ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
26 เมษายน 2024, 17:24:42
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: มีปัญหาการใช้งานเว็บไซต์ หรือติดต่อลงโฆษณา ติดต่อ admin [ไม่ใช่ผู้ขายสินค้า] ที่ 0876889988   หรือ theerachai@siamrx.com หรือ line id: @welovecivic

Custom Search
:::CIVIC CLUB THAILAND:::  |  คุยคุ้ย Civic  |  Civic Club Car Knowledge => คลังความรู้คู่รถ  |  หัวข้อ: =ช่วยด้วยงานเข้าครับ 0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: =ช่วยด้วยงานเข้าครับ  (อ่าน 3420 ครั้ง)
yong333
ศิษย์น้อง
**

« เมื่อ: 08 มกราคม 2012, 15:00:55 »

แก้ไขยังไงครับ  ช่วยที

* 386490.jpg (84.24 KB, 960x720 - ดู 415 ครั้ง.)

chairat2521
อาจารย์ปู่

เรียกกูว่า เอ๊ะ นครปฐม

« ตอบ #1 เมื่อ: 08 มกราคม 2012, 15:09:27 »

โดนอะไรมาล่ะนี่ เศร้า เศร้า
se278
จอมยุทธ

« ตอบ #2 เมื่อ: 08 มกราคม 2012, 16:58:01 »

ถามว่าซ่อมได้หรือเปล่า ทำได้ครับแต่ต้องถอดเกียร์ออกมาเชื่อม ถ้าไม่งั้นก็คงต้องเปลี่ยนเกียร์ ถามว่าไม่ซ่อมได้ไหม ตอบว่าได้แต่เวลาลุยน้ำมันจะเข้าไปในรังคลัทช์ ทีนี้เกิดอะไรหละก็คลัทช์ลื่น ขี้โคลนเข้าไม่นานต้องยกคลัทช์ นี่มันจะพาลพาขี้โคลนขี้ฝุ่นไปพอกที่มอร์เตอร์สตร๊าทอีก
              การแก้ปัญหา แบบชั่วคราวก็คงพอนึกออก ก็เอาแถบกาวแล๊กซีนปิดไว้ก่อน ดีหน่อยก็หาแผ่นแถบฟลอย์ที่มีกาวมาปิด เนียนหน่อยหาเวลาว่างๆ ตัดแผ่นพลาสติกหรือแผ่นอลูมิเนียมตัดให้เข้ารูป ไปโฮมโปรหากาวอีพ๊อกซี่ดีๆ ไม่ใช่หลอดละ 5-60 บาทนะครับ ของดีๆแบบสองหลอดผสมกันราคาสูงหน่อยก็ไม่น่าเกิน 300 บาทเอาแผ่นพลาสติกหรืออลูมิเนี่ยมที่เตรียมไว้ หาเทปกาวแล๊กซีนมาผสมกาวป้ายกะว่าอย่าให้มาเกินไปและม่ต้องกลัวไม่ทั่ว กะเอาแค่พออยู่เดี๋ยวมากไป ไปติดเฟืองฟลายวิลอีก เอาเทปกาวแล๊กซีนปิดประคองไว้ กะว่ากาวแห้งเปิดดูถ้ามีรอยโบ๋ก็ผสมกาวอุด ก็เอวังด้วยประกาลฉะนี้ แต่ก่อนจะทำดัดเหล็กปิดให้เข้ารูปก่อนนะเอาคีมดัดตอนมันโบ๋นี่แหละดัดง่ายดี
              สมัยก่อนทำบ่อย เวลาเอารถไปโดมา  ยิ้มเท่ห์

chairat2521
อาจารย์ปู่

เรียกกูว่า เอ๊ะ นครปฐม

« ตอบ #3 เมื่อ: 08 มกราคม 2012, 17:38:02 »

เคยมีกระทู้แยกอะไหล่เกียร์ขายนะครับ เอามาเปลี่ยนเฉพาะส่วนที่แตกน่าจะได้  จุมพิต
yong333
ศิษย์น้อง
**

« ตอบ #4 เมื่อ: 08 มกราคม 2012, 18:09:43 »

ถามว่าซ่อมได้หรือเปล่า ทำได้ครับแต่ต้องถอดเกียร์ออกมาเชื่อม ถ้าไม่งั้นก็คงต้องเปลี่ยนเกียร์ ถามว่าไม่ซ่อมได้ไหม ตอบว่าได้แต่เวลาลุยน้ำมันจะเข้าไปในรังคลัทช์ ทีนี้เกิดอะไรหละก็คลัทช์ลื่น ขี้โคลนเข้าไม่นานต้องยกคลัทช์ นี่มันจะพาลพาขี้โคลนขี้ฝุ่นไปพอกที่มอร์เตอร์สตร๊าทอีก
              การแก้ปัญหา แบบชั่วคราวก็คงพอนึกออก ก็เอาแถบกาวแล๊กซีนปิดไว้ก่อน ดีหน่อยก็หาแผ่นแถบฟลอย์ที่มีกาวมาปิด เนียนหน่อยหาเวลาว่างๆ ตัดแผ่นพลาสติกหรือแผ่นอลูมิเนียมตัดให้เข้ารูป ไปโฮมโปรหากาวอีพ๊อกซี่ดีๆ ไม่ใช่หลอดละ 5-60 บาทนะครับ ของดีๆแบบสองหลอดผสมกันราคาสูงหน่อยก็ไม่น่าเกิน 300 บาทเอาแผ่นพลาสติกหรืออลูมิเนี่ยมที่เตรียมไว้ หาเทปกาวแล๊กซีนมาผสมกาวป้ายกะว่าอย่าให้มาเกินไปและม่ต้องกลัวไม่ทั่ว กะเอาแค่พออยู่เดี๋ยวมากไป ไปติดเฟืองฟลายวิลอีก เอาเทปกาวแล๊กซีนปิดประคองไว้ กะว่ากาวแห้งเปิดดูถ้ามีรอยโบ๋ก็ผสมกาวอุด ก็เอวังด้วยประกาลฉะนี้ แต่ก่อนจะทำดัดเหล็กปิดให้เข้ารูปก่อนนะเอาคีมดัดตอนมันโบ๋นี่แหละดัดง่ายดี
              สมัยก่อนทำบ่อย เวลาเอารถไปโดมา  ยิ้มเท่ห์

เดียวจะลองทำดูครับ  ขอบคุญครับ

เศร้า เศร้า เศร้า

nookirpc
เจ้าสำนัก

ไม่หล่อ แต่จริงใจ

« ตอบ #5 เมื่อ: 08 มกราคม 2012, 23:21:58 »

หาเปลี่ยนเถอะครับ ปล่อยไว้นานมันจะลามไปอาการอื่นนะ ลองถามหาในเว็บดูก่อนครับ
se278
จอมยุทธ

« ตอบ #6 เมื่อ: 09 มกราคม 2012, 07:48:27 »

เคยมีกระทู้แยกอะไหล่เกียร์ขายนะครับ เอามาเปลี่ยนเฉพาะส่วนที่แตกน่าจะได้  จุมพิต

หาเปลี่ยนเถอะครับ ปล่อยไว้นานมันจะลามไปอาการอื่นนะ ลองถามหาในเว็บดูก่อนครับ
        เสื้อเกียร์คงไม่มีใครแยกขาย หรือจะมีก็คงแพงพอสมควร นอกจากจะซื้อเกียร์ที่พังมา ทีนี้มันไม่ใช่เฉพาะตรงนี้ พอซื้อมาสิ่งที่ต้องทำตามมาก็พอสมควรเช่นพวกซีลเกียร ซีลเพลา ตรงนี้ที่จริงถ้ามันไม่ร้าวมากซึ่งผมเดาเอาว่าไม่สาหัสเท่าไหร่ ถ้าถึงขนาดตัดสินใจเปลี่ยนเสื้อเกียร์ ผมว่าเอาไปเชื่อมดีกว่า มันเป็นอลูมิเนี่ยมธรรมดานี่เอง ที่จริงในห้องนี้มันสกปรกมากนะครับ ใครเคยถอดจะรู้ แต่ว่ามันต้องกันน้ำกันฝุ่นจากข้างนอกเข้า รถบางรุ่นจะมีแผ่นยางปิดไว้เพื่อเปิดเอาฝุ่นผงคลัทช์ออกได้ ครับ  ยิ้มเท่ห์

ขอแก้ไขข้อความครับ ส่วนที่เห็นแตกคือหัวหมู  พวกแปลงเครื่องขับหน้าไปใส่ขับหลัง หรือเปลี่ยนเครื่องข้ามตระกูล เขาหล่อหัวหมูขึ้นมาใหม่ ยังทนได้ หรือท่านจะลองไปเดินหาซื้อเฉพาะหัวหมู อาจจะมีขายก็ได้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 09 มกราคม 2012, 15:58:50 โดย se278 » บันทึกการเข้า
yong333
ศิษย์น้อง
**

« ตอบ #7 เมื่อ: 09 มกราคม 2012, 20:54:36 »

เสื้อเกียร์คงไม่มีใครแยกขาย หรือจะมีก็คงแพงพอสมควร นอกจากจะซื้อเกียร์ที่พังมา ทีนี้มันไม่ใช่เฉพาะตรงนี้ พอซื้อมาสิ่งที่ต้องทำตามมาก็พอสมควรเช่นพวกซีลเกียร ซีลเพลา ตรงนี้ที่จริงถ้ามันไม่ร้าวมากซึ่งผมเดาเอาว่าไม่สาหัสเท่าไหร่ ถ้าถึงขนาดตัดสินใจเปลี่ยนเสื้อเกียร์ ผมว่าเอาไปเชื่อมดีกว่า มันเป็นอลูมิเนี่ยมธรรมดานี่เอง ที่จริงในห้องนี้มันสกปรกมากนะครับ ใครเคยถอดจะรู้ แต่ว่ามันต้องกันน้ำกันฝุ่นจากข้างนอกเข้า รถบางรุ่นจะมีแผ่นยางปิดไว้เพื่อเปิดเอาฝุ่นผงคลัทช์ออกได้ ครับ  ยิ้มเท่ห์

ขอแก้ไขข้อความครับ ส่วนที่เห็นแตกคือหัวหมู  พวกแปลงเครื่องขับหน้าไปใส่ขับหลัง หรือเปลี่ยนเครื่องข้ามตระกูล เขาหล่อหัวหมูขึ้นมาใหม่ ยังทนได้ หรือท่านจะลองไปเดินหาซื้อเฉพาะหัวหมู อาจจะมีขายก็ได้

รับทราบครับ ..หางบก่อน

เศร้า เศร้า เศร้า

MANUTS
= ท่านรอง รปภ. สป. =
Gold Member
อาจารย์ปู่

นัต.....สมุทรปราการ

« ตอบ #8 เมื่อ: 09 มกราคม 2012, 22:10:10 »

เขาวางเครื่องตัวไหนมาครับเนี่ย มันดูแปลกๆ

Forgive  AND  Forget
yong333
ศิษย์น้อง
**

« ตอบ #9 เมื่อ: 10 มกราคม 2012, 20:27:12 »

เขาวางเครื่องตัวไหนมาครับเนี่ย มันดูแปลกๆ

D15B ครับ

Bear
เจ้าสำนัก

« ตอบ #10 เมื่อ: 17 มกราคม 2012, 17:06:01 »

ผมว่าซื้อเชียงกงเปลี่ยนจบกว่าซ่อมครับ  รถผมเคยเชื่อมเกียร์ครับ  น้ำมันเกียร์หยดเวลากดเร่งรอบสูงแกเวลาจอดครับนานๆก็พังครับ
se278
จอมยุทธ

« ตอบ #11 เมื่อ: 17 มกราคม 2012, 21:48:10 »

ผมว่าซื้อเชียงกงเปลี่ยนจบกว่าซ่อมครับ  รถผมเคยเชื่อมเกียร์ครับ  น้ำมันเกียร์หยดเวลากดเร่งรอบสูงแกเวลาจอดครับนานๆก็พังครับ

จากที่สังเกตุคันนี้แตกที่หัวหมูครับ ไม่ใช่เสื้อเกียร์ แค่หัวหมูราคาน่าจะย่อมกว่าเกียร์ทั้งลูก
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์ 
:::CIVIC CLUB THAILAND:::  |  คุยคุ้ย Civic  |  Civic Club Car Knowledge => คลังความรู้คู่รถ  |  หัวข้อ: =ช่วยด้วยงานเข้าครับ