ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
29 มีนาคม 2024, 01:54:14
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: มีปัญหาการใช้งานเว็บไซต์ หรือติดต่อลงโฆษณา ติดต่อ admin [ไม่ใช่ผู้ขายสินค้า] ที่ 0876889988   หรือ theerachai@siamrx.com หรือ line id: @welovecivic

Custom Search
:::CIVIC CLUB THAILAND:::  |  คุยคุ้ย Civic  |  Civic Club Car Knowledge => คลังความรู้คู่รถ  |  หัวข้อ: มีปัญหาไมค์ Km/hr ขึ้นบ้าง ไม่ขึ้นบ้าง 0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: มีปัญหาไมค์ Km/hr ขึ้นบ้าง ไม่ขึ้นบ้าง  (อ่าน 12301 ครั้ง)
StandAlone
ชาวยุทธ
*

« เมื่อ: 27 ธันวาคม 2011, 21:43:22 »

ต้องการสอบถามผู้รู้ เรื่องปัญหา ไมค์ km/hr ขึ้นบ้าง ไม่ขึ้นบ้าง ของ CIVIC ตาโต ปี98 เคยนำเข้าศูนย์ ทางศูนย์แจ้งว่า Speed Senser เสีย ก็ได้เปลี่ยนไปแล้วก็ยังไม่หาย ทางศูนย์บอกให้ผมเปลี่ยนเรือนไมค์เลย ผมก็ยังไม่มั่นใจ เพราะทางช่างศูนย์ไม่สามารถวิเคราะห์ปัญหาให้ผมได้ ถ้าผมเปลี่ยนเรือนไมค์อีกแล้วมันไม่หายผมจะต้องเปลี่ยนอะไรอีกก็ไม่รู้ (และที่สำคัญราคาเรือนไมค์ค่อนข้างแพงเสียด้วย) ผมจึงต้องการขอคำปรึกษาจากผู้รู้หน่อยครับ

ขอบคุณมากครับ
 ร้องไห้
nonglays
01/12/2017-30/11/2018'
Sponsor
อาจารย์ปู่

No.694

« ตอบ #1 เมื่อ: 27 ธันวาคม 2011, 21:56:55 »

ไฟเอนจิ้นโค๊ต ติดตลอดหรือปล่าวครับ

รับเบิกอะไหล่&ของแต่งทุกชนิดจากญี่ปุ่น
ลิงค์ร้านของแต่ง EK,etcใน WLC = http://www.welovecivic.com/forum/index.php/topic,117779.msg1171806.html#msg1171806
ลิงค์เพจร้านของแต่ง Civic ใน facebook = http://www.facebook.com/CIVICJDMshop
ham_ter
อาจารย์ปู่

« ตอบ #2 เมื่อ: 27 ธันวาคม 2011, 22:14:01 »

ต้องการสอบถามผู้รู้ เรื่องปัญหา ไมค์ km/hr ขึ้นบ้าง ไม่ขึ้นบ้าง ของ CIVIC ตาโต ปี98 เคยนำเข้าศูนย์ ทางศูนย์แจ้งว่า Speed Senser เสีย ก็ได้เปลี่ยนไปแล้วก็ยังไม่หาย ทางศูนย์บอกให้ผมเปลี่ยนเรือนไมค์เลย ผมก็ยังไม่มั่นใจ เพราะทางช่างศูนย์ไม่สามารถวิเคราะห์ปัญหาให้ผมได้ ถ้าผมเปลี่ยนเรือนไมค์อีกแล้วมันไม่หายผมจะต้องเปลี่ยนอะไรอีกก็ไม่รู้ (และที่สำคัญราคาเรือนไมค์ค่อนข้างแพงเสียด้วย) ผมจึงต้องการขอคำปรึกษาจากผู้รู้หน่อยครับ

ร้องไห้
    ช่างศูนย์มันก็เด็กฝึกหัดจบใหม่ ตอนมี EK มันยังเป็นวุ้นกันอยู่เลย
ซ่อมไม่เป็นหรอก ฟังเค้าเล่าว่า แล้วเปลี่ยนอย่างเดียว
    กรณีนี้ แนะนำว่า เปลี่ยนอู่ก่อนดีไหม  ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

thanawat6
Gold Member
อาจารย์ปู่

Japan Garbage Car & THE GANG DIY SERVICE

« ตอบ #3 เมื่อ: 27 ธันวาคม 2011, 23:39:52 »

เอาประสบการณ์มาบอกละกันครับ
 1. เช็ค speed sensor  ถ้ากรณีเปลี่ยนใหม่มาแล้วดีชัวร์  ให้เช็คปลั๊กที่เสียบสปีดเซ็นเซอร์ว่าหน้าสัมผัสมันสกปรกหรือเวลาเสียบปลั๊กแล้วมันหลวมหรือไม่
     เช็คไฟ 12v กับสายกราวน์ด้วยก็ดี
 2. เช็คเรือนไมล์ ว่าเสียหรือไม่ โดยส่วนใหญ่แล้วค่อนข้างเสียยากครับ ยังไงลองหารถที่เหมือนกันลองเปลี่ยนเรือนไมล์ดู
 3. อันที่ 3 นี่ถ้ายังไม่หายต้องไล่เช็คสายไฟครับ ว่าขาดหรือใกล้ขาดบ้างหรือป่าว แต่ส่วนใหญ่ไม่น่าเป็นนอกจากหนูกัดสาย
 4. ถ้า 3 รายการนี้ยังไม่หายนะครับ แนะนำให้เปลี่ยน C (capacitor) ที่อยู่ในกล่อง ECU ใหม่  เป็นไปได้เปลี่ยนใหม่ทุกตัวเลยครับ
         C ตรงวงกลมสีแดงครับ ส่วนที่เกี่ยวข้องกับเข็มความเร็วคือตัวที่ลูกศรชี้อยู่ครับ หาค่าที่ตรงกันนะครับ แล้วดูด้วยว่าเป็นปริ้นแบบ 2
         หน้าหรือป่าว แล้วอย่าใส่สลับขั้วกันหละครับ ถ้าไม่เป็นเอาเข้าร้านอิเล็คทรอนิคก็ได้ครับ หายชัวร์

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 27 ธันวาคม 2011, 23:41:48 โดย thanawat6 » บันทึกการเข้า

chairat2521
อาจารย์ปู่

เรียกกูว่า เอ๊ะ นครปฐม

« ตอบ #4 เมื่อ: 27 ธันวาคม 2011, 23:56:51 »

1. เช็ค speed sensor  ถ้ากรณีเปลี่ยนใหม่มาแล้วดีชัวร์  ให้เช็คปลั๊กที่เสียบสปีดเซ็นเซอร์ว่าหน้าสัมผัสมันสกปรกหรือเวลาเสียบปลั๊กแล้วมันหลวมหรือไม่
     เช็คไฟ 12v กับสายกราวน์ด้วยก็ดี
 2. เช็คเรือนไมล์ ว่าเสียหรือไม่ โดยส่วนใหญ่แล้วค่อนข้างเสียยากครับ ยังไงลองหารถที่เหมือนกันลองเปลี่ยนเรือนไมล์ดู
 3. อันที่ 3 นี่ถ้ายังไม่หายต้องไล่เช็คสายไฟครับ ว่าขาดหรือใกล้ขาดบ้างหรือป่าว แต่ส่วนใหญ่ไม่น่าเป็นนอกจากหนูกัดสาย
 4. ถ้า 3 รายการนี้ยังไม่หายนะครับ แนะนำให้เปลี่ยน C (capacitor) ที่อยู่ในกล่อง ECU ใหม่  เป็นไปได้เปลี่ยนใหม่ทุกตัวเลยครับ
         C ตรงวงกลมสีแดงครับ ส่วนที่เกี่ยวข้องกับเข็มความเร็วคือตัวที่ลูกศรชี้อยู่ครับ หาค่าที่ตรงกันนะครับ แล้วดูด้วยว่าเป็นปริ้นแบบ 2
         หน้าหรือป่าว แล้วอย่าใส่สลับขั้วกันหละครับ ถ้าไม่เป็นเอาเข้าร้านอิเล็คทรอนิคก็ได้ครับ หายชัวร์

จุมพิต จุมพิต จุมพิต
StandAlone
ชาวยุทธ
*

« ตอบ #5 เมื่อ: 28 ธันวาคม 2011, 10:45:07 »

ไฟเอนจิ้นโค๊ต ติดตลอดหรือปล่าวครับ

ติดเวลาวิ่งไปได้ซักระยะครับ
ขอบคุณครับ
StandAlone
ชาวยุทธ
*

« ตอบ #6 เมื่อ: 28 ธันวาคม 2011, 10:47:30 »

ผมจะลองทำตามคำแนะนำของท่านดูนะครับ และผมจะมา Update ให้หลังจากนั้นนะครับ
beer4353
Gold Member
อาจารย์ปู่

เก้ง แว่น...โชคชัย4 ^~^

« ตอบ #7 เมื่อ: 28 ธันวาคม 2011, 11:09:27 »

ผมเคยเป็นครับ  อาการคล้ายๆกันเลย ขึ้นบ้างไม่ขึ้นบ้าง ตอนแรกก็คิดว่า สปีดเซนเซอร์เสีย ลงทุนไปเบิกศูนย์มาใส่

ทดสอบวิ่งดู ปรากฏว่า ยังเหมือนเดิม คือขึ้นบ้างไม่ขึ้นบ้าง เลยรื้อมาไล่ดูอีกรอบ ทำความสะอาดขั้วปลั๊ก สปีดเซนเซอร์ใหม่ด้วย

เสียบกลับเข้าไป ปรากฏว่า หายสนิท  เท่ากับเบิกมาเก้อ        ร้องไห้      ตัวเก่าตอนนี้ เลยยกให้ปอยฝ้าย ปลาสลิดเอาไปใช้เรียบร้อย

ขานั้น สปีดเซนเซอร์เสียของจริง นิ่งสนิทไม่มีขยับ ไฟโชว์  เปลี่ยนปุ๊บ หายปั๊บ          ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

Notesamit
<< คริวรี่ >>
ผู้คุมกฎ
อาจารย์ปู่

...รปภ.สมุทรปราการ...

« ตอบ #8 เมื่อ: 28 ธันวาคม 2011, 11:12:34 »

ผมเคยเป็นครับ  อาการคล้ายๆกันเลย ขึ้นบ้างไม่ขึ้นบ้าง ตอนแรกก็คิดว่า สปีดเซนเซอร์เสีย ลงทุนไปเบิกศูนย์มาใส่

ทดสอบวิ่งดู ปรากฏว่า ยังเหมือนเดิม คือขึ้นบ้างไม่ขึ้นบ้าง เลยรื้อมาไล่ดูอีกรอบ ทำความสะอาดขั้วปลั๊ก สปีดเซนเซอร์ใหม่ด้วย

เสียบกลับเข้าไป ปรากฏว่า หายสนิท  เท่ากับเบิกมาเก้อ        ร้องไห้      ตัวเก่าตอนนี้ เลยยกให้ปอยฝ้าย ปลาสลิดเอาไปใช้เรียบร้อย

ขานั้น สปีดเซนเซอร์เสียของจริง นิ่งสนิทไม่มีขยับ ไฟโชว์  เปลี่ยนปุ๊บ หายปั๊บ          ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ขนาดขับโหดขนาดนี้ ฝุ่นมันยังเข้าไปทำปลั๊กสกปรก ฮืม

...มิตรภาพเท่านั้น ที่จะช่วยบำบัดสังคม...
beer4353
Gold Member
อาจารย์ปู่

เก้ง แว่น...โชคชัย4 ^~^

« ตอบ #9 เมื่อ: 28 ธันวาคม 2011, 11:14:30 »

ขนาดขับโหดขนาดนี้ ฝุ่นมันยังเข้าไปทำปลั๊กสกปรก ฮืม

ไม่ได้ขับโหดเฟ้ยย  ออกจะเรียบร้อย         ฮืม

จำได้ว่าช่วงนั้น ลุยน้ำท่วมบ่อย เศษหญ้าขึ้นไปยันเสื้อเกียร์           ตกใจ

p jung
Gold Member
อาจารย์ปู่

คุณชายพี

« ตอบ #10 เมื่อ: 28 ธันวาคม 2011, 11:28:11 »

ไม่ได้ขับโหดเฟ้ยย  ออกจะเรียบร้อย         ฮืม

จำได้ว่าช่วงนั้น ลุยน้ำท่วมบ่อย เศษหญ้าขึ้นไปยันเสื้อเกียร์           ตกใจ

ไม่จริงอะ พี่คนนี้เค้าขับ ในซอยก็100km/hแล้ว

punkskate208
ศิษย์พี่

เติมที่ละ 200 พอ ตังหมด

« ตอบ #11 เมื่อ: 28 ธันวาคม 2011, 11:35:35 »

ถ้าเลือนไมล์เสีย มีราคาถูก ๆ มาฝาก http://www.welovecivic.com/forum/index.php/topic,119894.new.html#new

civic coupe
StandAlone
ชาวยุทธ
*

« ตอบ #12 เมื่อ: 28 ธันวาคม 2011, 14:01:11 »

ขอบคุณมากครับ สำหรับทุกๆคำแนะนำ
ham_ter
อาจารย์ปู่

« ตอบ #13 เมื่อ: 28 ธันวาคม 2011, 18:04:42 »

ขับยังไงให้หญ้าเข้าเกียร์  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

thanawat6
Gold Member
อาจารย์ปู่

Japan Garbage Car & THE GANG DIY SERVICE

« ตอบ #14 เมื่อ: 03 มกราคม 2012, 22:27:21 »

เป็นไงมั่ง  ดีละยัง อายจัง

StandAlone
ชาวยุทธ
*

« ตอบ #15 เมื่อ: 05 มกราคม 2012, 17:31:42 »

ผมยังไม่ได้ไปทำเลยครับ พอดียุ่งนิดหน่อยครับ ถ้าทำเสร็จแล้วจะมา Update ให้นะครับ
ขอบคุณครับ
StandAlone
ชาวยุทธ
*

« ตอบ #16 เมื่อ: 02 กุมภาพันธ์ 2012, 14:14:29 »

ผมซื้อไมค์มือสองมาเปลี่ยนครับ ดีขึ้น ไมค์ขึ้น แต่บ้างครั้งสวิง พูดง่ายๆว่าไม่หายขาดครับ
p jung
Gold Member
อาจารย์ปู่

คุณชายพี

« ตอบ #17 เมื่อ: 02 กุมภาพันธ์ 2012, 14:20:23 »

ผมซื้อไมค์มือสองมาเปลี่ยนครับ ดีขึ้น ไมค์ขึ้น แต่บ้างครั้งสวิง พูดง่ายๆว่าไม่หายขาดครับ
ถ้างั้น ลองขยับปลั๊ก Speed cencer ดูก่อนครับ อาจจะหลวม หรือไม่ขั้วปลั๊กอาจสกปรก

moza
เข้าวงการ
*

« ตอบ #18 เมื่อ: 11 ธันวาคม 2012, 21:20:09 »

เคยเป็นเหมือนกันตอนนี้ปกติแล้ว ถอดปลั๊กตรงสปิดไมค์แล้วเสียบเข้าไปใหม่(สรุปว่าปลั๊กสกปรกครับ)
nnnnnew
จอมยุทธ

« ตอบ #19 เมื่อ: 13 ธันวาคม 2012, 15:24:19 »

ผมว่า ปลั๊กสกปก กับอีกอย่างคือ สายไปขาดใน  ลองเช็ค ว่าไปมากี่เส้น ปกติ ต้องมีไปออก 2 เส้น แต่ที่ปลํ๊กมี 3 เส้น
sanza01
ศิษย์น้อง
**

« ตอบ #20 เมื่อ: 17 ธันวาคม 2012, 10:30:13 »

1.ของผมก็เป็นครับไมค์ขึ้นบ้างไม่ขึ้นบ้าง ไฟเอ็นจิ้นโชว์
2.พอวิ่งไปเครื่่องร้อนๆ รอบตกแล้วดับไปเลยครับเลยจอดไว้ไม่กล้าขับเลยกลัวเสียกลางทางอันนี้เป็นที่คอล์ยหรือเปล่าครับถามผู้รู้หน่อย (เคยถามช่างให้เข้าศูนย์ไปเช็คกล่อง)
uankak
ศิษย์น้อง
**

กากว่ะ!!!

« ตอบ #21 เมื่อ: 17 ธันวาคม 2012, 15:25:38 »

เป็นเหมือนกัน แต่ถอดปลั๊ก สปีดฯ ออกและทำความสะอาด เสียบใหม่หายครับ มันสกปรกครับ

ไม่ต้องมีหรอกหญิง แค่รถกูซิ่งก้อพอ..
nnnnnew
จอมยุทธ

« ตอบ #22 เมื่อ: 25 ธันวาคม 2012, 11:56:29 »

ตามนั้นคับ
moza
เข้าวงการ
*

« ตอบ #23 เมื่อ: 17 กรกฎาคม 2014, 23:42:00 »

ผมว่า ปลั๊กสกปก กับอีกอย่างคือ สายไปขาดใน  ลองเช็ค ว่าไปมากี่เส้น ปกติ ต้องมีไปออก 2 เส้น แต่ที่ปลํ๊กมี 3 เส้น
เพิ่งจะเป็นอีกแล้ว เรื่องไมส์ไม่ขื้น เมื่อก่อนไม่ขื้นไฟก็ไม่โชว์คิดว่าปลั๊กสกปรกแน่นนอน  แต่ตอนนี้ไม่ขื้นแต่ไฟเครื่องโชว์(คงกลับบ้านเก่าแล้วแหละ
เคยเป็นเหมือนกันตอนนี้ปกติแล้ว ถอดปลั๊กตรงสปิดไมค์แล้วเสียบเข้าไปใหม่(สรุปว่าปลั๊กสกปรกครับ)
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์ 
:::CIVIC CLUB THAILAND:::  |  คุยคุ้ย Civic  |  Civic Club Car Knowledge => คลังความรู้คู่รถ  |  หัวข้อ: มีปัญหาไมค์ Km/hr ขึ้นบ้าง ไม่ขึ้นบ้าง