ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
28 มีนาคม 2024, 16:23:23
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: มีปัญหาการใช้งานเว็บไซต์ หรือติดต่อลงโฆษณา ติดต่อ admin [ไม่ใช่ผู้ขายสินค้า] ที่ 0876889988   หรือ theerachai@siamrx.com หรือ line id: @welovecivic

Custom Search
:::CIVIC CLUB THAILAND:::  |  คุยคุ้ย Civic  |  Civic Club Car Knowledge => คลังความรู้คู่รถ  |  หัวข้อ: ek96 รอบสวิงเป็นน้ำมันและแก็ส 0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ek96 รอบสวิงเป็นน้ำมันและแก็ส  (อ่าน 3770 ครั้ง)
numma
เข้าวงการ
*

« เมื่อ: 28 มกราคม 2012, 14:10:30 »

เป็นมาเป็นปีแล้ว ไม่รู้จะทำไง ยิ่งตอนเปิดแอร์ยิ่งหนัก รบกวนผู้รู้ช่วยชี้แนะทีครับ
se278
จอมยุทธ

« ตอบ #1 เมื่อ: 28 มกราคม 2012, 19:00:59 »

เป็นมาเป็นปีแล้ว ไม่รู้จะทำไง ยิ่งตอนเปิดแอร์ยิ่งหนัก รบกวนผู้รู้ช่วยชี้แนะทีครับ

ลองดูพวกสายแวคคั่ม ปลายอาจจะปริแตก ลมรั่ว  ยิ้มเท่ห์
j2524
ชาวยุทธ
*

« ตอบ #2 เมื่อ: 29 มกราคม 2012, 11:32:42 »

ลองล้างปีกผีเสื้อดูครับ ของผมก็เป็นอาการเดียวกัน
nik10956
ศิษย์น้อง
**

« ตอบ #3 เมื่อ: 02 กุมภาพันธ์ 2012, 11:02:11 »

ลองตั้งวาลวดูคับ รถติดแก๊สต้องตั้งเผื่อครับ
Firstfer
เข้าวงการ
*

« ตอบ #4 เมื่อ: 02 กุมภาพันธ์ 2012, 14:32:55 »

รถผมก็เป็นเหมือนกันครับ รอบสวิง เวลาขับแก๊สจะสวิงมาก ขับไปถ้าเหยียบครัชรอบตกแทบดับ ยิ่งเวลาดับเครื่องซักพักแล้ว สตาร์ท ลากยาวมากกว่าจะติด ไปให้ช่างเช็คให้เขาบอกว่า โซลินอย หม้อต้มเสีย หม้อต้มผมเป็นรุ่นเก่าแล้วไม่มีเปลี่ยน เลยถอยของใหม่ไป ตอนนี้ปกติแล้ว สตาร์ทแชะเดียวติดเลย รอบนิ่งขึ้น     ลองดูครับเผื่อจะเป็นอาการเดียวกันครับ
Regis100
ม่อนเงาะ ณ เชียงใหม่
ผู้คุมกฎ
อาจารย์ปู่

ผมก็แค่ผู้โง่เขลาคนนึงที่พยายามอยากฉลาด@ เชียงใหม่เจ้า

« ตอบ #5 เมื่อ: 02 กุมภาพันธ์ 2012, 15:25:32 »

ถ้าเป้นทั้งสองเชื้อพลิง ก็ ระบบวาว์ล ระบบคุมเดินเบา และแบบที่ข้างบนบอกก็ระบบ สายเวคคั่มต่างๆ
ล้างลิ้นตั้งวาว์ลดูก่อนครับ

ค้นคำตอบก่อนรอคำตอบนะครับ พิมพ์ไว้เยอะแล้ว หาอ่านกันดู
เชื่อผมไม่เชื่อผมไม่มีปัญหา
numma
เข้าวงการ
*

« ตอบ #6 เมื่อ: 02 กุมภาพันธ์ 2012, 17:35:09 »

ขอบคุณครับ จะลองทำดูครับ
virot_2503
ศิษย์พี่

« ตอบ #7 เมื่อ: 04 กุมภาพันธ์ 2012, 11:01:17 »

รถผมเคยเป็นแบบท่านทั้งหลายข้างบน..ลองทำแล้วหลายๆอย่างที่ท่านแนะนำ..
ก็ยังสวิงอยู่..วิ่งก็อืดๆไม่ทันใจ..ทนใช้มาเรื่อย..จนมู่เล่ย์หลุด..ร่องลิ่มเยินต้องเข้าโรงซ่อม
และหลังจากเปลี่ยนข้อเหงี่ยงมา..ก็มีอาการเครื่องร้อนแล้วสตาร์ทหลายครั้ง..กว่าจะติด
แต่เวลาเช้า..หรือเครื่องเย็น..ทีเดียวติด..ลองถอดมอเตอร์สตาร์ทมาดู..ก็สภาพดีไม่น่ามีปัญหา
ไปหาช่างจูนแก็ส..ก็บอกว่าไฟอ่อนไป..ตั้งให้แก่หน่อย..ก็ไม่หาย..ไปหาช่างเครื่อง..บอกว่าไฟแก่ไป
เลยติดยาก..เดี๋ยวแหวนพัง..
ตัดสินใจพาไปร้านซ่อมระบบไฟฟ้า..ช่างถอดมอเตอร์ดูแล้ว..บอกไม่มีปัญหา
แต่มีปัญหาที่สายกราวด์..สภาพเก่า..มีร่องรอยไหม้..ก็เลยต่อสายกราวด์เส้นใหม่เพิ่มให้..
จากจุดลงกราวด์ข้างแบต..มาลงน็อตยึดที่ท่อร่วมไอดี..จ่ายไป 250 บาท
เชื่อมั้ย..สตาร์ทกี่ทีก็ชึ่งเดียวติด..เป็นไปด้ายงัย..
ช่างบอกว่า..รถเก่าแล้วสายกราวด์เดิมที่เคยดี..ก็อาจชำรุด..หักใน..หรือจุดยึดเป็นสนิม..ทำสีมา
หรือขันไม่แน่น..เป็นเหตุให้ไฟเดินไม่สะดวก..ทำให้ช็อตไหม้ได้..อย่างที่เห็น
และเท่าที่สังเกต..ไม่รู้คิดไปเองรึเปล่า..ผมว่าเครื่องนิ่ง..รอบเดินเบาไม่สวิง..อัตราเร่งดีขึ้น
เกียร์ก็นิ่มไม่ค่อยกระตุก..ผมว่ามันเป็นไปแล้วนะ..เพราะทุกจุดควบคุมด้วยระบบไฟฟ้า..
Regis100
ผู้คุมกฎ
อาจารย์ปู่

ผมก็แค่ผู้โง่เขลาคนนึงที่พยายามอยากฉลาด@ เชียงใหม่เจ้า

« ตอบ #8 เมื่อ: 04 กุมภาพันธ์ 2012, 11:18:43 »

รถผมเคยเป็นแบบท่านทั้งหลายข้างบน..ลองทำแล้วหลายๆอย่างที่ท่านแนะนำ..
ก็ยังสวิงอยู่..วิ่งก็อืดๆไม่ทันใจ..ทนใช้มาเรื่อย..จนมู่เล่ย์หลุด..ร่องลิ่มเยินต้องเข้าโรงซ่อม
และหลังจากเปลี่ยนข้อเหงี่ยงมา..ก็มีอาการเครื่องร้อนแล้วสตาร์ทหลายครั้ง..กว่าจะติด
แต่เวลาเช้า..หรือเครื่องเย็น..ทีเดียวติด..ลองถอดมอเตอร์สตาร์ทมาดู..ก็สภาพดีไม่น่ามีปัญหา
ไปหาช่างจูนแก็ส..ก็บอกว่าไฟอ่อนไป..ตั้งให้แก่หน่อย..ก็ไม่หาย..ไปหาช่างเครื่อง..บอกว่าไฟแก่ไป
ตัดสินใจพาไปร้านซ่อมระบบไฟฟ้า..ช่างถอดมอเตอร์ดูแล้ว..บอกไม่มีปัญหา
แต่มีปัญหาที่สายกราวด์..สภาพเก่า..มีร่องรอยไหม้..ก็เลยต่อสายกราวด์เส้นใหม่เพิ่มให้..
จากจุดลงกราวด์ข้างแบต..มาลงน็อตยึดที่ท่อร่วมไอดี..จ่ายไป 250 บาท
เชื่อมั้ย..สตาร์ทกี่ทีก็ชึ่งเดียวติด..เป็นไปด้ายงัย..
ช่างบอกว่า..รถเก่าแล้วสายกราวด์เดิมที่เคยดี..ก็อาจชำรุด..หักใน..หรือจุดยึดเป็นสนิม..ทำสีมา
หรือขันไม่แน่น..เป็นเหตุให้ไฟเดินไม่สะดวก..ทำให้ช็อตไหม้ได้..อย่างที่เห็น
และเท่าที่สังเกต..ไม่รู้คิดไปเองรึเปล่า..ผมว่าเครื่องนิ่ง..รอบเดินเบาไม่สวิง..อัตราเร่งดีขึ้น
เกียร์ก็นิ่มไม่ค่อยกระตุก..ผมว่ามันเป็นไปแล้วนะ..เพราะทุกจุดควบคุมด้วยระบบไฟฟ้า..
มีส่วนครับ แต่สายกราว์ดหลักๆของเครื่อง มีอยู่ สองสามเส้น ถ้าไม่เคยไม่ยุ่งก็ไม่ค่อยเจอปัญหา แต่ ตรวจเช็คก็ดีครับ ผมก็ลืมไปเลย อายจัง อายจัง อายจัง

ค้นคำตอบก่อนรอคำตอบนะครับ พิมพ์ไว้เยอะแล้ว หาอ่านกันดู
hydromatic
Gold Member
ศิษย์พี่

๑Tottemo Daisuke EK๑

« ตอบ #9 เมื่อ: 25 กุมภาพันธ์ 2012, 20:54:24 »

ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม

------------ >>>S Y S T  E M      ALL      G R E E N !!!<<< -------------
se278
จอมยุทธ

« ตอบ #10 เมื่อ: 25 กุมภาพันธ์ 2012, 20:58:37 »

ผมเห็นรถเบนซ์เขาทำ ต่อตรงจากขั้วลบมาลงตรงฝาครอบวาวล์ ทำแล้วอาการสอึกหายเครื่องเร่งดีขึ้น(เขาว่า) เห็นว่าทำแค่นี้คิดกันเป็นพันบาท ครับ  ยิ้มเท่ห์
rees
ศิษย์พี่

« ตอบ #11 เมื่อ: 25 กุมภาพันธ์ 2012, 23:25:48 »

ถ้าล้างลิ้นปีกแล้ว    ล้างมอรเตอรแล้ว
ทำความสะอาดกรองอากาศแล้ว
eacv วาลาว ที่ต่อจากฝาครอบวาวลยังดูดอยู่
reset กล่อง ecu ตั้งรอบใหม่ อย่างถูกวิธีแล้ว
ยังไม่หาย

แนะนำตั้งวาลว์ใหม่ครับ
ผมเคยมีอาการพวกนี้หมดแล้ว  ตอนนี้หายแล้วครับ
ดูกระทู้นี้เป็นแนวทางก็ได้ครับ   http://www.welovecivic.com/forum/index.php/topic,101063.0.html

แล้วก็ตั้งรอบ  ถามพี่  Regis100   ครับท่านเซียนครับ

คู่มือรถ honda   ไปโหลดเอาโลด   http://hondatech.info/downloads/Auto/Manuals/

เรื่องเบรครถ กระทู้นี้ http://www.welovecivic.com/forum/index.php/topic,122306.0.html
Regis100
ผู้คุมกฎ
อาจารย์ปู่

« ตอบ #12 เมื่อ: 26 กุมภาพันธ์ 2012, 09:49:43 »

อายจัง อายจัง อายจัง ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม  ขอให้ปัญหาจบไวๆครับ เรื่องรอบสิวงเนี่ย เยอะ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์ 
:::CIVIC CLUB THAILAND:::  |  คุยคุ้ย Civic  |  Civic Club Car Knowledge => คลังความรู้คู่รถ  |  หัวข้อ: ek96 รอบสวิงเป็นน้ำมันและแก็ส