ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
29 มีนาคม 2024, 22:12:33
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: มีปัญหาการใช้งานเว็บไซต์ หรือติดต่อลงโฆษณา ติดต่อ admin [ไม่ใช่ผู้ขายสินค้า] ที่ 0876889988   หรือ theerachai@siamrx.com หรือ line id: @welovecivic

Custom Search
:::CIVIC CLUB THAILAND:::  |  คุยคุ้ย Civic  |  Civic Club Car Knowledge => คลังความรู้คู่รถ  |  หัวข้อ: สอบถามเรื่อง หลอดไฟหน้าครับ 0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเรื่อง หลอดไฟหน้าครับ  (อ่าน 12019 ครั้ง)
kitloft
ศิษย์พี่

« เมื่อ: 07 กันยายน 2011, 13:35:44 »

หลอดไฟที่ใช้ปกติในรถยนต์ ใช้กันกี่วัตต์ ครับ  พอจะมีวัตต์สูงๆไหมครับ
พอดีรถผมไฟหน้าไม่ค่อยสว่าง โคมก็ใสดีเป็นปกติ ตอนนี้ที่ใส่หลอดไฟอยู่ 100/90W มันสูงสุดหรือยังครับ
cyu
อาจารย์ปู่

« ตอบ #1 เมื่อ: 07 กันยายน 2011, 13:56:14 »

หลอดไฟที่ใช้ปกติในรถยนต์ ใช้กันกี่วัตต์ ครับ  พอจะมีวัตต์สูงๆไหมครับ
พอดีรถผมไฟหน้าไม่ค่อยสว่าง โคมก็ใสดีเป็นปกติ ตอนนี้ที่ใส่หลอดไฟอยู่ 100/90W มันสูงสุดหรือยังครับ

หลอดปรกติทั่วไปมัน 60/50 ครับ ติดรถมา
แต่ผม ใส่ 100/90 ของ Eagle eye แสงออก xenon จะออกฟ้าๆ ขาวๆ ครับ
จะใส่ 100 วัตต์ต้องเพิ่มรีเลย์ครับ เพราะ สายไฟเลก ต้องเปลี่ยนเป็นสายไฟใหญ่ไม่เช่นนั้น จะขั้วละลายได้ครับ

อันนี้ DIY สำหรับ ติดรีเลย์ เพิ่มเติมคับ
http://www.welovecivic.com/forum/index.php/topic,97189.0.html

แอบแซงเพราะแรงน้อย

https://www.facebook.com/cyu.boonyawat
kitloft
ศิษย์พี่

« ตอบ #2 เมื่อ: 07 กันยายน 2011, 14:24:22 »

หลอดปรกติทั่วไปมัน 60/50 ครับ ติดรถมา
แต่ผม ใส่ 100/90 ของ Eagle eye แสงออก xenon จะออกฟ้าๆ ขาวๆ ครับ
จะใส่ 100 วัตต์ต้องเพิ่มรีเลย์ครับ เพราะ สายไฟเลก ต้องเปลี่ยนเป็นสายไฟใหญ่ไม่เช่นนั้น จะขั้วละลายได้ครับ

อันนี้ DIY สำหรับ ติดรีเลย์ เพิ่มเติมคับ
http://www.welovecivic.com/forum/index.php/topic,97189.0.html

หลอดที่ใส่  100/90 ของ Eagle eye  ชุดละประมาณเท่าไรหรอครับ
แล้ว พวกสายไฟ กับรีเลย์ ให้ร้านจัดการ ต้องไปบอกเค้าว่ายังไงหรอครับ
cyu
อาจารย์ปู่

« ตอบ #3 เมื่อ: 07 กันยายน 2011, 14:36:29 »

หลอดที่ใส่  100/90 ของ Eagle eye  ชุดละประมาณเท่าไรหรอครับ
แล้ว พวกสายไฟ กับรีเลย์ ให้ร้านจัดการ ต้องไปบอกเค้าว่ายังไงหรอครับ

ราคา ประมาณ 495 หรือ ประมาณไม่เกิน 500 ซื้อได้ที่ Tesco Lotus ต้องเลือกดีดีนะคับ ผมลองมาหลายอันลัต้องเขียนว่า xenon แล้วแสงถึงจะออกสีขาว ต้องแบบบรูป 1 นะครับ รูป 2 ยังไงก้ยังไม่ขาวคับ

ส่วนแบบนี้ ยังไงแสงก้ไม่ขาวคับ

ส่วนพวกสายไฟกับรีเลย์ ถ้าไม่รู้แหล่งซื้อจิงๆ ไปถามหาตามร้านอะไหล๋หรือร้านประดับยนตก้ได้ครับ บอกเค้าว่าจะซื้อชุดรีเลย์ไฟหน้้า แต่ผมไม่รุ้ว่าจะได้สายไฟเส้นโตและ อุปกรณ์ดีแค่ไหน ผมเลย หาซื้อเอาเองครับ เรื่อง ฟิวส์กับสายไฟไปหาซื้อได้ที่ร้านอิเล็กทรอนิกส์เลยครับ เอาเส้นผ่านศูนย์กลางประมาณ 8 มิล สนใจแต่ข้างในนะครับ เปลือกสายไฟมันใหญ่ เลกไม่เท่ากัน ไม่ต้องสน ให้สนแต่ตัวสายในอย่างเดียว ส่วนฟิวสื ร้าน อิเลกส์ทรอนิกส์น่าจะมี และ รีเลย์ กับ ซ็อกเกท รีเลยก้ร้านอะไหล่ครับ แล้วก้พวก หางปลา พวก ขั้วเสียบทองเหลือง ก้ลองถามดูจากทั้งสองร้านครับ ที่สำคัญต้องได้คือ ปลักเสียบหลอดไฟ สีดำ ไว้เสียบหลอดไฟแทนอันเดิม ต้องได้พลาสติกหนาๆ นะคับ ไม่งั้นจะละลายได้คับ

https://www.facebook.com/cyu.boonyawat
kitloft
ศิษย์พี่

« ตอบ #4 เมื่อ: 07 กันยายน 2011, 14:50:43 »

ราคา ประมาณ 495 หรือ ประมาณไม่เกิน 500 ซื้อได้ที่ Tesco Lotus ต้องเลือกดีดีนะคับ ผมลองมาหลายอันลัต้องเขียนว่า xenon แล้วแสงถึงจะออกสีขาว ต้องแบบบรูป 1 นะครับ รูป 2 ยังไงก้ยังไม่ขาวคับ

ส่วนแบบนี้ ยังไงแสงก้ไม่ขาวคับ

ส่วนพวกสายไฟกับรีเลย์ ถ้าไม่รู้แหล่งซื้อจิงๆ ไปถามหาตามร้านอะไหล๋หรือร้านประดับยนตก้ได้ครับ บอกเค้าว่าจะซื้อชุดรีเลย์ไฟหน้้า แต่ผมไม่รุ้ว่าจะได้สายไฟเส้นโตและ อุปกรณ์ดีแค่ไหน ผมเลย หาซื้อเอาเองครับ เรื่อง ฟิวส์กับสายไฟไปหาซื้อได้ที่ร้านอิเล็กทรอนิกส์เลยครับ เอาเส้นผ่านศูนย์กลางประมาณ 8 มิล สนใจแต่ข้างในนะครับ เปลือกสายไฟมันใหญ่ เลกไม่เท่ากัน ไม่ต้องสน ให้สนแต่ตัวสายในอย่างเดียว ส่วนฟิวสื ร้าน อิเลกส์ทรอนิกส์น่าจะมี และ รีเลย์ กับ ซ็อกเกท รีเลยก้ร้านอะไหล่ครับ แล้วก้พวก หางปลา พวก ขั้วเสียบทองเหลือง ก้ลองถามดูจากทั้งสองร้านครับ ที่สำคัญต้องได้คือ ปลักเสียบหลอดไฟ สีดำ ไว้เสียบหลอดไฟแทนอันเดิม ต้องได้พลาสติกหนาๆ นะคับ ไม่งั้นจะละลายได้คับ

แล้วหลอดไฟที่พี่ใส่อยู่ เวลาฝนตกจะมองเห็นทางหรือป่าวครับ เห็นเพื่อนๆผมชอบบอกว่า ไฟซีนอลเวลาเปิดตอนฝนตกมองไม่ค่อยเห็น เมื่อเทียบกับไฟธรรมดาครับ
cyu
อาจารย์ปู่

« ตอบ #5 เมื่อ: 07 กันยายน 2011, 15:01:16 »

แล้วหลอดไฟที่พี่ใส่อยู่ เวลาฝนตกจะมองเห็นทางหรือป่าวครับ เห็นเพื่อนๆผมชอบบอกว่า ไฟซีนอลเวลาเปิดตอนฝนตกมองไม่ค่อยเห็น เมื่อเทียบกับไฟธรรมดาครับ

คือต้องแยกก่อนนะคับ อันที่เราคุยกันคือไฟประเภท Halogen แต่ที่เน้นคำว่า xenon คือแสงจะออกสีฟ้าขาวๆๆ สว่างๆ แต่ไม่ใช่ไฟ xenon นะครับ หลอด halogen ธรรมดาจะมีความสามารถในการพุ่งแสงไปทางหน้าได้เป็นลำแสงมากกว่า xenon ครับ พวกหลอด xenon จะเปล่งแสงแบบการกระเจิงแสง เวลาฝนตก รับรองมองไม่เห็นทางแน่นอนคับ แต่แบบนี้จะยังมองเห็นทางอยุ่คับ คอนเฟิร์ม เพราะผมเดินทางกลางคืนตลอดครับ เห็นรูปโปรไฟร์ น่าจะพอบ่งบอกบ้าง แต่หลอดธรรมดาไปเลยที่ออกแสงเหลืองๆ หน่อย อันนั้น เวลาฝนตกจะมองเห็นกว่าครับ เพราะว่าลำแสง ยิ่งสีเข้มจะทำให้มีความแตกต่างกับพื้นถนนมากทำให้เรามองเห็นมากกว่าครับ สังเกตพวกตามแยกต่างๆ จะเป็นไฟสีส้มหมดครับ ถ้าเป็นไฟสีขาว เวลาหมอกลงหรือฝนตกหนักๆ จะไม่สามารถส่องแสงสว่างไปได้ไกลมากเพราะ มันเป็นสีเดียวกับ หมอก และฝน มันจะหายไปคับ

ตุ้ยนุ้ย
Gold Member
อาจารย์ปู่

I love civic

« ตอบ #6 เมื่อ: 07 กันยายน 2011, 20:29:33 »

ฟีล์มหน้ารถกี่เปอร์เซ็นครับ
kitloft
ศิษย์พี่

« ตอบ #7 เมื่อ: 07 กันยายน 2011, 23:28:04 »

ฟีล์มหน้ารถกี่เปอร์เซ็นครับ

จำไม่ได้ครับ น่าจะ 40 ครับ สีออกเขียวๆนึดๆ
cyu
อาจารย์ปู่

« ตอบ #8 เมื่อ: 08 กันยายน 2011, 00:17:56 »

จำไม่ได้ครับ น่าจะ 40 ครับ สีออกเขียวๆนึดๆ

ของผมก้ 40 ออก เขียวๆ เหมือนกัน

cyu
อาจารย์ปู่

« ตอบ #9 เมื่อ: 08 กันยายน 2011, 00:25:17 »

เมื่อกี้ไปโลตัสมาเลยลองถ่ายรูแมาให้ดูคับ

รูปแรกเป็น ราคาคับ

รูปที่สองเป็น ตอนยังไม่ได้เปิดไฟหน้า

รูปที่สามเปิดไฟต่ำ

รูปที่สี่ ถ่ายจากหน้ารถ

ใช้มือถือถ่ายครับ เลยไม่ค่อยชัดอีกอย่าง ไม่รุ้จะไปถ่ายมืดๆได้ที่ไหน กลัวมันเปลี่ยวเกิน กลัว มันจอดไม่ได้อีกเลยไปถ่ายในโลตัสครับ อาจจะดูยากหน่อย แต่แสงจะออกสีขาวๆคับ

* PIC00034.jpg (78.35 KB, 800x600 - ดู 3216 ครั้ง.)

* PIC00035.jpg (17.64 KB, 800x600 - ดู 2945 ครั้ง.)

* PIC00036.jpg (33.46 KB, 800x600 - ดู 2850 ครั้ง.)

* PIC00037.jpg (38.78 KB, 800x600 - ดู 2853 ครั้ง.)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 08 กันยายน 2011, 00:27:47 โดย cyu » บันทึกการเข้า

kitloft
ศิษย์พี่

« ตอบ #10 เมื่อ: 08 กันยายน 2011, 00:44:38 »

ขอบคุณครับพี่

ว่าแต่.. ใส่ไฟนี้แล้วโคมไฟเราจะมีปัญหาอะไรไหมครับ เพราะว่าความร้อนมันเพิ่มสูงขึ้นอ่าา ขยิบตา
cyu
อาจารย์ปู่

« ตอบ #11 เมื่อ: 08 กันยายน 2011, 08:26:13 »

ขอบคุณครับพี่

ว่าแต่.. ใส่ไฟนี้แล้วโคมไฟเราจะมีปัญหาอะไรไหมครับ เพราะว่าความร้อนมันเพิ่มสูงขึ้นอ่าา ขยิบตา

เค้าก้บอกกันว่าจะทำให้โคมมันเหลืองซีด แต่ผมก้ใส่มาได้ 6 เดือนแล้ว ขับรถทางไกลตลอด ก้ไม่เห็นมันจะเหลืองนะ ยังใสกว่าบางคันที่เห้นอีก บางทีอาจเป็น เพราะผมไม่ค่อยเอารถจอดกลางแดดก้ได้ ผมจะจอดในร่มตลอดถ้าเป็นไปได้ ผมเดาว่ามันน่าจะเสียจากการจอดรถกลางแดดมากกว่า จอดรถกลางแดด พลาสติกมันเสื่อมสภาพหมดแหล่ะ ร้อนจะตาย ยังมี UVA UVB อีก อะไรอีกตั้งมากม

Nong-EK
เจ้าสำนัก

« ตอบ #12 เมื่อ: 08 กันยายน 2011, 12:57:53 »

เค้าก้บอกกันว่าจะทำให้โคมมันเหลืองซีด แต่ผมก้ใส่มาได้ 6 เดือนแล้ว ขับรถทางไกลตลอด ก้ไม่เห็นมันจะเหลืองนะ ยังใสกว่าบางคันที่เห้นอีก บางทีอาจเป็น เพราะผมไม่ค่อยเอารถจอดกลางแดดก้ได้ ผมจะจอดในร่มตลอดถ้าเป็นไปได้ ผมเดาว่ามันน่าจะเสียจากการจอดรถกลางแดดมากกว่า จอดรถกลางแดด พลาสติกมันเสื่อมสภาพหมดแหล่ะ ร้อนจะตาย ยังมี UVA UVB อีก อะไรอีกตั้งมากม

Eagle eye  คลองถม 350 บาท ผมเคยใส่ครับ ตอนโคมไฟอันเก่าเวลาออกต่างจังหวัด มองไม่เห็นทางเลย วันแรกที่ใส่ ไปโคราชมาไปกลางวัน ขากลับ ออกตี3  ถนน เค้ามีไฟทางเป็นช่วงๆ ช่วงไหนไม่มีไฟทาง มองเส้นเลนไม่เห็นเลย กว่าจะถึง กทม เช้าพอดี ไม่กล้าขับเร็ว
ของผมเกิดจาก ไม่มีรีเลย์+โคมไฟหน้า หมองและมัวมาก   แต่ตอนนี้ได้โคมใหม่มาแล้ว จากพี่ๆไนเว็บเรานี่แหละ ว่าจะเอา Eagle eye  มาลองดูอีกที เพราะตอนนี้ใส่หลอด การกุศล อยู่(เอาของเพื่อนมาใส่)
ต้องเพิ่มรีเลย์ไช่ไหมครับ ถึงจะสว่าง

Jad-Pai
cyu
อาจารย์ปู่

« ตอบ #13 เมื่อ: 08 กันยายน 2011, 13:00:46 »

Eagle eye  คลองถม 350 บาท ผมเคยใส่ครับ ตอนโคมไฟอันเก่าเวลาออกต่างจังหวัด มองไม่เห็นทางเลย วันแรกที่ใส่ ไปโคราชมาไปกลางวัน ขากลับ ออกตี3  ถนน เค้ามีไฟทางเป็นช่วงๆ ช่วงไหนไม่มีไปทาง มองเส้นเลนไม่เห็นเลย กว่าจะถึง กทม เช้าพอดี ไม่กล้าขับเร็ว
ของผมเกิดจาก ไม่มีรีเลย์+โคมไฟหน้า หมองและมัวมาก   แต่ตอนนี้ได้โคมใหม่มาแล้ว จากพี่ๆไนเว็บเรานี่แหละ ว่าจะเอา Eagle eye  มาลองดูอีกที เพราะตอนนี้ใส่หลอด การกุศล อยู่(เอาของเพื่อนมาใส่)
ต้องเพิ่มรีเลย์ไช่ไหมครับ ถึงจะสว่าง

อาจจะมีส่วนนะ ที่สายไฟเดิมมันเล็ก แล้วก้โคมไฟมันหมอง ผมลองใส่มาสามคันละก้สว่างดีนะ ไม่มีใครกล้าเปิดไฟสูงสู้กับผมเลยถ้าผมกระพริบไฟใส่นี่มีเปลี่ยนคืนเป็นไฟต่ำกันทุกคน  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ลองเพิ่มรีเลย์ดูครับ ได้โคมมาแล้วนี่ แต่ผมไม่มั่นใจนะว่าชุดสำเร็จที่เค้ามีขายกันมันจะสู้ แบบที่ผมทำเอง เพราะผมเลือกสายไฟเส้นใหญ่มาก เรียกว่าถ้าทำขาย คงแพงแน่ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

Nong-EK
เจ้าสำนัก

« ตอบ #14 เมื่อ: 08 กันยายน 2011, 13:02:48 »

อาจจะมีส่วนนะ ที่สายไฟเดิมมันเล็ก แล้วก้โคมไฟมันหมอง ผมลองใส่มาสามคันละก้สว่างดีนะ ไม่มีใครกล้าเปิดไฟสูงสู้กับผมเลยถ้าผมกระพริบไฟใส่นี่มีเปลี่ยนคืนเป็นไฟต่ำกันทุกคน  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ลองเพิ่มรีเลย์ดูครับ ได้โคมมาแล้วนี่ แต่ผมไม่มั่นใจนะว่าชุดสำเร็จที่เค้ามีขายกันมันจะสู้ แบบที่ผมทำเอง เพราะผมเลือกสายไฟเส้นใหญ่มาก เรียกว่าถ้าทำขาย คงแพงแน่ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
จะลองดูครับ เดี๋ยวหาเวลาไปเดินเล่นบ้านหม้อดู  ขอบคุณครับ

Jad-Pai
cyu
อาจารย์ปู่

« ตอบ #15 เมื่อ: 08 กันยายน 2011, 13:05:55 »

จะลองดูครับ เดี๋ยวหาเวลาไปเดินเล่นบ้านหม้อดู  ขอบคุณครับ

พยายาม หาใส้ในสายไฟโตๆนะครับ จะให้ดีพยายามเทียบกับ ที่ติดรถมา ถ้าเราไปได้สายไฟใหญ่เท่าเดิม จะติดรีเลย์ ก้ไม่มีความหมายครับ เพราะ สายไฟมันเล็กเหมือนเดิม

kitloft
ศิษย์พี่

« ตอบ #16 เมื่อ: 08 กันยายน 2011, 14:32:04 »

1. รีเลย์ ที่จะต้องซื้อใหม่ มันต่างกับของเดิมติดรถยังไงหรอครับ
2. แล้วเวลาไปซื้อต้องบอกคนขายว่า เอารีเลย์แบบไหนครับ
kitloft
ศิษย์พี่

« ตอบ #17 เมื่อ: 08 กันยายน 2011, 14:33:25 »

พยายาม หาใส้ในสายไฟโตๆนะครับ จะให้ดีพยายามเทียบกับ ที่ติดรถมา ถ้าเราไปได้สายไฟใหญ่เท่าเดิม จะติดรีเลย์ ก้ไม่มีความหมายครับ เพราะ สายไฟมันเล็กเหมือนเดิม

1. รีเลย์ ที่จะต้องซื้อใหม่ มันต่างกับของเดิมติดรถยังไงหรอครับ
2. แล้วเวลาไปซื้อต้องบอกคนขายว่า เอารีเลย์แบบไหนครับ
cyu
อาจารย์ปู่

« ตอบ #18 เมื่อ: 08 กันยายน 2011, 14:38:50 »

1 รีเลย์ ไม่น่าจะต่างกันมากนะคับ แต่ที่ต่างกันคือ สายไฟที่ติดรถมาไปที่หลอดไฟ มันเส้นเล็กเกินกว่าไฟ 100 วัตต ต้องการครับ ความจริง คือเราต้องการเปลี่ยนสายไฟเป็นเส้นใหญ่ แต่การทำแบบนั้น จะเป็นการยากในการรื้อสายไฟเดิมแล้วเปลี่ยนเป็นเส้นใหญ่ขี้น ทางแก้ที่ง่ายกว่าก้คือ เพิ่มรีเลย์ แล้วก็เดินสายไฟใหม่ไปแทนเส้นเดิม ข้อสำคัญคือ จะคล้ายๆประมาณว่า เราต้องการใช้น้ำมากกว่าเดิม แต่การที่เราจะรื้อท้อประปะเดิมนั้นเราต้อง ขุดดิน ใต้บ้าน รื้อบ้าน ใหม่ เลย เดินท่อใหม่ใหญ่ๆ เลย ไม่ต้องรื้อบ้าน อะไรประมาณนี้ครับ

2เวลาซื้อก้บอกว่า ชุดรีเลย์ไฟหน้าครับ มันจะมีเป็น แพคเกจ เป็ตชุดเลยคับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 08 กันยายน 2011, 14:42:50 โดย cyu » บันทึกการเข้า

หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์ 
:::CIVIC CLUB THAILAND:::  |  คุยคุ้ย Civic  |  Civic Club Car Knowledge => คลังความรู้คู่รถ  |  หัวข้อ: สอบถามเรื่อง หลอดไฟหน้าครับ