ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
20 เมษายน 2024, 18:41:29
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: มีปัญหาการใช้งานเว็บไซต์ หรือติดต่อลงโฆษณา ติดต่อ admin [ไม่ใช่ผู้ขายสินค้า] ที่ 0876889988   หรือ theerachai@siamrx.com หรือ line id: @welovecivic

Custom Search
:::CIVIC CLUB THAILAND:::  |  คุยคุ้ย Civic  |  Civic Club Car Knowledge => คลังความรู้คู่รถ  |  หัวข้อ: มีปัญหาเวลาขับด้วยความเร็ว 100/ชั่วโมง แล้วพวงมาลัยสั่นๆ 0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: มีปัญหาเวลาขับด้วยความเร็ว 100/ชั่วโมง แล้วพวงมาลัยสั่นๆ  (อ่าน 6671 ครั้ง)
thepisces
เข้าวงการ
*

« เมื่อ: 05 มกราคม 2012, 16:30:16 »

คือผมก็มือใหม่ขับรถได้ยังไม่ถึงปีเลย  ก็เลยถอย EK มาขับ
ซื้อมือสองมาครับ ปี 97 แม๊กเดิมขอบ 15 มั้งครับ สังเกตุยางทั้ง 4 ล้อ ก็ไม่ได้กินไปข้างใดข้างนึง 
วิ่งด้วยความเร็วตั้งแต่ 0-90/ชั่วโมง พวงมาลัยจะปกตินิ่มดี แต่พอรถวิ่งเร็ว 100+ พวงมาลัยจะสั่นจนรู้สึกรำคาญเลยครับ
แบบนี้มันผิดปกติเหรอเปล่าครับ  มีวิธีแก้ไขเบื้องต้นไม๊ครับ  โดยรวมก็ขับดีนะครับแต่ข้องใจตรงที่มันสั่นๆๆ นี่อะครับ  T_T

บางครั้งนกที่กำลังหัดบิน...ย่อมเสี่ยงกับการตกจากที่สูง
อยู่ที่ว่าจะขยับปีกบิน...หรือปล่อยตัวเองตกลงมาตาย
ham_ter
อาจารย์ปู่

« ตอบ #1 เมื่อ: 05 มกราคม 2012, 18:06:05 »

คือผมก็มือใหม่ขับรถได้ยังไม่ถึงปีเลย  ก็เลยถอย EK มาขับ
ซื้อมือสองมาครับ ปี 97 แม๊กเดิมขอบ 15 มั้งครับ สังเกตุยางทั้ง 4 ล้อ ก็ไม่ได้กินไปข้างใดข้างนึง 
วิ่งด้วยความเร็วตั้งแต่ 0-90/ชั่วโมง พวงมาลัยจะปกตินิ่มดี แต่พอรถวิ่งเร็ว 100+ พวงมาลัยจะสั่นจนรู้สึกรำคาญเลยครับ
แบบนี้มันผิดปกติเหรอเปล่าครับ  มีวิธีแก้ไขเบื้องต้นไม๊ครับ  โดยรวมก็ขับดีนะครับแต่ข้องใจตรงที่มันสั่นๆๆ นี่อะครับ  T_T

ลองไปถ่วงล้อดูสิ ถ่วงคู่หน้า ข้างละ 50 บาทเอง ถ้ายังไม่หาย ก็เอาไต้งศูนย์ใหม่ 600 บาท เพราะซีวิคเรา ต้องตั้งศูนย์ทั้งหน้าหลัง
แต่พวงมาลัยสั่น ลองถ่วงล้อดูก่อนก็ได้ง่ายดี แล้วค่อย ยกขึ้น หาจุดอื่น  ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

thepisces
เข้าวงการ
*

« ตอบ #2 เมื่อ: 05 มกราคม 2012, 19:06:57 »

ที่เปงตะกั่วๆ อยู่ตรงขอบล้อใช่ไม๊ครับ... ล้อรถผมไม่ยักกะมี  เดี๋ยวลองไปถ่วงดูก่อนละกันขอบคุณมากครับสำหรับคำแนะนำ  เวลาวิ่งตรงๆ พวงมาลัยมันจะเอียงนิดนึงจะเอาไปตั้งศูนย์ด้วยพร้อมกันเลยทีเดียว -/\-

บางครั้งนกที่กำลังหัดบิน...ย่อมเสี่ยงกับการตกจากที่สูง
อยู่ที่ว่าจะขยับปีกบิน...หรือปล่อยตัวเองตกลงมาตาย
ham_ter
อาจารย์ปู่

« ตอบ #3 เมื่อ: 05 มกราคม 2012, 19:25:07 »

ที่เปงตะกั่วๆ อยู่ตรงขอบล้อใช่ไม๊ครับ... ล้อรถผมไม่ยักกะมี  เดี๋ยวลองไปถ่วงดูก่อนละกันขอบคุณมากครับสำหรับคำแนะนำ  เวลาวิ่งตรงๆ พวงมาลัยมันจะเอียงนิดนึงจะเอาไปตั้งศูนย์ด้วยพร้อมกันเลยทีเดียว -/\-
    ถ้าวิ่งตรงๆแล้วพวงมาลัยเอียงตอนที่ตั้งศูนย์ ต้องบอกให้เค้าตั้งแรค ตั้งพวงมาลัยให้ด้วยนะ
เด๋วออกมาจะเอียงกว่าเก่า  ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

Civic EK 2000
Gold Member
เจ้าสำนัก

« ตอบ #4 เมื่อ: 05 มกราคม 2012, 20:45:17 »

ถ่วงล้อเลยครับ   อย่าถ่วงแค่ 2 ล้อ  ให้ถ่วง 4 ล้อเลยครับ   เพราะผมลองมาแล้วตอนเปลี่ยนยางใหม่ 2 ล้อ เอาไม่อยู่ครับ
cyu
อาจารย์ปู่

« ตอบ #5 เมื่อ: 26 มกราคม 2012, 16:56:52 »

ถ่วงล้อเลยครับ   อย่าถ่วงแค่ 2 ล้อ  ให้ถ่วง 4 ล้อเลยครับ   เพราะผมลองมาแล้วตอนเปลี่ยนยางใหม่ 2 ล้อ เอาไม่อยู่ครับ

ตอนซื้อยางทุกครั้งผมก้ขอให้เค้าถ่วงทุกเส้นเลยคับ จะได้สลับได้สบาย

แอบแซงเพราะแรงน้อย

https://www.facebook.com/cyu.boonyawat
bigwat
เข้าวงการ
*

« ตอบ #6 เมื่อ: 04 กุมภาพันธ์ 2012, 17:02:11 »

แต่ผมว่ายางน่าจะหมดอายุนะครับ
ถ่วงลออาจช่วยนิดหน่อย แบบยางเคยเปลี่นหรือยัง เพราะอาการเหมือนยางบวมอะครับเวลาขี่100-ขึงมันจะเด่งๆๆๆๆทำให้พวงมาลัยสั่น
se278
จอมยุทธ

« ตอบ #7 เมื่อ: 04 กุมภาพันธ์ 2012, 17:31:05 »

มีหลายสาเหตุ ยางบวม ยางไม่กลม(จอดรถนานข้ามปี) ยางเก่าดอกยางแข็ง สูบยางอ่อนหรือแข็งเกินไป ถ่วงล้อไม่ดีมักง่ายเอาไวเข้าว่า แม็คดุ้ง(คด) บางท่านรองสเปชเชอร์ ลูกปืนล้อ ขี้โคลนติดล้อไม่ล้าง กิ๊บตะกั่วหลุด
       มีสาเหตุหนึ่งที่มักมองข้าม กรณีถอดยางออกปะแบบสตีมคือถอดยางออกจากกระทะล้อ  พอใส่เข้าคืนไม่ได้ถ่วงล้อ  ยิ้มเท่ห์
hydromatic
Gold Member
ศิษย์พี่

๑Tottemo Daisuke EK๑

« ตอบ #8 เมื่อ: 26 กุมภาพันธ์ 2012, 15:42:31 »

มีหลายสาเหตุ ยางบวม ยางไม่กลม(จอดรถนานข้ามปี) ยางเก่าดอกยางแข็ง สูบยางอ่อนหรือแข็งเกินไป ถ่วงล้อไม่ดีมักง่ายเอาไวเข้าว่า แม็คดุ้ง(คด) บางท่านรองสเปชเชอร์ ลูกปืนล้อ ขี้โคลนติดล้อไม่ล้าง กิ๊บตะกั่วหลุด
       มีสาเหตุหนึ่งที่มักมองข้าม กรณีถอดยางออกปะแบบสตีมคือถอดยางออกจากกระทะล้อ  พอใส่เข้าคืนไม่ได้ถ่วงล้อ  ยิ้มเท่ห์

จุมพิต

------------ >>>S Y S T  E M      ALL      G R E E N !!!<<< -------------
nakarin
อาจารย์ปู่

ชนใดไม่มีดนตรีกาล ในสันดารเป็นคนชอบกลนัก

« ตอบ #9 เมื่อ: 26 กุมภาพันธ์ 2012, 16:14:14 »

ชัดเจนกันไป
 ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม

ดูแลรถ แล้วรถจะดูแลเรา
patpat
Gold Member
เจ้าสำนัก

พัดโบก - สมุทรปราการ

« ตอบ #10 เมื่อ: 26 กุมภาพันธ์ 2012, 22:27:54 »

จุมพิต  ผมก็เป็นที่ 100 กม.ชม เริ่มสั่นนิดดๆ ว่าจะเผาทิ้ง..เอ้ย!!  ไปลองถ่วงดูก่อนเดี๋ยวมาว่ากันใหม่ อิอิ ยิ้มเท่ห์

อย่าเรียกร้องความสนใจ โดยการเร่งเครื่อง..(เบิ้ลรถ) ขอร้อง
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์ 
:::CIVIC CLUB THAILAND:::  |  คุยคุ้ย Civic  |  Civic Club Car Knowledge => คลังความรู้คู่รถ  |  หัวข้อ: มีปัญหาเวลาขับด้วยความเร็ว 100/ชั่วโมง แล้วพวงมาลัยสั่นๆ