ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
20 เมษายน 2024, 11:17:11
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: มีปัญหาการใช้งานเว็บไซต์ หรือติดต่อลงโฆษณา ติดต่อ admin [ไม่ใช่ผู้ขายสินค้า] ที่ 0876889988   หรือ theerachai@siamrx.com หรือ line id: @welovecivic

Custom Search
:::CIVIC CLUB THAILAND:::  |  คุยคุ้ย Civic  |  Civic Club Car Knowledge => คลังความรู้คู่รถ  |  หัวข้อ: กระจกไฟฟ้าใช้ไม่ได้ 1บาน 0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: กระจกไฟฟ้าใช้ไม่ได้ 1บาน  (อ่าน 3139 ครั้ง)
Firstfer
เข้าวงการ
*

« เมื่อ: 19 ธันวาคม 2011, 23:54:03 »

กระจกไฟฟ้าใช้ไม่ได้ 1บาน ครับ ข้างหลังฝั่งขวา กด สวิตท์ ข้างหน้า ก็เงียบ และกดที่สวิตท์ข้างหลังก็เงียบ พอจะแนะนำวิธีตรวจเช็คบ้างได้ไหมครับ 
su_wit
อาจารย์ปู่

วิทย์ ณ.โคราชา 084-5437854

« ตอบ #1 เมื่อ: 20 ธันวาคม 2011, 10:03:52 »

เป็นที่มอเตอร์กระจกครับ ต้องถอดมาล้างทำความสะอาดหรือไม่ก็เปลี่ยนมอเตอร์ใหม่ครับ จุมพิต

แมงกะซอนบิน
toutor
ศิษย์น้อง
**

« ตอบ #2 เมื่อ: 20 ธันวาคม 2011, 13:26:11 »

เคยเป็นอาการเดียวกันเลยความที่ไม่ค่อยได้กดมันขึ้นลง ผมก็เลยถอดแผงประตูออกแล้วก็กดสวิตมือนึงก็เคาะที่มอเตอร์ไปด้วยปรากฏว่าลดแหะ ลองดูครับเผือจะได้
nookirpc
เจ้าสำนัก

ไม่หล่อ แต่จริงใจ

« ตอบ #3 เมื่อ: 20 ธันวาคม 2011, 15:33:11 »

รถของผมเคยเป็นรื้อสวิทเช็คก็ยังไม่ทำงาน แต่สุดท้ายพบสายไฟชุดหลักที่มายังสวิทตัวใหญ่ข้างคนขับขาด บริเวณบานประตูปิด-เปิด ลองดูครับอาจจะเหมือนรถผมก็ได้
Civic EK 2000
Gold Member
เจ้าสำนัก

« ตอบ #4 เมื่อ: 20 ธันวาคม 2011, 19:46:13 »

ถ้าถอดแผงประตูเป็น อยากให้ลองถอดเองก่อนครับ  ของผมโดนมาแล้วที่อ่่อนนุช
ซึ่งเป็นช่างทำกระจกรถยนต์อย่าง ดูน่าเชื่อถือใช่ไหรครับ   แต่ไม่ครับมั่วเช่นกัน
ของผมเป็นที่  กระจกหลัง 2 บาน    บานแรกกดจากคนขับได้  บานที่ 2 ไม่ว่ากดจากใหน
มันไม่ทำงานเลย
     ช่างบอกว่ามอเตอร์เสียต้องเปลี่ยนมอเตอร์  ผมลองให้ต่อตรง ปรากฏว่าใช้ได้
แสดงว่าไม่ใช่ที่มอเตอร์ (ช่างมั่วแล้ว)     ส่วนอีกบานช่างบอกว่า สวิตซ์ฝั่งคนขับเสีย
ต้องซื้อไหม่  ผมเลยไปซื้อมาใส่เอง 500 บาท ก็ยังไม่หาย  เลยถอดโยนทิ้งไว้ที่ห้อง

กลับมาที่หอจัดการถอดเองหมด บานที่มอเตอร์ไม่เสีย แต่กดไม่ทำงาน เป็นที่ สวิตซ์มีการ Spark ของกระแสไฟ
กระดาษทรายขัดนิดหน่อยประกอบกลับก็ใช้ได้แล้ว   ส่วนอีกบานสายไฟขาดครับ

แต่ถ้ากดหน้าเงียบ  หลังเงียบ ลอง Check ดูก่อนก็ได้ว่าไฟมารึปล่าว  ถ้าไม่มาก็ต้อง Check ย้อนกลับไฟครับ
แต่ถ้าไฟมาแล้วยังเงียบอีก  มอเตอร์แน่นอนครับ

ลองเอาไปตรวจเช็คดูนะครับ
TING_
เข้าวงการ
*

« ตอบ #5 เมื่อ: 01 มกราคม 2012, 16:24:57 »

ผมเคยเป็นเหมือนกัน  นึกว่าเป็นที่มอเตอร์ + สวิซต์กด    ที่แท้ ยางขอบกระจก สกปรกมาก ลองเช็คดูครับ  ขณะกดสวิตซ์ ให้ใครช่วยเอามือดันแผ่นกระจกตามด้วย ถ้าลง ก็จัดการยางขอบ ครับ.... ยิ้มเท่ห์
blueguy
เข้าวงการ
*

ถ้าใจแน่วแน่ ทางที่แย่ๆก็ไปถึง

« ตอบ #6 เมื่อ: 06 มกราคม 2012, 23:02:29 »

อาการเหมือนรถผมเลย สุดท้ายก็ฟิวส์ขาด หาเปลี่ยนตัวละ 5-10 บาท ใช้ได้เลยครับ ลองดู จะใช่เหมือนผมมั๊ย
Firstfer
เข้าวงการ
*

« ตอบ #7 เมื่อ: 08 มกราคม 2012, 09:28:40 »

ขอบคุณทุกความคิดเห็นครับ เช็คฟิวส์แล้วไม่ขาด คงต้องไล่ทีละ step
noom chot
ศิษย์น้อง
**

« ตอบ #8 เมื่อ: 14 มกราคม 2012, 21:31:53 »

ของผมก็เป็นครับแต่ยังไม่ได้แก่ไขเลยครับเวลาเรากดมันเหมือนจะลงนี้แหละแต่มันก็ไม่ลงเลยครับเพราะเวลาเรากดไฟมันตกครับเลยดูเหมือนมันจะลงแต่มันก็ไม่ลงครับ
auy2520
ศิษย์น้อง
**

« ตอบ #9 เมื่อ: 18 มกราคม 2012, 13:35:52 »

ทุกกระทู้ที่กล่าวมาเป็นไปได้หมด ทุกกระทู้สุดยอด ลองถอดเช็คดูเองก่อนดีกว่าครับ
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์ 
:::CIVIC CLUB THAILAND:::  |  คุยคุ้ย Civic  |  Civic Club Car Knowledge => คลังความรู้คู่รถ  |  หัวข้อ: กระจกไฟฟ้าใช้ไม่ได้ 1บาน