ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
19 เมษายน 2024, 20:12:44
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: มีปัญหาการใช้งานเว็บไซต์ หรือติดต่อลงโฆษณา ติดต่อ admin [ไม่ใช่ผู้ขายสินค้า] ที่ 0876889988   หรือ theerachai@siamrx.com หรือ line id: @welovecivic

Custom Search
:::CIVIC CLUB THAILAND:::  |  คุยคุ้ย Civic  |  Civic Club Discuss => ห้องคนขับ  |  หัวข้อ: ทำไมกินน้ำมันจังอ่ะคับ 0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ทำไมกินน้ำมันจังอ่ะคับ  (อ่าน 4321 ครั้ง)
pthaworn
เข้าวงการ
*

« เมื่อ: 11 มิถุนายน 2007, 15:18:11 »

ผมพึ่งออก new  civic 1.8 AT(AS) มาอ่ะคับได้ อาทิตย์ล่ะ กินน้ำมันมากไปรึป่าวครับแบบนนี้  คือ วิ่งในเมืองกับในนิคมอะคับ เนินเยอะ

อัตราสิ้นเปลือง ประมาณ  9   Km/ลิตร คือเติมน้ำมันมาประมาณ 1600  ก็ประมาณ 55 ลิตร (ลิตรละ29 บาท) วิ่งจนหมด ได้แค่ 500 Km  แบบนี้เรียกว่ากินไหมคับ หรือว่าปกติสำหรับการใช้งานแบบนี้อ่ะคับ

รบกวนถามเพื่อนๆที่ใช้หน่อยนะคับ ตอบที
Ernestino
Gold Member
อาจารย์ปู่

« ตอบ #1 เมื่อ: 11 มิถุนายน 2007, 15:20:02 »

FD ความจุถังน้ำมัน 50ลิตรครับ
civicrx_nfs
คนขับรถสิบล้อของท่าน
Gold Member
อาจารย์ปู่

กระดุ๊ก กระดิ๊ก กระดุ๊ก

« ตอบ #2 เมื่อ: 11 มิถุนายน 2007, 15:38:32 »

ผมพึ่งออก new  civic 1.8 AT(AS) มาอ่ะคับได้ อาทิตย์ล่ะ กินน้ำมันมากไปรึป่าวครับแบบนนี้  คือ วิ่งในเมืองกับในนิคมอะคับ เนินเยอะ

อัตราสิ้นเปลือง ประมาณ  9   Km/ลิตร คือเติมน้ำมันมาประมาณ 1600  ก็ประมาณ 55 ลิตร (ลิตรละ29 บาท) วิ่งจนหมด ได้แค่ 500 Km  แบบนี้เรียกว่ากินไหมคับ หรือว่าปกติสำหรับการใช้งานแบบนี้อ่ะคับ

รบกวนถามเพื่อนๆที่ใช้หน่อยนะคับ ตอบที

ไม่กินหรอกครับ เครื่องยังใหม่อยู่ตัวเลขเลยไม่ประทับใจ  ถ้าให้ทายคุณเติม 91 แม่น ๆ เลย  แล้วก็เปลี่ยนเกียร์ที่ 3500  +- 500 ใช่หรือเปล่าครับ
ว่าแต่ เอฟดี ถังน้ำมันนี่จุ 50 ลิตรนะครับ 

...รีบหน่อย ๆ ป๋าล่มจะปิดกาแล็คซี่เลี้ยง
pthaworn
เข้าวงการ
*

« ตอบ #3 เมื่อ: 11 มิถุนายน 2007, 18:11:43 »

อ่อ เรื่อง 55 ลิตร คือเรื่องเป็นแบบนี้คับ ตอนแรกออกมาจากศูนย์เลยเค้ามีน้ำมันมาให้ 1 ขีดนิดๆแล้วผมก็เต็มคูปองน้ำมันฟรีจากศูนย์ไป 500  แล้วจากนั้นก็วิ่งมาอีกซักระยะ นึงได้ ก็ไปเติมเต็มถังเป็นเงิน 1000 บาท ผมก็เลยคิดเป็นเงินรวมประมาณ 1600 แล้วผมก็วิ่งจนหมดจนไม่เหลือขีดน้ำมันเลยอ่ะคับ จากการประมาณก็เลยคิดว่า 55 ลิตรอ่ะคับ อายจัง
pthaworn
เข้าวงการ
*

« ตอบ #4 เมื่อ: 11 มิถุนายน 2007, 18:25:33 »

ไม่กินหรอกครับ เครื่องยังใหม่อยู่ตัวเลขเลยไม่ประทับใจ  ถ้าให้ทายคุณเติม 91 แม่น ๆ เลย  แล้วก็เปลี่ยนเกียร์ที่ 3500  +- 500 ใช่หรือเปล่าครับ
ว่าแต่ เอฟดี ถังน้ำมันนี่จุ 50 ลิตรนะครับ 
เรื่องเปลี่ยนเกียร์ที่ 3500+-500 เนี่ยมังยังไงคับก็มันเป็นเกียร์ Auto ไม่ใช่หรอคับแล้วเรื่องรอบของการเปลี่ยนเกียร์เนี่ย เรากำหนดได้หรอคับ อธิบายทีคับ

แล้วเรื่องน้ำมันปกติก็เติม 91 อยู่แล้วไม่ใช่หรอคับอันนี้ก็ช่วยอธิบายด้วยนะคับ มือไหม่นะครับ อายจัง
banana_bode
เจ้าสำลัก เอ้ย
เจ้ายุทธภพ

ลูกค้าชั้นดี เจ้าของรถแอบแรง

« ตอบ #5 เมื่อ: 12 มิถุนายน 2007, 08:56:05 »

อายจัง  ประมาณว่าจะกินหรือเปล่าอยู่ที่การขับขี่ครับ

ถ้าเหยียบค่อยๆ ไปเหมือนผู้หญิง เกียร์ก้อจะเปลี่ยนไปในสถานะรอบเบาๆ  หรือเหยียบระดับปานกลางเกียร์ก้อจะเปลี่ยนในสถานะที่ควรจะเปลี่ยน

แต่ถ้าเหยียบหนักเลย  เกียร์แต่ละเกียร์จะเปลี่ยนในรอบสูงแล้วแต่ว่าเหยียบหนักไปเท่าใหร่น่ะครับ  อายจัง

ECU Shop : In Chaiyos We Trust ! ,,EK Club Northernzone : http://cm-club.com
civicrx_nfs
Gold Member
อาจารย์ปู่

« ตอบ #6 เมื่อ: 12 มิถุนายน 2007, 11:30:13 »

อายจัง  ประมาณว่าจะกินหรือเปล่าอยู่ที่การขับขี่ครับ

ถ้าเหยียบค่อยๆ ไปเหมือนผู้หญิง เกียร์ก้อจะเปลี่ยนไปในสถานะรอบเบาๆ  หรือเหยียบระดับปานกลางเกียร์ก้อจะเปลี่ยนในสถานะที่ควรจะเปลี่ยน

แต่ถ้าเหยียบหนักเลย  เกียร์แต่ละเกียร์จะเปลี่ยนในรอบสูงแล้วแต่ว่าเหยียบหนักไปเท่าใหร่น่ะครับ  อายจัง
ครับ อย่างที่ คุณบานาน่าโบ๊ต บอกเลยครับ ถ้าออกตัวเหยียบคันเร่งลึก ประมาณว่า ออกปี๊ด ๆ ( ออกตัวเร็ว )  ก็กินน้ำมันมากครับ
แซงบ่อย ๆ โดยไม่จำเป็น ก็กินมาก ๆ พยายามขับรถออกตัวอย่างนิ่มนวล เปลี่ยนเกียร์สักไม่เกิน 3000 รอบ ความเร็วคงที่ สัก 90 ( ดูถนนด้วยนะครับทั่น ) ตัวเลขน่าจะดีขึ้น แต่รถใหม่ ๆ เครื่องยังแน่น ต้องดูสักตอน พ้น 8000 กิโล ( ประมาณนะครับ )

ส่วนเรื่อง 91 ลองเปิดคู่มือการใช้รถดู เค้าระบุไว้ว่า ค่าน้ำมันออกเทนที่แนะนำให้ใช้ ไม่ควรต่ำกว่า 91 ( แต่บ้านเราเอามาชูเป็นจุดเด่นทางการตลาดว่า รถคันนี้เติม 91   เดี๋ยวนี้รถเค้ามีระบบตั้งองศาจุดระเบิดอัตโนมัติแล้วครับ  คุณจะใช้ 91 หรือใช้ 95 หรือสลับกันใช้เติมผสมกันบางคราว ก็ไม่ได้ทำให้เครื่องน็อคครับ
ลองใช้น้ำมัน 95 ดู จะพบว่าแตกต่าง   การเปลี่ยนเกียร์ที่ตอบสนองได้ดีขี้น หรืออัตราเร่งที่ดีขึ้น แล้วก็ระยะกิโลที่ได้มากขึ้น

...รีบหน่อย ๆ ป๋าล่มจะปิดกาแล็คซี่เลี้ยง
pthaworn
เข้าวงการ
*

« ตอบ #7 เมื่อ: 12 มิถุนายน 2007, 15:06:06 »

แล้วการเติม น้ำมัน  เบนซิน 91
                               เบนซิน 95
                               แก๊สโซฮอล 91
                               แก๊สโซฮอล 95

แบบไหน น่าจะดีกว่ากันครับ ขอแนวทางผู้รู้หน่อยคับ
civicrx_nfs
Gold Member
อาจารย์ปู่

« ตอบ #8 เมื่อ: 12 มิถุนายน 2007, 15:08:42 »

เบนซิน 95 ดีที่สุด เสียอย่างเดียว แพงกว่า โซฮอล์ ตั้ง เกือบ 3 บาทแน่ะ
ตอนนี้เลยเติม โซฮอล์ 95 อ่ะครับ

banana_bode
เจ้าสำลัก เอ้ย
เจ้ายุทธภพ

ลูกค้าชั้นดี เจ้าของรถแอบแรง

« ตอบ #9 เมื่อ: 12 มิถุนายน 2007, 15:54:15 »

อายจัง เบนซิล 95  มีข้อดีดังนี้ครับ

จุดวาบไฟ ไม่เร็วเท่า 91  ไม่เกิดการชิงจุดระเบิดก่อน

อัตราการสิ้นเปลือง ที่คุ้มค่ากว่าในน้ำมัน 1 ลิตร

มีสารหล่อลื่นเคลือบวาล์ว เครื่องจะอยู่กับเราไปได้นานและสะอาดหมดจดกว่า

การที่จุดวาบไฟไม่เร็วนั้นทำให้ การจุดระเบิดสม่ำเสมอคงที่ไม่ว่าจะรอบสูงหรือต่ำ  ทำให้เครื่องยนต์ตอบสนองกับเกียร์ได้ดี เลยทำให้รถรู้สึกแรง ขึ้น แต่ความเป็นจริง แรงเท่าเดิมเพียงแต่เครื่องยนต์ทำงานได้เสถียร ขึ้นน่ะครับ  รูดซิบปาก

ECU Shop : In Chaiyos We Trust ! ,,EK Club Northernzone : http://cm-club.com
zhaonenghe
ตี๋
Gold Member
เจ้าสำนัก

« ตอบ #10 เมื่อ: 13 มิถุนายน 2007, 01:42:15 »

อยู่ที่ตีนคับท่าน

Civic Club no.256    น้องตี๋นะค๊าบบ   เชียงใหม่เจ้า
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์ 
:::CIVIC CLUB THAILAND:::  |  คุยคุ้ย Civic  |  Civic Club Discuss => ห้องคนขับ  |  หัวข้อ: ทำไมกินน้ำมันจังอ่ะคับ