ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
19 เมษายน 2024, 16:49:29
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: มีปัญหาการใช้งานเว็บไซต์ หรือติดต่อลงโฆษณา ติดต่อ admin [ไม่ใช่ผู้ขายสินค้า] ที่ 0876889988   หรือ theerachai@siamrx.com หรือ line id: @welovecivic

Custom Search
:::CIVIC CLUB THAILAND:::  |  คุยคุ้ย Civic  |  Civic Club Car Knowledge => คลังความรู้คู่รถ  |  หัวข้อ: คอยร้าวจะมีผลอย่างไรบ้างครับ 0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: คอยร้าวจะมีผลอย่างไรบ้างครับ  (อ่าน 2154 ครั้ง)
jansanarak
เข้าวงการ
*

« เมื่อ: 15 กุมภาพันธ์ 2012, 21:14:41 »

มีเรื่องมารบกวนผู้รู้อีกแล้วครับ อิอิ ผมขับรถcivic'92 แล้ววันนี้ไปติดแก๊สมา ปรากฏว่าช่างติดแก๊สเช็คให้แล้วเจอคอยแตกร้าวรอบเลยครับเลยแนะนำให้เปลี่ยนเพราะถ้าขับแก๊สไปจะเป็นอันตราย เลยอยากถามผู้รู้ว่าการที่คอยมีรอยแตกร้าวเนี่ยมันจะทำให้รถเรามีอาการอย่างไรบ้างครับเพราะเห็นช่างบอกว่าจะทำให้เครื่องยนต์เดินไม่เรียบด้วยจริงไหมครับ

* aa.jpg (38.57 KB, 180x240 - ดู 239 ครั้ง.)
se278
จอมยุทธ

« ตอบ #1 เมื่อ: 16 กุมภาพันธ์ 2012, 07:57:50 »

ผมมีรถนิสสันเก่าๆคันหนึ่งติดแกส ตอนติดมาใหม่ๆเดินไม่เรียบ จูนจนเมื่อย มีคนเขาแนะนำให้เปลี่ยนสายหัวเทียน ผมก็เปลี่ยนแบบไม่เชื่อแต่เห็นว่ามันไม่แพงและมันติดมากับรถหลายปีแล้ว พอเปลี่ยนมันเดินเรียบจนถึงทุกวันนี้ ก็ไม่รู้สาเหตุเพราะแรงเหนี่ยวนำไฟฟ้าเรามองไม่เห็น

อาการของท่านผมว่าอย่างเก่งก็เครื่องเดินสดุดไม่ถึงกับติดเครื่องไม่ได้ ก็ทนใช้ไปจนกว่าวันหนึ่งเครื่องเดินสดุดก็ค่อยมาพิจารณามัน ตอนนี้มันยังใช้ได้ก็ใช้ไปก่อน รถติดแกสมาคนโบราณเขาบอกกันต่อๆมาว่าให้ระวังเรื่องระบบจ่ายไฟจุดระเบิด ครับ  ยิ้มเท่ห์

lucifer_ek97
Gold Member
เจ้ายุทธภพ

+++ EK @ เขาใหญ่ +++

« ตอบ #2 เมื่อ: 16 กุมภาพันธ์ 2012, 14:53:56 »

มีเรื่องมารบกวนผู้รู้อีกแล้วครับ อิอิ ผมขับรถcivic'92 แล้ววันนี้ไปติดแก๊สมา ปรากฏว่าช่างติดแก๊สเช็คให้แล้วเจอคอยแตกร้าวรอบเลยครับเลยแนะนำให้เปลี่ยนเพราะถ้าขับแก๊สไปจะเป็นอันตราย เลยอยากถามผู้รู้ว่าการที่คอยมีรอยแตกร้าวเนี่ยมันจะทำให้รถเรามีอาการอย่างไรบ้างครับเพราะเห็นช่างบอกว่าจะทำให้เครื่องยนต์เดินไม่เรียบด้วยจริงไหมครับ

เปลือกคอยล์ที่ร้าวจะทำให้ไฟแรงสูงมีการรั่วลงกราวด์ ไฟจะจ่ายไปที่หัวเทียนได้ไม่เต็มที่เมื่อไฟอ่อนวิ่งแก็สก็จะไม่ค่อยดี สะดุดๆ

ของผมก็คอยล์รั่ววิ่งแก็สไม่ได้เลย พอเปลี่ยนใหม่ก็หายวิ่งเนียนทั้งน้ำมันและแก็ส 

จะเปลี่ยนเฉพาะคอยล์ หรือจับเซียงกงมาทั้งลูกก็ได้ แล้วแต่งบในกระเป๋า   จุมพิต จุมพิต

ไม่หล่อ........ไม่รวย............แฟนไม่สวย............แต่ขับ civic   WLC  no. 702
jansanarak
เข้าวงการ
*

« ตอบ #3 เมื่อ: 16 กุมภาพันธ์ 2012, 15:03:30 »

แล้วอย่างที่ว่ารถตอนจอดอยู่รู้สึกว่าเครื่องมันเดินไม่เรียบก็เกี่ยวกันด้วยใช่ไหมครับเพราะรถคันนี้เริ่มมีอาการนี้มาได้สักพักแล้วแล้วก็รู้สึกว่ามันสตาร์ทติดยากนิดนึงด้วยครับ
lucifer_ek97
Gold Member
เจ้ายุทธภพ

+++ EK @ เขาใหญ่ +++

« ตอบ #4 เมื่อ: 16 กุมภาพันธ์ 2012, 18:52:49 »

แล้วอย่างที่ว่ารถตอนจอดอยู่รู้สึกว่าเครื่องมันเดินไม่เรียบก็เกี่ยวกันด้วยใช่ไหมครับเพราะรถคันนี้เริ่มมีอาการนี้มาได้สักพักแล้วแล้วก็รู้สึกว่ามันสตาร์ทติดยากนิดนึงด้วยครับ

หมายถึงรอบเดินเบาสวิง ไม่เรียบใช่ไม๊  ลองล้างลิ้นปีกผีเสื้อแล้วตั้งรอบเดินเบาใหม่  ในห้อง DIY  มีกระทู้อยู่นะ

แล้วตอนนี้เวลาเดินเบามีเสียงคล้ายๆไฟรั่วไม๊  ดังแป๊ดๆๆ  เป็นจังหวะๆ แถวๆจานจ่าย  ถ้ามีเสียงก็แสดงว่าไฟรั่วลงกราวด์

รูดซิบปาก รูดซิบปาก

ไม่หล่อ........ไม่รวย............แฟนไม่สวย............แต่ขับ civic   WLC  no. 702
se278
จอมยุทธ

« ตอบ #5 เมื่อ: 16 กุมภาพันธ์ 2012, 21:13:39 »

เดาว่าสายแว๊คคั่มรั่ว ปลายท่อปริแตก รถติดแกสมันจะมีท่อ 3 ทาง ลองมุดดูก่อน เจอก็เอากรรไกรตัดปลายออกเสียบใหม่  ยิ้มเท่ห์
jansanarak
เข้าวงการ
*

« ตอบ #6 เมื่อ: 16 กุมภาพันธ์ 2012, 23:04:04 »

เดาว่าสายแว๊คคั่มรั่ว ปลายท่อปริแตก รถติดแกสมันจะมีท่อ 3 ทาง ลองมุดดูก่อน เจอก็เอากรรไกรตัดปลายออกเสียบใหม่  ยิ้มเท่ห์

เคยมีช่างบอกให้เช็คจุดนี้เหมือนกันครับแต่ยังไม่ได้ลองเอาไปเช็คดูสักทีสายชุดนี้จะอยู่ตรงข้างหลังคาร์บูร์หรือเปล่าครับ
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์ 
:::CIVIC CLUB THAILAND:::  |  คุยคุ้ย Civic  |  Civic Club Car Knowledge => คลังความรู้คู่รถ  |  หัวข้อ: คอยร้าวจะมีผลอย่างไรบ้างครับ