ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
25 เมษายน 2024, 04:12:39
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: มีปัญหาการใช้งานเว็บไซต์ หรือติดต่อลงโฆษณา ติดต่อ admin [ไม่ใช่ผู้ขายสินค้า] ที่ 0876889988   หรือ theerachai@siamrx.com หรือ line id: @welovecivic

Custom Search
:::CIVIC CLUB THAILAND:::  |  คุยคุ้ย Civic  |  Civic Club Car Knowledge => คลังความรู้คู่รถ  |  หัวข้อ: สตาร์ทรถแล้วเครื่องเร่งมากผิดปกติ 0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: สตาร์ทรถแล้วเครื่องเร่งมากผิดปกติ  (อ่าน 8414 ครั้ง)
jansanarak
เข้าวงการ
*

« เมื่อ: 23 มกราคม 2012, 19:22:17 »

คือตอนนี้รถมีอาการสตาร์ทแล้วเครื่องจะเร่งมากรอบถึงประมาณ2-3พันแต่พอเครื่องเริ่มร้อนรอบมันก็จะตกลงมาน่ะครับจะแก้ปัญหายังไงดีครับลองไปจูนมาแล้วก็เป็นอีก
ham_ter
อาจารย์ปู่

« ตอบ #1 เมื่อ: 23 มกราคม 2012, 21:19:48 »

คือตอนนี้รถมีอาการสตาร์ทแล้วเครื่องจะเร่งมากรอบถึงประมาณ2-3พันแต่พอเครื่องเริ่มร้อนรอบมันก็จะตกลงมาน่ะครับจะแก้ปัญหายังไงดีครับลองไปจูนมาแล้วก็เป็นอีก
    เอิ่ม มันเป็นปกติของตัวชดเชยรอบเดินเบาอ่านะ ถ้าเครื่องเย็นมันจะชดเชยรอบให้เพื่อวอร์มเครื่อง และไม่ให้เครื่องดับ
ถ้ามันร้อนรอบก็ลงมาปกติอ่ะ ถูกแล้ว ถ้าเครื่องเย็นแล้วดับ เครื่องร้อนแอร์ทำงานรอบตกน่ะ ผิดปกติจ๊ะ จุมพิต จุมพิต

nakarin
อาจารย์ปู่

ชนใดไม่มีดนตรีกาล ในสันดารเป็นคนชอบกลนัก

« ตอบ #2 เมื่อ: 24 มกราคม 2012, 10:01:17 »

ปกติครับ
 ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม

ดูแลรถ แล้วรถจะดูแลเรา
jansanarak
เข้าวงการ
*

« ตอบ #3 เมื่อ: 24 มกราคม 2012, 18:34:37 »

ตอนนี้หายแล้วครับแต่ไอ้อาการที่ดับเครื่องแล้วมันมีอาการสะอึก แบบว่าไม่ยอมดับเลยทันทีที่เราบิดกุญแจเนี่ยยังไม่รู้ว่าจะแก้ยังไงเลยอ่ะ เศร้า
ham_ter
อาจารย์ปู่

« ตอบ #4 เมื่อ: 24 มกราคม 2012, 19:03:20 »

ตอนนี้หายแล้วครับแต่ไอ้อาการที่ดับเครื่องแล้วมันมีอาการสะอึก แบบว่าไม่ยอมดับเลยทันทีที่เราบิดกุญแจเนี่ยยังไม่รู้ว่าจะแก้ยังไงเลยอ่ะ เศร้า
    เคยอ่านเจอว่าอาการแบบนี้มันคือ มีเขม่าอยู่ที่กระบอกสูบเยอะเกิน
เวลาดับเครื่องมันก็ยังเผาไหม้อยู่ หรืออีกอันคือ ส่วนผสมหนามันเลยมีค้าง เผาไหม้อีกสักพัก
    รถไรอ่า เพราะอาการแบบนี้ มันเป็นแต่รถเก่าๆหรือ พวก คาบู อะไร เทือกนั้นนี่นา
ใช้รถไรปีไหนเนี่ย ลองแกะฝาสูบมาขูดเขม่า ทำความสะอาดหน่อยดีไหม  อายจัง อายจัง

jansanarak
เข้าวงการ
*

« ตอบ #5 เมื่อ: 24 มกราคม 2012, 19:07:39 »

civic ปี92เครื่องคาร์บูร์น่ะครับแล้วจะล้างเขม่ายังไงถอดตรงไหนอ่ะครับ
ham_ter
อาจารย์ปู่

« ตอบ #6 เมื่อ: 24 มกราคม 2012, 19:25:13 »

civic ปี92เครื่องคาร์บูร์น่ะครับแล้วจะล้างเขม่ายังไงถอดตรงไหนอ่ะครับ
    รู้แต่ต้องรื้อฝาสูบ ออกมา แล้วก็ล้างเขม่าอ่า แต่ ไม่เคยทำ และทำไม่เป็น
เทคนิคแบบนี้ เคยได้ยิน แต่ไม่เคยทำอ่า ขออำภัยนะ รอคนอื่นมาตอบดีกว่า  จุมพิต จุมพิต

jansanarak
เข้าวงการ
*

« ตอบ #7 เมื่อ: 24 มกราคม 2012, 19:26:13 »

อ่าาางั้นเอาไปให้ช่างทำดีฟ่าเด๋วทำเองพังไม่คุ้ม อิอิ
siripop
ศิษย์พี่

« ตอบ #8 เมื่อ: 25 มกราคม 2012, 12:40:25 »

แล้วถ้าเครื่องร้อนแล้วละ รอบมันยังไม่ตกลงมา มันค้างเติ่งอยู่ มันเป็นเพราะอะไรครับ ตอนนี้เป็นอยู่
ล้างลิ้นแล้ว ปรับน้ำมันกับอากาศให้เหมาะสมกันแล้วด้วย
ham_ter
อาจารย์ปู่

« ตอบ #9 เมื่อ: 25 มกราคม 2012, 12:57:17 »

แล้วถ้าเครื่องร้อนแล้วละ รอบมันยังไม่ตกลงมา มันค้างเติ่งอยู่ มันเป็นเพราะอะไรครับ ตอนนี้เป็นอยู่
ล้างลิ้นแล้ว ปรับน้ำมันกับอากาศให้เหมาะสมกันแล้วด้วย
    ล้างลิ้นกับมอเตอร์เดินเบาใหม่  จุมพิต จุมพิต

intake
ศิษย์พี่

« ตอบ #10 เมื่อ: 26 มกราคม 2012, 15:30:07 »

เคยอ่านเจอว่าอาการแบบนี้มันคือ มีเขม่าอยู่ที่กระบอกสูบเยอะเกิน
เวลาดับเครื่องมันก็ยังเผาไหม้อยู่ หรืออีกอันคือ ส่วนผสมหนามันเลยมีค้าง เผาไหม้อีกสักพัก
    รถไรอ่า เพราะอาการแบบนี้ มันเป็นแต่รถเก่าๆหรือ พวก คาบู อะไร เทือกนั้นนี่นา
ใช้รถไรปีไหนเนี่ย ลองแกะฝาสูบมาขูดเขม่า ทำความสะอาดหน่อยดีไหม  อายจัง อายจัง
แกะฝามันง่ายขนาดนั้นเลยหรอครับ อายจัง อายจัง
ham_ter
อาจารย์ปู่

« ตอบ #11 เมื่อ: 26 มกราคม 2012, 16:30:08 »

แกะฝามันง่ายขนาดนั้นเลยหรอครับ อายจัง อายจัง
    ไม่ได้บอกให้แกะเอง ไปอู่สิคุณพี่  อายจัง อายจัง

cyu
อาจารย์ปู่

« ตอบ #12 เมื่อ: 26 มกราคม 2012, 16:41:09 »

ไม่ได้บอกให้แกะเอง ไปอู่สิคุณพี่  อายจัง อายจัง

อย่าลืมเชคหัวเทียนด้วย อาการ ไม่ยอมดับ หัวเทียนเก่ามีคราบเขม่าติดก้เปนนะ

แอบแซงเพราะแรงน้อย

https://www.facebook.com/cyu.boonyawat
siripop
ศิษย์พี่

« ตอบ #13 เมื่อ: 30 มกราคม 2012, 03:44:45 »

ล้างลิ้นกับมอเตอร์เดินเบาใหม่  จุมพิต จุมพิต
ต้องถึงขนาดล้างใหม่เลยเหรอครับ เพราะล้างเสร็จแล้ว สตารท์เลยก้อเป็นเลย
มอเตอร์เดินเบาตอนถอดออกมาวัดกระแสได้ประมาณ 22.1 ทั้ง 2 ข้าง น่าจะปกติครับ
ham_ter
อาจารย์ปู่

« ตอบ #14 เมื่อ: 30 มกราคม 2012, 07:02:50 »

ต้องถึงขนาดล้างใหม่เลยเหรอครับ เพราะล้างเสร็จแล้ว สตารท์เลยก้อเป็นเลย
มอเตอร์เดินเบาตอนถอดออกมาวัดกระแสได้ประมาณ 22.1 ทั้ง 2 ข้าง น่าจะปกติครับ
    เพราะบางทีมีบางอู่มักง่ายล้างให้ไม่ดี ประกอบเลยทำให้หนักกว่าเดิมไง  ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์

siripop
ศิษย์พี่

« ตอบ #15 เมื่อ: 01 กุมภาพันธ์ 2012, 10:36:40 »

เพราะบางทีมีบางอู่มักง่ายล้างให้ไม่ดี ประกอบเลยทำให้หนักกว่าเดิมไง  ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์
ครับ จะลองล้างใหม่ดูครับ ขอบคุณมากครับ
siripop
ศิษย์พี่

« ตอบ #16 เมื่อ: 18 กุมภาพันธ์ 2012, 13:13:06 »

ขอถามอย่างนึงว่า มันอาจเป็นไปได้ไหมว่าเครื่องร้อนแล้วรอบไม่ยอมตกเป็นเพราะ เทอร์โทสวิทย์ตัวด้านหน้า
ไม่ใช่ตัวที่อยู่ตรงแถวๆวาลว์น้ำใต้จานจ่ายนะครับ ตัวที่อยู่ใต้จานจ่ายคือตัวตัดต่อพัดลม ตัวนี้ของผมยังดีอยู่
ที่จะบอกคือตัวด้านหน้า ที่มีลักษณะรูปทรงคล้ายๆกัน เห็นเพื่อนบอกว่ามันอาจจะเป็นตัวจับ ความร้อนในเครื่อง
ถ้าตัวไหนดีมันจะจับความร้อนได้แล้วส่งเข้าไปในกล่อง ecu แล้วกล่องจะมาสั่งให้รอบตกลงมาปกติถ้าเครื่องร้อนแล้วนะครับ
แต่ถ้ามันเสียมันจะไม่ส่งมาที่กล่อง ecu กล่อง ecu เลยควบคุมรอบไม่ได้
ไม่รู้เป็นแบบนี้หรือป่าว ใครรู้ช่วยบอกหรือแนะนำหน่อยว่าใช่หรือป่าว 
อีกอย่างผมยังไม่ได้ล้างชุดปีกผีเสื้อตามที่ข้างบนบอกว่าให้ถอดมาล้างใหม่เลย ( ถอดมาล้างไปแล้ว 1 รอบ)
หรืออาจเป็นที่ล้างชุดปีกผีเสื้อไม่สะอาด อาจเป็นไปได้ครับ
NATASHA
Gold Member
เจ้ายุทธภพ

« ตอบ #17 เมื่อ: 19 กุมภาพันธ์ 2012, 14:49:10 »

ดูสายแวคคั่ม ทั้งหมดหรือยังครับ อาจมีบางเส้น หลุด รั่ว หรือแตกก็ได้ครับ

Coupe Racing>>http://www.welovecivic.com/forum/index.php/topic,95643.0.html >> CIVIC CLUB # 672 : AYUTTHAYA
jansanarak
เข้าวงการ
*

« ตอบ #18 เมื่อ: 20 กุมภาพันธ์ 2012, 01:22:06 »

ยังไม่ได้ลองดูเลยครับ
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์ 
:::CIVIC CLUB THAILAND:::  |  คุยคุ้ย Civic  |  Civic Club Car Knowledge => คลังความรู้คู่รถ  |  หัวข้อ: สตาร์ทรถแล้วเครื่องเร่งมากผิดปกติ