย์ปู่

« ตอบ #16 เมื่อ: 22 ตุลาคม 2007, 14:36:21 »

อันนี้เลยครับ อยากได้สเปกนี้เลย แต่ยังคิดอยู่ว่าจะรับได้หรือเปล่าเรื่องความกระด้างและกินน้ำมัน...
 ขยิบตา ขยิบตา ขยิบตา ขยิบตา

แล้วไปเปลี่ยนแม็กกันแถวไหนหรอครับ แถวไหนมีให้เลือกลายเยอะๆ หลายๆแบบบ้างครับ... ยิ้ม

บ้านอยู่แถวไหนล่ะครับ

แถวรามอินทรา มีเป็นสิบๆร้าน   
จะเลือกแม็ก ถูกและแข็งแรง  เลือกแม็กไทย  ที่ก้านใหญ่ๆ พวกเลนโซ่ สวยมีหลายลาย    เอนไก จะเน้นไปที่แม็กติดรถ
http://www.sportmag100.com/index.php    ลองดูลายเล่นๆครับ

จะเล่น 17  มันกินน้ำมันและกระด้างแน่ๆ   แต่อย่าคิดมาก.....มันไม่โอเว่อร์จนรับไม่ได้หรอกครับ

MaKoTo
Gold Member
ศิษย์น้อง

« ตอบ #17 เมื่อ: 22 ตุลาคม 2007, 15:06:41 »

ขออนุญาติต่อกระทู้เพราะอยากรู้เหมือนกัน อายจัง

ขอบ17นี่มันหน้ากว้างประมาน7นิ้วใช่มั้ยคับละมันจะใส่ได้ทั้ง205/215เลยหรอคับ
ขนาดไหนดีกว่าอะคับ
ละเลี้ยวจะติดซุ้มล้อป่าวคับ

ขอบคุณคับ ยิ้ม

MaKoTo
@( ^ . ^ )@
joe2522
Gold Member
อาจารย์ปู่

MoJoeMoJo

« ตอบ #18 เมื่อ: 22 ตุลาคม 2007, 15:45:57 »

บ้านอยู่แถวไหนล่ะครับ

แถวรามอินทรา มีเป็นสิบๆร้าน   
จะเลือกแม็ก ถูกและแข็งแรง  เลือกแม็กไทย  ที่ก้านใหญ่ๆ พวกเลนโซ่ สวยมีหลายลาย    เอนไก จะเน้นไปที่แม็กติดรถ
http://www.sportmag100.com/index.php    ลองดูลายเล่นๆครับ

จะเล่น 17  มันกินน้ำมันและกระด้างแน่ๆ   แต่อย่าคิดมาก.....มันไม่โอเว่อร์จนรับไม่ได้หรอกครับ

ขอบคุณครับ

บ้านอยู่ ซอยนวลจัทร์ครับผม....  เจ๋ง

ถามต่ออีกนะครับ...
แล้วแม็กเก่า เราควรจะเก็บไว้หรือขายครับ เป็นแม็กเดิมๆติดรถของ honda อ่ะครับ  ยิ้ม

joe2522
Gold Member
อาจารย์ปู่

MoJoeMoJo

« ตอบ #19 เมื่อ: 22 ตุลาคม 2007, 15:48:19 »

ขออนุญาติต่อกระทู้เพราะอยากรู้เหมือนกัน อายจัง

ขอบ17นี่มันหน้ากว้างประมาน7นิ้วใช่มั้ยคับละมันจะใส่ได้ทั้ง205/215เลยหรอคับ
ขนาดไหนดีกว่าอะคับ
ละเลี้ยวจะติดซุ้มล้อป่าวคับ

ขอบคุณคับ ยิ้ม

ไม่เป็นไรครับ ผมก็อยากรู้เหมือนกัน   ยิงฟันยิ้ม

รบกวนเพื่อนๆ พี่ๆ สมาชิกตอบให้ด้วยนะครับ...

ขอบคุณทุกท่านมากครับ  อายจัง

OFFSIDE
Gold Member
อาจารย์ปู่

แรงตามตังค์ พังตามตีน....

« ตอบ #20 เมื่อ: 22 ตุลาคม 2007, 16:23:15 »

ผมคิดว่าต้องดูออฟเซตแม็กด้วยว่าเข้าหาในรถหรือออก หรือที่เรียกว่าออฟเซตบวก กับลบ (หรือเปล่า) ถ้าแม็กออกนอกรถมากก้อใส่ได้ 215  ผมล้ออยู่ในรถโหลดลงมาอมยาง 1 เซ็น ใส่ได้แค่ 205 เลี้ยวสุดติดนิดหน่อยครับ 

อยากสวยอย่ากลัวแพง อยากแรงอย่ากลัวพัง รู้ว่าไม่มีตังค์ขับเดิมๆ   ^______^
ผู้คุมกฎ
อาจารย์ปู่

« ตอบ #21 เมื่อ: 22 ตุลาคม 2007, 16:25:50 »

ใส่ได้ทั้ง  205 และ 215  ครับ
แต่ยาง 205  มันบางไป ในความรู้สึกส่วนตัวนะครับ
บางไปยิ่งจะทำให้กระด้างมากเลย และมีโอกาวยางรั่ว ยางแตกสูงมาก เมื่อเข้าทางขรุขะ
215 กำลังดี มีเนื้อยางมากกว่า มีลมในยางมากกว่า

สำหรับเรื่องแม็ก  คุณเอาของเดิมไปเทิร์นก็จะได้ ลดต้นทุนไปไงครับ
ส่วนใหญ่ เค้าจะไม่ค่อยเก็บไว้  จะขายเทิร์นไปเลยอ่ะครับ
แต่อันนี้แล้วแต่คุณนะ  บางทีเค้าเก็บไว้  เผื่อขับ 17 แล้วไม่ชอบ
จะกลับมาชอบความนิ่มที่ 15 เหมือนเดิม

จะซื้อแม็กลองถามหลายๆร้านครับ ถามเรื่องราคาเทิร์นแม็กด้วย
แนะนำอีกนิด จะใส่แม็กใหม่  บอกให้ร้านเค้าใส่ ปลอกแม็ก (Hub Ring ) ด้วย   มันจะมีหน้าที่ทำให้กับแม็กแน่นพอดี ไม่มีการแกว่งตัว  รถคุณจะไม่เสียศูนย์และเปลืองยาง (Hib วงล่ะ 150 โดยประมาณ.....ลองขอแถมดู บางร้านยอมแถมให้นะ)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 22 ตุลาคม 2007, 21:44:04 โดย Aod61 » บันทึกการเข้า

joe2522
Gold Member
อาจารย์ปู่

MoJoeMoJo

« ตอบ #22 เมื่อ: 22 ตุลาคม 2007, 20:39:32 »

ใส่ได้ทั้ง  205 และ 215  ครับ
แต่ยาง 205  มันบางไป ในความรู้สึกส่วนตัวนะครับ
บางไปยิ่งจะทำให้กระด้างมากเลย และมีโอกาวยางรั่ว ยางแตกสูงมาก เมื่อเข้าทางขรุขะ
215 กำลังดี มีเนื้อยางมากกว่า มีลมในยางมากกว่า

สำหรับเรื่องแม็ก  คุณเอาของเดิมไปเทิร์นก็จะได้ ลดต้นทุนไปไงครับ
ส่วนใหญ่ เค้าจะไม่ค่อยเก็บไว้  จะขายเทิร์นไปเลยอ่ะครับ
แต่อันนี้แล้วแต่คุณนะ  บางทีเค้าเก็บไว้  เผื่อขับ 17 แล้วไม่ชอบ
จะกลับมาชอบความนิ่มที่ 15 เหมือนเดิม

จะซื้อแม็กลองถามหลายๆร้านครับ ถามเรื่องราคาเทิร์นแม็กด้วย
แนะนำอีกนิด จะใส่แม็กใหม่  บอกให้ร้านเค้าใส่ ปลอกแม็ก (Hub Ring ) ด้วย   มันจะมีหน้าที่ให้กับแม็กแน่นพอดี ไม่มีการแกว่างตัว  รถคุณจะไม่เสียศูนย์และเปลืองยาง (Hib วงล่ะ 150 โดยประมาณ.....ลองขอแถมดู บางร้านยอมแถมให้นะ)

ขอบคุณมากครับสำหรับคำแนะนำ และขอบคุณทุกท่านมากครับ

แต่...  อายจัง ขอถามอีกคำถามนะครับ พอดียังสงสัยอยู่  ยิ้ม ว่าถ้าแม็กดุ้ง เราจะรู้ได้ยังไงครับว่าแม็กดุ้ง ดู(สังเกต)ยังไงครับ...   ขยิบตา

อายจัง อายจัง อายจัง อายจัง อายจัง

ผู้คุมกฎ
อาจารย์ปู่

« ตอบ #23 เมื่อ: 22 ตุลาคม 2007, 21:05:53 »

แม็กดุ้ง คงต้องใช้ความรู้สึกถึงจะรู้ในกรณีที่ไม่ถอดล้อออกมาดูนะครับ
เวลาขับขี่มันจะมีอาการส่าย ไม่ได้ศูนย์   
อยากรู้ลองทำด้วยตัวเอง ถอดล้อออกมากลิ้งดู ถ้ามันปัดไปปัดมาก้แสดงว่าดุ้งครับ
แต่แน่นอนสุด ร้านเค้าจะมี ไดอัลเกจวัดดูเลยครับ

แม็กจะดุ้งจะมี 2 กรณี 1.ดุ้งที่ขอบ   2.ดุ้งที่ก้าน(ซี่แม็ก)

TeDDyBeaR
เข้าวงการ
*

« ตอบ #24 เมื่อ: 22 ตุลาคม 2007, 21:35:55 »

ของผมเคยดุ้งคับ
ดุ้งล้อหน้าขอบด้านใน
พวงลัยจะสั่นอ่ะคับ
ขับเร้วรู้สึกได้เรยคับ
ส่วนล้อหลังลองให้เพื่อนขับคับ
เร้วเราออกมาดูข้างนอก เร้วจะเหนคับ
จะตกใจนิดหน่อย 555+ เร้วก้อรีบเข้าร้านซ่อมทันทีคับ  เศร้า
joe2522
Gold Member
อาจารย์ปู่

MoJoeMoJo

« ตอบ #25 เมื่อ: 23 ตุลาคม 2007, 07:08:20 »

ผมขอถามต่อนะครับ...  อายจัง ถามเยอะจังเรา เพื่อนๆพี่ๆ อย่าเพิ่งเบื่อนะครับ...  อายจัง

แม็กทุกยี่ห้อมีโอกาสจะดุ้งเหมือนกันไหมครับ

แล้วถ้าตกหลุมใหญ่ๆ หรือตกหลุมแบบแรงๆ มีโอกาสที่แม็กจะแตก(หัก)ไหมครับ...  ขยิบตา

จะได้เอาไปเป็นตัวตัดสินใจเลือกแม็กหน่ะครับ  ยิ้ม

ขอบคุณทุกๆท่านมากๆครับ

nume
ศิษย์พี่

« ตอบ #26 เมื่อ: 23 ตุลาคม 2007, 11:00:10 »

ถ้าแม็กซ์ไทย แนะนำ ของ lenso ราคากลางๆไม่แพงมาก คุณภาพใช้ได้  หรือจะนอก เล่นของญี่ปุ่นก้อแพงไปเลยแต่คุณภาพสมราคาแน่นอน   หรือจะเล่นล้อไต้หวันก็ได้คับ ใช้ได้ทีเดียว   เรื่อง แตก หัก นั้นขึ้นอยู่กับ การขับขี่ของแต่ละคนมากกว่าคับ ถ้าซัดมา 180 km เห็นหลุมไม่หลบ โอกาศดุ้งก็แน่นอน จะให้แม็กซ์ในแม็กซ์นอกก็คงจะเอาไม่อยู่   ถ้าต้องการ แม็กซ์ ที่มีความแข็งแรง ก็คงจะต้องเล่นของที่มาจากศูนย์อ่ะคับ ลองดู มีตั้งแต่ 15 16 17 ทั้ง 4 รูและ 5 รู ลายมีให้เลือกไม่มาก แต่รับรอง แข็งแรงโคตรๆ ของศูนย์แท้ๆนะ    ยิ้มเท่ห์
ผู้คุมกฎ
อาจารย์ปู่

« ตอบ #27 เมื่อ: 23 ตุลาคม 2007, 11:08:27 »

ไม่เบื่อหรอกครับ  ถามได้ จะตอบเท่าที่พอจะตอบได้นะครับ

เรื่องแม็กดุ้ง  มันขึ้นอยู่ที่การขับขี่เป็นหลัก แม็กจะดุ้ง มาจากคุณขับรถตกหลุมลึกด้วยความแรง (ยิ่งรถคุณบรรทุกเยอะ แล้วตกหลุมลึกๆ มีสันหลุมคมๆ จะมีโอกาสดุ้งได้ง่ายมาก)

คุณภาพของแม็กก็มีส่วนเช่นกัน  แม็กก๊อปปี้คุณภาพห่วยๆ แน่นอนเรื่องความแข็งแรงของวัสดุ  มันจะสู้แม็กแท้ไม่ได้
ยาง เลือกยางที่ ซีลีย์ยางไม่เหมาะสม เช่นยางบางๆ การรับแรงมันก็ไม่ดีเท่ายางที่หนากว่าที่มีลม มีเนื้อยางมากกว่า

อย่างที่ผมแนะนำ เลือกแม็กที่มีซี่ก้านใหญ่ ไม่ควรเลือกแม็กที่ซี่เล็กๆ เพราะซี่ก้านใหญ่ๆย่อมรับน้ำหนักได้มากกว่า
เวลาขับขี่ก็ควรระมัดระวังนิดนะครับ

joe2522
Gold Member
อาจารย์ปู่

MoJoeMoJo

« ตอบ #28 เมื่อ: 23 ตุลาคม 2007, 13:25:34 »

ต้องขอขอบคุณทุกๆท่านมากครับ ได้ข้อมูลมาอีกเพียบเลย

เดี๋ยวผมจะไปลองดูๆร้านแม็กหลายๆร้านดู แล้วมีปัญหาจะมาถามต่อนะครับ  ยิ้ม

ยังไงก็ขอฝากเนื้อฝากตัวด้วยนะครับ มือใหม่หัดแต่ง แต่รถเก่า...  อายจัง เพิ่งได้มาจากปะป๊า ... แบบเดิมๆเลย ไม่เคยแต่งอะไร จะเอามาจัดการแม็กก่อน...  ยิงฟันยิ้ม

ขอบคุณครับ

MaKoTo
Gold Member
ศิษย์น้อง

« ตอบ #29 เมื่อ: 24 ตุลาคม 2007, 11:14:11 »

ถึงเจ้าของกระทู้คุณjoe2522

ผมก็กะลังจาเปลี่ยนเหมือนกัน มีลายที่จะเอาแล้ว
ยังไงไปเปลี่ยนร้านไหนเอามาโชหน่อยนะคับ
หรือว่าถ้าหาเพื่อนไปเปลี่ยนพร้อมกันก็ส่งเมลมานัดกันเล้ย
เผื่อว่าไปที่ร้านเห็นเราทำเยอะจาได้ลดให้ ยิ้มเท่ห์

makotozan@yahoo.com

MaKoTo
@( ^ . ^ )@
joe2522
Gold Member
อาจารย์ปู่

MoJoeMoJo

« ตอบ #30 เมื่อ: 24 ตุลาคม 2007, 13:17:45 »

ถึงเจ้าของกระทู้คุณjoe2522

ผมก็กะลังจาเปลี่ยนเหมือนกัน มีลายที่จะเอาแล้ว
ยังไงไปเปลี่ยนร้านไหนเอามาโชหน่อยนะคับ
หรือว่าถ้าหาเพื่อนไปเปลี่ยนพร้อมกันก็ส่งเมลมานัดกันเล้ย
เผื่อว่าไปที่ร้านเห็นเราทำเยอะจาได้ลดให้ ยิ้มเท่ห์

makotozan@yahoo.com

คุณ MaKoTo จะไปเปลี่ยนวันไหนหรอครับ มีร้านที่จะเปลี่ยนแล้วหรอครับ แถวไหนคับ  ยิ้ม

ว่าแต่คุณ MaKoTo เปลี่ยน 15 หรือ 17 ครับ ผมยังลังเลอยู่เลยครับ ขยิบตา และผมยังหาลายไม่ได้เลยอ่ะจิ...

ถ้ามีเพื่อนไปเปลี่ยนด้วยกันก็ดีครับ จะได้ช่วยๆกันดู  อายจัง ...

ping
Gold Member
เจ้าสำนัก

« ตอบ #31 เมื่อ: 24 ตุลาคม 2007, 15:17:52 »

คุณ MaKoTo จะไปเปลี่ยนวันไหนหรอครับ มีร้านที่จะเปลี่ยนแล้วหรอครับ แถวไหนคับ  ยิ้ม

ว่าแต่คุณ MaKoTo เปลี่ยน 15 หรือ 17 ครับ ผมยังลังเลอยู่เลยครับ ขยิบตา และผมยังหาลายไม่ได้เลยอ่ะจิ...

ถ้ามีเพื่อนไปเปลี่ยนด้วยกันก็ดีครับ จะได้ช่วยๆกันดู  อายจัง ...

ผมก็ อยากเปลี่ยนเหมือนกันแต่ไม่มีความรู้เรื่องแม็กเลยคับผม อาขจะรบกวนด้วยนะคับผม มือใหม่ๆๆๆ มาก เห็นว่าบ่านอยุแถวนวลจัน ผม แถวนวมินทร์ คับผม
MaKoTo
Gold Member
ศิษย์น้อง

« ตอบ #32 เมื่อ: 24 ตุลาคม 2007, 15:24:10 »

ผมก็ยังไม่ได้เจาะจงร้านได้แต่เซิสตามเนทอ่ะคับ แบบว่าผ่านที่ไหนก็แวะถามไปเรื่อย

กะว่าจาให้คนในคลับนี่ช่วยแนะนำไปอ่ะคับ

ผมว่าเลือกลายกะขนาดได้ละนัดไปเปลี่ยนพร้อมๆกันเล้ย
ส่วนผมถ้าใน กทม ก็แถวไหนก็ได้ กลางเดือนหน้าเปลี่ยนแน่นอน ยิงฟันยิ้ม

MaKoTo
@( ^ . ^ )@
joe2522
Gold Member
อาจารย์ปู่

MoJoeMoJo

« ตอบ #33 เมื่อ: 24 ตุลาคม 2007, 17:18:18 »

ผมก็ อยากเปลี่ยนเหมือนกันแต่ไม่มีความรู้เรื่องแม็กเลยคับผม อาขจะรบกวนด้วยนะคับผม มือใหม่ๆๆๆ มาก เห็นว่าบ่านอยุแถวนวลจัน ผม แถวนวมินทร์ คับผม

ได้เลยครับ นัดกันไปเปลี่ยนพร้อมๆกันเลยครับ หลายๆคน ยิ้ม

ช่วงนี้ก็ดูๆราคาแม็กกับยางอยู่หน่ะครับ

ก็น่าจะประมาณกลางเดือนหน้าหน่ะครับพร้อมกับคุณ MaKoTo จะตกลงวันอีกทีครับ

ช่วงนี้ถ้ามีอะไรอัพเดทเกี่ยวกับแม็ก+ยาง ก็บอกผ่านกระทู้นี้ก็ได้ครับ...  อายจัง

BEER_CIVIC ES
เจ้าสำนัก

« ตอบ #34 เมื่อ: 24 ตุลาคม 2007, 20:50:54 »

ยิ้มกว้างๆ :DDC5 คับ สวย อินเทรน ขณะนี้ max+ยาง falken 215-45-17 (26000) เข้ากัน พอดิบ พอดี 4/100 นะเราว่าไม่มีอะไรสวยกว่านี้อีกแล้ว ส่วนตัวนะ  ยิ้ม

* dc5.jpg (24.39 KB, 265x263 - ดู 14974 ครั้ง.)
ping
Gold Member
เจ้าสำนัก

« ตอบ #35 เมื่อ: 24 ตุลาคม 2007, 22:14:22 »

ยิ้มกว้างๆ :DDC5 คับ สวย อินเทรน ขณะนี้ max+ยาง falken 215-45-17 (26000) เข้ากัน พอดิบ พอดี 4/100 นะเราว่าไม่มีอะไรสวยกว่านี้อีกแล้ว ส่วนตัวนะ  ยิ้ม

ราคามือหนึ่งเป่าคับผม
เจ้าสำนัก

« ตอบ #36 เมื่อ: 24 ตุลาคม 2007, 22:36:18 »

ราคามือหนึ่งเป่าคับผม

ป้ายแดงคับ ยิ้ม ยิ้ม       ใช่คับ จัดไป  ES EK 4/100  , FD 5/100 
เจ้าสำนัก

« ตอบ #37 เมื่อ: 24 ตุลาคม 2007, 23:04:05 »

ป้ายแดงคับ ยิ้ม ยิ้ม       ใช่คับ จัดไป  ES EK 4/100  , FD 5/100 

up ให้อีกคับ สำหรับ สาวก DC5  ขออนุญาติเจ้าของรถด้วยคับ รถสวยๆๆกับแมกซ์สวยๆๆ civic type-R

* civic TYPE-R.jpg (58.66 KB, 520x392 - ดู 26863 ครั้ง.)
joe2522
Gold Member
อาจารย์ปู่

MoJoeMoJo

« ตอบ #38 เมื่อ: 25 ตุลาคม 2007, 06:47:17 »

แม็กรุ่นนี้มีสีอะไรบ้างครับ...  ยิ้ม

ขอบคุณครับ... รถด้านบนนี้ส๊วย สวย... แต่รถผมสีบอร์นทองอ่ะครับ... จะได้แบบนี้ไหมหนอ... ขยิบตา

ES01 328
เจ้าสำนัก

รถคันใหม่ผมครับใครอยากลองนั่งบ้าง

« ตอบ #39 เมื่อ: 25 ตุลาคม 2007, 08:24:36 »

แม็กรุ่นนี้มีสีอะไรบ้างครับ...  ยิ้ม

ขอบคุณครับ... รถด้านบนนี้ส๊วย สวย... แต่รถผมสีบอร์นทองอ่ะครับ... จะได้แบบนี้ไหมหนอ... ขยิบตา

มี 2 สีครับ สีขาวกะสีไฮเปอร์

up ให้อีกคับ สำหรับ สาวก DC5  ขออนุญาติเจ้าของรถด้วยคับ รถสวยๆๆกับแมกซ์สวยๆๆ civic type-R

ส่วนคันนี้รู้สึกว่าจะเป็นรถคุณเจษ ที่โคราช นะครับ

หน้า: [1] 2 ขึ้นบน พิมพ์ 
:::CIVIC CLUB THAILAND:::  |  คุยคุ้ย Civic  |  Civic Club Discuss => ห้องคนขับ  |  หัวข้อ: อยากเปลี่ยนแม็ก Civic Dimension ให้ใหญ่ขึ้น ไม่รู้ว่าดีไหม ขอคำแนะนำหน่อยครับ