ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
20 เมษายน 2024, 06:50:14
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: มีปัญหาการใช้งานเว็บไซต์ หรือติดต่อลงโฆษณา ติดต่อ admin [ไม่ใช่ผู้ขายสินค้า] ที่ 0876889988   หรือ theerachai@siamrx.com หรือ line id: @welovecivic

Custom Search
:::CIVIC CLUB THAILAND:::  |  คุยคุ้ย Civic  |  Civic Club Car Knowledge => คลังความรู้คู่รถ  |  หัวข้อ: ถามถึงเรื่องหม้อน้ำครับ กับแผงแอร์ EK 0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ถามถึงเรื่องหม้อน้ำครับ กับแผงแอร์ EK  (อ่าน 8626 ครั้ง)
kitloft
ศิษย์พี่

« เมื่อ: 21 กุมภาพันธ์ 2012, 09:07:30 »

โดยปกติหม้อน้ำ กับ แผงแอร์ EK จะเป็นตัวเล็กใช่ไหมครับ

แต่ว่าผมอยากเปลี่ยน เป็นตัวใหญ่เหมือน พวก Accord จะต้องเอาหม้อน้ำกับแผงแอร์รุ่นไหนมาใส่หรอครับ  แล้วราคาประมาณเท่าไรครับ สองอย่างนี้อ่ะครับ

รบกวนผู้รู้ช่วยแนะแนวหน่อยครับผม
nakarin
อาจารย์ปู่

ชนใดไม่มีดนตรีกาล ในสันดารเป็นคนชอบกลนัก

« ตอบ #1 เมื่อ: 21 กุมภาพันธ์ 2012, 09:32:37 »

หม้อน้ำทองแดง 2 ช่องก็พอครับ
 ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม

ดูแลรถ แล้วรถจะดูแลเรา
kitloft
ศิษย์พี่

« ตอบ #2 เมื่อ: 21 กุมภาพันธ์ 2012, 09:38:53 »

หม้อน้ำทองแดง 2 ช่องก็พอครับ
 ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม

หม้อน้ำ 2 ช่องนี่หมายถึงตัวยาวใช่ไหมครับ แล้วราคามันเท่าไรหรอครับ แล้วผมจะเอาแผงแอร์รุ่นไหนมาใส่ได้บ้างครับ
nakarin
อาจารย์ปู่

ชนใดไม่มีดนตรีกาล ในสันดารเป็นคนชอบกลนัก

« ตอบ #3 เมื่อ: 21 กุมภาพันธ์ 2012, 16:05:36 »

ราคา2500-3000 บาทก็มีครับ ส่วนแผงแอร์ใช้ของเดิมก็ได้ครับ ทำความสะอาดหน่อยก็พอครับ แล้วก็ดูพัดลมว่าแรงดีหรือเปล่าแค่นี้ก็ใช้ได้แล้วครับ

ดูแลรถ แล้วรถจะดูแลเรา
MANUTS
= ท่านรอง รปภ. สป. =
Gold Member
อาจารย์ปู่

นัต.....สมุทรปราการ

« ตอบ #4 เมื่อ: 23 กุมภาพันธ์ 2012, 18:23:48 »

หม้อน้ำ 2 ช่องนี่หมายถึงตัวยาวใช่ไหมครับ แล้วราคามันเท่าไรหรอครับ แล้วผมจะเอาแผงแอร์รุ่นไหนมาใส่ได้บ้างครับ

ตัวมันหนากว่าของเดิมครับ ลองของแต่งพวกมิเนียมสิครับเย็นเจี๊ยบแน่  ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์

แอร์ลองเปลียนใส่ตู้นองแผงถ้าครีพล้มเยอะก็เปลี่ยนใหม่ครับ

Forgive  AND  Forget
Regis100
ม่อนเงาะ ณ เชียงใหม่
ผู้คุมกฎ
อาจารย์ปู่

ผมก็แค่ผู้โง่เขลาคนนึงที่พยายามอยากฉลาด@ เชียงใหม่เจ้า

« ตอบ #5 เมื่อ: 23 กุมภาพันธ์ 2012, 18:38:38 »

ทำไมถึงอยากเปลี่ยน ขยิบตา ขยิบตา

ค้นคำตอบก่อนรอคำตอบนะครับ พิมพ์ไว้เยอะแล้ว หาอ่านกันดู
เชื่อผมไม่เชื่อผมไม่มีปัญหา
kitloft
ศิษย์พี่

« ตอบ #6 เมื่อ: 24 กุมภาพันธ์ 2012, 08:34:10 »

เคยมีคนบอกว่า ให้ใส่ของ DC2

ที่อยากเปลี่ยนเพราะว่า แอร์ไม่ค่อยเย็นเวลาขับรถกลางวันครับ  เลยอยากเปลี่ยนแผงแอร์ให้ใหญ่ขึ้นครับ   เพราะว่ามันน่าจะเย็นกว่าแผงแอร์เล็ก
p jung
Gold Member
อาจารย์ปู่

คุณชายพี

« ตอบ #7 เมื่อ: 24 กุมภาพันธ์ 2012, 09:18:55 »

ที่อยากเปลี่ยนเพราะว่า แอร์ไม่ค่อยเย็นเวลาขับรถกลางวันครับ  เลยอยากเปลี่ยนแผงแอร์ให้ใหญ่ขึ้นครับ   เพราะว่ามันน่าจะเย็นกว่าแผงแอร์เล็ก
ผมว่า ไม่จำเป็นต้องเปลี่ยนให้แผงใหญ่ขึ้นนะ

ของผมแผงแอร์เดิมทุกอย่าง

หม้อน้ำเดิม แอร์ตอนกลางวันยังหนาว

จุมพิต จุมพิต จุมพิต

เปลี่ยนตู้แอร์นอก ล้างแผงคอล์ยร้อนให้โล่งๆ ทำระบบให้ดีๆ น่าจะเป็นคำตอบที่ดีที่สุด เพราะรถรุ่นนี้

มีการออกแบบในเรื่องของการระบายความร้อนมาได้ดีอยู่แล้ว หม้อน้ำ แยกกับ แอร์อย่างสิ้นเชิง

ในรูป ตู้แอร์นอก กับ อุณหภูมิแอร์ที่วัดจากช่องแอร์รถผม

* DSCF5711 (Small).JPG (60.34 KB, 640x480 - ดู 1090 ครั้ง.)

* ภาพ235.jpg (35.68 KB, 480x640 - ดู 963 ครั้ง.)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 24 กุมภาพันธ์ 2012, 09:21:29 โดย p jung » บันทึกการเข้า

Regis100
ผู้คุมกฎ
อาจารย์ปู่

ผมก็แค่ผู้โง่เขลาคนนึงที่พยายามอยากฉลาด@ เชียงใหม่เจ้า

« ตอบ #8 เมื่อ: 24 กุมภาพันธ์ 2012, 10:39:38 »

ที่อยากเปลี่ยนเพราะว่า แอร์ไม่ค่อยเย็นเวลาขับรถกลางวันครับ  เลยอยากเปลี่ยนแผงแอร์ให้ใหญ่ขึ้นครับ   เพราะว่ามันน่าจะเย็นกว่าแผงแอร์เล็ก
ถ้า ระบบโดยรวมสมบูณร์ มันก็เย็นครับ  ระบบไม่มีรั่ว คอมยังแรงอัดดี น้ำมันคอม น้ำยาแอร์ยังปกติ คอล์ยร้อน คอล์ยเย็นไม่สกปรก ระบบคุมทำงานปกติ
แอร์มันก็เย็นครับ
ลองไปอ่านเรื่องแผงแอร์ใหญ่ดูครับ
http://www.welovecivic.com/forum/index.php?;topic=125868.0

ค้นคำตอบก่อนรอคำตอบนะครับ พิมพ์ไว้เยอะแล้ว หาอ่านกันดู
kitloft
ศิษย์พี่

« ตอบ #9 เมื่อ: 24 กุมภาพันธ์ 2012, 21:40:40 »

ผมว่า ไม่จำเป็นต้องเปลี่ยนให้แผงใหญ่ขึ้นนะ

ของผมแผงแอร์เดิมทุกอย่าง

หม้อน้ำเดิม แอร์ตอนกลางวันยังหนาว

จุมพิต จุมพิต จุมพิต

เปลี่ยนตู้แอร์นอก ล้างแผงคอล์ยร้อนให้โล่งๆ ทำระบบให้ดีๆ น่าจะเป็นคำตอบที่ดีที่สุด เพราะรถรุ่นนี้

มีการออกแบบในเรื่องของการระบายความร้อนมาได้ดีอยู่แล้ว หม้อน้ำ แยกกับ แอร์อย่างสิ้นเชิง

ในรูป ตู้แอร์นอก กับ อุณหภูมิแอร์ที่วัดจากช่องแอร์รถผม

แล้วตู้แอร์นอก ต่างจากตู้แอร์ในไทยยังไงหรอครับ
kitloft
ศิษย์พี่

« ตอบ #10 เมื่อ: 24 กุมภาพันธ์ 2012, 21:46:39 »

ถ้า ระบบโดยรวมสมบูณร์ มันก็เย็นครับ  ระบบไม่มีรั่ว คอมยังแรงอัดดี น้ำมันคอม น้ำยาแอร์ยังปกติ คอล์ยร้อน คอล์ยเย็นไม่สกปรก ระบบคุมทำงานปกติ
แอร์มันก็เย็นครับ
ลองไปอ่านเรื่องแผงแอร์ใหญ่ดูครับ
http://www.welovecivic.com/forum/index.php?;topic=125868.0

วันผมไปดูแผงแอร์ของผม พบว่า รังผึ้ง(คีบมันอ่ะครับ) มันจะล้มนิดๆ ครับ นี่คือปัญหาที่มันไม่เย็นหรือป่าวครับ ถ้าไปจัดรังผึ้งใหม่ราคาประมาณเท่าไรหรอครับ
ส่วนคอมแอร์ผมไม่น่าจะมีส่วน เพราะว่าเพิ่งเปลี่ยนมาครับ 
ส่วนตู้แอร์ผมใช้เดิมๆครับ เพิ่งไปล้างมาครับ  ก่อนล้างให้ช่างดูก่อน เค้าบอกว่าก็ไม่ค่อยเลอะเท่าไรครับ แต่เพิ่อความสบายใจของผม ผมก็เลยให้เค้าล้างไปเลยครับ
p jung
Gold Member
อาจารย์ปู่

คุณชายพี

« ตอบ #11 เมื่อ: 24 กุมภาพันธ์ 2012, 22:23:20 »

แล้วตู้แอร์นอก ต่างจากตู้แอร์ในไทยยังไงหรอครับ
ตู้แอร์นอก แผงรังผึ้งจะถี่กว่าของบ้านเรา ทำความเย็นได้ดีกว่า เร็วกว่าสู้แดดได้ดี

ตู้แอร์เดิม แผงรังผึ้งจะห่าง ทำความเย็นได้ช้า สู้แดดไม่ดี

รูปบนตู้นอก

รูปล่างตู้ไทย

* DSCF5711 (Small).JPG (60.34 KB, 640x480 - ดู 942 ครั้ง.)

* DSCF5752 (Small).JPG (49.39 KB, 640x480 - ดู 1076 ครั้ง.)

Regis100
ผู้คุมกฎ
อาจารย์ปู่

« ตอบ #12 เมื่อ: 24 กุมภาพันธ์ 2012, 23:19:03 »

วันผมไปดูแผงแอร์ของผม พบว่า รังผึ้ง(คีบมันอ่ะครับ) มันจะล้มนิดๆ ครับ นี่คือปัญหาที่มันไม่เย็นหรือป่าวครับ ถ้าไปจัดรังผึ้งใหม่ราคาประมาณเท่าไรหรอครับ
ส่วนคอมแอร์ผมไม่น่าจะมีส่วน เพราะว่าเพิ่งเปลี่ยนมาครับ 
ส่วนตู้แอร์ผมใช้เดิมๆครับ เพิ่งไปล้างมาครับ  ก่อนล้างให้ช่างดูก่อน เค้าบอกว่าก็ไม่ค่อยเลอะเท่าไรครับ แต่เพิ่อความสบายใจของผม ผมก็เลยให้เค้าล้างไปเลยครับ
ล้มนิดๆไม่น่าเป็นปัญหาครับ
ถ้าพึ่งเปลี่ยนคอมมา เป็นคอมแบบไหนครับ  ขยิบตา ::)เชียงกง บิ้ว มือสอง  ได้แว๊กระบบดีไม๊ เปลี่ยน ไดเออร์ไม๊ วาว์ลหลังตู้เปลี่ยนไม๊  ใช่น้ำยา มากน่อยดีไม๊ ระบบรั่วไม๊
เรื่องแอร์นี่มันเยอะครับ วางยาเลี้ยงไข้ก็ง่ายนิดเดียว 

kitloft
ศิษย์พี่

« ตอบ #13 เมื่อ: 25 กุมภาพันธ์ 2012, 03:18:41 »

ล้มนิดๆไม่น่าเป็นปัญหาครับ
ถ้าพึ่งเปลี่ยนคอมมา เป็นคอมแบบไหนครับ  ขยิบตา ::)เชียงกง บิ้ว มือสอง  ได้แว๊กระบบดีไม๊ เปลี่ยน ไดเออร์ไม๊ วาว์ลหลังตู้เปลี่ยนไม๊  ใช่น้ำยา มากน่อยดีไม๊ ระบบรั่วไม๊
เรื่องแอร์นี่มันเยอะครับ วางยาเลี้ยงไข้ก็ง่ายนิดเดียว 

เพิ่งเปลี่ยนคอมแอร์ เซียงกงมาครับ อย่างอื่นยังไม่ได้ทำเลยครับ
Regis100
ผู้คุมกฎ
อาจารย์ปู่

« ตอบ #14 เมื่อ: 25 กุมภาพันธ์ 2012, 09:40:56 »

เพิ่งเปลี่ยนคอมแอร์ เซียงกงมาครับ อย่างอื่นยังไม่ได้ทำเลยครับ
เดี๋ยวนะ เปลี่ยนอย่างเดียวเลย เติมน้ำยาด้วยใช่ไม๊ ก่อนเติมก็แว๊กน้ำยาล้างระบบรึเปล่า  ลังเล ลังเล ลังเล

kitloft
ศิษย์พี่

« ตอบ #15 เมื่อ: 25 กุมภาพันธ์ 2012, 09:51:26 »

เดี๋ยวนะ เปลี่ยนอย่างเดียวเลย เติมน้ำยาด้วยใช่ไม๊ ก่อนเติมก็แว๊กน้ำยาล้างระบบรึเปล่า  ลังเล ลังเล ลังเล

เติมครับ ทำตามขึ้นตอนทุกอย่าง แวกน้ำยา แล้วก็เอาลมอัดเข้าไปเช็ครอยรั่วซึมครับ เส็ดแล้วก็ทำตามตามขึ้นตอนครับ  (ผมให้ช่างแอร์ทำครับ ก็ดูๆเค้าทำตลอดครับ)
Regis100
ผู้คุมกฎ
อาจารย์ปู่

« ตอบ #16 เมื่อ: 25 กุมภาพันธ์ 2012, 10:31:20 »

เติมครับ ทำตามขึ้นตอนทุกอย่าง แวกน้ำยา แล้วก็เอาลมอัดเข้าไปเช็ครอยรั่วซึมครับ เส็ดแล้วก็ทำตามตามขึ้นตอนครับ  (ผมให้ช่างแอร์ทำครับ ก็ดูๆเค้าทำตลอดครับ)
ปกติถ้าเปลี่ยนคอมแอร์เนี่ย ร้านประจำผมนะ คราวนั้นซ่อมคอมแอร์
เริ่มจาก คลายน้ำยาออก แล้วถอดเปลี่ยนชิ้นส่วนที่จะเปลี่ยน  จากนั้นก็ล้างคอล์ย ร้อนหน้าเครื่อง คอล์ยเย็นในห้องโดยสาร  ประกอบทุกอย่างเข้าที่ ใส่น้ำยา้ใล่ความชื้น แว๊กระบบ ทิ้งไว้นานพอดู ดูว่าเข็มวัดลดลงไม๊ จากนั้นก็เติมน้ำมันคอม เติมน้ำยาแอร์  ให้ได้แรงดัน  แค่นี้แอร์รถเดิมๆของผมก็กลับมาเย็นสบายๆๆๆๆ คนข้างหลังยังหนาว
จริงๆของผมเนี่ยถ้าเปลี่ยนดรายเออร์ กับวาว์ลหลังตู้จะเย็นกว่านี้อีก จริงๆ ดรายเออร์ต้องเปลี่ยนทุกครั้งที่รื้อระบบหรือระบบรั่ว

ผมว่าเปลี่ยนช่างดูก่อนครับ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์

p jung
Gold Member
อาจารย์ปู่

คุณชายพี

« ตอบ #17 เมื่อ: 25 กุมภาพันธ์ 2012, 10:33:55 »

ปกติถ้าเปลี่ยนคอมแอร์เนี่ย ร้านประจำผมนะ คราวนั้นซ่อมคอมแอร์
เริ่มจาก คลายน้ำยาออก แล้วถอดเปลี่ยนชิ้นส่วนที่จะเปลี่ยน  จากนั้นก็ล้างคอล์ย ร้อนหน้าเครื่อง คอล์ยเย็นในห้องโดยสาร  ประกอบทุกอย่างเข้าที่ ใส่น้ำยา้ใล่ความชื้น แว๊กระบบ ทิ้งไว้นานพอดู ดูว่าเข็มวัดลดลงไม๊ จากนั้นก็เติมน้ำมันคอม เติมน้ำยาแอร์  ให้ได้แรงดัน  แค่นี้แอร์รถเดิมๆของผมก็กลับมาเย็นสบายๆๆๆๆ คนข้างหลังยังหนาว
จริงๆของผมเนี่ยถ้าเปลี่ยนดรายเออร์ กับวาว์ลหลังตู้จะเย็นกว่านี้อีก จริงๆ ดรายเออร์ต้องเปลี่ยนทุกครั้งที่รื้อระบบหรือระบบรั่ว

ผมว่าเปลี่ยนช่างดูก่อนครับ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์
ไหน ขอลองนั่งหน่อยสิ ว่าเย็นสู้รถผมได้ไหม  ยิ้ม

Regis100
ผู้คุมกฎ
อาจารย์ปู่

« ตอบ #18 เมื่อ: 25 กุมภาพันธ์ 2012, 11:29:46 »

ไหน ขอลองนั่งหน่อยสิ ว่าเย็นสู้รถผมได้ไหม  ยิ้ม
ใครจะไปสู้ได้ล่ะ ไอ้รถนั่งแล้วไข่แข็งเนี่ย ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

p jung
Gold Member
อาจารย์ปู่

คุณชายพี

« ตอบ #19 เมื่อ: 25 กุมภาพันธ์ 2012, 11:38:00 »

ใครจะไปสู้ได้ล่ะ ไอ้รถนั่งแล้วไข่แข็งเนี่ย ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

se278
จอมยุทธ

« ตอบ #20 เมื่อ: 25 กุมภาพันธ์ 2012, 19:15:01 »

โดยปกติหม้อน้ำ กับ แผงแอร์ EK จะเป็นตัวเล็กใช่ไหมครับ

แต่ว่าผมอยากเปลี่ยน เป็นตัวใหญ่เหมือน พวก Accord จะต้องเอาหม้อน้ำกับแผงแอร์รุ่นไหนมาใส่หรอครับ  แล้วราคาประมาณเท่าไรครับ สองอย่างนี้อ่ะครับ

รบกวนผู้รู้ช่วยแนะแนวหน่อยครับผม

ผมอยากทราบวัตถุประสงค์หน่อย ครับว่าทำเพื่ออะไร แก้ปัญหาอะไร ครับ
Regis100
ผู้คุมกฎ
อาจารย์ปู่

« ตอบ #21 เมื่อ: 25 กุมภาพันธ์ 2012, 19:38:31 »

ผมอยากทราบวัตถุประสงค์หน่อย ครับว่าทำเพื่ออะไร แก้ปัญหาอะไร ครับ
เค้าบอกไปแล้วไงลุง ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ป่ะๆซื้อน้ำแข็งดีกว่า ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

se278
จอมยุทธ

« ตอบ #22 เมื่อ: 25 กุมภาพันธ์ 2012, 20:51:19 »

อ้าว ลืมดู ที่แท้แค่แอร์ไม่เย็น ไม่จริงมั้งครับ เห็นบ่นๆอยู่ในนี่แบบว่า ไข่แข็ง นะครับ ลองหาร้านเก่งๆดูครับ  ยิ้มเท่ห์
Regis100
ผู้คุมกฎ
อาจารย์ปู่

« ตอบ #23 เมื่อ: 25 กุมภาพันธ์ 2012, 22:55:04 »

อ้าว ลืมดู ที่แท้แค่แอร์ไม่เย็น ไม่จริงมั้งครับ เห็นบ่นๆอยู่ในนี่แบบว่า ไข่แข็ง นะครับ ลองหาร้านเก่งๆดูครับ  ยิ้มเท่ห์
ยิงฟันยิ้ม ;Dแข็งจนหดหมดแล้วมั้ง

หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์ 
:::CIVIC CLUB THAILAND:::  |  คุยคุ้ย Civic  |  Civic Club Car Knowledge => คลังความรู้คู่รถ  |  หัวข้อ: ถามถึงเรื่องหม้อน้ำครับ กับแผงแอร์ EK