ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
20 เมษายน 2024, 20:02:35
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: มีปัญหาการใช้งานเว็บไซต์ หรือติดต่อลงโฆษณา ติดต่อ admin [ไม่ใช่ผู้ขายสินค้า] ที่ 0876889988   หรือ theerachai@siamrx.com หรือ line id: @welovecivic

Custom Search
:::CIVIC CLUB THAILAND:::  |  คุยคุ้ย Civic  |  Civic Club Car Knowledge => คลังความรู้คู่รถ  |  หัวข้อ: ช่วยด้วยคร๊าบบวิ่งแล้วไมล์ไม่ขึ้น 0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยด้วยคร๊าบบวิ่งแล้วไมล์ไม่ขึ้น  (อ่าน 2908 ครั้ง)
jansanarak
เข้าวงการ
*

« เมื่อ: 12 มีนาคม 2012, 21:00:21 »

งานเข้าอีกแล้วครับขับรถแล้วไมล์ไม่ขึ้นทำยังไงดีครับทีแรกก็ยังกระดิกแบบตีขึ้นตีลงแล้วก็ไปหยุดอยู่ที่0น่ะครับทีแรกก็ยังวิ่งมาอยุ่ดีดีอยู่เลยกลับมาถึงบ้านเป็นเลย
green eg
เจ้ายุทธภพ

« ตอบ #1 เมื่อ: 13 มีนาคม 2012, 05:48:51 »

งานเข้าอีกแล้วครับขับรถแล้วไมล์ไม่ขึ้นทำยังไงดีครับทีแรกก็ยังกระดิกแบบตีขึ้นตีลงแล้วก็ไปหยุดอยู่ที่0น่ะครับทีแรกก็ยังวิ่งมาอยุ่ดีดีอยู่เลยกลับมาถึงบ้านเป็นเลย
SPEED เซ็นเซอร์ครับ มือ2ยุ่น500-700ครับ
jansanarak
เข้าวงการ
*

« ตอบ #2 เมื่อ: 13 มีนาคม 2012, 06:44:21 »

แล้วมีวิธีเช็คอย่างอื่นอีกไหมอ่าว่ามันเสียจุดนี้จริงๆหรือว่ามีฟิวคอยคุมตัวนี้อยุ่ตรงไหนหรือเปล่าครับจะได้ลองเช็คกลัวเปลี่ยนแล้วไม่หายเสียตังฟรีอีกอ่ะ
jansanarak
เข้าวงการ
*

« ตอบ #3 เมื่อ: 13 มีนาคม 2012, 10:01:46 »

มารายงานอีกทีครับคือวันนี้เมื่อเช้าขับแล้วมันทำท่ากระดิกขึ้นมาอยู่ที่40อยุ่พักนึงครับแล้วก็ตกไปอยู่ที่ 0 ยาวเลยครับ
green eg
เจ้ายุทธภพ

« ตอบ #4 เมื่อ: 13 มีนาคม 2012, 10:12:33 »

มารายงานอีกทีครับคือวันนี้เมื่อเช้าขับแล้วมันทำท่ากระดิกขึ้นมาอยู่ที่40อยุ่พักนึงครับแล้วก็ตกไปอยู่ที่ 0 ยาวเลยครับ
อาการนี้SPEED เซ็นเซอร์ครับ ข้างในจะมีชิปไอซีครับมันเสื่อม..ว่าแต่ใช้รถCIVIC รุ่นอะไรครับ
jansanarak
เข้าวงการ
*

« ตอบ #5 เมื่อ: 13 มีนาคม 2012, 10:17:10 »

ใช้อcivic 92 4ประตูครับ
green eg
เจ้ายุทธภพ

« ตอบ #6 เมื่อ: 13 มีนาคม 2012, 10:24:18 »

ใช้อcivic 92 4ประตูครับ
ก่อนหน้านี้ได้ไปล้างอัดฉีดหรือทำอะไรในห้องเครื่องไหม(น้ำอาจเข้า)ถ้าไม่ใช่แสดงว่า SPEED เซ็นเซอร์เสียครับ .....ผมก็ใช้ 4D เหมือนกันยังไงก็รีบเปลี่นยนะเพราะเกียร์ออโต้มันมีผลต่อการวิ่งถ้าไมล์ความเร็วไม่ขึ้นมันจะมีผลไปถึงกล่องต่อการกินน้ำมันในการวิ่งรอบมันจะสูงเวลาวิ่งความเร็วเกิน80เหมือนเกียร์สุดท้ายไม่ยอมเปลี่ยน...หามือสองยุ่นก็ได้ราคาประมาณที่บอก ใช้ได้นานเป็นปีๆเหมือนกัน
su_wit
อาจารย์ปู่

วิทย์ ณ.โคราชา 084-5437854

« ตอบ #7 เมื่อ: 13 มีนาคม 2012, 10:27:30 »

Speed Sensor อีกเสียงครับ จุมพิต

แมงกะซอนบิน
beer4353
Gold Member
อาจารย์ปู่

เก้ง แว่น...โชคชัย4 ^~^

« ตอบ #8 เมื่อ: 13 มีนาคม 2012, 10:27:51 »

Speed sensor ตามนั้นเลยครับ

เบื้องต้น ลองถอดปลั๊กมาทำความสะอาดดูก่อนก็ได้ครับ

ถ้ายังไม่หาย ก็เตรียมตัว ควักกระเป๋า         เศร้า

jansanarak
เข้าวงการ
*

« ตอบ #9 เมื่อ: 13 มีนาคม 2012, 10:37:36 »

ก่อนที่จะเป็นไม่ได้ไปล้างอัดฉีดยุ่งอะไรกับในห้องเครื่องเลยครับเพียงแต่ขับรถลุยฝนไป กทม.เท่านั้นเองเพราะวันนั้นฝนตกหนักตั้งแต่นครสวรรค์จนเกือบถึงอยุธยาเลยครับ
jansanarak
เข้าวงการ
*

« ตอบ #10 เมื่อ: 13 มีนาคม 2012, 10:39:32 »

เอ่อ...ลืมบอกครับว่าเป็นเกียร์ธรรมดาครับ แล้วถ้าลองถอดมาทำความสะอาดดูจะต้องทำตรงไหนบ้างครับจะได้ลองทำดูครับ
beer4353
Gold Member
อาจารย์ปู่

เก้ง แว่น...โชคชัย4 ^~^

« ตอบ #11 เมื่อ: 13 มีนาคม 2012, 11:06:22 »

เอ่อ...ลืมบอกครับว่าเป็นเกียร์ธรรมดาครับ แล้วถ้าลองถอดมาทำความสะอาดดูจะต้องทำตรงไหนบ้างครับจะได้ลองทำดูครับ

คือ ที่ของผมเคยเป็น มันมีอาการ เข็มความเร็ว เด้ง ไปมา เป็นบางครั้ง  ตอนแรกคิดว่า ตัวสปีดเซนเซอร์เสีย จึงไปเบิกใหม่มา เปลี่ยนเลย กะใช้ยาวๆ
พอเปลี่ยนใช้ไป ได้ไม่นาน อาการก็เป็นอีก  คราวนี้เป็นแบบว่า จะมีอาการเข็มเด้ง ไปมาช่วงความเร็วที่ 140 - 160 เลยรื้อมา ทำความสะอาดปลั๊ก โดยใช้โซแน็กซ์ฉีดไล่ แล้วเอาลมเป่า  แล้วผมก็เอาสำลีปั่นหู มาทำความสะอาดขั้วสปีดเซนเซอร์ที่เป็น พิน 3 พิน แล้วก็ดัดมันเล็กน้อย เพื่อที่เวลาเสียบปลั๊ก หน้าคอนแทรคจะได้สัมผัสกันแน่นๆ
ประกอบกลับ ก็ใช้งานถึงทุกวันนี้ ก็ไม่มีอาการงอแงอีกเลย

ปล. เท่าที่ผมสังเกตุ ถ้าตัว สปีดเซนเซอร์ตัวนี้จะเสีย มันจะมีไฟเครื่องโชว์ + เข็มความเร็วไม่กระดิก ควบคู่ไปด้วยน่ะครับ

jansanarak
เข้าวงการ
*

« ตอบ #12 เมื่อ: 13 มีนาคม 2012, 22:53:30 »

ขอบคุณมากครับเด๋วลองทำดูครับยังไงจะมารายงานผลอีกทีครับ
jo3331
จอมยุทธ

« ตอบ #13 เมื่อ: 13 มีนาคม 2012, 23:01:04 »

ผมก็เป็นแล้วแต่อารมมันขึ้นมั้งไม่ขึ้นมั้ง แลบลิ้น

แอบครักคนใก้ลตัว แต่คนนั้นยังไม่รู้หรอก
jansanarak
เข้าวงการ
*

« ตอบ #14 เมื่อ: 17 มีนาคม 2012, 16:09:44 »

คือ ที่ของผมเคยเป็น มันมีอาการ เข็มความเร็ว เด้ง ไปมา เป็นบางครั้ง  ตอนแรกคิดว่า ตัวสปีดเซนเซอร์เสีย จึงไปเบิกใหม่มา เปลี่ยนเลย กะใช้ยาวๆ
พอเปลี่ยนใช้ไป ได้ไม่นาน อาการก็เป็นอีก  คราวนี้เป็นแบบว่า จะมีอาการเข็มเด้ง ไปมาช่วงความเร็วที่ 140 - 160 เลยรื้อมา ทำความสะอาดปลั๊ก โดยใช้โซแน็กซ์ฉีดไล่ แล้วเอาลมเป่า  แล้วผมก็เอาสำลีปั่นหู มาทำความสะอาดขั้วสปีดเซนเซอร์ที่เป็น พิน 3 พิน แล้วก็ดัดมันเล็กน้อย เพื่อที่เวลาเสียบปลั๊ก หน้าคอนแทรคจะได้สัมผัสกันแน่นๆ
ประกอบกลับ ก็ใช้งานถึงทุกวันนี้ ก็ไม่มีอาการงอแงอีกเลย

ปล. เท่าที่ผมสังเกตุ ถ้าตัว สปีดเซนเซอร์ตัวนี้จะเสีย มันจะมีไฟเครื่องโชว์ + เข็มความเร็วไม่กระดิก ควบคู่ไปด้วยน่ะครับ

ลองดูแล้วครับอาการมันเริ่มจากแบบนี้ครับตอนที่เครื่องยังเย็นอยุ่แล้วขับออกไปมันก็ขึ้นดีอยุ่แต่พออุณหภูมิเริ่มขึ้นเข็มไมล์มันก็ตีกลับมาเป็น 0 อีกครับ
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์ 
:::CIVIC CLUB THAILAND:::  |  คุยคุ้ย Civic  |  Civic Club Car Knowledge => คลังความรู้คู่รถ  |  หัวข้อ: ช่วยด้วยคร๊าบบวิ่งแล้วไมล์ไม่ขึ้น