ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
20 เมษายน 2024, 19:56:58
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: มีปัญหาการใช้งานเว็บไซต์ หรือติดต่อลงโฆษณา ติดต่อ admin [ไม่ใช่ผู้ขายสินค้า] ที่ 0876889988   หรือ theerachai@siamrx.com หรือ line id: @welovecivic

Custom Search
:::CIVIC CLUB THAILAND:::  |  คุยคุ้ย Civic  |  Civic Club Car Knowledge => คลังความรู้คู่รถ  |  หัวข้อ: ถามเรื่องเกียร์ถอยครับ 0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ถามเรื่องเกียร์ถอยครับ  (อ่าน 3709 ครั้ง)
FlirT
เข้าวงการ
*

« เมื่อ: 23 กุมภาพันธ์ 2012, 21:40:29 »

คือเกียร์ถอยผมมันไม่ค่อยจะเข้าอ่ะครับ ลองไปถามเพื่อนดูเพื่อนก็บอกว่า HONDA เป็นแบบนี้เกือบทุกคัน
เลยอยากทราบว่ารถพวกพี่ๆเป็นกันบ้างป่าวครับ

รบกวนช่วยตอบทีนะครับ

อายจัง
ham_ter
อาจารย์ปู่

« ตอบ #1 เมื่อ: 23 กุมภาพันธ์ 2012, 22:06:36 »

คือเกียร์ถอยผมมันไม่ค่อยจะเข้าอ่ะครับ ลองไปถามเพื่อนดูเพื่อนก็บอกว่า HONDA เป็นแบบนี้เกือบทุกคัน
เลยอยากทราบว่ารถพวกพี่ๆเป็นกันบ้างป่าวครับ

รบกวนช่วยตอบทีนะครับ

อายจัง
    MT ป่าวดู น้ำมันคลัช ปั๊มบน-ล่าง ตัวหนอน แล้วก็ผ้าคลัช
ถ้ามันเป็นทุกคัน ตอนรถออกใหม่ๆเมื่อสิบกว่าปีที่แล้วทำไมมันไม่เป็นล่ะจริงไหม  ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

FlirT
เข้าวงการ
*

« ตอบ #2 เมื่อ: 23 กุมภาพันธ์ 2012, 22:12:44 »

รถเป็น MT ครับ มันแบบเหมือนเกียร์เข้าไปครึ่งเดียวอ่ะครับ
บางครั้งก็เป็นบางครั้งก็ไม่เป็นอ่ะครับ
se278
จอมยุทธ

« ตอบ #3 เมื่อ: 24 กุมภาพันธ์ 2012, 07:18:06 »

รถเป็น MT ครับ มันแบบเหมือนเกียร์เข้าไปครึ่งเดียวอ่ะครับ
บางครั้งก็เป็นบางครั้งก็ไม่เป็นอ่ะครับ

ผมเดาว่า
1.คลัทช์ใกล้หมด
2.สายเกียร์หย่อน
3.พวกบูชหรือสลักสายเกียร์สึก หลวม
4.เฟือง ซิงโครเมช สึก
5.ปั้มคลัทช์มีปัญหา
6.ติดพรมหรือแผ่นรองเท้าหนาไป
 ลองไล่ดูครับ แต่ให้เล็งสายเกียร์ไว้ก่อน ยิ้มเท่ห์
FlirT
เข้าวงการ
*

« ตอบ #4 เมื่อ: 24 กุมภาพันธ์ 2012, 21:52:24 »

ผมเดาว่า
1.คลัทช์ใกล้หมด
2.สายเกียร์หย่อน
3.พวกบูชหรือสลักสายเกียร์สึก หลวม
4.เฟือง ซิงโครเมช สึก
5.ปั้มคลัทช์มีปัญหา
6.ติดพรมหรือแผ่นรองเท้าหนาไป
 ลองไล่ดูครับ แต่ให้เล็งสายเกียร์ไว้ก่อน ยิ้มเท่ห์

ขอบคุณมากครับ สำหรับคำแนะนำ
MANUTS
= ท่านรอง รปภ. สป. =
Gold Member
อาจารย์ปู่

นัต.....สมุทรปราการ

« ตอบ #5 เมื่อ: 25 กุมภาพันธ์ 2012, 09:47:35 »

เปลี่ยนพวกน้ำมันคลัชน้ำมันเกียร์ใหม่ก็ดีขึ้นนะผมก็เคยเป็นแบบนี้  ยิ้มเท่ห์

Forgive  AND  Forget
gunnerto
เข้าวงการ
*

« ตอบ #6 เมื่อ: 12 มีนาคม 2012, 20:27:38 »

น่าจะช่วยได้เยอะเลยครับ อายจัง
thanawat6
Gold Member
อาจารย์ปู่

Japan Garbage Car & THE GANG DIY SERVICE

« ตอบ #7 เมื่อ: 12 มีนาคม 2012, 22:55:45 »

เกียร์ MT Honda ไม่มีอะไรมากครับ ที่เข้าเกียร์ R (ถอย) ยากเพราะว่าเฟืองเกียร์ขบกันไม่เข้าล๊อคเลยทำให้เข้ายาก
ถ้าเข้าไม่ได้ลองใส่เกียร์เดินหน้าให้รถมันขยับนิด ๆ แล้วลองเข้าเกียร์ถอยใหม่รับรองลื่นเข้าได้หัวแตกครับ ยิงฟันยิ้ม  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

se278
จอมยุทธ

« ตอบ #8 เมื่อ: 13 มีนาคม 2012, 08:36:00 »

เกียร์ MT Honda ไม่มีอะไรมากครับ ที่เข้าเกียร์ R (ถอย) ยากเพราะว่าเฟืองเกียร์ขบกันไม่เข้าล๊อคเลยทำให้เข้ายาก
ถ้าเข้าไม่ได้ลองใส่เกียร์เดินหน้าให้รถมันขยับนิด ๆ แล้วลองเข้าเกียร์ถอยใหม่รับรองลื่นเข้าได้หัวแตกครับ ยิงฟันยิ้ม  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

เวลาเข้าเกียร์ 5 ยากก็เข้าเกียร์ถอยก่อนอย่างนั้นหรือเปล่า  ยิ้มเท่ห์ ผมว่าเป็นการแก้ปัญหาที่ปลายเหตุหรือเฉพาะหน้า มากกว่า  ยิ้มเท่ห์

ถ้าต้องทำแบบท่านว่า ผมฟันธงเลยว่าซิงโครเมทท่านกลับญี่ปุ่นแล้ว  ยิ้มเท่ห์
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 13 มีนาคม 2012, 15:05:38 โดย se278 » บันทึกการเข้า
thanawat6
Gold Member
อาจารย์ปู่

Japan Garbage Car & THE GANG DIY SERVICE

« ตอบ #9 เมื่อ: 13 มีนาคม 2012, 18:14:46 »

เวลาเข้าเกียร์ 5 ยากก็เข้าเกียร์ถอยก่อนอย่างนั้นหรือเปล่า  ยิ้มเท่ห์ ผมว่าเป็นการแก้ปัญหาที่ปลายเหตุหรือเฉพาะหน้า มากกว่า  ยิ้มเท่ห์

ถ้าต้องทำแบบท่านว่า ผมฟันธงเลยว่าซิงโครเมทท่านกลับญี่ปุ่นแล้ว  ยิ้มเท่ห์

เจ้าของกระทู้ถามถึงเรื่องการเข้าเกียร์ถอย ไม่ได้ได้ถามถึงเรื่องเข้าเกียร์ 5   ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

jkung_27
อาจารย์ปู่

« ตอบ #10 เมื่อ: 13 มีนาคม 2012, 18:49:04 »

เฟือง ซิงโครเมช เกียร์ถอย  มีใหมนะ  เหมือนจะไม่มีมั้ง ขยิบตา  ขยิบตา  ขยิบตา  เห็นมันดังทุกคันเลย     ยิ่ง ตอนถอยหลังรอบแรกตอนเช้าต้องเข้าเกียร์อื่นก่อน ขยิบตา  ขยิบตา

มีปัญหา ติดต่อใด้โดยตรง
https://www.facebook.com/profile.php?id=100013364359216&ref=bookmarks
se278
จอมยุทธ

« ตอบ #11 เมื่อ: 13 มีนาคม 2012, 20:16:58 »

เข้าใจดีว่าพวกท่านไม่ค่อยชอบขี้หน้าผมเท่าไหร่ ผมไม่ถือชินแล้ว แต่ผมว่าการที่จะเข้าเกียร์ถอยแล้วต้องส่งไปเกียร์เดินหน้าก่อน ผมว่ามันไม่น่าถูกต้อง

ขออภัยผมเป็นคนอย่างนี้   ยิ้มเท่ห์

คงต้องลากันแล้ว ครับ  ยิ้ม

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 13 มีนาคม 2012, 20:19:25 โดย se278 » บันทึกการเข้า
p jung
Gold Member
อาจารย์ปู่

คุณชายพี

« ตอบ #12 เมื่อ: 13 มีนาคม 2012, 20:29:22 »

เข้าใจดีว่าพวกท่านไม่ค่อยชอบขี้หน้าผมเท่าไหร่ ผมไม่ถือชินแล้ว แต่ผมว่าการที่จะเข้าเกียร์ถอยแล้วต้องส่งไปเกียร์เดินหน้าก่อน ผมว่ามันไม่น่าถูกต้อง

ขออภัยผมเป็นคนอย่างนี้   ยิ้มเท่ห์

คุณคิดไปเองหรือเปล่าครับ ในที่นี้ผมยังไม่เห็นจะมีใครว่าอะไรคุณเลยนะครับ

MANUTS
= ท่านรอง รปภ. สป. =
Gold Member
อาจารย์ปู่

นัต.....สมุทรปราการ

« ตอบ #13 เมื่อ: 14 มีนาคม 2012, 13:17:09 »

คุณคิดไปเองหรือเปล่าครับ ในที่นี้ผมยังไม่เห็นจะมีใครว่าอะไรคุณเลยนะครับ

ไม่มีอะไรครับอย่าคิดมาก  ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์

Forgive  AND  Forget
gigagame
Gold Member
เจ้าสำนัก

แต่งตามงบในกระเป๋า

« ตอบ #14 เมื่อ: 16 มีนาคม 2012, 09:15:01 »

โห๋ยย..เป็นเหมือนกันแฮะ นึกว่าไม่เป็นกัน อาการเดียวกันเด๊ะเลย  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
พอดีที่จอดรถเป็นห้องลดกระจกแล้วเข้าเกียร์ถอดจะได้ยินเสียงแก๊ก ที่มือจับหัวเกียร์เหมือนมันมีสองจังหวะบางทีได้แค่จังหวะเดียวกึ๊กแล้วนิ่ง ต้องโยกใหม่แรงนิดนึงกึ๊กๆ แล้วถอยได้ ไม่แค่เกียร์ถอยนะครับเกียร์ 1 ก็ยากไป 2 ก็บางทียากง่ายสลับกันแล้วแต่จังหวะเกียร์ 5 ก็บางทีก็ยากตอนใช้ความเร็วสูงๆ บางคนก็บอกว่าแผ่นหรือผ้าครัทหรือเปล่า บ้างก็น้ำมันเกียร์ ปั้มครัทบ้าง น้ำมั้นเกียร์เปลี่ยนแล้วไม่หาย ปั้มครัชก็ไม่มีปัญหาเพิ่งเปลี่ยนยางปั้มล่างมาใหม่ๆ ถามช่างก็บอกว่าเปลี่ยนบูช ไม่รู้ตัวไหนบอกราคาด้วยประมาณไม่เกิน 1500 บาทก็เลยเก็บมาไว้พิจารณาก่อนว่าจะเริ่มอันไหนดี ผมลองขับรถของน้องคนนึงเก่ากว่าผมอี๊กแทบไม่ต้องออกแรงมากเลย ก็เอะใจทำไมเก่ากว่าเราเข้าง่ายกว่าเราแฮะ ร้องไห้ ร้องไห้ ร้องไห้

civic club ek97 no.730

su_wit
อาจารย์ปู่

วิทย์ ณ.โคราชา 084-5437854

« ตอบ #15 เมื่อ: 16 มีนาคม 2012, 10:17:36 »

ขออภัยผมเป็นคนอย่างนี้   ยิ้มเท่ห์

รักกันไว้ จุมพิต ยิ้มกว้างๆ

แมงกะซอนบิน
jkung_27
อาจารย์ปู่

« ตอบ #16 เมื่อ: 16 มีนาคม 2012, 14:37:16 »

คงต้องลากันแล้ว ครับ  ยิ้ม

ขยิบตา  ขยิบตา  ขยิบตา  ขยิบตา   อะไรกันเอ่ย ช่วงนี้อากาศร้อน อาจทำให้อารมร้อน หงุดหงิด คิดไม่ตก  แต่อย่างไงก็ใจเย็นๆครับ รักกันไว้ ถึงไม่รู้จักกัน ไม่เคยเจอหน้ากัน  แต่เราก็อยู่ในโลกเดียวกัน มีอะไรก็ช่วยๆกันไป ผิดบ้าง ถูกบ้าง  จุมพิต

เกียถอย ไม่หน้ามี  ซิงโครเมช

http://www.welovecivic.com/forum/index.php?topic=120828.0

http://board.eg3d-club.com/index.php/topic,68154.msg909125/topicseen.html#msg909125
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 16 มีนาคม 2012, 14:46:00 โดย jkung_27 » บันทึกการเข้า

มีปัญหา ติดต่อใด้โดยตรง
https://www.facebook.com/profile.php?id=100013364359216&ref=bookmarks
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์ 
:::CIVIC CLUB THAILAND:::  |  คุยคุ้ย Civic  |  Civic Club Car Knowledge => คลังความรู้คู่รถ  |  หัวข้อ: ถามเรื่องเกียร์ถอยครับ