ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
27 เมษายน 2024, 01:18:23
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: มีปัญหาการใช้งานเว็บไซต์ หรือติดต่อลงโฆษณา ติดต่อ admin [ไม่ใช่ผู้ขายสินค้า] ที่ 0876889988   หรือ theerachai@siamrx.com หรือ line id: @welovecivic

Custom Search
:::CIVIC CLUB THAILAND:::  |  มุมสมาชิก  |  Civic Club IT  |  หัวข้อ: ใครพอทราบวิธีการต่อ 3G จากแอร์การ์ดบ้างครับ 0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ใครพอทราบวิธีการต่อ 3G จากแอร์การ์ดบ้างครับ  (อ่าน 5487 ครั้ง)
ROOT
จอมยุทธ

อบอุ่นทุกครั้งที่เข้าคลับนี้

« เมื่อ: 06 ตุลาคม 2011, 09:40:05 »

สวัสดีครับ คือตอนนี้ผมมีแอร์การ์ด ของAIS อยู่ รองรับ 3G 3.6 Mbps.ครับ ซึ่งสามารถใส่ซิมการ์ดได้ทุกเครือข่ายครับซึ่งก่อนหน้านี้ผมใช้ซิม DTAC ครับและต่อมาก็เป็น TRUE-H ซึ่งของ TRUE-H ตอนนี้ใช้กับ MOTOROLA Mlistone อยู่ครับซึ่งพื้นที่ๆผมอยู่ติดกับเกาะช้างซึ่งสามารถรับ 3G ได้ซึ่งใช้อยู่กับมือถือเครื่องนี้  แต่...ที่อยากทราบคือว่าพอผมเอาซิมการ์ดออกมาใส่กับแอร์การ์ดแล้วมันไม่ใช่ 3G น่ะครับเป็น EDGE แทนจึงสงสัยว่าผมต้องเข้าไปตั้งค่าอะไรตรงไหนเพื่อให้มันรองรับ 3G เพิ่มอีกหรือป่าวครับ ขยิบตา ขยิบตา ขยิบตา

"คนทุกคน คือคนเหมือนกัน คุณก็คือหนึ่งในตองอู"
3UIO
ชาวยุทธ
*

« ตอบ #1 เมื่อ: 17 พฤศจิกายน 2012, 00:15:23 »

อันนี้ผมขอตอบคร่าว ๆ นะครับ แต่ก็ไม่แน่ใจซักเท่าไหร่

คือว่ามันเป็นอย่างนี้ครับ ด้วยสัญญาณโทรศัพท์เรานั้น มันสามารถรับสัญญาณได้แบบ 800 , 850 , 900 , 2100 Mhz. หรืออีกหลายคลื่นครับ แต่ว่าในส่วนของ Air card มันอาจจะรับสัญญาณได้แบบที่คลื่นความถี่ที่ไม่ได้กำหนดใน air card เองเลยทำให้เราไม่สามารถที่จะสัญญาณแบบ 3G ได้ ฉะนั้น คงต้องหา air card ที่รองรับ Sim ตัวนี้และสามารถรับสัญญาณ ตัวนี้ได้ด้วย ถึงจะได้เป็นแบบ 3G ครับ ยังไงก็ให้ผู้รู้ท่านอื่นช่วยแนะนำครับ

HS3UIO
DeviL's_OuM
+++หนุ่มโฉด+++
Gold Member
อาจารย์ปู่

+++ ลูกศิษย์วัดหลวงพ่อเณร @ CIVIC CLUB No.463 +++

« ตอบ #2 เมื่อ: 17 พฤศจิกายน 2012, 00:42:42 »

ตอบให้เข้าใจง่ายๆครับ.

AIS ปล่อยความเร็ว 3G  = 3.5Mbps.
TRUE H+. ปล่อยความเร็ว 3G ที่ 4 Mbps.  UP
DTAC. ไม่เคยใช้ เลยไม่รู้ ว่าปล่อยมาเท่าไร่

ซึ่ง Air card ไม่สามารถรับ ความเร็ว เกิน 3.6Mbps ได้. เลยต้องไปรับ Edge แทน

เหมือนกับ ไอไฟน 3S  ตอนนี้ไม่สามารถ รับ 3G  ได้ เพราะ ไอโฟน 3S  รองรับแค่ 3Mbps เท่านั้น เอง ใครใช้ไอโฟน 3S อยู่น่าจะรู้ว่า รับ 3G. ไม่ได้. 

3UIO
ชาวยุทธ
*

« ตอบ #3 เมื่อ: 17 พฤศจิกายน 2012, 00:50:00 »

555 ขอบคุณครับพี่ที่ช่วยตอบครับ .... ได้ความรู้เยอะเลย

HS3UIO
DeviL's_OuM
+++หนุ่มโฉด+++
Gold Member
อาจารย์ปู่

+++ ลูกศิษย์วัดหลวงพ่อเณร @ CIVIC CLUB No.463 +++

« ตอบ #4 เมื่อ: 17 พฤศจิกายน 2012, 19:59:13 »

ต่อนิดหนึ่งครับ เมื่อคืนแบตจะหมดเลยรีบๆ นิด 

สรุป เปลี่ยน Air card ใหม่ครับ 

ถ้าความเร็วเกินกว่า ความเร็มที่ Air card  รองรับได้  จะไปรับ สัญญาณอื่นที่ ต่ำกว่าครับ

ตอนนี้ Air card ตามศูนย์ True , AIS

Air card True  รองรับความเร็วที่ 8M
Air card Ais  รองรับความเร็วที่  7.2M

หรือเลือกซื้อ Air card  ที่ รองรับความเร็วสูงๆไว้ก็ได้ครับ เพื่ออนาคต   หาตามร้านคอมทั้วไป (อาจถูกกว่าด้วย)

หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์ 
:::CIVIC CLUB THAILAND:::  |  มุมสมาชิก  |  Civic Club IT  |  หัวข้อ: ใครพอทราบวิธีการต่อ 3G จากแอร์การ์ดบ้างครับ