ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
19 เมษายน 2024, 15:15:12
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: มีปัญหาการใช้งานเว็บไซต์ หรือติดต่อลงโฆษณา ติดต่อ admin [ไม่ใช่ผู้ขายสินค้า] ที่ 0876889988   หรือ theerachai@siamrx.com หรือ line id: @welovecivic

Custom Search
:::CIVIC CLUB THAILAND:::  |  คุยคุ้ย Civic  |  Civic Club Sound => รอบรู้เรื่องเครื่องเสียง  |  หัวข้อ: เปิดเครื่องเสียงแร้วมีเสียงวี้ด....เวลาขับ ทำไงดี 0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: เปิดเครื่องเสียงแร้วมีเสียงวี้ด....เวลาขับ ทำไงดี  (อ่าน 23925 ครั้ง)
sombutsiri
Gold Member
เจ้าสำนัก

Nutt UNC Pattaya No.777

« เมื่อ: 29 พฤศจิกายน 2011, 19:22:04 »

ร้องไห้ คือตอนขับรถแร้วเปิดเครื่องเสียงมันมีเสียงวี้ด...บางคนก็ว่าเป็นที่ปรีบางคนก็ว่าเป็นที่สายดิน ยังไม่กล้าเข้าร้านอ่ะคับกลัวโดน ครัยมีร้านดีๆแถวพัทยาแนะนำด้วยนะครับ (พาวเวอร์ 2 ตัว เสียงกลาง 2 เบส 2 ทวิต 2)

ถึงจะต้อยต่ำเพียงยอดหญ้า......แต่ก็ยังสำนึกถึงคุณค่าของดิน
nakarin
อาจารย์ปู่

ชนใดไม่มีดนตรีกาล ในสันดารเป็นคนชอบกลนัก

« ตอบ #1 เมื่อ: 29 พฤศจิกายน 2011, 22:20:43 »

ดูสายดินก่อนเลยครับ
บางครั้งช่างลงดินไม่ดีหรือใส่เลยไม่ขัดสีหรือสนิมออกก่อนก็ทำให้ดังได้ครับ
หรือภาคขยายบางตัวอาจจะมีไฟรั่วก็ได้ครับ
 อายจัง อายจัง อายจัง

ดูแลรถ แล้วรถจะดูแลเรา
nakarin
อาจารย์ปู่

ชนใดไม่มีดนตรีกาล ในสันดารเป็นคนชอบกลนัก

« ตอบ #2 เมื่อ: 29 พฤศจิกายน 2011, 22:23:26 »

ช่างบางคนให้ใส่ตัวตัดสัญญาณ มันก็ช่วยได้ครับ แต่ไม่ใช่การแก้ที่สาเหตุครับ
แนะนำให้ลองหาวิธีอื่นดีกว่าครับ

ดูแลรถ แล้วรถจะดูแลเรา
sombutsiri
Gold Member
เจ้าสำนัก

« ตอบ #3 เมื่อ: 29 พฤศจิกายน 2011, 22:47:25 »

ครับขอบคุณมากครับคงต้องไล่ดูแระเพราะติดกันเอง เห็นเค้าว่ามีตัวกันวี้ด แต่ยังไม่กล้าเข้าร้านอ่ะคับกลัวโดน เพื่อนผมทำอยุร้านนึงไม่ขอเอ่ยนามหมดไป 50000 กว่าแระยังไม่จบพอไปทำอีกที่แค่ 300 หายเรย กลัวครับ

ถึงจะต้อยต่ำเพียงยอดหญ้า......แต่ก็ยังสำนึกถึงคุณค่าของดิน
ham_ter
อาจารย์ปู่

« ตอบ #4 เมื่อ: 29 พฤศจิกายน 2011, 23:49:31 »

ครับขอบคุณมากครับคงต้องไล่ดูแระเพราะติดกันเอง เห็นเค้าว่ามีตัวกันวี้ด แต่ยังไม่กล้าเข้าร้านอ่ะคับกลัวโดน เพื่อนผมทำอยุร้านนึงไม่ขอเอ่ยนามหมดไป 50000 กว่าแระยังไม่จบพอไปทำอีกที่แค่ 300 หายเรย กลัวครับ
    ไอ้ตัวกันวี๊ด คือตัวตัดสัญญาณอย่างที่ ข้างบนบอกนั่นแหละ แล้วมันก็ไม่ใช่ตัวแก้ที่ต้นเหตุด้วย
ปกติเค้าใส่เพื่อกัน ไม่ได้ใส่ไว้แก้ ดังนั้นถ้ามีอาการแล้วไปใส่ ก็เหมือนเกาไม่ถูกที่คัน จะไม่หาย ร้อยเปอร์ เสียเงินเปล่าๆ
    ถ้าจะให้ดี เดินสายไล่ใหม่น่าจะเป็นวิธีที่ดีที่สุด ว่าแต่ ถ้าช่างขยันนะ ปกติ เห็นเอาแต่ง่ายเข้าว่า พอมีปัญหาวี๊ดที ดันขี้เกียจไล่ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

sombutsiri
Gold Member
เจ้าสำนัก

« ตอบ #5 เมื่อ: 02 ธันวาคม 2011, 14:24:29 »

หาช่างที่ไหนดี แถวพัทยาเพื่อนๆบอกว่ามีแต่หลอกฟันทั้งนั้นเรยอ่ะ  เศร้า เศร้า เศร้า เศร้า เศร้า เศร้า

Eak Inkjet
ศิษย์พี่

« ตอบ #6 เมื่อ: 03 ธันวาคม 2011, 16:31:26 »

ไล่สายใหม่ครับ อุปกรณ์ก็มีส่วน แต่เดินระบบนี่สำคัญ ดูสายก่อนเลย  อายจัง

sombutsiri
Gold Member
เจ้าสำนัก

« ตอบ #7 เมื่อ: 05 ธันวาคม 2011, 17:38:32 »

ไล่สายใหม่ครับ อุปกรณ์ก็มีส่วน แต่เดินระบบนี่สำคัญ ดูสายก่อนเลย  อายจัง
เศร้า เศร้า เศร้า เศร้า สงสัยต้องหาช่างแง้วอ่ะ

Roddy
ศิษย์พี่

« ตอบ #8 เมื่อ: 09 ธันวาคม 2011, 10:13:12 »

โช้คกันวี้ด ก็คือตัวกรองไฟ เพื่อกรองสัญญาณรบกวนที่เกิดจากการทำงานของไดชาร์จหรือระบบไฟแรงสูงจุดระเบิดแทรกเข้ามายังสายไฟจ่ายเข้าเครื่องเสียง
จะใช้แก้ปัญหาได้ในกรณีที่วี้ดจากเรื่องสัญญาณรบกวนในสายไฟเข้าอุปกรณ์ได้อย่างเดียว บางเคสใส่ก็ไม่หาย

แต่ตัวกรองไฟที่ว่าจะขัดขวางการเดินของไฟฟ้า จึงไม่นิยมที่จะเอาไปแก้ปัญหาสำหรับชุดใหญ่ๆที่มีอุปกรณ์หลายๆตัว เพราะจะทำให้ไฟอั้น แอมป์ไม่มีกำลัง...

เรื่องวี้ดในสาเหตุอื่น....อาจเกิดได้จาก

สายสัญญาณอยู่ใกล้กับสายไฟรถบางเส้นที่มีมีสัญญาณรบกวนสูง (ส่วนใหญ่จะเป็นสายแถวๆกล่อง ECU)
กราวด์อุปกรณ์ลงตัวถังรถไม่ดี หรือกราวด์อุปกรณ์ลงแยกจุดทำให้เกิดกราวด์ลูป (สายกราวด์ปรีกับฟรอนท์เดินลงแยกจุด จะเกิดปัญหาได้ง่าย)
อุปกรณ์บางชิ้น เช่นครอสลำโพงหรือครอสสัญญาณ ถูกซ่อนอยู่ใกล้กับกล่อง ECU เกินไป
(เคยเจอปัญหากับ new jazz ลองเอาแผ่นฟรอยย่างปลาห่ออุปกรณ์ เงียบสนิท)

หวังว่าคงพอเป็นแนวทางได้
 ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
sombutsiri
Gold Member
เจ้าสำนัก

« ตอบ #9 เมื่อ: 10 ธันวาคม 2011, 16:22:56 »

โช้คกันวี้ด ก็คือตัวกรองไฟ เพื่อกรองสัญญาณรบกวนที่เกิดจากการทำงานของไดชาร์จหรือระบบไฟแรงสูงจุดระเบิดแทรกเข้ามายังสายไฟจ่ายเข้าเครื่องเสียง
จะใช้แก้ปัญหาได้ในกรณีที่วี้ดจากเรื่องสัญญาณรบกวนในสายไฟเข้าอุปกรณ์ได้อย่างเดียว บางเคสใส่ก็ไม่หาย

แต่ตัวกรองไฟที่ว่าจะขัดขวางการเดินของไฟฟ้า จึงไม่นิยมที่จะเอาไปแก้ปัญหาสำหรับชุดใหญ่ๆที่มีอุปกรณ์หลายๆตัว เพราะจะทำให้ไฟอั้น แอมป์ไม่มีกำลัง...

เรื่องวี้ดในสาเหตุอื่น....อาจเกิดได้จาก

สายสัญญาณอยู่ใกล้กับสายไฟรถบางเส้นที่มีมีสัญญาณรบกวนสูง (ส่วนใหญ่จะเป็นสายแถวๆกล่อง ECU)
กราวด์อุปกรณ์ลงตัวถังรถไม่ดี หรือกราวด์อุปกรณ์ลงแยกจุดทำให้เกิดกราวด์ลูป (สายกราวด์ปรีกับฟรอนท์เดินลงแยกจุด จะเกิดปัญหาได้ง่าย)
อุปกรณ์บางชิ้น เช่นครอสลำโพงหรือครอสสัญญาณ ถูกซ่อนอยู่ใกล้กับกล่อง ECU เกินไป
(เคยเจอปัญหากับ new jazz ลองเอาแผ่นฟรอยย่างปลาห่ออุปกรณ์ เงียบสนิท)

หวังว่าคงพอเป็นแนวทางได้
 ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
ขอบคุณมากๆครับ ตอนนี้กำลังลังเลอยู่ว่าจะแน้นสวย+แรง หรือ สวย+เสียงเพราะดี

pisit004
ศิษย์น้อง
**

« ตอบ #10 เมื่อ: 30 ธันวาคม 2011, 11:16:13 »

ปัญหานี้สำหรับผมก็เคยเกิดครับ
เอาเพาเวอร์แอมป์มาลอง 4CH ถึง 3 ตัว มีเสียงวี้ดหมด ค่อย-ดัง ต่างกันนิดเดียว ดีนะที่ลองฟรี
สายแบต สายกราว์ เดินมาสมบูรณ์ บัดกรีเข้าหางปลา ทำเองกับมือ.....อะไรว่ะ มันยังดังอีก
ก็ไม่คิดว่าจะมาจากเครื่องเล่น เพราะเล่นของมียี่ห้อ ก็เลยถอดสายสัญญาจากเครื่องเล่นออก
แล้วเร่งเพาเวอร์แอมป์ขึ้น แล้วไปเร่งเครื่องรถ เหอะๆ....เงียบสนิด
มันมาจากเครื่องเล่น.....ทำไงดี...ตอนแรกกะจะเดินสายแบตตรงไปเลย....แต่ไม่ดีกว่า ผมก็เลย Capa ขนาด 30000 uF
(เอา Capa ขนาด 25V6000uF 5 ตัวมาต่อขนานกัน) ที่ทำเองมาต่อไฟเลี้ยง(ไฟแบต)ก่อนเข้าเคร่องเล่น
สรุปแล้วก็หายครับ มีกระแสสำรองให้เครื่องเล่นอีก  เล่นเองทำเองสนุกดี
 ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม จุมพิต จุมพิต จุมพิต
Bear
เจ้าสำนัก

« ตอบ #11 เมื่อ: 05 มกราคม 2012, 17:04:22 »

เช็คสายไฟ  สายสัญญาณ  น่าจะจบครับ(ถ้าอุปกรณ์ที่ใช้มีคุณภาพดี)
ทอม_อีเค
Gold Member
อาจารย์ปู่

« ตอบ #12 เมื่อ: 24 มีนาคม 2012, 19:42:06 »

ชลบุรีดีกว่าพัทยาอย่าเสี่ยงถ้าไม่รุ้จัก

PATTAYARACING CLUB
CIVICCLUB no.131
ChonburiClub no.034

mark212
01/03/2018-31/08/2018
Sponsor
เจ้าสำนัก

« ตอบ #13 เมื่อ: 25 มีนาคม 2012, 10:51:05 »

ยิ้ม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 05 ตุลาคม 2012, 00:48:56 โดย mark212 » บันทึกการเข้า
Rango999
เข้าวงการ
*

« ตอบ #14 เมื่อ: 10 มิถุนายน 2012, 02:45:43 »

ผมอยู่ศรีราชาครับ ....  เปิดทำเครื่องเสียงอยู่ 
0805637763
  หายชัว..  ถูกๆ
ครับเดี๋ยวดูให้ครับ;
joepao
เจ้าสำนัก

EK 97 เชียงใหม่ครับ

« ตอบ #15 เมื่อ: 10 มิถุนายน 2012, 11:43:26 »

บางที่มันก็เหมือนปัญหาโลกแตกครับ.....
และบางทีถ้าทำกันเองส่วนใหญ่ร้านเครื่องเสียง
จะไม่ค่อยอยากทำให้ครับ
เพราะการที่ช่างไม่ได้ทำตั้งแต่แรกต้องมานั้งไล่สายที่ละจุดไม่เหมือน
กับให้เค้าติดตั้งเองแต่แรกเพราะเค้าจะรู้ว่าตรงไหน ต้องทำอย่างไรครับ

ทางที่ดีลองไล่สายที่ละจุดก่อนครับ
1. ดูกราวด์ก่อนว่าลงสะอาดดีไหมครับจุดที่ลงต้องขัดให้สะอาดเห็นเนื้อเหล็กเลยนะครับ
และไม่ควรต่อสายกราวด์เข้ากับขาเบาะนะครับ จุดที่ต่อเข้า amp ก็ควรจะให้สายกราวด์สั้นที่สุด ไม่ควรเกิน 1-2 ฟุตครับ

2.สายสัญญาณ กับ สายไฟ ต้องเดินแยกกันนะครับ และไม่ควรเดินใกล้กล่องด้วยครับ

3.พาวเวอร์แอมป์ ก็ไม่ควรเร่งจนสุดนะครับ เปิดประมาณซัก บ่ายโมง- บ่าย 2 ครับ

4.งานสายทุกอย่างควรบัดกรีให้แน่นหนาครับ

5.ปรีก็ไม่ควรเร่งสุดนะคับ.....

ลองทำตามดูนะครับ....ถ้าข้อมูลผิดพลาดประการใดขอโทษด้วยนะครับ
เพราะผมตอบจากประสพการณ์การติดตั้งมา.....อาจจะไม่ถูกทั้งหมดก็ได้ครับ

ปล.จริงๆแล้วยังมีอีกหลายสาเหตุที่ทำให้วี๊ด(เกิดเสียงกวน) ได้อีกนะครับ
แต่ส่วนใหญ่ที่เกิดก็จากสาเหตุประมาณนี้ครับ

อายจัง อายจัง อายจัง อายจัง อายจัง

ถึงขับ BT-50 แต่ก็ยังรัก CIVIC อยู่ครับ
benzonspeed
ชาวยุทธ
*

« ตอบ #16 เมื่อ: 03 สิงหาคม 2012, 01:16:33 »

พัทยาฟันเละ ชัวร์ ๆเลย วันนี้ไปให้ช่างแปลงเบาะ มันนั่งงัด10 นาทีโดนไป1200 ร้องเลย เศร้า ตกใจ เศร้า เศร้า เศร้า เศร้า เศร้า
ทอม_อีเค
Gold Member
อาจารย์ปู่

« ตอบ #17 เมื่อ: 05 สิงหาคม 2012, 19:50:43 »

พัทยาฟันเละ ชัวร์ ๆเลย วันนี้ไปให้ช่างแปลงเบาะ มันนั่งงัด10 นาทีโดนไป1200 ร้องเลย เศร้า ตกใจ เศร้า เศร้า เศร้า เศร้า เศร้า

ร้านไหนครับ จะได้รุ้กันไว้น้าก็อยู่พทัยาครับ

kritsadapratumtong
ศิษย์น้อง
**

« ตอบ #18 เมื่อ: 17 สิงหาคม 2012, 01:19:29 »

ของผมก้อเป็นเหมือนกันครับ เวลาติดเครื่องก้อจะดังเบาๆครับ
แต่พอเวลาแรงเครื่องก้อดังขึ้นเรื่อยๆตามรอบครับ
แต่ของผมเวลาที่โดนสายที่ต่อกับปรีแอมป์
จะทำให้มีเสียงดังขึ้นครับ ผมว่าน่าจะเป็นที่สายมากกว่า
ลองให้ช่างไล่สายให้ใหม่ น่าจะหาย อาจมีสายบางสายที่ชนกัน
หรือสายรั่วก้อได้นะครับ อายจัง อายจัง อายจัง
TOON M20
เจ้าสำนัก

« ตอบ #19 เมื่อ: 17 สิงหาคม 2012, 07:17:39 »

ผมก็เคยวี้ด แต่ลองถอดปรีออกหายวี้ดเลย(ช่างบอกสายไฟมันลงกราว/รั้วนั้นเองตองไล่เอา)
 ตกใจ ตกใจ ตกใจ
popozz
ชาวยุทธ
*

« ตอบ #20 เมื่อ: 17 สิงหาคม 2012, 10:49:45 »

เช็คสายแล้วอย่าลืมเช็คเบตด้วยนะครับ
ไฟไม่พอบางทีก็วีดได้เหมือนกัน ยิ้ม
iMacCoOL
เข้าวงการ
*

« ตอบ #21 เมื่อ: 25 สิงหาคม 2012, 11:05:05 »

ปัญหานี้สำหรับผมก็เคยเกิดครับ
เอาเพาเวอร์แอมป์มาลอง 4CH ถึง 3 ตัว มีเสียงวี้ดหมด ค่อย-ดัง ต่างกันนิดเดียว ดีนะที่ลองฟรี
สายแบต สายกราว์ เดินมาสมบูรณ์ บัดกรีเข้าหางปลา ทำเองกับมือ.....อะไรว่ะ มันยังดังอีก
ก็ไม่คิดว่าจะมาจากเครื่องเล่น เพราะเล่นของมียี่ห้อ ก็เลยถอดสายสัญญาจากเครื่องเล่นออก
แล้วเร่งเพาเวอร์แอมป์ขึ้น แล้วไปเร่งเครื่องรถ เหอะๆ....เงียบสนิด
มันมาจากเครื่องเล่น.....ทำไงดี...ตอนแรกกะจะเดินสายแบตตรงไปเลย....แต่ไม่ดีกว่า ผมก็เลย Capa ขนาด 30000 uF
(เอา Capa ขนาด 25V6000uF 5 ตัวมาต่อขนานกัน) ที่ทำเองมาต่อไฟเลี้ยง(ไฟแบต)ก่อนเข้าเคร่องเล่น
สรุปแล้วก็หายครับ มีกระแสสำรองให้เครื่องเล่นอีก  เล่นเองทำเองสนุกดี
 ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม จุมพิต จุมพิต จุมพิต

ต่อ ขนาน นี้ ทำยังไงครับ มีภาพประกอบหน่อยจะยินดีมากครับ อยากทำไรเองบ้าง โดนไปหลายละ

ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
arnut
ชาวยุทธ
*

« ตอบ #22 เมื่อ: 25 กันยายน 2012, 01:13:10 »

ของผมก็เป็นครับ แก้มาหลายครั้งแล้วยังไม่หาบซักที ตอนนี้เวลาขับรถ ไม่ต้องเปิดเครื่องเสียงครับ เงียบสนิท

ทอม_อีเค
Gold Member
อาจารย์ปู่

« ตอบ #23 เมื่อ: 26 กันยายน 2012, 18:40:27 »

ของผมก็เป็นครับ แก้มาหลายครั้งแล้วยังไม่หาบซักที ตอนนี้เวลาขับรถ ไม่ต้องเปิดเครื่องเสียงครับ เงียบสนิท
ถ้ามีเวลาขับมาหาน้าได้นะจัดการให้คับ มีร้านไว้ใจได้อยู่ใกล้ๆตึกเลย จุมพิต

neang
Gold Member
อาจารย์ปู่

เหนี่ยง no.681 คับผม

« ตอบ #24 เมื่อ: 26 กันยายน 2012, 19:27:48 »

ต้องเช็คสายดินดูคับ ของผมก็เคยเป็น เช็คสายดินใหม่ เงียบสนิท

จะเก่ามาจากไหน ก้อมาใหม่ที่เรา <<< ยังดี ที่มีขับ >>> RAMBO
http://www.welovecivic.com/forum/index.php?topic=91023.0
http://www.welovecivic.com/forum/index.php?topic=158209.0
kawan007
จอมยุทธ

« ตอบ #25 เมื่อ: 19 ตุลาคม 2012, 09:13:14 »

รถผมก็ยังแก้ไม่ตกเลยครับ ตอนนี้เวลาขับรถก็ไม่เปิดเครื่องเสียง เป็นการปัญหาข้างต้น  ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์
Kiki7954
เข้าวงการ
*

« ตอบ #26 เมื่อ: 06 มีนาคม 2013, 14:42:49 »

ของผมก็หายแล้ว เป็นที่สายแจ๊กที่ต่อพราวเวอร์มันไม่แน่น กับการจูนเสียงที่พราวเวอร์มากเกินไปค้้าบ ลองทำแล้วมาว่ากันอีกที  ลังเล
kob_ phimoon
ศิษย์น้อง
**

« ตอบ #27 เมื่อ: 27 มีนาคม 2013, 09:02:15 »

ดู สายสัญญาณ  นะครับ หรือเปลียนเลย  120  บาท   มันอาจขาด  ข้างในหรือเปล่า  ผมแก้ไข มาแล้ว
gudakde
เข้าวงการ
*

ผมคนเชียงรายครับ

« ตอบ #28 เมื่อ: 28 มีนาคม 2013, 00:17:54 »

เป็นเหมือนกันครับ
ตอนนี้ยังไม่ได้แก้ไข ติดที่ร้าน ไม่รู้จะเสียเงินอีกไหม  อายจัง

รถผมไม่ชอบวิ่งตามใคร โนโซน ไร้สังกัด

ลูกเล็กเด็กโป๊ต ลูกโตโชว์แต่เสียง
Sakpimol
เข้าวงการ
*

« ตอบ #29 เมื่อ: 05 เมษายน 2013, 22:16:57 »

ของผมก็เป็นครับ  เปลี่ยนสายสัญญานใหม่ ใช้ของดีหน่อยหายเลยครับ เดี๋ยวถ่ายรูปสายให้ดู
num civic ek
ชาวยุทธ
*

« ตอบ #30 เมื่อ: 10 สิงหาคม 2013, 08:35:10 »

ขอบคุณน่ะครับ  ของผมก้อเป็น  บางครั้งก้อหายเอง 

กำลังหาวิธีแก้พอดีเลย 

เราเป็นเรา
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์ 
:::CIVIC CLUB THAILAND:::  |  คุยคุ้ย Civic  |  Civic Club Sound => รอบรู้เรื่องเครื่องเสียง  |  หัวข้อ: เปิดเครื่องเสียงแร้วมีเสียงวี้ด....เวลาขับ ทำไงดี