ขั้นตอนการจองทะเบียน

<< < (2/3) > >>

hippo:
ขอบคุณค่ะ ข้อมูลดี ๆ :)

pat_meaw:
อ้างจาก: Nixynat ที่ 01 สิงหาคม 2007, 12:15:03

8) แล้วถ้าผมรับรถเดือน9 แล้วต้องการรับทะเบียน ปีหน้าเพื่อให้ได้ฟรีๆ อีกปีรถจะได้ไม่เก่า แบบไม่ผิดกฎหมายจะต้องทำอน่างไรคับ :-[

พอจะเข้าใจนะคะ หมายถึงว่า รถเราออกปี 2007 แต่ว่าจะรอไปจดทะเบียน 2008
เพื่อที่จะได้ดูว่าเป็นรถปี 2008 ใหม่ขึ้นอีกปีว่างั้นเถอะ อิอิ (^ ^)

ถ้าซื้อเงินสด ไม่มีปัญหาเลยค่ะ ทิ้งป้ายแดงข้ามไปปีๆเต็มๆ ก็ยังไม่เห็นเป็นไร พี่ที่ทำงานขับป้ายแดงมาปีนึง ก็ทำมาแล้ว
แต่ถ้าซื้อเงินผ่อน อันนี้... ไม่แน่ใจว่าไฟแนนซ์ จะมาเร่งให้เราจดทะเบียนหรือเปล่า?

ส่วนตัวเคยคิดว่าอยากจะทำค่ะ ขับป้ายแดงไปเรื่อยๆ แต่ว่า...
1. ขับป้ายแดงไป2-3 เดือนแล้ว ก็อยากได้ป้ายทะเบียนเราจริงๆซะที
2. เบื่อตอบคำถามคนอื่นด้วย "เฮ้ย เมื่อไร่จะได้ป้ายขาวซักที"
3. ขับกลางคืนก็ระแวงตำรวจ
4. ถึงแม้ว่าเราจะจดทะเบียนรถในปีถัดไป ได้หมวดอักษรใหม่ๆของปี 2008 แต่ยังไงรถเราก็เป็นตัวถังของ 2007 อยู่ดีค่ะ มันมีปีที่ผลิตค่ะ หนีไม่พ้น เอาไปขายต่อ เต้นท์รถเก่งๆ ยังไงเค้าก็ดูออกค่ะ ว่ารถปีไหน

ก็ไหนๆแล้วจดๆทะเบียนให้มันตรงปีไปซะเลยค่ะ สบายใจ  :D

SOHC Guru:
[COLOR="Yellow"][SIZE="4"]
ขึ้นไปติดต่อได้เลยครับ อาคารที่เค้าต่อทะเบียนกัน
อยู่ชั้น 4 เด๋วมีคนคอยแนะนำเอง

สำหรับรถที่มีเลขอยู่แล้วก็ทำได้ครับ เสียค่าเปลี่ยนป้าย
775 บาท[/SIZE][/COLOR]

Nixynat:
ขอบคุณมากคับ สำหรับข้อมูลดีๆ :D

sudlor_k007:
ของผมซิ้อทะเบียนมา แบบขอเลข 4 ตัวเลย ให้เซลล์ไปจัดการให้ รอนานจัด เกือบ 6 เดือน เสียตังส์ไป 3 พันบาท ขับป้ายแดงซะลืมเลย

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

[#] หน้าถัดไป

[*] หน้าที่แล้ว