ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
29 มีนาคม 2024, 02:45:17
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: มีปัญหาการใช้งานเว็บไซต์ หรือติดต่อลงโฆษณา ติดต่อ admin [ไม่ใช่ผู้ขายสินค้า] ที่ 0876889988   หรือ theerachai@siamrx.com หรือ line id: @welovecivic

Custom Search
:::CIVIC CLUB THAILAND:::  |  คุยคุ้ย Civic  |  Civic Club Car Knowledge => คลังความรู้คู่รถ  |  หัวข้อ: เรื่องของน้ำมัน แก๊สโซฮอล 95 ยี่ห้อไหนดีสุดครับ 0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: เรื่องของน้ำมัน แก๊สโซฮอล 95 ยี่ห้อไหนดีสุดครับ  (อ่าน 17557 ครั้ง)
a31029
เข้าวงการ
*

B-Series

« เมื่อ: 02 มกราคม 2012, 21:53:41 »

ปรึกษา พี่ๆเพื่อนๆ หน่อยครับ เรื่องเกี่ยวกับน้ำมันที่ ใช้กันอยู่ทุกวันนี้ครับ

รถผมเป็น coupe เครื่อง 16+20 ไม่ได้โมอะไรเพิ่ม ผมเติมน้ำมันน้ำมันแก๊สโซฮอล 95 ของ ปตท กับ บางจาก(แถวบ้านมีเยอะ) รถผมวิ่งในเมืองได้ 6-7 โลลิตร (แถวลาดพร้าวรถติดอยู่)

ผมว่ากินเกินไปครับ มีอยู่วันนึงผมน้ำมันหมด แถวที่มีปั๊ม ปีโตนาส ขับได้  8 โลลิตรในเมือง ผมเรย งง มาก ตกลงนี้เป็นเพราะน้ำมันหรือป่าว

ปล. ผมลองหาข้อมูลทางเวป หลายๆ เวป เข้าบอกว่าน้ำมัน ที่ระเหยเร็วสุด แล้ว ทำให้ รถอืดคือ ปตท กับ บางจาก (อันนี้ความเห็นส่วนตัวน่ะครับ)
ที่ดีที่สุดคือ CALTEX รองลงมา Esso Shell อื่นๆตามลำดับ   

เพื่อนๆ มีความเห็นยังไงบ้างเรื่อง น้ำมัน แก๊สโซฮอลที่ใช้กัน ลองมาแชร์ ความรู้เพื่อเป็นประโยชน์ กับ เพื่อนๆกันครับ ยิงฟันยิ้ม
Chokhihi
เจ้าสำนัก

« ตอบ #1 เมื่อ: 02 มกราคม 2012, 22:42:00 »

shell v-power gas 95ครับ

ขายของทำทุนคับ http://www.welovecivic.com/forum/index.php?topic=169535.new#new
p jung
Gold Member
อาจารย์ปู่

คุณชายพี

« ตอบ #2 เมื่อ: 02 มกราคม 2012, 22:49:23 »

ผมใช้มันก็ดีทุกยี่ห้อนะ แล้วก็ใช้ผสมกันมั่วไปหมด ทั้งเบนซิน 91,95

แก๊สโซฮอล 95 แต่ แก๊สโซฮอล91นี่นานๆทีครับ

แล้วสังเกตุดู ตอนอากาศเย็นๆนี่รถวิ่งฉิวเลยหละ

จุมพิต จุมพิต จุมพิต

Interista
เจ้าสำนัก

« ตอบ #3 เมื่อ: 03 มกราคม 2012, 03:28:54 »

ไม่รู้คิดไปเองป่าว คาลเท๊ก ดีสุด > เชลล์ > esso > ปตท บางจาก เรียงๆไป

แต่ผมชอบ esso เพราะ ให้น้ำ 2 ขวด  ยิงฟันยิ้ม

green eg
เจ้ายุทธภพ

« ตอบ #4 เมื่อ: 03 มกราคม 2012, 22:27:29 »

ปรึกษา พี่ๆเพื่อนๆ หน่อยครับ เรื่องเกี่ยวกับน้ำมันที่ ใช้กันอยู่ทุกวันนี้ครับ

รถผมเป็น coupe เครื่อง 16+20 ไม่ได้โมอะไรเพิ่ม ผมเติมน้ำมันน้ำมันแก๊สโซฮอล 95 ของ ปตท กับ บางจาก(แถวบ้านมีเยอะ) รถผมวิ่งในเมืองได้ 6-7 โลลิตร (แถวลาดพร้าวรถติดอยู่)

ผมว่ากินเกินไปครับ มีอยู่วันนึงผมน้ำมันหมด แถวที่มีปั๊ม ปีโตนาส ขับได้  8 โลลิตรในเมือง ผมเรย งง มาก ตกลงนี้เป็นเพราะน้ำมันหรือป่าว

ปล. ผมลองหาข้อมูลทางเวป หลายๆ เวป เข้าบอกว่าน้ำมัน ที่ระเหยเร็วสุด แล้ว ทำให้ รถอืดคือ ปตท กับ บางจาก (อันนี้ความเห็นส่วนตัวน่ะครับ)
ที่ดีที่สุดคือ CALTEX รองลงมา Esso Shell อื่นๆตามลำดับ   

เพื่อนๆ มีความเห็นยังไงบ้างเรื่อง น้ำมัน แก๊สโซฮอลที่ใช้กัน ลองมาแชร์ ความรู้เพื่อเป็นประโยชน์ กับ เพื่อนๆกันครับ ยิงฟันยิ้ม
ผมว่าปกตินะในเมืองรถติดๆแถวๆลาดพร้าว.....ของผมแถวเพชรบุรี พระรม4 ได8-9
Fink
เจ้าสำนัก

« ตอบ #5 เมื่อ: 04 มกราคม 2012, 00:55:03 »

ผมb16a ในเมือง 8.5-9 โลลิตร

นอกเมืองเต็มถังวิ่งได้ 520 โล  เติมแกส95เหมือนกันครับ

ตอนแรกผมก็คิดแบบคุณเลยอ่ะ แต่คิดว่ามาตรฐานน้ำมันคงใกล้เคียงกัน เพราะใช้มาตรฐานเดียวกันทั่วโลก

ผมเลยว่าจะลองเปลี่ยนคนจูนดูอ่ะ เพื่ออะไรๆจะดีขึ้น   เศร้า
a31029
เข้าวงการ
*

B-Series

« ตอบ #6 เมื่อ: 04 มกราคม 2012, 02:01:44 »

นอกเมืองเต็มถังวิ่งได้ 520 โล  เติมแกส95เหมือนกันครับ

ตอนแรกผมก็คิดแบบคุณเลยอ่ะ แต่คิดว่ามาตรฐานน้ำมันคงใกล้เคียงกัน เพราะใช้มาตรฐานเดียวกันทั่วโลก

ผมเลยว่าจะลองเปลี่ยนคนจูนดูอ่ะ เพื่ออะไรๆจะดีขึ้น   เศร้า

ถ้ายังได้จูนกับใคร แล้ว กินน้ำมันน้อยลง PM มาบอกผมด้วยน่ะครับ อยากเปลี่ยนคนจูนเหมือนกันครับ (เพราะตอนนี้เราใช้ Tuner คนเดียวกันใช่ไหมครับ ที่เคย PM คุยกัน)
a31029
เข้าวงการ
*

B-Series

« ตอบ #7 เมื่อ: 04 มกราคม 2012, 02:08:13 »

แต่นอกเมืองวิ่งได้ตั้ง 520 โล เรยหรอครับ ก้อประหยัดอยู่น่ะครับ  ลังเล
Fink
เจ้าสำนัก

« ตอบ #8 เมื่อ: 04 มกราคม 2012, 02:15:27 »

ถ้ายังได้จูนกับใคร แล้ว กินน้ำมันน้อยลง PM มาบอกผมด้วยน่ะครับ อยากเปลี่ยนคนจูนเหมือนกันครับ (เพราะตอนนี้เราใช้ Tuner คนเดียวกันใช่ไหมครับ ที่เคย PM คุยกัน)

คนเดียวกันครับ

ไม่แน่ใจว่าถัง ek มันจุได้เต็มกี่ลิตร 520 นี่ผมขับสุดสุภาพอ่ะ เทคไม่มีเปิด แต่เหยียบ100-130 คนนั่ง3คนกะสัมภาระ

แต่ในเมืองไม่ค่อยประทับใจอ่ะครับ ต่ำๆมันควรจะ10โลลิตร   เศร้า เศร้า

ผมว่าจะไปลองกับน้องปูนแถวแบริ่งอ่ะ ใกล้บ้านผมดี ถูกด้วย  อายจัง อายจัง
chainy007
จอมยุทธ

ทำในสิ่งที่เรารักและไม่เดือดร้อนใคร

« ตอบ #9 เมื่อ: 04 มกราคม 2012, 12:19:49 »

ผมเติม วีเพาเวอร์แก็ส 95 ของเชลล์  นอกเมือง  500 โล  แต่ไฟยังไม่แดงนะครับ (เลยเติมก่อนกลัวหมด) หรือไฟเตือนมันเสียไม่รู้ อิอิ ยิงฟันยิ้ม
Fink
เจ้าสำนัก

« ตอบ #10 เมื่อ: 04 มกราคม 2012, 12:35:59 »

ผมเติม วีเพาเวอร์แก็ส 95 ของเชลล์  นอกเมือง  500 โล  แต่ไฟยังไม่แดงนะครับ (เลยเติมก่อนกลัวหมด) หรือไฟเตือนมันเสียไม่รู้ อิอิ ยิงฟันยิ้ม

อันที่จริงเต็มถังผมได้ 480 โลอ่ะ แต่เข็มมาแตะขีดแดงเฉยๆ ไฟไม่ขึ้น น่าจะเสียแล้ว เลยหย่วนๆ จากขีดแดงจนหมดถังน่าจะได้อีกซัก 40 โล  อายจัง อายจัง

ก็เลยเหมารวมไป 520   อายจัง อายจัง
chainy007
จอมยุทธ

ทำในสิ่งที่เรารักและไม่เดือดร้อนใคร

« ตอบ #11 เมื่อ: 04 มกราคม 2012, 12:38:56 »

สงสัย พอ ๆ กันนะครับ  อิอิ
a31029
เข้าวงการ
*

B-Series

« ตอบ #12 เมื่อ: 05 มกราคม 2012, 09:59:02 »

วิ่งได้เยอะจังครับ  ส่วนมากเติมน้ำมัน ยี่ห้ออะไรอ่าครับ  แล้ว เวลาวัดเนี่ยต้องเติมเต็มถังใช้ไหมครับถึงจะรู้แน่นอน

เพราะบางที เติม 200-300 มีความรู้สึกว่าหมดเร๊วเร็ว (ถ้าวัดตามระยะน่ะ)   
Fink
เจ้าสำนัก

« ตอบ #13 เมื่อ: 06 มกราคม 2012, 10:07:51 »

วิ่งได้เยอะจังครับ  ส่วนมากเติมน้ำมัน ยี่ห้ออะไรอ่าครับ  แล้ว เวลาวัดเนี่ยต้องเติมเต็มถังใช้ไหมครับถึงจะรู้แน่นอน

เพราะบางที เติม 200-300 มีความรู้สึกว่าหมดเร๊วเร็ว (ถ้าวัดตามระยะน่ะ)   

คือผมจะมาบอกว่า ที่บอกได้ 520 อ่ะ ผมบอกผิด

เต็มถังมาแตะขีดแดงได้ 380 ครับ  อายจัง

หมดถังคงได้ 400นิดๆ ขับต่างจังหวัดความเร็ว 100-130

กรุงเทพก็ 15ลิตร ได้ 130นิดๆ

intake
ศิษย์พี่

« ตอบ #14 เมื่อ: 06 มกราคม 2012, 12:57:14 »

ผม d16y at  ล่าสุด เติม gas 91 วิ่งยาว ไปเติมอีกทีพิษณุโลก ความเร็ว 120-130 ระยะทางที่ได้ 530+- ไฟยังไม่เตือนนะครับ (เริ่มกังวลว่าไฟมันเสียอ่ะป่าวเลยเติมก่อน) อายจัง ถ้าให้เลือกเติมน้ำมัน ผมเลือก shell ครับ ในประเทศไทย มีโรงกลั่น ที่เป็นของตัวเองอยู่ 2 ยี่ห้อ คือ shell กะ esso นอกนั้น PTT ฮุบไปหมดแล้วครับ ถ้าอยากให้ราคาน้ำมัน ลดลง ต้อง เติม shell กะ esso กันเยอะๆครับ PTT จะได้ขายน้ำมันไม่ออก เดี๋ยวราคาก็จะปรับลงเอง ตามกลไกของตลาด ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์
Toajeed
จอมยุทธ

« ตอบ #15 เมื่อ: 08 มกราคม 2012, 00:09:30 »

ผมก็เติมมั่วไปหมด โซฮอล์ 91-95 E20 โดยเฉพาะ E20 อยากเติมมากๆ ถูกดี แต่ไม่มีขายทั่วไป ผมเข้าทุกปั๊มที่น้ำมันผมเริ่มจะหมด ถ้ามี ฮอล 91ผมเลือก ฮอล 91เหตุผลถูกดี  มีน้ำมันอีกตัวหนึ่งที่ยังไม่ได้เติม E85 เพราะไม่กล้าเติมแต่ก็อยากลองแต่ไม่เจอเลยไม่ได้ลอง ลืมบอกไปผมใช้ civic 1996 at ขับทางไกลเป็นส่วนมาก ขับซ้ำเส้นทางเดิมๆ ไม่ว่าจะใช้ โซฮอล์ 91-95 E20 ผมไม่เคยจับอัตราการกินน้ำมันสักที รู้แต่ว่าออกจากกรุงเทพฯ ผมจะเติมเต็มถัง แล้วก็หมดที่ปั๊มหน้าปั๊มเดิมทุกที ส่วนเรื่องอัตราเร่ง โซฮอล์ 91-95 E20 ผมว่าไม่แตกต่างๆ กันเลย ความแตกต่างที่รู้สึกได้ คือตอนกลางคืนครับ รถมีอัตราเร่งดีกว่าตอนกลางวัน ถ้าคิดแบบวิทยาศาตร์ อากาศตอนกลางวันร้อน ทำให้ อ็อกซิเจนในอากาศน้อย น้ำมัน+อ๊อกซิเจน + ความหนาแน่น ในหนึ่งปริมาตรอากาศที่ลูกสูบดูดเข้าไป อ๊อกซิเจน น้อยลง ความหนาแน่นน้อยลง ความร้อนทำให้เครื่องยนต์เครียดเกิดการขยายตัวของโลหะที่สูงขึ้น แหวนลูกสูบ สปริงวาล์ว ที่มีคุณสมบัติเป็นสปริงเมื่อมีความร้อนสะสมมากๆ ค่าความเป็นสปริงจะลดลง สิ่งที่กล่าวมาทำให้ประสิทธิภาพการทำงานของเครื่องยนต์ ตกต่ำลง กล่อง ECU และเซ็นเซอร์ ถูกกำหนดด้วยข้อมูลที่ป้อนลงไป ตามเทคโนโลยี แต่ละยุคสมัย เอ้า...เอ้า...เอ้า ยาวไปเกินไปแล้วมั้ง พอ แหละ พอ แหละ 555+
a31029
เข้าวงการ
*

B-Series

« ตอบ #16 เมื่อ: 10 มกราคม 2012, 16:35:21 »

อาทิตย์ที่ผ่านมาผมลองทดสอบแล้วครับ  แบบชัดเจน  ผมเติม ปตท 500 บาท วิ่งได้ 105 กิโลเมตร เติม ปีโตรนาส วิ่งได้ 116 กิโลเมตร  ผมทดสอบกับตัวเองน่ะครับ (ความเห็นส่วนตัว) วิ่งลาดพร้าว วิภา โชคชัย4 รถติดๆเรย  เพื่อนๆลองเติมดูครับ (ผมไม่ได้มีอคติกับ ปตท น่ะ)
Fink
เจ้าสำนัก

« ตอบ #17 เมื่อ: 11 มกราคม 2012, 11:30:41 »

โห ห่างกันตั้ง 10 โลเลยนะ  แลบลิ้น แลบลิ้น
intake
ศิษย์พี่

« ตอบ #18 เมื่อ: 12 มกราคม 2012, 08:49:34 »

ผมก็เติมมั่วไปหมด โซฮอล์ 91-95 E20 โดยเฉพาะ E20 อยากเติมมากๆ ถูกดี แต่ไม่มีขายทั่วไป ผมเข้าทุกปั๊มที่น้ำมันผมเริ่มจะหมด ถ้ามี ฮอล 91ผมเลือก ฮอล 91เหตุผลถูกดี  มีน้ำมันอีกตัวหนึ่งที่ยังไม่ได้เติม E85 เพราะไม่กล้าเติมแต่ก็อยากลองแต่ไม่เจอเลยไม่ได้ลอง ลืมบอกไปผมใช้ civic 1996 at ขับทางไกลเป็นส่วนมาก ขับซ้ำเส้นทางเดิมๆ ไม่ว่าจะใช้ โซฮอล์ 91-95 E20 ผมไม่เคยจับอัตราการกินน้ำมันสักที รู้แต่ว่าออกจากกรุงเทพฯ ผมจะเติมเต็มถัง แล้วก็หมดที่ปั๊มหน้าปั๊มเดิมทุกที ส่วนเรื่องอัตราเร่ง โซฮอล์ 91-95 E20 ผมว่าไม่แตกต่างๆ กันเลย ความแตกต่างที่รู้สึกได้ คือตอนกลางคืนครับ รถมีอัตราเร่งดีกว่าตอนกลางวัน ถ้าคิดแบบวิทยาศาตร์ อากาศตอนกลางวันร้อน ทำให้ อ็อกซิเจนในอากาศน้อย น้ำมัน+อ๊อกซิเจน + ความหนาแน่น ในหนึ่งปริมาตรอากาศที่ลูกสูบดูดเข้าไป อ๊อกซิเจน น้อยลง ความหนาแน่นน้อยลง ความร้อนทำให้เครื่องยนต์เครียดเกิดการขยายตัวของโลหะที่สูงขึ้น แหวนลูกสูบ สปริงวาล์ว ที่มีคุณสมบัติเป็นสปริงเมื่อมีความร้อนสะสมมากๆ ค่าความเป็นสปริงจะลดลง สิ่งที่กล่าวมาทำให้ประสิทธิภาพการทำงานของเครื่องยนต์ ตกต่ำลง กล่อง ECU และเซ็นเซอร์ ถูกกำหนดด้วยข้อมูลที่ป้อนลงไป ตามเทคโนโลยี แต่ละยุคสมัย เอ้า...เอ้า...เอ้า ยาวไปเกินไปแล้วมั้ง พอ แหละ พอ แหละ 555+
ว่าจะรบกวนถามนิดนึงครับ civic ek 96 เติม E 20 รถวิ่งปกติดีมั้ยครับ เครื่องไม่เป็นอะไรหรือครับ รึว่าต้องปรับแต่งอะไรก่อนที่จะใช้รึป่าวครับ  อายจัง คือเมื่อก่อนผมมี มอไซร์ นูโว ตัวแรก ผมเคยลองใช้ gas 91 ใช้ไปใช้มาสรุป น็อก ต้องล้างคาร์บูใหม่ เลยไม่กล้าเติมอีกเลยครับ ผมอายุรถใกล้เคียงกันนะครับ รถผมตอนนี้ก็ใช้ ตาโต ek 98 ครับ เคยลอง gas 91 แล้ว แต่ไม่กล้า ลอง E20 เลยอยากขอความรู้หน่อยครับ ขอบคุณครับ
jkung_27
อาจารย์ปู่

« ตอบ #19 เมื่อ: 12 มกราคม 2012, 12:02:19 »

อาทิตย์ที่ผ่านมาผมลองทดสอบแล้วครับ  แบบชัดเจน  ผมเติม ปตท 500 บาท วิ่งได้ 105 กิโลเมตร เติม ปีโตรนาส วิ่งได้ 116 กิโลเมตร  ผมทดสอบกับตัวเองน่ะครับ (ความเห็นส่วนตัว) วิ่งลาดพร้าว วิภา โชคชัย4 รถติดๆเรย  เพื่อนๆลองเติมดูครับ (ผมไม่ได้มีอคติกับ ปตท น่ะ)
ผมนึกว่าผมอุปทานไป   มีคนรู้สึกเหมือนผมด้วย รถมอไซร์   ปตท เต็มถัง ขี่จากบ้านมาทำงาน จากที่ทำงานซื้อกลับข้าวกลับบ้าน 6 วันเติมที    ปีโตนัส  เต็มถังหนึ่งอาทิตย์กับอีก 3 วัน  ในระยะทางเท่ากัน  ทำกิจวัตประจำวันเหมือนกันเดิมๆ จุมพิต

มีปัญหา ติดต่อใด้โดยตรง
https://www.facebook.com/profile.php?id=100013364359216&ref=bookmarks
intake
ศิษย์พี่

« ตอบ #20 เมื่อ: 12 มกราคม 2012, 12:22:08 »

ผมนึกว่าผมอุปทานไป   มีคนรู้สึกเหมือนผมด้วย รถมอไซร์   ปตท เต็มถัง ขี่จากบ้านมาทำงาน จากที่ทำงานซื้อกลับข้าวกลับบ้าน 6 วันเติมที    ปีโตนัส  เต็มถังหนึ่งอาทิตย์กับอีก 3 วัน  ในระยะทางเท่ากัน  ทำกิจวัตประจำวันเหมือนกันเดิมๆ จุมพิต
ราคาน้ำมัน ระหว่างเติม ทดสอบทั้ง 2 ยี่ห้อ เท่ากันใช่มั้ยครับ เรื่องราคาผมว่ามีผลเยอะเหมือนกันนะครับ เพราะผมก็ชอบจับไมล์วัดระยะทางรถตัวเองอยู่บ่อยๆ จากเติม 500 เคยได้ 15.7 ลิตร อีกอาทิตย์ไปเติม ได้14.6 ลิตร ได้น้ำมันน้อยลงเกือบ 1 ลิตร อะไรประมาณนี้อะครับ...แต่ปกติผมไม่ค่อยเติม ปตท. อยู่แล้วล่ะครับ กลัว ปตท.จะรวยกันไปใหญ่ ยิ้มเท่ห์
Fink
เจ้าสำนัก

« ตอบ #21 เมื่อ: 15 มกราคม 2012, 22:04:09 »

ปิโตนัส ไม่ค่อยเห็นคนเติมอ่ะ ไม่รู้ว่าดีป่าว

เด๋วต้องลองมั่งหละ ^^
a31029
เข้าวงการ
*

B-Series

« ตอบ #22 เมื่อ: 18 มกราคม 2012, 14:36:41 »

ปิโตนัส ไม่ค่อยเห็นคนเติมอ่ะ ไม่รู้ว่าดีป่าว

เด๋วต้องลองมั่งหละ ^^
    ลองดูครับ ได้ผลยังไงแจ้งด้วยคร้าบบบบ  ลังเล
patpat
Gold Member
เจ้าสำนัก

พัดโบก - สมุทรปราการ

« ตอบ #23 เมื่อ: 18 มกราคม 2012, 15:13:33 »

ผมก็ไม่ได้มีอะไรกับ ปตท แต่คนเยอะเลยไม่เติม เดี๋ยววันหน้าจะเหลือปั๊มเดียวให้เราเติม..ตอนนั้นจะเอาอะไรมาให้เราเติมก็คงได้หมด

ปล.ถ้าขนน้ำมันทางเรื่อผมเลือกเชลล์ กับ เอสโซ่ เพราะสะอาดกว่า..อย่างอื่น คาลเท็ก บางจาก อื่นๆไล่ไปมีไรก็เติม
ยิงฟันยิ้ม

อย่าเรียกร้องความสนใจ โดยการเร่งเครื่อง..(เบิ้ลรถ) ขอร้อง
chairat2521
อาจารย์ปู่

เรียกกูว่า เอ๊ะ นครปฐม

« ตอบ #24 เมื่อ: 18 มกราคม 2012, 15:20:15 »

ผมก็ไม่ได้มีอะไรกับ ปตท แต่คนเยอะเลยไม่เติม เดี๋ยววันหน้าจะเหลือปั๊มเดียวให้เราเติม..ตอนนั้นจะเอาอะไรมาให้เราเติมก็คงได้หมด

ปล.ถ้าขนน้ำมันทางเรื่อผมเลือกเชลล์ กับ เอสโซ่ เพราะสะอาดกว่า..อย่างอื่น คาลเท็ก บางจาก อื่นๆไล่ไปมีไรก็เติม
ยิงฟันยิ้ม

ผมตอบเหมือนดวงเฉลิมครับ จุมพิต จุมพิต
Fink
เจ้าสำนัก

« ตอบ #25 เมื่อ: 18 มกราคม 2012, 17:11:20 »

ช่วงนี้น้ำมันแพงมาก ไม่กล้าเอารถไปใช้เลยครับ ขี่ไซค์อย่างเดียว  เศร้า
MANUTS
= ท่านรอง รปภ. สป. =
Gold Member
อาจารย์ปู่

นัต.....สมุทรปราการ

« ตอบ #26 เมื่อ: 19 มกราคม 2012, 15:12:59 »

วิ่งทางไกลผมเบนซิลครับ จำนวนเงินเท่ากันแต่วิ่งได้ไกลกว่า50โล(ลองเทียบแล้วครับ) ต้อนนี้ผมเติมเอสโซ่ ลองมา คาลเท็ก เครื่องแรงไวกว่าเติม ปตท.บางจากเยอะมาก  ฮืม

Forgive  AND  Forget
jkung_27
อาจารย์ปู่

« ตอบ #27 เมื่อ: 19 มกราคม 2012, 16:00:56 »

เมือเช้า เติม 91 ปีโตนัส  100 บาท  ใด้2.5x    เมื่อวานซืน เติม e20   100  2.8x      ขยิบตา

มีปัญหา ติดต่อใด้โดยตรง
https://www.facebook.com/profile.php?id=100013364359216&ref=bookmarks
Fink
เจ้าสำนัก

« ตอบ #28 เมื่อ: 21 มกราคม 2012, 01:16:19 »

วิ่งทางไกลผมเบนซิลครับ จำนวนเงินเท่ากันแต่วิ่งได้ไกลกว่า50โล(ลองเทียบแล้วครับ) ต้อนนี้ผมเติมเอสโซ่ ลองมา คาลเท็ก เครื่องแรงไวกว่าเติม ปตท.บางจากเยอะมาก  ฮืม

จำนวนลิตรเท่ากันป่าวครับคุณมนัส

เติมเอสโซ่ วิ่งได้ไกลกว่า ปตท บางจาาก 50 เลยหรอ ว้าวๆ เยี่ยมเลย  ยิ้ม ยิ้ม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 21 มกราคม 2012, 01:17:52 โดย Fink » บันทึกการเข้า
EK98
ศิษย์พี่

« ตอบ #29 เมื่อ: 01 กุมภาพันธ์ 2012, 22:44:50 »

ที่ผมเคยเติมๆมาผมว่า shell ดีสุดครับ (ไม่ใช่เพราะว่ามีหอยนะครับ) มันวิ่งดีแบบรู้สึกได้ อันอื่นๆเทียบๆแล้วไม่รู้ต่างรึป่าว แต่ไม่รู้สึก

......................................... แอดกันมาได้ครับ .......................................................
รณรงค์ชนไม่หนี  http://www.facebook.com/profile.php?id=100003462337336
thanettrakool
เข้าวงการ
*

EJ8 + EK9 = EJ9 !!

« ตอบ #30 เมื่อ: 02 กุมภาพันธ์ 2012, 19:30:04 »

ขอแชร์ประสบการณ์บ้างครับ ของผมเครื่อง B16B เติมโซฮอล 95 เต็มถังแล้วกดจับ Trip วิ่งจากสมุทรปราการไปประจวบแล้วขับจากประจวบไปเมืองคานห์ (คานห์-จา-นะ-บุ-รี)  ยิงฟันยิ้ม

ตลอดทางขับที่ความเร็วไม่เกิน 120 แวะเติมน้ำมันอีกทีที่เมืองคานห์คือน้ำมันแทบจะเกลี้ยงถังแล้ว เพราะเข็มเริ่มลงมาต่ำกว่าขีดแดง พอมาดูที่ Trip ปรากฎว่าวิ่งมาได้ 550 กิโล

และหลังจากวันนั้นมา ผมก็ไม่กล้าเสี่ยงขับแบบจับระยะทางแบบนั้นอีกเลย เพราะกลัวว่าจะต้องได้ลงไปเข็นรถเข้าปั๊มแทน  เศร้า

Fink
เจ้าสำนัก

« ตอบ #31 เมื่อ: 06 กุมภาพันธ์ 2012, 12:16:15 »

ลองเติมปิโตนาสมาแล้วครับ

ผมปรากฏว่าก็พอๆกันหมดอ่ะครับ

แสดงว่าเป็นที่รถผมแล้วหละ เศร้า เศร้า
intake
ศิษย์พี่

« ตอบ #32 เมื่อ: 07 กุมภาพันธ์ 2012, 09:52:07 »

ขอแชร์ประสบการณ์บ้างครับ ของผมเครื่อง B16B เติมโซฮอล 95 เต็มถังแล้วกดจับ Trip วิ่งจากสมุทรปราการไปประจวบแล้วขับจากประจวบไปเมืองคานห์ (คานห์-จา-นะ-บุ-รี)  ยิงฟันยิ้ม

ตลอดทางขับที่ความเร็วไม่เกิน 120 แวะเติมน้ำมันอีกทีที่เมืองคานห์คือน้ำมันแทบจะเกลี้ยงถังแล้ว เพราะเข็มเริ่มลงมาต่ำกว่าขีดแดง พอมาดูที่ Trip ปรากฎว่าวิ่งมาได้ 550 กิโล

และหลังจากวันนั้นมา ผมก็ไม่กล้าเสี่ยงขับแบบจับระยะทางแบบนั้นอีกเลย เพราะกลัวว่าจะต้องได้ลงไปเข็นรถเข้าปั๊มแทน  เศร้า
ผมเพิ่ง มีประสบการณ์ เกือบเข็นมาเมื่อไม่กี่วันที่ผ่านมาเนี่ยเองครับ... ร้องไห้
รอบนี้ไม่ได้กะจะจับไมล์อะไรครับ แค่อยากเช็คดูว่าไปเตือนน้ำมันหมดมันจะใช้ได้ป่าว
แบบว่า ขี้เกียจรื้อเบาะหลังแกะถังออกมาเช็ค ตามที่คนในคลับ เค้าDIY ให้ดู
สรุปแล้ว....มันไม่โชว์ครับ เศร้า ขับๆอยู่วูบไปเฉยๆ จนเครื่องดับ...แถมเวลาเที่ยงคืน แต่เดชะบุญ พอจอดซักพัก ลองสตาร์ทดู
สตาร์ท ติดเลยคลานถึงปั้มในที่สุด...นิทานเรื่องนี้สอนให้รู้ว่าอย่าเสี่ยงอะไรโดยที่ไม่จำเป็น เศร้า เศร้า เศร้า
patpat
Gold Member
เจ้าสำนัก

พัดโบก - สมุทรปราการ

« ตอบ #33 เมื่อ: 07 กุมภาพันธ์ 2012, 10:32:48 »

ผมตอบเหมือนดวงเฉลิมครับ จุมพิต จุมพิต

โกรธ อ้ายดวงอีกล่ะ    เพิ่งเห็นนะนี่... เดี๋ยวฟ้องพ่อเลยนี่ ยิงฟันยิ้ม

อย่าเรียกร้องความสนใจ โดยการเร่งเครื่อง..(เบิ้ลรถ) ขอร้อง
thanettrakool
เข้าวงการ
*

EJ8 + EK9 = EJ9 !!

« ตอบ #34 เมื่อ: 07 กุมภาพันธ์ 2012, 20:46:06 »

ผมเพิ่ง มีประสบการณ์ เกือบเข็นมาเมื่อไม่กี่วันที่ผ่านมาเนี่ยเองครับ... ร้องไห้
รอบนี้ไม่ได้กะจะจับไมล์อะไรครับ แค่อยากเช็คดูว่าไปเตือนน้ำมันหมดมันจะใช้ได้ป่าว
แบบว่า ขี้เกียจรื้อเบาะหลังแกะถังออกมาเช็ค ตามที่คนในคลับ เค้าDIY ให้ดู
สรุปแล้ว....มันไม่โชว์ครับ เศร้า ขับๆอยู่วูบไปเฉยๆ จนเครื่องดับ...แถมเวลาเที่ยงคืน แต่เดชะบุญ พอจอดซักพัก ลองสตาร์ทดู
สตาร์ท ติดเลยคลานถึงปั้มในที่สุด...นิทานเรื่องนี้สอนให้รู้ว่าอย่าเสี่ยงอะไรโดยที่ไม่จำเป็น เศร้า เศร้า เศร้า

ของผมไฟเตือนน้ำมันก็ไม่ติดเหมือนกันครับ  เศร้า

icenumphu
Tracking !!
ศิษย์น้อง
*

« ตอบ #35 เมื่อ: 07 กุมภาพันธ์ 2012, 21:13:51 »

ผมว่าessoดีสุดครับ เคยลองเปรียบเทียบแล้ว
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์ 
:::CIVIC CLUB THAILAND:::  |  คุยคุ้ย Civic  |  Civic Club Car Knowledge => คลังความรู้คู่รถ  |  หัวข้อ: เรื่องของน้ำมัน แก๊สโซฮอล 95 ยี่ห้อไหนดีสุดครับ