ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
29 มีนาคม 2024, 21:23:52
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: มีปัญหาการใช้งานเว็บไซต์ หรือติดต่อลงโฆษณา ติดต่อ admin [ไม่ใช่ผู้ขายสินค้า] ที่ 0876889988   หรือ theerachai@siamrx.com หรือ line id: @welovecivic

Custom Search
:::CIVIC CLUB THAILAND:::  |  คุยคุ้ย Civic  |  Civic Club Car Knowledge => คลังความรู้คู่รถ  |  หัวข้อ: ---------ช่วยด้วย---- ECU D16Y8 96 เสีย ซ่อม หรือ เปลี่ยนดีครับ----------------- 0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ---------ช่วยด้วย---- ECU D16Y8 96 เสีย ซ่อม หรือ เปลี่ยนดีครับ-----------------  (อ่าน 6542 ครั้ง)
khed
Gold Member
อาจารย์ปู่

" รักเธอประเทศไทย"

« เมื่อ: 20 มกราคม 2012, 11:52:17 »

---------ช่วยด้วย---- ECU D16Y8 96 เสีย ซ่อม หรือ เปลี่ยนดีครับ---------------

ขอคำแนะนำหน่อยครับ  ร้องไห้ ร้องไห้ ปล รถเพื่อน

+++ My ways ......+++++
@rt_ek
Gold Member
อาจารย์ปู่

ณ.บางนา EK No.664

« ตอบ #1 เมื่อ: 20 มกราคม 2012, 11:55:04 »

เป็นไรเสียครับ คุณเขียด  ขยิบตา
jo3331
จอมยุทธ

« ตอบ #2 เมื่อ: 20 มกราคม 2012, 12:03:58 »

กล่องเสียซ่อมได้ด้วยหรอครับปกติเหงเขาทิ้งกันเลย อายจัง
ถ้าเปลี่ยนจัด p08 ไม่ก็p30 วายสายใหม่เสร็จเรีวทามเลยครับ จุมพิต

แอบครักคนใก้ลตัว แต่คนนั้นยังไม่รู้หรอก
khed
Gold Member
อาจารย์ปู่

« ตอบ #3 เมื่อ: 20 มกราคม 2012, 12:04:46 »

เป็นไรเสียครับ คุณเขียด  ขยิบตา

รอบเดินเบา มันไม่นิ่งครับ แต่ รอบ สูง โอเครครับ แล้ว ก ไปรูปเครื่อง โชว์ อ่าน โค๊ดมาแล้ว บอก ECU เสียครับ

อยากทราบ ว่า ซ่อม หรือ ชื้อใหม่ดีครับ  ร้องไห้ ร้องไห้

khed
Gold Member
อาจารย์ปู่

« ตอบ #4 เมื่อ: 20 มกราคม 2012, 12:07:41 »

กล่องเสียซ่อมได้ด้วยหรอครับปกติเหงเขาทิ้งกันเลย อายจัง
ถ้าเปลี่ยนจัด p08 ไม่ก็p30 วายสายใหม่เสร็จเรีวทามเลยครับ จุมพิต

ช่างบอกช่อมได้ครับ แต่ว่า 1500 ก็เลยคิดหนักครับ

P08

P30 มันราคาเท่าไร่ครับ

กำลังจะตัดสินใจอยู่ครับ ว่าจะเอาไงดี  ร้องไห้ ร้องไห้ ร้องไห้

@rt_ek
Gold Member
อาจารย์ปู่

ณ.บางนา EK No.664

« ตอบ #5 เมื่อ: 20 มกราคม 2012, 12:14:59 »

รอบเดินเบา มันไม่นิ่งครับ แต่ รอบ สูง โอเครครับ แล้ว ก ไปรูปเครื่อง โชว์ อ่าน โค๊ดมาแล้ว บอก ECU เสียครับ

อยากทราบ ว่า ซ่อม หรือ ชื้อใหม่ดีครับ  ร้องไห้ ร้องไห้

หาซื้อใหม่ ดีกว่าครับ เหนมีคนขายอยู่นะ กล่องเดิม อ่ะ 2 พันกว่า
khed
Gold Member
อาจารย์ปู่

« ตอบ #6 เมื่อ: 20 มกราคม 2012, 13:09:09 »

หาซื้อใหม่ ดีกว่าครับ เหนมีคนขายอยู่นะ กล่องเดิม อ่ะ 2 พันกว่า

ขอบคุณครับ  จุมพิต จุมพิต

BOWYER
เจ้าสำนัก

« ตอบ #7 เมื่อ: 20 มกราคม 2012, 13:32:26 »

ซ่อมดีกว่าครับมือสองเจ็งมาเปล่าก็ไม่รู้ เคย search google เจอใน
web eg3door  ราคาไม่เกิน 1000 อ่ะครับ รับซ่อมอยู่
โชคดีครับ เจ๋ง
EK Sir
Tracking !!
เจ้าสำนัก
*

« ตอบ #8 เมื่อ: 20 มกราคม 2012, 21:40:59 »

ช่างบอกช่อมได้ครับ แต่ว่า 1500 ก็เลยคิดหนักครับ

P08

P30 มันราคาเท่าไร่ครับ

กำลังจะตัดสินใจอยู่ครับ ว่าจะเอาไงดี  ร้องไห้ ร้องไห้ ร้องไห้
P08 ราวๆ 4,500.-

P30 ราวๆ 5,500.-

ว่าแต่กล่องเกียร์อะไรครับ ที่เสีย

P E R F E C T O
                        Onayi

khed
Gold Member
อาจารย์ปู่

« ตอบ #9 เมื่อ: 20 มกราคม 2012, 21:58:27 »

P08 ราวๆ 4,500.-

P30 ราวๆ 5,500.-

ว่าแต่กล่องเกียร์อะไรครับ ที่เสีย

อันนี้ ของเพื่อน อ่ะครับ แต่เพื่อนบอกมันช็อต ข้างในอ่ะครับ

nookirpc
เจ้าสำนัก

ไม่หล่อ แต่จริงใจ

« ตอบ #10 เมื่อ: 20 มกราคม 2012, 22:15:44 »

อันนี้ ของเพื่อน อ่ะครับ แต่เพื่อนบอกมันช็อต ข้างในอ่ะครับ
เท่าที่ผมเคยซ่อมให้พี่ชาย กล่อง p30 อาการช๊อตและรวน มักเกิดจากตัวคาปาซิเตอร์ ( C ) มันเสื่อมและมีน้ำเยิ้มออกมาก ทำให้กล่องมันช๊อตและมีกลิ่นเหม็นเปรี้ยวครับ ไม่รู้อาการเดียวกันป่าว ถ้าใช่ก็ไม่น่ายากครับ ต้นทุนในการซ่อมไม่เกิน200 ลองเปิดมาดมๆดูครับ ถ้าเหม็นเปรี้ยวก็ใช่เลย อีกอย่างถ้ามันยังใช้สต๊าสเครื่องยนต์ได้ ผมว่าซ่อมได้ครับ ไปหาร้านอิเล็กทรอนิกส์ให้เค้าเปลี่ยน C ให้ คงไม่กี่บาท โดย c ที่ให้เปลี่ยนเป็นประเภท Electrolytic (ตัวเป็นแท่งๆ เหมือนถังตั้ง ) โดยให้เปลี่ยนทุกตัวครับ ไหนๆมันก็เสียแล้ว ลองดูได้ครับ
khed
Gold Member
อาจารย์ปู่

« ตอบ #11 เมื่อ: 20 มกราคม 2012, 22:26:55 »

เท่าที่ผมเคยซ่อมให้พี่ชาย กล่อง p30 อาการช๊อตและรวน มักเกิดจากตัวคาปาซิเตอร์ ( C ) มันเสื่อมและมีน้ำเยิ้มออกมาก ทำให้กล่องมันช๊อตและมีกลิ่นเหม็นเปรี้ยวครับ ไม่รู้อาการเดียวกันป่าว ถ้าใช่ก็ไม่น่ายากครับ ต้นทุนในการซ่อมไม่เกิน200 ลองเปิดมาดมๆดูครับ ถ้าเหม็นเปรี้ยวก็ใช่เลย อีกอย่างถ้ามันยังใช้สต๊าสเครื่องยนต์ได้ ผมว่าซ่อมได้ครับ ไปหาร้านอิเล็กทรอนิกส์ให้เค้าเปลี่ยน C ให้ คงไม่กี่บาท โดย c ที่ให้เปลี่ยนเป็นประเภท Electrolytic (ตัวเป็นแท่งๆ เหมือนถังตั้ง ) โดยให้เปลี่ยนทุกตัวครับ ไหนๆมันก็เสียแล้ว ลองดูได้ครับ

ขอบคุณมากครับ สำหรับข้อมูลดีๆๆครับ เพื่อนบอกจะลองแกะมาดูก่อนครับ ยังไงจะ มาเล่าให้ฟังอีกที่ครับบบบ

อาการคือ ขับได้ แต่ว่า พอติดไปแดงใส่ มันกระพือมาก แล้วก มีไฟโชว์ รูปเครื่องที่หน้าจอไมล์ครับ แต่ถ้าขับ อาการก็ปกติครับ มีปัญหาตอนจอด หรือ ติดไฟแดง สั่นเหมือนเจ้าเข้าเลยคร้าบบบบบบบ  

EK Sir
Tracking !!
เจ้าสำนัก
*

« ตอบ #12 เมื่อ: 20 มกราคม 2012, 22:57:40 »

ขอบคุณมากครับ สำหรับข้อมูลดีๆๆครับ เพื่อนบอกจะลองแกะมาดูก่อนครับ ยังไงจะ มาเล่าให้ฟังอีกที่ครับบบบ

อาการคือ ขับได้ แต่ว่า พอติดไปแดงใส่ มันกระพือมาก แล้วก มีไฟโชว์ รูปเครื่องที่หน้าจอไมล์ครับ แต่ถ้าขับ อาการก็ปกติครับ มีปัญหาตอนจอด หรือ ติดไฟแดง สั่นเหมือนเจ้าเข้าเลยคร้าบบบบบบบ  
บอกให้เพื่อน ลองหายืมกล่องมาลองสลับก่อนดีมั้ยครับ จะได้ชัวร์ว่าเป็นที่กล่อง..

P E R F E C T O
                        Onayi

khed
Gold Member
อาจารย์ปู่

« ตอบ #13 เมื่อ: 20 มกราคม 2012, 23:07:42 »

บอกให้เพื่อน ลองหายืมกล่องมาลองสลับก่อนดีมั้ยครับ จะได้ชัวร์ว่าเป็นที่กล่อง..

เพื่อนแกะกล่องมาดู บอกไม่มีไรผิดปกติ มันเป็นไรหว่า  ร้องไห้ ร้องไห้ ร้องไห้

nookirpc
เจ้าสำนัก

ไม่หล่อ แต่จริงใจ

« ตอบ #14 เมื่อ: 20 มกราคม 2012, 23:27:05 »

เพื่อนแกะกล่องมาดู บอกไม่มีไรผิดปกติ มันเป็นไรหว่า  ร้องไห้ ร้องไห้ ร้องไห้
เอาแบบที่พี่ข้างบนบอกก็ได้ครับ ลองหากล่องเพื่อนๆที่ใช้รุ่นเดียวกันลองดูก่อน บางทีอาจวิเคราะห์ผิดจุดก็เป็นได้ครับ
khed
Gold Member
อาจารย์ปู่

« ตอบ #15 เมื่อ: 20 มกราคม 2012, 23:38:52 »

เอาแบบที่พี่ข้างบนบอกก็ได้ครับ ลองหากล่องเพื่อนๆที่ใช้รุ่นเดียวกันลองดูก่อน บางทีอาจวิเคราะห์ผิดจุดก็เป็นได้ครับ

ขอบคุณครับ  จุมพิต จุมพิต จุมพิต

jo3331
จอมยุทธ

« ตอบ #16 เมื่อ: 21 มกราคม 2012, 01:10:40 »

ยิ้มเท่ห์ เอาแบบพี่นัทบอกก่อนนะครับ หากล่องมาลองสลับดูก่อน อาการ นี้อาจเป็น เป็นอย่างอื่นก็ได้ สั่นเจ้าเข้าของผมก็เป็นตอนจอดพอเอาเข้าไปดู งานงอกครับ วาวล์คด  ครับ  เศร้า ช่างเปลี่ยนวาวล์ให้เฉพาะตัวที่คดสุดท้าย ตอนนี้ ยกเครื่องใหม่ทั้งตัว เศร้า เศร้า

แอบครักคนใก้ลตัว แต่คนนั้นยังไม่รู้หรอก
p jung
Gold Member
อาจารย์ปู่

คุณชายพี

« ตอบ #17 เมื่อ: 21 มกราคม 2012, 22:15:27 »

ได้ข่าวว่า เป็นปกติแล้วนี่ แค่เปลี่ยนEACV  ยิงฟันยิ้ม

khed
Gold Member
อาจารย์ปู่

« ตอบ #18 เมื่อ: 21 มกราคม 2012, 22:18:06 »

ได้ข่าวว่า เป็นปกติแล้วนี่ แค่เปลี่ยนEACV  ยิงฟันยิ้ม

ขอบคุณทุกท่านมากครับ สำหรับ ข้อมูล ครับ  จุมพิต จุมพิต จุมพิต

p jung
Gold Member
อาจารย์ปู่

คุณชายพี

« ตอบ #19 เมื่อ: 21 มกราคม 2012, 22:19:01 »

ขอบคุณมากครับ สำหรับ ข้อมูล ครับ  จุมพิต จุมพิต จุมพิต
ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม เจ๋ง หลายหัว ดีกว่าหัวเดียวครับ อิอิ

thanawat6
Gold Member
อาจารย์ปู่

Japan Garbage Car & THE GANG DIY SERVICE

« ตอบ #20 เมื่อ: 22 มกราคม 2012, 22:09:30 »

ได้ข่าวว่า เป็นปกติแล้วนี่ แค่เปลี่ยนEACV  ยิงฟันยิ้ม

รถเสี่ยทุ่มแบนโอเคแล้วใช่ไหม    ขยิบตา ขยิบตา ขยิบตา

Chirakaln
Gold Member
เจ้าสำนัก

Jock 720

« ตอบ #21 เมื่อ: 29 มกราคม 2012, 01:00:23 »

แล้ว กล่องของคุณเขียด Code อะไรครับ

จ็อกครับ 0994487325
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์ 
:::CIVIC CLUB THAILAND:::  |  คุยคุ้ย Civic  |  Civic Club Car Knowledge => คลังความรู้คู่รถ  |  หัวข้อ: ---------ช่วยด้วย---- ECU D16Y8 96 เสีย ซ่อม หรือ เปลี่ยนดีครับ-----------------