ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
27 เมษายน 2024, 14:20:23
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: มีปัญหาการใช้งานเว็บไซต์ หรือติดต่อลงโฆษณา ติดต่อ admin [ไม่ใช่ผู้ขายสินค้า] ที่ 0876889988   หรือ theerachai@siamrx.com หรือ line id: @welovecivic

Custom Search
:::CIVIC CLUB THAILAND:::  |  คุยคุ้ย Civic  |  Civic Club DIY => คุณทำได้  |  หัวข้อ: LED Room Light Ver.ES 0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้
หน้า: [1] 2 ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: LED Room Light Ver.ES  (อ่าน 51926 ครั้ง)
tton
Gold Member
เจ้าสำนัก

Civic Club No.80

« เมื่อ: 06 กรกฎาคม 2006, 21:02:20 »

LED Room Light Ver.ES

ใครที่ชื่นชอบอยากให้ห้องโดยสาร สว่างหรูมีระดับ กว่าแต่ก่อน ลอง มาทำ diy อันนี้ดูนะครับ รับรองได้เลยครับว่า สว่างกว่าไฟที่เป็นอยู่

ลองเปรียบเทียบดูนะครับ ระหว่างซ้ายและขวาว่าความสว่างจะแตกต่างกัน[

อุปกรณ์ ที่ใช้มีดังนี้นะครับ

1.SUPER BRIGHT LED 3 MM, 4500 MCD, ULTRA WHITE, WATER CLEAR LENS   หลอด ละ 15 บาท
2. แผ่น PCB เอนกประสงค์ ราคาประมาณ 20 บาท
3. ตะกั่ว
4. บักกรี
5. หลอดไฟที่แถมมากะรถ หรือว่า จะไปซื้อใหม่ก็ได้นะ แต่ผมว่าซื้อใหม่ดีกว่า ที่แถมมาเก็บไว้เหอะ อย่างแพง เพราะว่า ต้องเอามาทุบ เอาแค่ ขั่วไฟมานอย่างเดียว
6. ตะใบ หรือ กระดาษทราย ก็ได้ เอาแต่งแผ่น pcb
7. คัดเตอร์
8. กาวร้อน

จากรูปวงจร

ผมไม่ใช้ตัวต้านทานนะครับ หลักการ หรือ หลอด led จะกินไฟ อยู่ที่ 3.6 V 20 mA  เพราะฉะนั้นผมเลยเอา หลอด led มาต่อกันเป็นแบบ อนุกรม สี่หลอด เท่ากับ 1 ชุด เพราะฉะนั้น จะได้ เป็นค่าดังนี้ 3.6+3.6+3.6+3.6 = 14.4 V  ไฟในรถเรา จะมีค่าอยู่ที่ 12 V ที่ที่ผมใช้ 4 หลอด led เผื่อ ไฟในรถมานเกิน เพราะฉะนั้น เตือนนะครับ ว่า 1 ชุด จะต้อง ต่อ led อนุกรมทั้ง 4 หลอด นะครับ ห้าม ต่อ น้อยกว่านี้เด็ดขาด หลอดขาดนะครับ ถ้าจะต่อหลอด น้อยกว่านี้ต้องใส่ตัวต้านทาน เพื่อจำกัดกระแส  คุณจะใช้หลอดไฟกี่หลอดก็ได้ ตามรูปวงจร แต่ 1 ชุด จะมีทั้งหมด 4 หลอด

แอลอีดี (Light Emitting Diode)   

แอลอีดี คือ ไดโอดชนิดหนึ่งซึ่งถ้าต่อ Forward Bias ให้แล้วประจุ Majority Carriers จากฝั่งด้านสาร P จะไหลทะลุ Depletion Region ไปรวมกับ Hole ทางด้านสาร N และปล่อยพลังงานออกมาในรูปของแสง โดยกระแส Forward นี้จะมีค่าประมาณ 10-50 mA และโวลเตจเท่ากับ  1.4 - 4 V ทั้งนี้แล้วแต่สเปคของแต่ละบริษัทผู้ผลิต

Super Bright Led Specicications

การต่อวงจรแบบที่สองโดย ใช้ Resistor เป็นตัวจำกัดกระแส

1. ต่อตามรูปวงจร ที่ผมให้ไปคับ โดย ใช้ led 4 ดวง อนุกรมกัน แล้วต่อไฟ 12 V
2. ในกรณีจะกำจัดกระแส ต่อ led 3 ดวง อนุกรมกัน กับ r (ตัวต้านทาน) โดยค่า R จะ เท่ากับ 220 Ohm  ต่อ led อนุกรม 3 ดวง
พอเค้าใจไหมคับ  คงไม่ต้อง ให้ผมทำการเขียนสูตรคำนวน ให้ดูนะคับ เพราะว่าจะ งงไปกันใหญ่ เอาแบบ ชาวบ้านดีกว่า ผมคำนวนให้เสร็จแล้ว  ค่า r จะให้สว่าง ก็ลดค่า r ลงไปหน่อยก็ได้แต่อาจจะทำให้ led ขาดได้ถ้าลดเยอะเกินไป ไม่ควรต่ำกว่า 180 ohm

แนวคิดจากการคำนวน

R = (VS - VL) / I
VS = supply voltage
VL = LED voltage (usually 2V, but 4V for blue and white LEDs)
I = LED current (e.g. 20mA), this must be less than the maximum permitted

For example

If the supply voltage VS = 9V, and you have a red LED (VL = 2V), requiring a current I = 20mA = 0.020A,
R = (9V - 2V) / 0.02A = 350, so choose 390 (the nearest standard value which is greater).

มาดูวิธีทำกัน 

ขนาดแผ่นวงจรไฟเก๋งชุดกลาง  ตัดตามนี้เลยครับ
B = 0.8 Cm
C = 1.2 Cm
A = 0.9 Cm
D = 1.2 Cm
E = 0.8 Cm
F = 0.8 Cm
G = 0.8 Cm 
1 = 0.6 Cm
2 = 0.5 Cm
3 = 0.4 Cm
4 = 0.5 Cm
5 = 0.8 Cm
6 = 2.8 Cm

แกะฝาหลอดไฟ เก๋งในรถ ออกมาก่อน โดย ใช้คัดเตอร์ ค่อยๆๆ แงะนะครับ ย้ำ ก่อน แงะ คุณจะต้อง แงะ ตรงข้าม ที่เปิดปิด on off จะมีร่อง อยู่นิด ค่อยๆๆ แงะ อย่า ทำรุนแรงนะครับ เดี๋ยวเป็นรอย แล้วจะไม่สวย
  พอแกะฝาพาสติกออกมาแล้ว ก็ทำการ ถอดหลอดไฟออกมา แล้วทำการวัดขนาดของ ฐานที่ใส่หลอดไฟว่า เท่าไร  แล้ว มาวัดที่ผ่าน pcb ทำการตัด โดยใช้คัดเตอร์ กีดตามรู้ ดังในรูปข้างบนจะเห็นรอย กีด ระวังโดน บาดนะครับ  พอกีดได้แล้ว จะเห็นเป็นรอย ทำการหัก โดย เอาแผ่น pcb เลื่อนไปที่มุมโต๊ะ แล้ว ค่อยๆๆ หัก อย่าแรงนะ
พอตัดได้แล้วจะได้รูปเหมือน ด้านบน ตรงรูที่เจาะเอาไว้ใส่ขั้วหลอดไฟ ส่วนใครจะใส่กี่หลอด led ตามสบายนะครับ แต่ผม ขอ ย้ำอีกที ว่า 1 ชุดจะต้องมีสี่หลอด ต่อ อนุกรมกัน
   เวลาบักกรี ดูขั่วหลอดไฟ led ด้วยนะครับ มานจะมีขา a แอนโนด กับ ขา k คาโถด สังเกตุได้ง่ายๆๆ ขา a จะเป็นขาที่ยาว ซึ่งเป็นขั่วบวก ส่วน ขา k เป็นขาลบ ซึ่งจะเป็นขาที่สั้นกว่า  แล้ว อย่า จี้บักกรีนานๆๆ นะครับ เดี่ยว led จะเสีย หรือ สว่างไม่เท่ากัน

วิธีทำแผ่นวงจรไฟ Led Light ชุดกลาง

วิธีทำแผ่นวงจรไฟ Led Light   ไฟส่องแผนที่

วิธีทำแผ่นวงจรไฟ Led Light ฝาท้ายกระโปง

รูปแสดงของ Led Light แต่ละจุดต่างๆๆ

แสดงไฟชุดกลาง 

แสดงไฟส่องแผ่นที่ ชุดหน้า

แสดงไฟท้ายรถ

วิธีการแกะไฟเก๋งชุดกลาง
  มองหาจุดแกะสังเกตุดีๆๆ จากที่วงกลมจะมีที่แกะโดยการเอา คัตเตอร์ ค่อยๆๆงัดออกมา โดยการงัดที่ละนิดที่ละน้อย อย่างัดที่เดียวออกมา ขาอาจหักได้ พองัดออกมาแล้ว จะได้ตามรูปข้างล่าง สังเกตุรูปข้างล่างดีๆๆ จะเห็นได้ชัดว่ามานจะมีที่ให้สำหรับเรางัดได้วงกลมไว้

วิธีการแกะไฟส่องแผนที่
 เหมือนกัน กับการแกะไฟเก๋งอะคับ ดูตามรูป น่าจะแกะ ได้ ครับ แต่ การแกะ ระวังนิดหนึงครับ ว่าค่อยๆๆ งัดออกมา ตามจุดที่ผม วงกลมไว้ แล้ว งัดที่ละ ข้าง แล้วใส่ข้างนั้นให้เสร็จไปเลย แล้วค่อยงัดอีกข้าง  อย่างัดที่เดียว สองข้าง เพราะจะทำให้จำสับสน ว่าฝาที่งัดออกมามานเป็นซ้ายหรือขวา

ขอเตือนนิดหนึ่งคือชุดไฟส่องแผ่นที่เวลาแกะขาจะหักง่าย ถ้าใครทำหักก็ไปเบิกที่ศูนย์ได้นะครับจดเบอร์รหัสสิงค้าได้ อันละหกสิบบาท

ใครที่ ทำเสร็จแล้ว อย่าลืมถ่ายรูปมาโชว์กันบ้างนะครับ ว่าใครทำได้กี่หลอด 

ใครอยากออกแบบวงจรเองเอาเวปคำนวนมาให้ 
   http://led.linear1.org/1led.wiz          สำหรับหลอดเดียว
   http://led.linear1.org/led.wiz            สำหรับหลายหลอด
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 05 มกราคม 2007, 21:00:27 โดย tton » บันทึกการเข้า

Tik
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #1 เมื่อ: 22 กรกฎาคม 2006, 15:09:16 »

เห็นแล้วอยากได้ ตกใจ  แต่ทำไม่เป็นอ่ะ  อายจัง มีทำมาขายมั่งมะ  ยิงฟันยิ้ม อิอิ แบบว่าอยากได้ทั้งหมดเลย bkkny@hotmail.com จ้า
mr_insure
Gold Member
ศิษย์น้อง

« ตอบ #2 เมื่อ: 01 สิงหาคม 2006, 14:50:17 »

มีของใหม่โชว์ด้วย ทำหักไปกี่อันครับ พี่ต้น  ยิงฟันยิ้ม

" อูครับ" ยังไงๆ ก็ รถสีดำ (อิอิ เลียนแบบซะเลย) อีกอย่างนะ ผมมีแฟนแล้ว อย่าคิดอะไรกับผมเลยเถิดนะ
oasis
oasis civic club 063
Gold Member
เจ้าสำนัก

oasis civic club 063

« ตอบ #3 เมื่อ: 01 สิงหาคม 2006, 22:55:04 »

เราคงทำไม่ได้แน่ๆ  กลัวพัง ยกนิ้วให้กับความสามารถครับ น่าทำขายสมาชิกบ้างน่ะครับ สวยดีครับ

oasis
civic club 063
thankyou
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #4 เมื่อ: 02 สิงหาคม 2006, 15:13:09 »

ทำไมผมไม่เห็นรูปเลย..พอจะลงให้อีกได้ไหมคับ
tton
Gold Member
เจ้าสำนัก

Civic Club No.80

« ตอบ #5 เมื่อ: 02 สิงหาคม 2006, 15:16:40 »

ทำไมผมไม่เห็นรูปเลย..พอจะลงให้อีกได้ไหมคับ
รูปเห็นนะครับ ไม่ได้หายไปเลย ลองดูอีกทีครับ ให้ใครมะเห็นช่วยแจ้งด้วยครับ

koko
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #6 เมื่อ: 06 สิงหาคม 2006, 06:53:57 »

ยิงฟันยิ้ม
O hai Yo
ชาวยุทธ
*

« ตอบ #7 เมื่อ: 20 พฤศจิกายน 2006, 13:48:31 »

อยากทำเองนะครับ แต่ไม่มีความรู้เรื่องนี้เลย  เลยทำตามรูปแบบว่าลอกอ่ะครับแต่สงสัยว่าในรูปไฟเก๋งชุดกลางทำไมมี ตัวยาวสีดำ กับตัวสีเนื้อคาดดำตรงกลางด้วยมันคือตัวอะไรและทำหน้าที่อะไรครับ และตัวสีเนื้อที่มีสี แดง เขียวคาดนี้คือตัว R ใช่ไหมครับ แล้วต่อผิดฝั่งได้ไหม ขอ Link ที่ให้ความรู้เรื่องนี้ก็ได้ครับ จะเอาไปต่อที่อื่นไว้ในรถสวยๆ อ่ะครับ
Gittibordee
ศิษย์น้อง
**

« ตอบ #8 เมื่อ: 16 กุมภาพันธ์ 2007, 17:24:57 »

เจ๋ง ดี คับ
leknoyna
เข้าวงการ
*

« ตอบ #9 เมื่อ: 02 กรกฎาคม 2007, 16:00:14 »

คุณต้นครับ ผมทำตามแล้วนะครับ ปรากฏว่า ฟิวกระจาย สวิตช์พัง ผมอาจจะทำช๊อตอ่ะครับ สวิตช์ตรงไฟอ่านแผนที่ด้านซ้ายพังไปเลยครับ ไม่รู้จะไปหาซื้อที่ไหน เฉพาะสวิชต์อ่ะครับ โทรไปถาม 0 เค้าขายทั้งพวงเลย 800 บาทแนะ ฮือ ๆๆใครมีที่ซื้อถูก ๆมั่ง ตอบผมที เศร้า
Rush
ศิษย์พี่

ใช้ FD 2006 อยู่จ้า.......ชอบมากๆขับมันส์จัง

« ตอบ #10 เมื่อ: 20 กรกฎาคม 2007, 06:27:56 »

สุดยอดครับ

Civic สวยทุกรุ่นเลย

racaravan
Gold Member
จอมยุทธ

« ตอบ #11 เมื่อ: 03 สิงหาคม 2007, 06:58:17 »

เจ๋งมากๆครับผมๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ
tung_pittaya
เข้าวงการ
*

All right reserved

« ตอบ #12 เมื่อ: 29 กุมภาพันธ์ 2008, 18:30:13 »

diode ตัวที่ติดกับไฟเก๋งขนาดอะไรครับต่อวงจรยังไง

tung_pittaya
เข้าวงการ
*

« ตอบ #13 เมื่อ: 29 กุมภาพันธ์ 2008, 18:34:55 »

diode ที่ต่อเพิ่มค่าเท่าไรครับ
LED superbrite มีขนาดเดียวหรือปล่าครับ

หมูอ้วนกทม
Gold Member
เจ้าสำนัก

« ตอบ #14 เมื่อ: 04 มีนาคม 2008, 23:04:53 »

สวยอะ อยากได้แต่ทำเองไม่เป็น น่าจะมีใครทำมาขายบ้างเนอะๆ ถ้ามีบอกดด้วยคับ
Octillion
งงอ่ะดิ
Gold Member
อาจารย์ปู่

« ตอบ #15 เมื่อ: 05 มีนาคม 2008, 00:22:38 »

อยากทำเองนะครับ แต่ไม่มีความรู้เรื่องนี้เลย  เลยทำตามรูปแบบว่าลอกอ่ะครับแต่สงสัยว่าในรูปไฟเก๋งชุดกลางทำไมมี ตัวยาวสีดำ กับตัวสีเนื้อคาดดำตรงกลางด้วยมันคือตัวอะไรและทำหน้าที่อะไรครับ และตัวสีเนื้อที่มีสี แดง เขียวคาดนี้คือตัว R ใช่ไหมครับ แล้วต่อผิดฝั่งได้ไหม ขอ Link ที่ให้ความรู้เรื่องนี้ก็ได้ครับ จะเอาไปต่อที่อื่นไว้ในรถสวยๆ อ่ะครับ

ตัวยาวสีดำคือ diode ครับ ส่วนสีเนื้อคาดมีลาย 3-4 เส้น คือความต้านทาน R ครับ

diode ต่อกลับด้านไม่ได้ครับ R ต่อด้านไหนก็ได้ครับ

diode ตัวที่ติดกับไฟเก๋งขนาดอะไรครับต่อวงจรยังไง

ช่วยตอบครับ Diode ใช้ 1N4001 หรือ 1N4002 หาซื้อได้ทั่วไปครับ ขีดบน diode เหมือนลูกศรแทนทิศของกระแสครับ

พูดง่ายๆคือ ต่อไฟบวกเข้าด้านที่ไม่มีขีดครับ

diode ที่ต่อเพิ่มค่าเท่าไรครับ
LED superbrite มีขนาดเดียวหรือปล่าครับ

ใช่ตัวเดียวกันครับ Diode มีไว้กัน กระแส surge กับไหลกลับด้านครับ

LED Superbright มีหลายขนาดครับ เริ่มต้นที่ 3mm 5mm ...และแบบเหลี่ยม

ผมไม่แน่ใจนะครับว่าจะกินกระแสมากกว่าปกติหรือเปล่า ถ้ากินกระแสมาก ก็ลด R ครับ

ขึ้นกับจำนวนหลอด แนะนำว่าให้จำนวนหลอดเท่ากันทุกแถว จะใช้ R เท่ากันทุกแถว

9 หลอดขึ้นไปก็ลองซัก 200 โอห์มดูครับ แล้วปรับเพิ่มลด อย่าให้สว่างมากเกินไปนะครับ หลอดจะขาดง่าย

ตอนบัดกรีอย่าลงตะกั่วหนาเกินไปนะครับ มันจะช็อตกันง่าย

เช็คช็อตทุกครั้งก่อนต่อไฟนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 05 มีนาคม 2008, 00:36:58 โดย Octillion » บันทึกการเข้า

Civic Night Wind
Gold Member
เจ้าสำนัก

เซ็ง...ได้อีก

« ตอบ #16 เมื่อ: 05 มีนาคม 2008, 20:10:38 »

ทำยากอ่ะครับ สำหรับคนไม่มีความรู้ทางด้านอิเล็คทรอนิค
ผมขอถามคำถามง่ายๆว่า ถ้าต้องการจะเปลี่ยนหลอกไฟ แค่ดวงเดียวแทนของเดิม โดยซื้อหลอดไดโอดมาเปลี่ยนแทนเลย จะได้ไหมครับ เพราะรูปที่กำลังแกะ เห็นว่า มีหลอดไฟเป็นดวงอยู่ เลยสงสัยว่าจะเอามาใส่แทนกันไปเลยได้ไหม

เป็นไปไม่ได้                                   ทำไม่ได้                                        หรือไม่ได้ทำ
Octillion
งงอ่ะดิ
Gold Member
อาจารย์ปู่

« ตอบ #17 เมื่อ: 06 มีนาคม 2008, 01:34:16 »

หลอดไดโอดเป็นไงหรอพี่ว่าว    ขยิบตา

Lotus
ศิษย์น้อง
**

« ตอบ #18 เมื่อ: 06 มีนาคม 2008, 18:31:19 »

อยากได้มาก แต่มันยากมาก ทำไมไม่มีสมาชิกคิดจะทำขายเลยครับ สำหรับคนที่ไม่มีความรู้ทางอิเลคทรอนิคมันยากเอาการอยู่นะครับ ผมว่าน่าจะมีสมาชิกที่อยากได้เยอะพอสมควรนะ ลอง vote ดูก็ได้ ขอบคุณครับ
Octillion
งงอ่ะดิ
Gold Member
อาจารย์ปู่

« ตอบ #19 เมื่อ: 06 มีนาคม 2008, 19:34:22 »

ผมไม่มีอุปกรณ์อ่ะครับ ถ้ามีผมก็ทำให้ได้ครับ    อายจัง

Civic Night Wind
Gold Member
เจ้าสำนัก

เซ็ง...ได้อีก

« ตอบ #20 เมื่อ: 08 มีนาคม 2008, 21:54:54 »

หลอดไดโอดเป็นไงหรอพี่ว่าว    ขยิบตา

ตกใจ ตกใจ ตกใจ ตกใจ ตกใจ

ผมมาว

จาเขียนว่าหลอด LED
กลายเป็นหลอดไดโอดได้ไงหว่า

เป็นไปไม่ได้                                   ทำไม่ได้                                        หรือไม่ได้ทำ
Lotus
ศิษย์น้อง
**

« ตอบ #21 เมื่อ: 18 มีนาคม 2008, 11:20:15 »

สวยอะ อยากได้แต่ทำเองไม่เป็น น่าจะมีใครทำมาขายบ้างเนอะๆ ถ้ามีบอกดด้วยคับ
ช่ายครับเห็นด้วย มีใครรับทำมั๋ยครับ
Octillion
งงอ่ะดิ
Gold Member
อาจารย์ปู่

« ตอบ #22 เมื่อ: 18 มีนาคม 2008, 18:08:34 »

ช่ายครับเห็นด้วย มีใครรับทำมั๋ยครับ

สนใจจริงๆหรอครับ    ขยิบตา

มีความเป็นไปได้ว่า ผมอาจจะรับทำครับ ขอดูจำนวนก่อน เพราะค่าอุปกรณ์หลายตังอยู่ครับ จะได้เอามาทำงานอื่นด้วย    ตกใจ 
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 18 มีนาคม 2008, 18:11:05 โดย Octillion » บันทึกการเข้า

arm_united
ไม่หล่อ แต่อร่อย
ผู้คุมกฎ
อาจารย์ปู่

CiviC CluB No. 101

« ตอบ #23 เมื่อ: 19 มีนาคม 2008, 13:00:28 »

มีความเป็นไปได้ว่า ผมอาจจะรับทำครับ ขอดูจำนวนก่อน เพราะค่าอุปกรณ์หลายตังอยู่ครับ จะได้เอามาทำงานอื่นด้วย    ตกใจ 

ขอด้วย 1 ชุด เอาไฟหลังคานะ หุหุ

<a href="http://www.swfcabin.com/swf-files/1326984218.swf" target="_blank">http://www.swfcabin.com/swf-files/1326984218.swf</a>

.....Always United.....
"Don't live with the one you can live with but live with the one you can't live without...."

Lotus
ศิษย์น้อง
**

« ตอบ #24 เมื่อ: 26 มีนาคม 2008, 10:32:31 »

ว่างัยครับ รออยู่นะครับ
fomote
Gold Member
อาจารย์ปู่

? HuMaN SoCiEtY.?

« ตอบ #25 เมื่อ: 26 มีนาคม 2008, 13:46:09 »

อายจัง ทำมายไม่ไปซื้อเอาอะครับ ร้อยกว่าบาทที่คลองถมอะครับเยอะแยะ
 อายจัง ลงทุนทำเองต่างกันไม่กี่บาท ไม่เสียของด้วยครับพี่น้อง
 อายจัง เสนอเป็นทางเลือกในการตัดสินใจ แล้วแต่ชอบนะครับ

?? เพื่อนมีไว้คบไม่ได้มีไว้ฟัด Sาdd  ??
Lotus
ศิษย์น้อง
**

« ตอบ #26 เมื่อ: 26 มีนาคม 2008, 16:34:46 »

อายจัง ทำมายไม่ไปซื้อเอาอะครับ ร้อยกว่าบาทที่คลองถมอะครับเยอะแยะ
 อายจัง ลงทุนทำเองต่างกันไม่กี่บาท ไม่เสียของด้วยครับพี่น้อง
 อายจัง เสนอเป็นทางเลือกในการตัดสินใจ แล้วแต่ชอบนะครับ
นี่นก้อเป็นทางเลือกสุดท้ายครับ และที่ไม่ทำเพราะ
1.ไม่มีเวลา
2.ขี้เกียจทำ เพราะทำไม่ได้
3.กลัวช๊อต เพราะไม่มีอุปกรณ์ เช่น มิเตอร์วัดไฟ เช็คหลอด LED หัวแร้ง กาวร้อน
4.อุดหนุนคนที่ทำ ถ้าราคาไม่เว่อร์เกินไป แล้วเขาลองผิดลองถูกมามากพอสมควร
5.ทำเองกับซื้อเขา ผมว่าราคาต่างกันไม่ถึง 10% หรอกครับ เพราะถ้าต้องซื้ออุปกรณ์ต่างๆ ไม่คุ้ม
   จริงๆแล้วถ้าคนในคลับทำมันจะดีมากเพราะมันตรงรุ่น เหมือนใน Dmax คลับนะครับ

taxman : ปทุมธานี
= ประธานคลับ . . . โอมเหม่ง =
ประธานคลับ
อาจารย์ปู่

Work hard, Play hard

« ตอบ #27 เมื่อ: 27 มีนาคม 2008, 00:05:01 »

จริงๆ  ผู้ที่คิดค้น LED Room light  ผมว่าเค้าทำไว้เพื่อเป็นวิทยาทานน่ะครับ  ไม่ได้ทำเพื่อขาย  ฉะนั้น ใครใคร่ทำ ทำ ,ใครใคร่ ทำเพื่อจำหน่าย ก็ขอให้เครดิต เจ้าของกระทู้ที่ให้วิทยาทานด้วยนะครับ  ยิ้มกว้างๆ

fomote
Gold Member
อาจารย์ปู่

« ตอบ #28 เมื่อ: 27 มีนาคม 2008, 14:31:49 »

อายจัง ..............

?? เพื่อนมีไว้คบไม่ได้มีไว้ฟัด Sาdd  ??
Octillion
งงอ่ะดิ
Gold Member
อาจารย์ปู่

« ตอบ #29 เมื่อ: 28 มีนาคม 2008, 00:02:06 »

จริงๆ  ผู้ที่คิดค้น LED Room light  ผมว่าเค้าทำไว้เพื่อเป็นวิทยาทานน่ะครับ  ไม่ได้ทำเพื่อขาย  ฉะนั้น ใครใคร่ทำ ทำ ,ใครใคร่ ทำเพื่อจำหน่าย ก็ขอให้เครดิต เจ้าของกระทู้ที่ให้วิทยาทานด้วยนะครับ  ยิ้มกว้างๆ

ขอบคุณครับ พี่โอม ที่จริงผมลองทำก็เพราะอยากได้ไฟขาวมานานแล้ว รวมกับผมเรียนมาทางสายนี้ด้วยก็คิดว่าพอทำได้

พอเห็นตัวอย่างของพี่ต้นเลยลองทำตามครับ แต่ผมทำใน EK นะครับ ลองดูงานที่ผมทำดูก็ได้ครับ

http://www.welovecivic.com/forum/index.php?topic=20.0

นี่นก้อเป็นทางเลือกสุดท้ายครับ และที่ไม่ทำเพราะ
1.ไม่มีเวลา
2.ขี้เกียจทำ เพราะทำไม่ได้
3.กลัวช๊อต เพราะไม่มีอุปกรณ์ เช่น มิเตอร์วัดไฟ เช็คหลอด LED หัวแร้ง กาวร้อน
4.อุดหนุนคนที่ทำ ถ้าราคาไม่เว่อร์เกินไป แล้วเขาลองผิดลองถูกมามากพอสมควร
5.ทำเองกับซื้อเขา ผมว่าราคาต่างกันไม่ถึง 10% หรอกครับ เพราะถ้าต้องซื้ออุปกรณ์ต่างๆ ไม่คุ้ม
   จริงๆแล้วถ้าคนในคลับทำมันจะดีมากเพราะมันตรงรุ่น เหมือนใน Dmax คลับนะครับ

อย่างที่ผมเล่าครับ ถ้าผมว่าง อาจจะรับทำครับ หากมีจำนวน เพราะตัวผมเองก็ไม่มีอุปกรณ์ ถ้าจะทำก็ต้องซื้อ

ซึ่งปกติ ผมก็ทำในแลบตลอดครับ

หากถามว่า มันจะถูกกว่าคลองถมมั๊ย ผมตอบเลยครับว่าเป็นไปไม่ได้ เพราะเค้าผลิตเป็นจำนวน ย่อมได้ราคาถูกกว่า

แต่งาน DIY มันดีอย่างไร อย่างแรกคือเราออกแบบได้เองครับ อุปกรณ์ก็เลือกเกรดใช้งานได้เลย

ส่วนตัว เชื่อว่าคุณภาพดีกว่าครับ จากประสบการณ์ ผมเชื่อว่าของที่ใช้คุณภาพผิดกันครับ ทำให้ราคามันสูงตามด้วย

ก็บอกตรงๆครับ หากผมจะทำก็ไม่ได้หวังกำไรมากมาย ขอแค่ค่าเหนื่อย ผมรับงานอย่างอื่นได้ตังมากกว่าเยอะครับ

ผมคงไม่มานั่งดมตะกั่วกับตังไม่กี่ร้อยหรอกครับ

เลยถามว่า ต้องการจริงๆมั๊ยครับ ถ้าว่างแล้ว ผมอาจจะทำให้ ด้วยใจจริงครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 28 มีนาคม 2008, 00:04:32 โดย Octillion » บันทึกการเข้า

fomote
Gold Member
อาจารย์ปู่

« ตอบ #30 เมื่อ: 28 มีนาคม 2008, 01:05:03 »

อายจัง จริงครับ

Lotus
ศิษย์น้อง
**

« ตอบ #31 เมื่อ: 28 มีนาคม 2008, 08:50:02 »

ขอบคุณมากครับ
อยากได้จริงๆครับ ยิ่งถ้าสมาชิกทำให้ยิ่งแจ๋วเลยครับ
ไฟเก๋ง กับไฟแผนที่นะครับ ขอบคุณอีกครั้งครับ
arm_united
ไม่หล่อ แต่อร่อย
ผู้คุมกฎ
อาจารย์ปู่

CiviC CluB No. 101

« ตอบ #32 เมื่อ: 28 มีนาคม 2008, 10:38:38 »

ขอบคุณมากครับ
อยากได้จริงๆครับ ยิ่งถ้าสมาชิกทำให้ยิ่งแจ๋วเลยครับ
ไฟเก๋ง กับไฟแผนที่นะครับ ขอบคุณอีกครั้งครับ

เอาด้วย ไฟเก๋งนะ จะพอนะหนอนเงาะ เดี๋ยวไปรับรางวัลที่เจ๊โอม... จุมพิต

<a href="http://www.swfcabin.com/swf-files/1326984218.swf" target="_blank">http://www.swfcabin.com/swf-files/1326984218.swf</a>

.....Always United.....
"Don't live with the one you can live with but live with the one you can't live without...."

taxman : ปทุมธานี
= ประธานคลับ . . . โอมเหม่ง =
ประธานคลับ
อาจารย์ปู่

Work hard, Play hard

« ตอบ #33 เมื่อ: 28 มีนาคม 2008, 17:56:38 »

เอาด้วย ไฟเก๋งนะ จะพอนะหนอนเงาะ เดี๋ยวไปรับรางวัลที่เจ๊โอม... จุมพิต

โกรธ โกรธ

Pe@nuT
Gold Member
อาจารย์ปู่

ทำด้วยใจ ไปด้วยกัน

« ตอบ #34 เมื่อ: 07 เมษายน 2008, 09:23:01 »

เห็นแล้ว  ทำยากอะ  :'(
moko_moo
ศิษย์พี่

« ตอบ #35 เมื่อ: 07 เมษายน 2008, 19:00:54 »

ลองทำไปแล้วครับ ชุดแรกหลอดขาดหมดเพราะต่อผิด 5555
แต่ไม่ยอมไหนๆก็ลงมือทำแล้ว ไปซื้อ LED มาใหม่คราวนี้ไม่
พลาดครับ ผลงานเป็นที่น่าพอใจครับ ขอบคุณ จขกท ครับ
หมดไปประมาณ 200 บาทเทียบกับที่ขายๆกันแถวพูนทรัพย์
อัน 300-400 ถือว่าคุ้มครับเพราะได้ไอเดีย เอาไปทำอย่างอื่น
ได้อีก
LED ร้านนัฐพงษ์ ที่เซียร์ตัวละ 6.75 บาทครับ

ขับ Civic หน้าตาดีทุกคน ขอบอก
pong5674
เข้าวงการ
*

« ตอบ #36 เมื่อ: 12 พฤษภาคม 2008, 09:44:01 »

ร้านนัฐพงษ์ ที่เซียร์ อยู่โซนไหนอะครับแล้วอุปกรณ์
นอกจากLED แล้วมีอะไรอีกหรือป่าวครับจะได้ไปซื้อถูก
ขอบคุณครับ
Octillion
งงอ่ะดิ
Gold Member
อาจารย์ปู่

« ตอบ #37 เมื่อ: 16 พฤษภาคม 2008, 19:31:14 »

ร้านนัฐพงษ์ ที่เซียร์ อยู่โซนไหนอะครับแล้วอุปกรณ์
นอกจากLED แล้วมีอะไรอีกหรือป่าวครับจะได้ไปซื้อถูก
ขอบคุณครับ

ชั้นล่าง ด้านในสุดครับ มีอุปกรณ์ให้เลือกพอสมควร แต่ไม่ครบ ถ้าครบจริงๆต้อง Esource ครับ

joe2522
Gold Member
อาจารย์ปู่

MoJoeMoJo

« ตอบ #38 เมื่อ: 05 มิถุนายน 2008, 20:09:26 »

ลองทำม่าง... ได้แค่เนี๊ย... LED 5mm 18 หลอด  สว่างเหมือนอยู่บ้านเลย... อายจัง อายจัง อายจัง

* DSC04794-1.jpg (75.14 KB, 640x480 - ดู 8096 ครั้ง.)

* DSC04805-1.jpg (99.68 KB, 640x480 - ดู 8014 ครั้ง.)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 05 มิถุนายน 2008, 20:13:37 โดย joe2522 » บันทึกการเข้า

masaru
5555
ผู้คุมกฎ
อาจารย์ปู่

マサロ Number 248

« ตอบ #39 เมื่อ: 05 มิถุนายน 2008, 20:11:49 »

^
^
18 หลอด โอ้ววว ซาร่า

หน้า: [1] 2 ขึ้นบน พิมพ์ 
:::CIVIC CLUB THAILAND:::  |  คุยคุ้ย Civic  |  Civic Club DIY => คุณทำได้  |  หัวข้อ: LED Room Light Ver.ES