ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
26 เมษายน 2024, 18:32:21
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: มีปัญหาการใช้งานเว็บไซต์ หรือติดต่อลงโฆษณา ติดต่อ admin [ไม่ใช่ผู้ขายสินค้า] ที่ 0876889988   หรือ theerachai@siamrx.com หรือ line id: @welovecivic

Custom Search
:::CIVIC CLUB THAILAND:::  |  คุยคุ้ย Civic  |  Civic Club Car Knowledge => คลังความรู้คู่รถ  |  หัวข้อ: น้ำหม้อน้ำไม่ดูดอะครับเป็นที่อะไร ครับ 0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: น้ำหม้อน้ำไม่ดูดอะครับเป็นที่อะไร ครับ  (อ่าน 2065 ครั้ง)
chayapon111
เข้าวงการ
*

« เมื่อ: 12 มีนาคม 2012, 14:16:14 »

เริ่มรู้ตอนที่วิ่งซัก140ยาวๆความร้อนมันเกินครึ่ง อะครับ แต่วิ่ง100-120 ความร้อนปรกตินะครับ เลยไปล้างหม้อน้ำคราวนี้140ความร้อนไม่ขึ้นแล้วแต่น้ำในหม้อน้ำมันดันขึ้นแทนที่จะดูด เลยลองถอดวาวล์น้ำออกดู ก็ยังดันขึ้นเหมือนเดิมครับแต่ความร้อนเป็นปรกตินะและน้ำก็ไม่หาย แต่เพียงแค่มันไม่วนเพราะอะไร ครับ และปล่อยไว้จะเป็นอะไรมั๊ย ขอความเห็นผู้รู้หน่อย ครับ ขยิบตา
lucifer_ek97
Gold Member
เจ้ายุทธภพ

+++ EK @ เขาใหญ่ +++

« ตอบ #1 เมื่อ: 12 มีนาคม 2012, 15:46:02 »

เริ่มรู้ตอนที่วิ่งซัก140ยาวๆความร้อนมันเกินครึ่ง อะครับ แต่วิ่ง100-120 ความร้อนปรกตินะครับ เลยไปล้างหม้อน้ำคราวนี้140ความร้อนไม่ขึ้นแล้วแต่น้ำในหม้อน้ำมันดันขึ้นแทนที่จะดูด เลยลองถอดวาวล์น้ำออกดู ก็ยังดันขึ้นเหมือนเดิมครับแต่ความร้อนเป็นปรกตินะและน้ำก็ไม่หาย แต่เพียงแค่มันไม่วนเพราะอะไร ครับ และปล่อยไว้จะเป็นอะไรมั๊ย ขอความเห็นผู้รู้หน่อย ครับ ขยิบตา

ทำไมถึงทราบว่าน้ำไม่วนครับ

และที่ว่าน้ำไม่หาย คือน้ำในหม้อน้ำ  หรือน้ำในถังพัก  ถ้าขับ 140 น้ำในหม้อน้ำจะเดือดแล้วดันไปที่ถังพักน้ำ พอเครื่องเย็นลงก็จะดูดน้ำกลับมาที่หม้อน้ำตามเดิมเป็นปกติ 

คุณบอกว่าน้ำดัน แล้วไม่ดูดแสดงว่าน้ำในหม้อน้ำต้องยุบลงครับ

ถ้าคุณเอาวาล์วออกแล้ว  เปิดฝาหม้อน้ำแล้วสตาร์ทรถน้ำจะค่อยๆล้นหม้อน้ำ แสดงว่า ปั๊มน้ำทำงานปกติน้ำวนปกติ ( ถ้ามีวาล์วจะใช้เวลา 3-5 นาที )   

การที่น้ำไม่ดูดกลับจากถังพักแสดงว่าระบบมีการรั่วครับ มันเลยไปดูดอากาศตรงรูรั่วแทนที่จะดูดน้ำกลับ หรือมีเศษอะไรไปติดตรงวาล์วดูดครับ เปิดฝาหม้อน้ำออกมา มันจะเป็นเหล็กกลมๆอยู่ตรงกลางซีลยาง ปกติแผ่นเหล็กจะแนบสนิทกับยาง

ลองดูครับ

ไม่หล่อ........ไม่รวย............แฟนไม่สวย............แต่ขับ civic   WLC  no. 702
p jung
Gold Member
อาจารย์ปู่

คุณชายพี

« ตอบ #2 เมื่อ: 12 มีนาคม 2012, 17:34:24 »

ฝาหม้อน้ำเปลี่ยนครั้งสุดท้ายเมื่อไหร่

chayapon111
เข้าวงการ
*

« ตอบ #3 เมื่อ: 12 มีนาคม 2012, 19:27:44 »

คืออย่างนี้ครับ 
เวลาติดเครื่องแล้วเปิดฝาหม้อน้ำแล้วเร่งเครื่องแทนที่น้ำจะดูดลงมันกลับดันขึ้นจนล้น
แล้วถ้าเปิดฝาหม้อน้ำแล้วสตาร์ทน้ำมันจะพุ้งออกมาเลย(เครื่องยังไม่ร้อนนะ ครับ)
แต่ถ้าปิดฝาหม้อน้ำใช้งานปกติไม่มีปัญหาครับน้ำในหม้อพักมีเข้ามีออกตามปกติ ครับความร้อนขึ้นปกติแต่ที่ข้องใจคืออาการที่บอกแหล่ะ ครับ
chayapon111
เข้าวงการ
*

« ตอบ #4 เมื่อ: 12 มีนาคม 2012, 19:29:40 »

ฝาหม้อน้ำเปลี่ยนครั้งสุดท้ายเมื่อไหร่
รถซื้อมือ2มาได้เดือนเดียวเอง ครับ ค่อยๆทำค่อยๆเปลี่ยน
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์ 
:::CIVIC CLUB THAILAND:::  |  คุยคุ้ย Civic  |  Civic Club Car Knowledge => คลังความรู้คู่รถ  |  หัวข้อ: น้ำหม้อน้ำไม่ดูดอะครับเป็นที่อะไร ครับ