ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
29 มีนาคม 2024, 06:03:12
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: มีปัญหาการใช้งานเว็บไซต์ หรือติดต่อลงโฆษณา ติดต่อ admin [ไม่ใช่ผู้ขายสินค้า] ที่ 0876889988   หรือ theerachai@siamrx.com หรือ line id: @welovecivic

Custom Search
:::CIVIC CLUB THAILAND:::  |  คุยคุ้ย Civic  |  Civic Club Discuss => ห้องคนขับ  |  หัวข้อ: ปาดฝามาแล้ว ทำไมเข็มความร้อนยังขึ้นอยู่ 0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้
หน้า: [1] 2 ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ปาดฝามาแล้ว ทำไมเข็มความร้อนยังขึ้นอยู่  (อ่าน 25855 ครั้ง)
เจ้าพ่อ
จอมยุทธ

« เมื่อ: 19 มีนาคม 2012, 18:28:00 »

ก่อนหน้านี้เครื่องมีอาการความร้อนขึ้นแปลกๆ  คืออยู่ดีๆมันก็ขึ้นแล้วอยู่ดีๆมันก็ลง  เลยเอาเข้าอู่ไปเช็ค
อู่บอกว่าหม้อน้ำรั่วนิดหน่อย  ก็เลยจัดการปะซะ  ทีนี้อีท่าไหนไม่รู้พอไปรับรถ  หน้ามืดเลย
อู่บอกว่าน็อตเกลียวฝาเครื่องมันรูดด้วย  เลยทำไปให้เรียบร้อยค่าเสียกายเบ็ดเสร็จ หกพัน

แต่พอรับรถมาแล้วปรากฎว่าน้ำดันหม้อพัก  หนักเลยแถวเรื่องความร้อนไม่หายอีกตะหาก
เช็คไปเช็คมาปรากฎฝาโก่งอีก  เวรกรรม  ก็เลยให้อู่มันปาดฝาซะ  จะได้จบๆ
พอปาดฝาออกมาขับ  เรื่องฟองอากาศที่ปุดๆที่หม้อพักกะน้ำดันหายไปแล้ว

แต่เรื่องความร้อนยังไม่หายหมด  ยังมีอาการอยู่นิดหน่อย
คือเข็มมันจะขึ้นมานิดหน่อยครับ   ไม่เยอะ  บทมันจะขึ้นก็ขึ้น(แต่ไม่เยอะ)
บทมันจะลงก็ลงของมันเอง  ซึ่งมันเป็นทั้งน้ำมันทั้งแก็สครับ
วิ่งเร็ว หรือช้าไม่เกี่ยง  มันอยากขึ้นก็ขึ้นครับ
ตอนนี้ผมเลยหลอน  ขับไปมองเข็มไป  ไม่รู้มันจะขึ้นเยอะๆจนฮีทเมื่อไหร่
ถามไปที่อู่มันก็บอกถ้าขึ้นไม่เยอะลองขับๆดูก่อนซักอาทิตย์ 
เพราะขึ้นไม่เยอะไม่น่าอันตราย  แต่เกิดมันขึ้นเยอะจนฮีทผมก็ซวยน่ะสิ

ทีนี้ใครพอวิเคราะห์อาการได้ไหมครับว่าที่เข็มความร้อนมันเดี๋ยวขึ้นเดี๋ยวลงเนี่ยเพราะอะไรแน่
เจ้าพ่อ
จอมยุทธ

« ตอบ #1 เมื่อ: 19 มีนาคม 2012, 18:32:13 »

อ้อ รถผม ตาโต LEV ติดแก็สครับ  วิ่งมา 285000 ละ
ฝาน้ำเปลี่ยนไปแล้วครับก่อนที่จะปาดฝา
chairat2521
อาจารย์ปู่

เรียกกูว่า เอ๊ะ นครปฐม

« ตอบ #2 เมื่อ: 19 มีนาคม 2012, 18:43:18 »

ขึ้นๆลงๆนี่ วาล์วน้ำเปลี่ยนใหม่ยังครับ พัดลมทำงานปกติไหม จุมพิต จุมพิต
chairat2521
อาจารย์ปู่

เรียกกูว่า เอ๊ะ นครปฐม

« ตอบ #3 เมื่อ: 19 มีนาคม 2012, 18:48:42 »

ช่างบางอู่ก็ห่วยแตกเนอะ เห็นขับอีเคความร้อนขึ้นหน่อยก็ว่าฝาโก่ง  แลบลิ้น แลบลิ้น
เจ้าพ่อ
จอมยุทธ

« ตอบ #4 เมื่อ: 19 มีนาคม 2012, 19:03:02 »

ของผมโก่งจริงครับ  เพราะมีฟองปุดๆๆๆ  ออกมาจากสายยางตรงที่หม้อพักไม่หยุดเลยครับ   ส่วนวาร์วน้ำ ปั๊มน้ำ ยังเป็นของเดิมติดรถ  ส่วนพัดลมพึ่งเปลี่ยนไปปีที่แล้วเองครับ
แต่งงหน่อยตรงที่ว่ามันไปโก่งตอนไหนเพราะตอนแรกที่ความร้อนขึ้น  ก็ไม่ได้นานแป๊บเดียวเอง  พอเห็นเข็มขึ้นมา  (ยังไม่ถึงขีดแดง) ผมก็จอดรถละครับ  แล้วรอแป๊บนึงสตาร์ทขับไปใหม่ก็ไม่ขึ้นละ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 19 มีนาคม 2012, 19:06:33 โดย เจ้าพ่อ » บันทึกการเข้า
Regis100
ม่อนเงาะ ณ เชียงใหม่
ผู้คุมกฎ
อาจารย์ปู่

ผมก็แค่ผู้โง่เขลาคนนึงที่พยายามอยากฉลาด@ เชียงใหม่เจ้า

« ตอบ #5 เมื่อ: 19 มีนาคม 2012, 19:10:06 »

ฝาโก่ง เช็คให้ชัวที่สุดก็ต้องถอดออกมาเอามาทาน้ำมันทาบกระจก ช่างเก่งๆดีๆจะรู้วิธีเช็ค  ฟองปุดๆ มันมาได้หลายอย่างนอกจากฝาโก่ง ลังเล ลังเล

ค้นคำตอบก่อนรอคำตอบนะครับ พิมพ์ไว้เยอะแล้ว หาอ่านกันดู
เชื่อผมไม่เชื่อผมไม่มีปัญหา
ham_ter
อาจารย์ปู่

« ตอบ #6 เมื่อ: 19 มีนาคม 2012, 19:27:14 »

ของผมโก่งจริงครับ  เพราะมีฟองปุดๆๆๆ  ออกมาจากสายยางตรงที่หม้อพักไม่หยุดเลยครับ   ส่วนวาร์วน้ำ ปั๊มน้ำ ยังเป็นของเดิมติดรถ  ส่วนพัดลมพึ่งเปลี่ยนไปปีที่แล้วเองครับ
แต่งงหน่อยตรงที่ว่ามันไปโก่งตอนไหนเพราะตอนแรกที่ความร้อนขึ้น  ก็ไม่ได้นานแป๊บเดียวเอง  พอเห็นเข็มขึ้นมา  (ยังไม่ถึงขีดแดง) ผมก็จอดรถละครับ  แล้วรอแป๊บนึงสตาร์ทขับไปใหม่ก็ไม่ขึ้นละ
   ของเราก็ปุดดดดดดดดดดด ถ้าฝาโก่งจริง น้ำต้องพ่นออกมาเป็นน้ำพุเลย ไม่ใช่ปุดดดดดดดดด
แต่ของเราน่าจะเป็นที่ปะเก็น ฝาไม่โก่ง ช่างทั่วไปเห็น ปุดดดดดดดด
    ก็จะบอกเราว่าฝาโก่งหมด แล้วให้เราปาด ทั้งๆที่
ความร้อนขึ้นนั้น ไม่ได้เกี่ยวกับฝาโก่งเลย
    ฝาเราอาจจะดีๆอยู่ แต่ที่มันปุดดดดดดด
ที่ความร้อนขึ้นอาจจะเป็นที่สาเหตุอื่น
    แต่ทำไงล่ะ ช่างขี้เกียจเช็ค ก็ฟันว่าโก่งหมด ปาดหมด
พอทำมาไม่หาย ก็จะโทษโน่นโทษนี่ เปลี่ยนไปอีกเรื่อยๆ ไม่จบ
    แต่ทำไงดีล่ะ ฝาเราที่ดีๆ โดนปาด เสียหมดแล้ว เครื่องโดนยำหมดแล้ว ก็ยังไม่หาย
ช่างก็จะบอกประโยค คลาสสิก "พี่ว่า ซ่อมไม่คุ้มแล้วล่ะ วางใหม่เหอะ"
    เจ้าของเห็นว่าซ่อมมานานไม่ดีขึ้นก็ตกลงวาง วางเสร็จก็หาย
ก็ใช่สิ วางใหม่ เครื่องใหม่ ไม่โดนยำมันก็ดีน่ะสิ  อายจัง อายจัง อายจัง อายจัง

green eg
เจ้ายุทธภพ

« ตอบ #7 เมื่อ: 19 มีนาคม 2012, 22:06:40 »

ตามที่เด็กเหนือบอกแหละบางทีฝาไม่โก่งแต่ช่างก็บอกไว้ก่อนว่าโก่ง.....ความร้อนมี่ไม่กี่จุด
1.หม้อน้ำมีตระกรัน ระบบน้ำวนไม่ทัน
2.วาวล์น้ำเปิดไม่สุด
3.เซ็นเซอร์พัดลมเสื่อม
4.พัดลมรอบไม่ได้(หมุนแต่ไม่เต็ม100)
5.ปั้มน้ำรูดหมุนได้ไม่เต็มที่
เจ้าพ่อ
จอมยุทธ

« ตอบ #8 เมื่อ: 19 มีนาคม 2012, 22:43:33 »

ตามที่เด็กเหนือบอกแหละบางทีฝาไม่โก่งแต่ช่างก็บอกไว้ก่อนว่าโก่ง.....ความร้อนมี่ไม่กี่จุด
1.หม้อน้ำมีตระกรัน ระบบน้ำวนไม่ทัน
2.วาวล์น้ำเปิดไม่สุด
3.เซ็นเซอร์พัดลมเสื่อม
4.พัดลมรอบไม่ได้(หมุนแต่ไม่เต็ม100)
5.ปั้มน้ำรูดหมุนได้ไม่เต็มที่

แล้วมีวิธีเช็ค  แต่ละอาการด้วยตัวเองยังไงบ้างครับเนี่ย  เผื่อจะลองเช็คดูเอง
aeao
จอมยุทธ

Up-->To--> Lev

« ตอบ #9 เมื่อ: 19 มีนาคม 2012, 23:22:43 »

ผมเคยเป็นสายไฟเซนเซอร์เกจ์ ความร้อนสายหลวมจะขาดเกจ์มันเลยขึ้นๆลงๆ  ทำสายใหม่มันเลยหาย ไม่รู้จะเหมือนผมป่าวลองดูครับ  อยู่แถวๆใต้จานจ่ายมีสายไฟเส้นเดียวเลยครับ

aimy
ชาวยุทธ
*

« ตอบ #10 เมื่อ: 19 มีนาคม 2012, 23:40:21 »

ตอนเช้าๆลองเปิดฝาหม้อน้ำดู ว่ามีอากาศดันออกมาไหมครับ ถ้ามีก็น่าจะโก่งครับ
ลองหาอู่ดีๆดูให้ครับ

ของผมปาดแล้วก็ไม่จบครับ หาเครื่องใหม่ดีก่วาครับ  ตามงบประมาณครับ
kj8155
เข้าวงการ
*

« ตอบ #11 เมื่อ: 20 มีนาคม 2012, 00:10:32 »

ผมเคยเป็นสายไฟเซนเซอร์เกจ์ ความร้อนสายหลวมจะขาดเกจ์มันเลยขึ้นๆลงๆ  ทำสายใหม่มันเลยหาย ไม่รู้จะเหมือนผมป่าวลองดูครับ  อยู่แถวๆใต้จานจ่ายมีสายไฟเส้นเดียวเลยครับ
ผมว่าอาจจะเป็นอย่างนี้ก็ได้ เคยเป็นอย่างท่านแหละเกจ์ขึ้น ๆ ลง ๆ ได้ท่านเงาะแนะนำให้เช็คที่สายไฟเซนเซอร์เกจ์ความร้อน ลองทำดูแล้วก็อาการอย่างที่เป็นหายจริง ๆ้ ด้วย ลองดูครับ
green eg
เจ้ายุทธภพ

« ตอบ #12 เมื่อ: 20 มีนาคม 2012, 09:38:16 »

ผมว่าอาจจะเป็นอย่างนี้ก็ได้ เคยเป็นอย่างท่านแหละเกจ์ขึ้น ๆ ลง ๆ ได้ท่านเงาะแนะนำให้เช็คที่สายไฟเซนเซอร์เกจ์ความร้อน ลองทำดูแล้วก็อาการอย่างที่เป็นหายจริง ๆ้ ด้วย ลองดูครับ
อีกอย่างก็นี่แหละ จุมพิต
jvcmobile
ศิษย์น้อง
**

« ตอบ #13 เมื่อ: 20 มีนาคม 2012, 10:38:03 »

ของเราก็ปุดดดดดดดดดดด ถ้าฝาโก่งจริง น้ำต้องพ่นออกมาเป็นน้ำพุเลย ไม่ใช่ปุดดดดดดดดด
แต่ของเราน่าจะเป็นที่ปะเก็น ฝาไม่โก่ง ช่างทั่วไปเห็น ปุดดดดดดดด
    ก็จะบอกเราว่าฝาโก่งหมด แล้วให้เราปาด ทั้งๆที่
ความร้อนขึ้นนั้น ไม่ได้เกี่ยวกับฝาโก่งเลย
    ฝาเราอาจจะดีๆอยู่ แต่ที่มันปุดดดดดดด
ที่ความร้อนขึ้นอาจจะเป็นที่สาเหตุอื่น
    แต่ทำไงล่ะ ช่างขี้เกียจเช็ค ก็ฟันว่าโก่งหมด ปาดหมด
พอทำมาไม่หาย ก็จะโทษโน่นโทษนี่ เปลี่ยนไปอีกเรื่อยๆ ไม่จบ
    แต่ทำไงดีล่ะ ฝาเราที่ดีๆ โดนปาด เสียหมดแล้ว เครื่องโดนยำหมดแล้ว ก็ยังไม่หาย
ช่างก็จะบอกประโยค คลาสสิก "พี่ว่า ซ่อมไม่คุ้มแล้วล่ะ วางใหม่เหอะ"
    เจ้าของเห็นว่าซ่อมมานานไม่ดีขึ้นก็ตกลงวาง วางเสร็จก็หาย
ก็ใช่สิ วางใหม่ เครื่องใหม่ ไม่โดนยำมันก็ดีน่ะสิ  อายจัง อายจัง อายจัง อายจัง

โดนใจคับ

เจอมากับตัว เป็นหมอดูได้เลยนะคับเนี่ย แม่นจิงๆ

เรียน ม.พิบูล
บ้าน PZ.net

สงสัยให้ถาม
cyu
อาจารย์ปู่

« ตอบ #14 เมื่อ: 20 มีนาคม 2012, 11:53:21 »

ตามที่ส้มบอกเลย มะวานนี้ไปคุยแลกเปลี่ยนความกคิดกัน กับช่าง เพราะเราก้จะเปลี่ยนประเก็นเหมือนกัน พอสรุปได้ว่า

ฝาโก่ง ยังไง ก้ ไม่จบ ถ้าปาด วันนึง ก้ต้อง ความร้อนขี้น อีก อันนี้ ความคิดส่วนตัว คือต้องเปลี่ยนฝาอย่างเดียวคับ คือ ปาดฝาแล้ว ความจุกระบอกสูบมันจะลดลง ทำให้ การเผาให้มีอุณหภูมิสูงงขี้น ยังไงก้ต้องความร้อนขี้น มันจะตามกันมาคับ

ส่วน เรื่อง ที่ซ่อมแล้วไม่จบ มันมีเคล็ดลับ ตอนประกอบคับ พอดีช่าง เค้า เล่าให้ฟัง ว่า อู่ส่วนใหญ่ มักจะลักไก่ ลูกค้า
1 บอกว่า ใส่ประเก็นแท้ แต่เอาประเกนปลอมมาใส่ แต่ คิดเงินเป็นประเก็นแท้ ช่างแกก้บอกว่า มีคนถามว่า ทำไมช่างแกต้องเอาประเกนเหล็กใส่ ทำไมไม่เอาประเกนไฟ (ปะเกนไฟ ผมก้ไม่รุ้นะ คือว่าอะไร แต่ ผม ก้ไม่ได้ถามต่อ เอาเปนว่าผมเข้าใจว่ามันคือของปลอมละกัน) มันก้ หายเหมือนกัน แต่ช่างก้บอกว่า ไอ้หายอะมันก้หาย แต่ระยะยาว เดียวมันก้เปนความร้อนขี้นอีกอยุ่ดี สรุปก้คือ ช่าง เฮงซวยนั่นเองครับ
2 อยุ่ที่ตอนประกอบฝาสูบว่า ได้ขันนอตฝาสูบ สเป็ค เดียว น้ำหนักเดียวเท่ากันทุกตัว ช่างส่วนใหญ่ จะไม่ค่อยใส่ใจในจุดนี่ จิงอยุ่ว่าเวลาที่ประกอบเสร็จ นะ มันสนิท แต่่พอใช้ไปนานๆ เดียวเหล็กมันร้อนขยาย ตัว แล้วมันก้จะคลาย ตัว หดตัว ยืดตัว ไม่เท่ากัน ทีนี้แหล่ะ จะมี ฟองอากาศ เรดรอดออกมาได้ ทำให้ กลับไปสู่อาการเดิม อีก

สรุปคือว่า เรื่องฝาสูบโก่ง ไม่ใช่เปนกันได้ง่ายๆ จะเป็น ก้เฉพาะ รถ ตาโต ที่ติดแก้ส และ ปล่อยให้น้ำ แห้ง จนเครื่องฮีท จนน็อค คาเท้า โดยทึ่เจ้าของไม่ได้ใส่ใจน้ำปล่อยให้น้ำแห้ง

ส่วน โดยทั่วๆไป อาการ นี้ จะเป็น แค่ประเก็น เปลี่ยนประเกนแท้ก้หาย

เครื่อง d16 y ผมว่า เปนจุดอ่อน เรื่อง ความร้อน สมัยนี้ เมื่อสิบปีก่อน มันอาจจะ เหมาะสมกับสภาพอากาศ  แต่ ณ วันนี้ มันร้อน อิ้บอ๋ายยย แถม ไม่ได้ออกแบบมาให้ ใช้กับแก้ส อีก ด้วย สาม ประการนี้ และ ด้วย อายุของประเกนด้วยเองแล้ว จึงทำให้รุ่นนี้ มีปัญหานี้กัน เกือบทุกคัน ที่ติดแก้ส คับ

ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 20 มีนาคม 2012, 11:55:34 โดย cyu » บันทึกการเข้า

แอบแซงเพราะแรงน้อย

https://www.facebook.com/cyu.boonyawat
woot5688
ศิษย์น้อง
**

« ตอบ #15 เมื่อ: 20 มีนาคม 2012, 13:19:51 »

ตามที่ส้มบอกเลย มะวานนี้ไปคุยแลกเปลี่ยนความกคิดกัน กับช่าง เพราะเราก้จะเปลี่ยนประเก็นเหมือนกัน พอสรุปได้ว่า

ฝาโก่ง ยังไง ก้ ไม่จบ ถ้าปาด วันนึง ก้ต้อง ความร้อนขี้น อีก อันนี้ ความคิดส่วนตัว คือต้องเปลี่ยนฝาอย่างเดียวคับ คือ ปาดฝาแล้ว ความจุกระบอกสูบมันจะลดลง ทำให้ การเผาให้มีอุณหภูมิสูงงขี้น ยังไงก้ต้องความร้อนขี้น มันจะตามกันมาคับ

ส่วน เรื่อง ที่ซ่อมแล้วไม่จบ มันมีเคล็ดลับ ตอนประกอบคับ พอดีช่าง เค้า เล่าให้ฟัง ว่า อู่ส่วนใหญ่ มักจะลักไก่ ลูกค้า
1 บอกว่า ใส่ประเก็นแท้ แต่เอาประเกนปลอมมาใส่ แต่ คิดเงินเป็นประเก็นแท้ ช่างแกก้บอกว่า มีคนถามว่า ทำไมช่างแกต้องเอาประเกนเหล็กใส่ ทำไมไม่เอาประเกนไฟ (ปะเกนไฟ ผมก้ไม่รุ้นะ คือว่าอะไร แต่ ผม ก้ไม่ได้ถามต่อ เอาเปนว่าผมเข้าใจว่ามันคือของปลอมละกัน) มันก้ หายเหมือนกัน แต่ช่างก้บอกว่า ไอ้หายอะมันก้หาย แต่ระยะยาว เดียวมันก้เปนความร้อนขี้นอีกอยุ่ดี สรุปก้คือ ช่าง เฮงซวยนั่นเองครับ
2 อยุ่ที่ตอนประกอบฝาสูบว่า ได้ขันนอตฝาสูบ สเป็ค เดียว น้ำหนักเดียวเท่ากันทุกตัว ช่างส่วนใหญ่ จะไม่ค่อยใส่ใจในจุดนี่ จิงอยุ่ว่าเวลาที่ประกอบเสร็จ นะ มันสนิท แต่่พอใช้ไปนานๆ เดียวเหล็กมันร้อนขยาย ตัว แล้วมันก้จะคลาย ตัว หดตัว ยืดตัว ไม่เท่ากัน ทีนี้แหล่ะ จะมี ฟองอากาศ เรดรอดออกมาได้ ทำให้ กลับไปสู่อาการเดิม อีก

สรุปคือว่า เรื่องฝาสูบโก่ง ไม่ใช่เปนกันได้ง่ายๆ จะเป็น ก้เฉพาะ รถ ตาโต ที่ติดแก้ส และ ปล่อยให้น้ำ แห้ง จนเครื่องฮีท จนน็อค คาเท้า โดยทึ่เจ้าของไม่ได้ใส่ใจน้ำปล่อยให้น้ำแห้ง

ส่วน โดยทั่วๆไป อาการ นี้ จะเป็น แค่ประเก็น เปลี่ยนประเกนแท้ก้หาย

เครื่อง d16 y ผมว่า เปนจุดอ่อน เรื่อง ความร้อน สมัยนี้ เมื่อสิบปีก่อน มันอาจจะ เหมาะสมกับสภาพอากาศ  แต่ ณ วันนี้ มันร้อน อิ้บอ๋ายยย แถม ไม่ได้ออกแบบมาให้ ใช้กับแก้ส อีก ด้วย สาม ประการนี้ และ ด้วย อายุของประเกนด้วยเองแล้ว จึงทำให้รุ่นนี้ มีปัญหานี้กัน เกือบทุกคัน ที่ติดแก้ส คับ

รถผมเพิ่งเปลี่ยนฝาใหม่แต่ผมไม่รู้ว่าช่างใส่ประเก็นแท้หรือเทียมให้ทำงียดีเนี้ย...ต้องรื้อออกมาดูอีกเปล่าครับกลัวมันจาร้อนอีก เศร้า
cyu
อาจารย์ปู่

« ตอบ #16 เมื่อ: 20 มีนาคม 2012, 13:24:47 »

รถผมเพิ่งเปลี่ยนฝาใหม่แต่ผมไม่รู้ว่าช่างใส่ประเก็นแท้หรือเทียมให้ทำงียดีเนี้ย...ต้องรื้อออกมาดูอีกเปล่าครับกลัวมันจาร้อนอีก เศร้า

ไหนๆ ก้ทำมาแล้ว อย่ารื้อเรยคับ ใช้ไปก่อน รอดูอาการ ถ้า เริ่ม ความร้อนขี้น โดยที่ระบบน้ำไม่รั่ว ก้ ค่อย สงสัยประเก็นครับ แต่ถ้า เมื่อไหร่ตั้งวาวล์ ก้ ให้ช่าง ที่ใว้ใจได้ ใช้ ประแจปอนด์ เชคดูครับ ว่า ขันน็อตฝาสูบ แน่นเท่ากันทุกตัว น้ำหนักเท่ากัน ตามสเป็ค ทุกตัวหรือไม่ ถ้า ไม่ก้ เร่งให้ได้เท่ากันตามสเป็ค ละก้ ใช้ต่อคับ

แค่พยายาม เชคน้ำทุกเช้าคับ เสียเวลา วันละหนึ่งนาที ยังดีกว่าเสียเวลา ยกเครื่อง กับ เสียเงินอีกหลายหมื่นคับ

เจ๋ง เจ๋ง เจ๋ง เจ๋ง เจ๋ง ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม เจ๋ง เจ๋ง เจ๋ง เจ๋ง เจ๋ง

https://www.facebook.com/cyu.boonyawat
เจ้าพ่อ
จอมยุทธ

« ตอบ #17 เมื่อ: 20 มีนาคม 2012, 15:32:26 »

แสดงว่าเคสผมเนี่ย มีเปอร์เซนต์ที่ฝาไม่โก่งสูงสิเนี่ย  อาจจะแค่ปะเก็นแตก
เพราะรถผมน้ำไม่แห้ง  ไม่น็อค  แค่ความร้อนขึ้นมายังไม่ถึงขีดแดงผมก็จอดรถละ

มันมาน้ำดันอีกทีก็ตอนที่เอาออกจากอู่หลังจากเอาหม้อน้ำไปซ่อมนี่แหละครับ
แถมเหมือนว่าไอ้อาการฟองปุดๆๆ  น่าจะมาหลังจากเคสนี้แหละ 

cyu
อาจารย์ปู่

« ตอบ #18 เมื่อ: 20 มีนาคม 2012, 15:33:41 »

แสดงว่าเคสผมเนี่ย มีเปอร์เซนต์ที่ฝาไม่โก่งสูงสิเนี่ย  อาจจะแค่ปะเก็นแตก
เพราะรถผมน้ำไม่แห้ง  ไม่น็อค  แค่ความร้อนขึ้นมายังไม่ถึงขีดแดงผมก็จอดรถละ

มันมาน้ำดันอีกทีก็ตอนที่เอาออกจากอู่หลังจากเอาหม้อน้ำไปซ่อมนี่แหละครับ
แถมเหมือนว่าไอ้อาการฟองปุดๆๆ  น่าจะมาหลังจากเคสนี้แหละ 

เปนไปได้ว่า โดนช่างเฮงซวย ฟัน แล้วละคับ หาฝาใหม่ หาอู่ใหม่ คับ

มันน่าสงสัยนะ บอกว่าฝาหม้อน้ำรั่ว ก้ซ่อมแค่ หม้อน้ำซิ จะมาลามถึงปาดฝา แล้ว มาเรียกเกบเงินเพิ่ม ทั้งๆ ที่ไม่ได้แจ้งกันก่อน เหมือนกับมันตั้งใจ วางยา เอาเงินอ่ะนะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 20 มีนาคม 2012, 15:43:27 โดย cyu » บันทึกการเข้า

chira711
Gold Member
อาจารย์ปู่

NO.674 อยุธยา-บางปะหัน-หนองแขม..

« ตอบ #19 เมื่อ: 20 มีนาคม 2012, 18:03:57 »

........ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ  เรื่องรถ จะปาดฝา เนี่ย ผมเคย บอกพี่น้อง ไป หลายเดือน แล้ว ว่า ถ้าลอง ปาดแล้ว และเงินคุณ ไม่ีถึง

จริง.......เงินถึงไม่พอ ช่างต้องถึงด้วย ครับ พวกเราไม่ใช่รถแข่ง ที่พอปาดฝาแล้วต่อยอดอย่างอื่น ช่างที่ทำ  ไม่ได้ปาดเองฝาสูปเราถูกส่งไปโรงกรึง ดี บ้าง ไม่ดีบ้าง กลับมาใช้งานสักระยะ  ก็พังอีก  ครับ ....ผมเคยบอกเพื่อนๆ สมาชิกว่า หาฝาใหม่ ใส่ คุ้มกว่า ช่วง นั้น ก้มี พี่น้องบางท่าน บอก ปาดดีกว่า.....

ก็เลยไม่อยากเถียง เดี๋ยวผิดใจ กัน....ปาดถ้าจบก็ดีไป ครับ แต่อยากให้ลองเสี่ยง เปลี่ยนฝาเลยครับ ราคาไม่ต่างกันมาก ...ปาดไม่จบ เจอค่า เปิดฝา รอบ ละ 2000 ก็ไม่คุ้มแล้วครับ ......

หาฝาสูปดี ...ครับ ของอย่างนี้ถ้า่ช่างเค้าหาให้ ยังไง ก็รับประกันอยู่แล้ว ดีกว่าเสี่ยงปาด มาแล้ววิ่ง ได้ แค่อาทิตย์เดียว ความร้อนขึ้นให้เสียจิต อีก..........ปล.  ความเห็นส่วนตัวนะครับ (อาจเป็น ผมคันเดียว ก็ได้ ที่ซวย  ดิ้น รนปาดไป 3 รอบ  รอบสี่ ก็แค่เปลี่ยนเครื่องใหม่ ครับ ....3 รอบที่ว่ามา  วางเครื่องใหม่ ได้ เลย ฉลาดน้อย ไปนิด ช่วงนั้น... ร้องไห้ ร้องไห้ ร้องไห้ ร้องไห้

"ไม่สูงต้องเขย่ง  ไม่เก่ง ต้องขยัน  สักวันก็ได้ดี "
sutinza
จอมยุทธ

« ตอบ #20 เมื่อ: 20 มีนาคม 2012, 19:50:57 »

เครื่อง d16 y ผมว่า เปนจุดอ่อน เรื่อง ความร้อน สมัยนี้ เมื่อสิบปีก่อน มันอาจจะ เหมาะสมกับสภาพอากาศ  แต่ ณ วันนี้ มันร้อน อิ้บอ๋ายยย แถม ไม่ได้ออกแบบมาให้ ใช้กับแก้ส อีก ด้วย สาม ประการนี้ และ ด้วย อายุของประเกนด้วยเองแล้ว จึงทำให้รุ่นนี้ มีปัญหานี้กัน เกือบทุกคัน ที่ติดแก้ส คับ

เป็นประเก็นไฟบอร์ผสมครับ ถ้าใช้ไปนานๆตัวนี้เมื่อเจอความร้อนจะขยายตัวครับ ทำให้อากาศเข้าได้ ต้องใช้ประเก็นเหล็กแบบที่ว่าถึงจะดี แต่ส่วนมากจะใส่ของเทียมให้เพราะราคาถูกกว่าเยอะ  ส่วนน็อตตรงฝาสูบปกติต้องขันประมาณ 55 ปอนด์ แต่ถ้ารถเราปาดฝามา ก้อต้องเพิ่มปอนด์ไปอีก 5 ให้ได้ 60 ปอนด์ เพราะเมื่อเวลาเครื่องร้อน เสื้อสูบจะขยายตัว ถ้าขันน็อตตามสเป็คเดิมเอาไม่อยู่ครับ ต้องเพิ่ม  (ช่างสนิทบอกผมมา ตอนผมเอารถไปทำ ฝาโก่งเหมือนกัน แต่ตอนนี้หายแย้ว )
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 21 มีนาคม 2012, 06:26:08 โดย sutinza » บันทึกการเข้า
sutinza
จอมยุทธ

« ตอบ #21 เมื่อ: 20 มีนาคม 2012, 19:56:35 »

........ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ  เรื่องรถ จะปาดฝา เนี่ย ผมเคย บอกพี่น้อง ไป หลายเดือน แล้ว ว่า ถ้าลอง ปาดแล้ว และเงินคุณ ไม่ีถึง

จริง.......เงินถึงไม่พอ ช่างต้องถึงด้วย ครับ พวกเราไม่ใช่รถแข่ง ที่พอปาดฝาแล้วต่อยอดอย่างอื่น ช่างที่ทำ  ไม่ได้ปาดเองฝาสูปเราถูกส่งไปโรงกรึง ดี บ้าง ไม่ดีบ้าง กลับมาใช้งานสักระยะ  ก็พังอีก  ครับ ....ผมเคยบอกเพื่อนๆ สมาชิกว่า หาฝาใหม่ ใส่ คุ้มกว่า ช่วง นั้น ก้มี พี่น้องบางท่าน บอก ปาดดีกว่า.....

ก็เลยไม่อยากเถียง เดี๋ยวผิดใจ กัน....ปาดถ้าจบก็ดีไป ครับ แต่อยากให้ลองเสี่ยง เปลี่ยนฝาเลยครับ ราคาไม่ต่างกันมาก ...ปาดไม่จบ เจอค่า เปิดฝา รอบ ละ 2000 ก็ไม่คุ้มแล้วครับ ......

หาฝาสูปดี ...ครับ ของอย่างนี้ถ้า่ช่างเค้าหาให้ ยังไง ก็รับประกันอยู่แล้ว ดีกว่าเสี่ยงปาด มาแล้ววิ่ง ได้ แค่อาทิตย์เดียว ความร้อนขึ้นให้เสียจิต อีก..........ปล.  ความเห็นส่วนตัวนะครับ (อาจเป็น ผมคันเดียว ก็ได้ ที่ซวย  ดิ้น รนปาดไป 3 รอบ  รอบสี่ ก็แค่เปลี่ยนเครื่องใหม่ ครับ ....3 รอบที่ว่ามา  วางเครื่องใหม่ ได้ เลย ฉลาดน้อย ไปนิด ช่วงนั้น... ร้องไห้ ร้องไห้ ร้องไห้ ร้องไห้
ผมเห็นด้วยครับ ถ้าช่างไม่ถึงกับเรา เวลาส่งฝาไปโรงกลึง ช่างกลึงจะมักง่าย ปาดที่เดียวเป็นมิลเลย แต่ถ้ามีคนพอรู้เอาไปปาดแล้วยืนเฝ้าเลย เราค่อยบอกช่างให้ปาดที่ละนิดได้ครับ ฝาก้อบางไปไม่เยอะ
pheeratl
ศิษย์น้อง
**

« ตอบ #22 เมื่อ: 20 มีนาคม 2012, 21:01:43 »

ของผมปาดฝามา เนื่องจาก over heat เลยครับ โก่งไม่โก่งไม่รู้ รู้ว่าน้ำเข้าหัวเทียนเลยครับ 555+++
ซ่อมเสร็จ ขับได้วันเดียวความร้อนขึ้นเกินขีดกลาง เลยจัดหม้อน้ำใหม่ ตอนนี้ความร้อนถือว่าปกติครับ
เชื่อเข็มความร้อนที่มากับรถไม่ค่อยได้ครับ ถ้าเข็มขึ้นเกินขีดกลาง ก็คงปาเข้าไป 120 องศาแล้ว
ตอนนี้รถวิ่งปกติ ความร้อนก็ประมาณ 85-95 องศาครับ
ส่วนเรื่องปะเก็น ก็ตามด้านบนเลยครับ ส่วนใหญ่ช่างไม่เก็งก็จะใช้ประเก็นไฟเบอร์ (กระดาษ) พอใช้ไปซักพัก มันก็หดตัว
เดี๋ยวก็รั่วอีก ส่วนเรื่องประเก็นเหล็ก หลังปาดแล้วจะใช้ความหนาเท่าเดิมไม่ได้เพราะระยะมันหายไปบางส่วนครับ
เจ้าพ่อ
จอมยุทธ

« ตอบ #23 เมื่อ: 20 มีนาคม 2012, 21:13:44 »

สงสัยต้องเปลี่ยนอู่จริงๆละ  สังเกตุมาหลายทีแล้ว
หลังๆมานี่มักง่าย  ไม่ค่อยเช็คเท่าไหร่  พอบอกอาการไปแกฟันธงเลยว่าเป็นแบบนั้นแบบนี้
สมัยก่อนยังมีเช็คให้ดูว่าเออ  อาการแบบนี้ยังงี้  ถ้าอีกแบบยังไง  เดี๋ยวนี้ชุ่ยเลย
poingmater
ศิษย์น้อง
**

เกียร์ Auto ขับชิว ๆ คับป๋ม

« ตอบ #24 เมื่อ: 20 มีนาคม 2012, 21:27:49 »

ตอนนี้รถที่ใช้้อยู่ก็เป็นเหมือนกันเลยครับ
อาการคือมีฟองอาการปุด ๆ ๆ มาทางสายยางในถังพักน้ำ

เวลาขับปกติก็ไม่ค่อยเป็นหรอกครับ แต่พอวันไหนอัด ๆ หน่อย ก็จะปุด ๆ ๆมากหน่อย
และหลังจากปุด ๆ ๆ มากๆน้ำก็หายไปทั้งถังพัดน้ำเลยครับ
sutinza
จอมยุทธ

« ตอบ #25 เมื่อ: 20 มีนาคม 2012, 22:23:51 »

ตอนนี้รถที่ใช้้อยู่ก็เป็นเหมือนกันเลยครับ
อาการคือมีฟองอาการปุด ๆ ๆ มาทางสายยางในถังพักน้ำ

เวลาขับปกติก็ไม่ค่อยเป็นหรอกครับ แต่พอวันไหนอัด ๆ หน่อย ก็จะปุด ๆ ๆมากหน่อย
และหลังจากปุด ๆ ๆ มากๆน้ำก็หายไปทั้งถังพัดน้ำเลยครับ

ของผมเครื่องมันมีปัญหามาตั้งแต่ก่อนซื้อแล้วครับ แต่ผมไม่รู้ รู้อีกที่้ ก้อแย่แล้ว (น้ำหายหมดหม้อพัก ความร้อนขึ้นตามความเร็วรถเลย รถสตาร์ทติดยาก รอบสวิง ) ไปให้อู่ข้างบ้านดู สรุปเต็มปากเต็มคำ "ฝาโก่ง" ผมบอกว่าล้างหม้อน้ำดูก่อนมั้ย ก้อไม่ทำให้บอกต้องเปลี่ยนฝาใหม่ ผมยังไม่ได้ตอบตกลงเลย ช่าโทรหาผมตอนเย็นก้อรื้อฝาสูบออกมาแล้ว พอถามว่าแล้วอาการที่เป็นอยู่จะหายใหม่ ไม่มั่นใจต้องรื้อท่อนล่างมาดู  ทั้งๆที่ผมดูน้ำเต็มไปหมด ตรงวาวล์ หัวเทียน เสื้อสูบ ช่างบอกไม่แน่ต้องเปลี่ยนเครื่องใหม๋ ผมได้ยินปุ๊บโทรหารถยกเลย เปลี่ยนอู๋กะทันหัน สุดท้ายจบที่อู่ช่างยูง ไม่ต้องเปลี่ยนเครื่องใหม่ แค่ปาดฝาออกนิดหน่อย ล้างหม้อน้ำ เปลี่ยนยางตีนวาว์ล เปลี่ยนแหวน เปลี่ยนฉาบอก เปลี่ยนประเก็นทั้งหมด ประกอบเสร็จไปลอง 140-150 เข็มความร้อนนิ่ง  วันหลังเปลี่ยนยางหน้ามาใหม่ไปลองอีกครั้ง 160-180 ก้อยังนิ่ง เป็นอันจบ แต่ต้องค่อยดูน้ำทุกวันเหมือนกัน กันพลาดครับ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 21 มีนาคม 2012, 06:30:31 โดย sutinza » บันทึกการเข้า
cyu
อาจารย์ปู่

« ตอบ #26 เมื่อ: 21 มีนาคม 2012, 08:47:52 »

........ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ  เรื่องรถ จะปาดฝา เนี่ย ผมเคย บอกพี่น้อง ไป หลายเดือน แล้ว ว่า ถ้าลอง ปาดแล้ว และเงินคุณ ไม่ีถึง

จริง.......เงินถึงไม่พอ ช่างต้องถึงด้วย ครับ พวกเราไม่ใช่รถแข่ง ที่พอปาดฝาแล้วต่อยอดอย่างอื่น ช่างที่ทำ  ไม่ได้ปาดเองฝาสูปเราถูกส่งไปโรงกรึง ดี บ้าง ไม่ดีบ้าง กลับมาใช้งานสักระยะ  ก็พังอีก  ครับ ....ผมเคยบอกเพื่อนๆ สมาชิกว่า หาฝาใหม่ ใส่ คุ้มกว่า ช่วง นั้น ก้มี พี่น้องบางท่าน บอก ปาดดีกว่า.....

หาฝาสูปดี ...ครับ ของอย่างนี้ถ้า่ช่างเค้าหาให้ ยังไง ก็รับประกันอยู่แล้ว ดีกว่าเสี่ยงปาด มาแล้ววิ่ง ได้ แค่อาทิตย์เดียว ความร้อนขึ้นให้เสียจิต อีก..........ปล.  ความเห็นส่วนตัวนะครับ (อาจเป็น ผมคันเดียว ก็ได้ ที่ซวย  ดิ้น รนปาดไป 3 รอบ  รอบสี่ ก็แค่เปลี่ยนเครื่องใหม่ ครับ ....3 รอบที่ว่ามา  วางเครื่องใหม่ ได้ เลย ฉลาดน้อย ไปนิด ช่วงนั้น... ร้องไห้ ร้องไห้ ร้องไห้ ร้องไห้

ผมว่าอยุ่ที่ช่างมากกว่าคับ

ถ้าไปเจอช่างดีก้ดีไป อาการส่วนใหญ่ ก้เป็นแค่ปะเก็นเท่านั่นแหล่ะคับ แต่เหนช่าง ส่วนใหญ่ แม่ม พอเห็น ฟองอากาศ ออก พี่แกแม่มฟันธงฝาโก่งอย่างเดียว เวง เรยทีนี้ จิงๆ ถ้าฝาโก่ง มันต้องพ่นเป็นน้ำพุคับ ไม่ใช่แค่ฟองอากาศ แล้ว ก้ ต้องมีน้ำมัน เครื่อง ลอยที่ฝาหม้อน้ำ แล้วก้ต้องมีคราบน้ำ ในน้ำมันเครื่อง คือต้องเคยเครื่อง ฮีท จนดับ คาเท้า มาแล้ว ถึงน่าสงสัย แต่ถ้าไม่มีอาการเหล่านี้ ก้เป็นแค่ประเก็น

ประเก็นเหล็ก ก้พันกว่าบาท ค่าแรง ก้ พันกว่าบาท

ผมถามราคาช่าง ที่ผมจะไปทำมาแล้ว อาการ เปลี้ยน แค่ ประเก็น หนี่ย ราวๆ ไม่เกิน 3500 จบ ใช้กันได้อีกยาว

แต่ช่าง เฮงซวยส่วนใหญ่ ชอบเหมาหมดว่าฝาโก่ง เพราะมันได้ค่าแรงเยอะกว่า คิดดู จากประมาณ 3500 มันอาจขยับเป็น 5000-8000 ถ้าไม่จบ ก้โดนอีกเรื่อย ๆ พอไม่ดี แม่มก้บอกเปลี่ยน เครื่อง โธ่เอ้ย ไอ้... โกรธ โกรธ โกรธ โกรธ โกรธ

ช่วงนี้ เข้าหน้าร้อนแล้ว จะมีอาการ ความร้อนขี้นกันเยอะ ยังไงก้ หมั่น เชคน้ำทุกเช้านะคับ อย่าง ที่บอก เสียเวลา วันละนาทีดีกว่า เสียเวลา หลาย อาทิตในอู่

นอกจากเรื่องความร้อนขี้น เดียวก้จะมีเรื่อง แอร์เสียตามกันมาอีก  ตกใจ ตกใจ ตกใจ ตกใจ ตกใจ ตกใจ

ฝาโก่ง ต้องแบบนี้คับ

อันนี้ คือว่า ผู้หญิงขับ ตื้อใช้จน มัน ใช้ไม่ได้
ไปเจอช่างเฮงซวย ปาดมาแล้ว แต่ไม่หาย โก่ง รอบที่สาม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 21 มีนาคม 2012, 08:51:08 โดย cyu » บันทึกการเข้า

ham_ter
อาจารย์ปู่

« ตอบ #27 เมื่อ: 21 มีนาคม 2012, 09:49:08 »

รูปสวยนะ ใครถ่ายเนี่ย ฝีมือจริงๆ
เห็นแล้วอยากกินน้ำพริกเลย  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

cyu
อาจารย์ปู่

« ตอบ #28 เมื่อ: 21 มีนาคม 2012, 09:49:56 »

รูปสวยนะ ใครถ่ายเนี่ย ฝีมือจริงๆ
เห็นแล้วอยากกินน้ำพริกเลย  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

สงสัย กล้อง เทพละม่้าง  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ป่ะ กิน พริกตาแดงเลย

Regis100
ผู้คุมกฎ
อาจารย์ปู่

ผมก็แค่ผู้โง่เขลาคนนึงที่พยายามอยากฉลาด@ เชียงใหม่เจ้า

« ตอบ #29 เมื่อ: 21 มีนาคม 2012, 10:04:02 »

ฝาโก่งไม่จำเป็นน้ำพุเสมอไปหรอก

ค้นคำตอบก่อนรอคำตอบนะครับ พิมพ์ไว้เยอะแล้ว หาอ่านกันดู
cyu
อาจารย์ปู่

« ตอบ #30 เมื่อ: 21 มีนาคม 2012, 10:05:24 »

ฝาโก่งไม่จำเป็นน้ำพุเสมอไปหรอก

สงสัยอยุ่ที่ว่า เปนมากเปนน้อยอะดิ

powerstage
จอมยุทธ

« ตอบ #31 เมื่อ: 21 มีนาคม 2012, 17:15:09 »

รถใช้งาน ในบ้านเราหนะ ฝามันทำด้วยอลูมิเนียม ทุกฝารถใช้งานมีโก่งบ้างอยู่แล้วครับ เพียงแต่มันยังอยู่ในเกณฑ์ของมัน คราวนี้พวกที่โก่งมากๆเข้า

ก็ก่อให้เกิดปัญหาที่ตามมา ฝาโก่งไม่จำเป็นต้องน้ำแตกเสมอไป ตามพี่เงาะบอก ไม่จำเป็นเลย พวกที่น้ำแตกคือโก่งมาก จนเป็นรูน้ำแลบ ประเก็นมันไม่สามารถ

จะซีลอยู่ การปาดฝาที่ถูกต้องนั้น ในคู่มือรถทุกรถ เค้ามีระยะ maximum permissible อยู่ คือจะต้องวัดความสูงของฝาสูบ ว่า หลังจากปาด มันจะเตี้ยลงเท่าไหร่

บางคนคิดว่า ก็ถ้าปาดฝาแล้วฝาเตี้ยลง ก็กำลังอัดสูงขึ้น  บางคนรู้แค่นั้น ความเป็นจริง ใครจะรู้ว่า ความเตี้ยของฝาสูบ มันแทบจะเปลี่ยนทุกๆอย่างของเครื่องยนต์

ไปเลย จะอธิบายให้ฟัง เมื่อ ฝาเตี้ย ไทม์มิ่งเพี้ยน ถ้าเพี้ยนมาต้องsprocket ยัดเข้าไปแล้วเอา dial gauge ติดหน้าพูลเล่ย์ แล้วหมุน บิดแคมชดเชยกลับมา

ไหนจะกำลังอัดสูง  ผมเองถ้าไม่จำเป็นผมไม่เคยปาดฝา กำลังอัดสูง เดี๋ยวจะต้องปยุ่งกับองศาไฟ กับน้ำมันอีก ถ้าปาดมากๆ คราวนี้มันลามไปไกลเลย ผมเอง

ไม่เคย ทำอะไรกับฝาสูบเลยนะ อย่างมากคือแค่ล้างหน้าบางๆ จบ เพราะทุกสิ่งทุกอย่างมันตามมาด้วยค่าใช้จ่ายทั้งหมด ไม่แปลกที่ปาดฝารถวิ่งขึ้น แต่

เครื่องก็เครียดมากขึ้นด้วยเหตุผลข้างบนครับ จริงๆมันค่อนข้างละเอียดมากๆนะ เรื่องเครื่องยต์เนี่ย หลายๆคนเห็นไปทำๆรถกัน เบสิคพวกนี้ 99%

ไม่มีใครรู้ บางคนฝาโก่ง อืม อืม ฝาโก่ง ว่าแต่มันเป็นยังไงไปถามดูสิ ไม่รู้หรอกฝาโก่งดูยังไง เพราะฉะนั้นไม่แปลกครับ ช่างเลยอาศัยความไม่รู้ของเจ้าของรถ

เนี่ยแหละ หากินเลี้ยงลูก เมีย เมียน้อยอีก7คน ได้อยู่  เท่าที่อ่านมาหลายๆฟอรั่มผมว่า เว็บฮอนด้าเนี่ยแหละที่เห็นปีนึงปาดฝากันเยอะมากๆ งง มากเลย

ผมเองในชีวิตยังไม่เคยขับรถแล้วล่อจนฝาโก่งเลย หัดดูอาการรถให้เป็นนิสัย ก่อนที่ น้ำจะแตก ก่อนที่มันจะฮีตเนี่ย รถมันจะมีสัญญาณเตือนบอกเรา

ก่อนหลายๆอย่างเลย ถ้าเราขับประจำปุ้ยจะรู้ทันทีเลยว่าเฮ้ยนี่มันผิดปกตินะ ก็จอดรถทิ่งไว้ จบ เราก็ไม่ต้องเสียฝาสูบ ฝาสูบยิ่งปาดยิ่งบาง เสียมากกว่าได้ครับ

ของอยู่เป็นเนื้อโลหะ โดนปาดไปบ่อยๆ  เนื้อหายไปมันก็อ่อนแอลงไปเรื่อยๆครับ
CIVIC EX 97
จอมยุทธ

« ตอบ #32 เมื่อ: 21 มีนาคม 2012, 17:28:09 »

ตามมาด้วยคนครับ ของผมเปลี่ยนวาวน์น้ำ้ก็หาย ไปที่ศูนย์ ศูนย์บอกต้องปาดฝา ร้องไห้
เปลี่ยนแค่วาล์วน้ำก็หายแล้วครับ ยิงฟันยิ้ม
khed
Gold Member
อาจารย์ปู่

" รักเธอประเทศไทย"

« ตอบ #33 เมื่อ: 21 มีนาคม 2012, 17:28:53 »

รถใช้งาน ในบ้านเราหนะ ฝามันทำด้วยอลูมิเนียม ทุกฝารถใช้งานมีโก่งบ้างอยู่แล้วครับ เพียงแต่มันยังอยู่ในเกณฑ์ของมัน คราวนี้พวกที่โก่งมากๆเข้า

ก็ก่อให้เกิดปัญหาที่ตามมา ฝาโก่งไม่จำเป็นต้องน้ำแตกเสมอไป ตามพี่เงาะบอก ไม่จำเป็นเลย พวกที่น้ำแตกคือโก่งมาก จนเป็นรูน้ำแลบ ประเก็นมันไม่สามารถ

จะซีลอยู่ การปาดฝาที่ถูกต้องนั้น ในคู่มือรถทุกรถ เค้ามีระยะ maximum permissible อยู่ คือจะต้องวัดความสูงของฝาสูบ ว่า หลังจากปาด มันจะเตี้ยลงเท่าไหร่

บางคนคิดว่า ก็ถ้าปาดฝาแล้วฝาเตี้ยลง ก็กำลังอัดสูงขึ้น  บางคนรู้แค่นั้น ความเป็นจริง ใครจะรู้ว่า ความเตี้ยของฝาสูบ มันแทบจะเปลี่ยนทุกๆอย่างของเครื่องยนต์

ไปเลย จะอธิบายให้ฟัง เมื่อ ฝาเตี้ย ไทม์มิ่งเพี้ยน ถ้าเพี้ยนมาต้องsprocket ยัดเข้าไปแล้วเอา dial gauge ติดหน้าพูลเล่ย์ แล้วหมุน บิดแคมชดเชยกลับมา

ไหนจะกำลังอัดสูง  ผมเองถ้าไม่จำเป็นผมไม่เคยปาดฝา กำลังอัดสูง เดี๋ยวจะต้องปยุ่งกับองศาไฟ กับน้ำมันอีก ถ้าปาดมากๆ คราวนี้มันลามไปไกลเลย ผมเอง

ไม่เคย ทำอะไรกับฝาสูบเลยนะ อย่างมากคือแค่ล้างหน้าบางๆ จบ เพราะทุกสิ่งทุกอย่างมันตามมาด้วยค่าใช้จ่ายทั้งหมด ไม่แปลกที่ปาดฝารถวิ่งขึ้น แต่

เครื่องก็เครียดมากขึ้นด้วยเหตุผลข้างบนครับ จริงๆมันค่อนข้างละเอียดมากๆนะ เรื่องเครื่องยต์เนี่ย หลายๆคนเห็นไปทำๆรถกัน เบสิคพวกนี้ 99%

ไม่มีใครรู้ บางคนฝาโก่ง อืม อืม ฝาโก่ง ว่าแต่มันเป็นยังไงไปถามดูสิ ไม่รู้หรอกฝาโก่งดูยังไง เพราะฉะนั้นไม่แปลกครับ ช่างเลยอาศัยความไม่รู้ของเจ้าของรถ

เนี่ยแหละ หากินเลี้ยงลูก เมีย เมียน้อยอีก7คน ได้อยู่  เท่าที่อ่านมาหลายๆฟอรั่มผมว่า เว็บฮอนด้าเนี่ยแหละที่เห็นปีนึงปาดฝากันเยอะมากๆ งง มากเลย

ผมเองในชีวิตยังไม่เคยขับรถแล้วล่อจนฝาโก่งเลย หัดดูอาการรถให้เป็นนิสัย ก่อนที่ น้ำจะแตก ก่อนที่มันจะฮีตเนี่ย รถมันจะมีสัญญาณเตือนบอกเรา

ก่อนหลายๆอย่างเลย ถ้าเราขับประจำปุ้ยจะรู้ทันทีเลยว่าเฮ้ยนี่มันผิดปกตินะ ก็จอดรถทิ่งไว้ จบ เราก็ไม่ต้องเสียฝาสูบ ฝาสูบยิ่งปาดยิ่งบาง เสียมากกว่าได้ครับ

ของอยู่เป็นเนื้อโลหะ โดนปาดไปบ่อยๆ  เนื้อหายไปมันก็อ่อนแอลงไปเรื่อยๆครับ

สุดยอดครับ ขอเบอร์ติดต่อหลังไมล์ หน่อยได้ไหมครับ ขอบคุณมากครับ คุณ powerstage มีข้อสงสัยจะข้อสอบถามข้อมูลครับ

+++ My ways ......+++++
CIVIC EX 97
จอมยุทธ

« ตอบ #34 เมื่อ: 21 มีนาคม 2012, 17:33:54 »

จุมพิต จุมพิต จุมพิต
CIVIC EX 97
จอมยุทธ

« ตอบ #35 เมื่อ: 21 มีนาคม 2012, 17:41:50 »

ผมไม่อยากตั้งกระทู้นะครับ ขอถามพี่ๆว่า เวลาลงหลุมไม่ใหญ่มาก รู้สึก เสียงข้างน้ามาจากด้านคนขับ
เสียงดังตั๊กๆ ดังตั๊กๆ เวลาลงหลุม มันเกี่ยวกับลูกหมากตัวไหนไหมครับ แต่วิ่งทางเรียบไม่มีเสียงครับ ร้องไห้
ขอบคุณครับ
Regis100
ผู้คุมกฎ
อาจารย์ปู่

« ตอบ #36 เมื่อ: 21 มีนาคม 2012, 17:57:25 »

ผมเคยเนั้นไปช่วงก่อนๆเรื่องน๊อตฝาสูบ แต่ส่วนมากหลายๆอู่มักมองข้าม  ผมได้รถมาก็เช็คเลย ขันตามมาตรฐาน ขันให้ดี ดูแลเรื่องน้ำให้ดี   ไม่เคยมีปัญหาเรื่องความร้อนเลย 

ham_ter
อาจารย์ปู่

« ตอบ #37 เมื่อ: 21 มีนาคม 2012, 18:20:52 »

ผมไม่อยากตั้งกระทู้นะครับ ขอถามพี่ๆว่า เวลาลงหลุมไม่ใหญ่มาก รู้สึก เสียงข้างน้ามาจากด้านคนขับ
เสียงดังตั๊กๆ ดังตั๊กๆ เวลาลงหลุม มันเกี่ยวกับลูกหมากตัวไหนไหมครับ แต่วิ่งทางเรียบไม่มีเสียงครับ ร้องไห้
ขอบคุณครับ
   คนอื่นนับยังไงไม่รู้ สำหรับเราถ้าดังที่หน้าอกคือ ลูกหมากปีกนกบน ดังที่เข่า ก็ โช้ค
ดังที่เท้าก็ลูกหมากปีกนกล่าง แต่ถ้าดังข้างล่างช่วงกลางรถก็ ลูกหมากแร็คอ่ะ  อายจัง อายจัง
ผมเคยเนั้นไปช่วงก่อนๆเรื่องน๊อตฝาสูบ แต่ส่วนมากหลายๆอู่มักมองข้าม  ผมได้รถมาก็เช็คเลย ขันตามมาตรฐาน ขันให้ดี ดูแลเรื่องน้ำให้ดี   ไม่เคยมีปัญหาเรื่องความร้อนเลย  
   อยากรื้อดูอ่ะ ทีเดียวเลย ปะเก็น วาวล์ ไทม์มิ่ง ตั้งไฟ รู้สึกมันรวนไปหมดเลย  อายจัง อายจัง
อีกอย่างตอนนี้มันสวิงแค่ตอนแอร์ทำงาน แถมแอร์ฉุดจนหัวทิ่ม แล้วมีเสียงดัง แช่ๆๆๆๆๆๆ
    ตอนนี้คิดว่า อาจจะเป็นที่แอร์ป่าว แบบ น้ำยาเยอะไป อะไรแบบนั้น ตอนทำงาน มันเลยฉุดมาก รอบเลยตก
เพราะถ้าไม่เปิดแอร์นี่ ปกติดี EACV เมื่อวานเอาของตา เจ มาใส่ ก็ยังเหมือนเดิม ตอนนี้ สงสัยแอร์แฮะ  ขยิบตา ขยิบตา
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 21 มีนาคม 2012, 18:24:13 โดย ham_ter » บันทึกการเข้า

Regis100
ผู้คุมกฎ
อาจารย์ปู่

« ตอบ #38 เมื่อ: 21 มีนาคม 2012, 18:29:21 »

อยากรื้อดูอ่ะ ทีเดียวเลย ปะเก็น วาวล์ ไทม์มิ่ง ตั้งไฟ รู้สึกมันรวนไปหมดเลย  อายจัง อายจัง
อีกอย่างตอนนี้มันสวิงแค่ตอนแอร์ทำงาน แถมแอร์ฉุดจนหัวทิ่ม แล้วมีเสียงดัง แช่ๆๆๆๆๆๆ
    ตอนนี้คิดว่า อาจจะเป็นที่แอร์ป่าว แบบ น้ำยาเยอะไป อะไรแบบนั้น ตอนทำงาน มันเลยฉุดมาก รอบเลยตก
เพราะถ้าไม่เปิดแอร์นี่ ปกติดี EACV เมื่อวานเอาของตา เจ มาใส่ ก็ยังเหมือนเดิม ตอนนี้ สงสัยแอร์แฮะ  ขยิบตา ขยิบตา
เป็นทั้งสองเชื้อเพลิงหรอ เรื่องนำยาแอร์อยู่มันจะเยอะขึ้นมาได้ยังไง  ลังเล ลังเล ลังเล

ham_ter
อาจารย์ปู่

« ตอบ #39 เมื่อ: 21 มีนาคม 2012, 19:23:10 »

เป็นทั้งสองเชื้อเพลิงหรอ เรื่องนำยาแอร์อยู่มันจะเยอะขึ้นมาได้ยังไง  ลังเล ลังเล ลังเล
    นั่นดิ ก็ยังงงอยู่
เพราะตอนนี้เป็นทั้งสองเชื้อเพลิง
    เด๋วพรุ่งนี้ ไปอู่จะไปตั้งแร็คจะ ให้ตาหนุ่มเช็คดูอีกที
เพราะอาการนี้ มันก็เป็นตั้งแต่ออกอู่คราวที่แล้วไง ยังไม่หาย  อายจัง อายจัง

หน้า: [1] 2 ขึ้นบน พิมพ์ 
:::CIVIC CLUB THAILAND:::  |  คุยคุ้ย Civic  |  Civic Club Discuss => ห้องคนขับ  |  หัวข้อ: ปาดฝามาแล้ว ทำไมเข็มความร้อนยังขึ้นอยู่