ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
29 มีนาคม 2024, 18:56:54
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: มีปัญหาการใช้งานเว็บไซต์ หรือติดต่อลงโฆษณา ติดต่อ admin [ไม่ใช่ผู้ขายสินค้า] ที่ 0876889988   หรือ theerachai@siamrx.com หรือ line id: @welovecivic

Custom Search
:::CIVIC CLUB THAILAND:::  |  คุยคุ้ย Civic  |  Civic Club Car Knowledge => คลังความรู้คู่รถ  |  หัวข้อ: +++++ ช่วยทีครับ รถใครเคยมีอาการแบบนี้บ้าง.....ครับ +++++ 0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: +++++ ช่วยทีครับ รถใครเคยมีอาการแบบนี้บ้าง.....ครับ +++++  (อ่าน 1901 ครั้ง)
din-dang
เข้าวงการ
*

« เมื่อ: 12 มีนาคม 2012, 11:34:28 »

ตอนสตาร์ดเครื่องใหม่ๆ รอบเครื่องเด้งขึ้นมา1500เลยครับ ผมก็นึกว่าเป็นระบบวอร์มเครื่องเวลาจอดนานๆ แต่ซักพักไฟENGINEก็เด้งขึ้นมา แล้วรอบเครื่องก็สวิง เครื่องเดินไม่เรียบ เพิ่งเป็นเมื่อวันศุกร์ที่ผ่านมานี่เองครับ ก่อนหน้านี้ผมเอารถไปเปลี่ยนหม้อลมเบรคกับปั๊มเบรคหน้ามาอะครับ แล้วเวลาไล่ลมเบรคช่างบอกให้สตาร์ดเครื่องแล้วย้ำเบรคเพื่อไล่ลม พอเสร็จแล้วก็เป็นเลยครับ เอารถเข้าอู่ให้ช่างเช็ค ช่างถอดลิ้นปีกมาล้างแล้วบอกว่า สงสัยตัวคุมรอบเดินเบาเริ่มเสีย เพราะสภาพมันเหลืองแล้ว ผมก็เลยซื้อของมือสองมาเปลี่ยน พอเปลี่ยนแล้วก็หายเป็นปกติ ก็ขับกลับมาจอดที่บ้าน พออีกวันมาสตาร์ดก็เป็นอีกเหมือนเดิม ไม่ทราบว่าอาการอย่างนี้นอกจากตัวคุมรอบเดินเบาแล้ว ผมควรต้องเช็คดูตรงไหนอีกอะ.....ครับ
.....นิสนึงครับ ตอนช่างเค้าใส่ตัวคุมรอบเดินเบาหลังลิ้นปีก ต้องทากาวประเก็นก่อนรึป่าว ผมไม่เห็นเค้าทาให้เลย หรือ วาล์วรั่วมันจะมีอาการแบบนี้รึป่าว รถผมเครื่อง V-TEC ติดแก๊ซด้วยอะ.....ครับ แต่ก่อนหน้านี้ก็ปกติทุกอย่างไม่มีอาการอะไรนะ.....ครับ
 ขอขอบคูณล่วงหน้านะ.....ครับ  ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์
green eg
เจ้ายุทธภพ

« ตอบ #1 เมื่อ: 13 มีนาคม 2012, 10:18:53 »

ตอนสตาร์ดเครื่องใหม่ๆ รอบเครื่องเด้งขึ้นมา1500เลยครับ ผมก็นึกว่าเป็นระบบวอร์มเครื่องเวลาจอดนานๆ แต่ซักพักไฟENGINEก็เด้งขึ้นมา แล้วรอบเครื่องก็สวิง เครื่องเดินไม่เรียบ เพิ่งเป็นเมื่อวันศุกร์ที่ผ่านมานี่เองครับ ก่อนหน้านี้ผมเอารถไปเปลี่ยนหม้อลมเบรคกับปั๊มเบรคหน้ามาอะครับ แล้วเวลาไล่ลมเบรคช่างบอกให้สตาร์ดเครื่องแล้วย้ำเบรคเพื่อไล่ลม พอเสร็จแล้วก็เป็นเลยครับ เอารถเข้าอู่ให้ช่างเช็ค ช่างถอดลิ้นปีกมาล้างแล้วบอกว่า สงสัยตัวคุมรอบเดินเบาเริ่มเสีย เพราะสภาพมันเหลืองแล้ว ผมก็เลยซื้อของมือสองมาเปลี่ยน พอเปลี่ยนแล้วก็หายเป็นปกติ ก็ขับกลับมาจอดที่บ้าน พออีกวันมาสตาร์ดก็เป็นอีกเหมือนเดิม ไม่ทราบว่าอาการอย่างนี้นอกจากตัวคุมรอบเดินเบาแล้ว ผมควรต้องเช็คดูตรงไหนอีกอะ.....ครับ
.....นิสนึงครับ ตอนช่างเค้าใส่ตัวคุมรอบเดินเบาหลังลิ้นปีก ต้องทากาวประเก็นก่อนรึป่าว ผมไม่เห็นเค้าทาให้เลย หรือ วาล์วรั่วมันจะมีอาการแบบนี้รึป่าว รถผมเครื่อง V-TEC ติดแก๊ซด้วยอะ.....ครับ แต่ก่อนหน้านี้ก็ปกติทุกอย่างไม่มีอาการอะไรนะ.....ครับ
 ขอขอบคูณล่วงหน้านะ.....ครับ  ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์

ผมว่าไม่น่าเกี่ยวกับตัวชดเชยรอบเดินเบานะ อาจจะมีปลั๊กสายไฟหลวมแถวๆหม้อลมเบรคกับคอไอดีหลวมจากการเปลี่ยนหม้อลมเบรคและใต้คอลโซลแถวๆขาเบรคกับคันเร่งครับต้องลองไล่ทีละจุด
หรือช่างจะไปกระแทกเซ็นเซอร็ในห้องเครื่องบางตัวหักหรือหลุด....ผมเคยเจอ
su_wit
อาจารย์ปู่

วิทย์ ณ.โคราชา 084-5437854

« ตอบ #2 เมื่อ: 13 มีนาคม 2012, 10:25:21 »

เช็คโค้ด จุมพิต จุมพิต จุมพิต

แมงกะซอนบิน
Hum8
ชาวยุทธ
*

« ตอบ #3 เมื่อ: 13 มีนาคม 2012, 23:58:53 »

ลองดูตัววาล์วกันกลับอ่ะคับ
มันจะต่อจากท่อร่วมไอดีลงไปหาเครื่องคับ
ตามหลักมันจะดูดได้แต่เป่าไม่ได้
ถ้าไม่เป็นตามนี้ก้อชัดเจน
ราคา+ค่าแรงน่าจะประมาณ 350.- ถึง 400.- บาท
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์ 
:::CIVIC CLUB THAILAND:::  |  คุยคุ้ย Civic  |  Civic Club Car Knowledge => คลังความรู้คู่รถ  |  หัวข้อ: +++++ ช่วยทีครับ รถใครเคยมีอาการแบบนี้บ้าง.....ครับ +++++